[Funland] Thằng nghiện

trongtuan

Xe tăng
Câu chuyện của cụ đường đời kể rất là hay nhất là pần trong trung tâm cai nghiện, e mặc dù cũng có thâm niên 6,7 năm trong môi trường đó rồi nhưng nghe cụ kể vẫn hấp dẫn lắm, đọc mà chẳng để sót từ nào. :D

geranium

Xe đạp
Cụ nhầm chứ ko phải em :D mà là có mấy cụ tác thành cụ ví mợ geranium ấy ...em thấy cũng đẹp đôi :))
Mợ ý đồng lòng Em làm tập 2 heheee
Đời em yêu anh nghiện xong đã từng...rung động 1 anh PC17, rồi lại quay lại với anh nghiện, giờ các cụ cứ gán em với cụ "đường đời" - cán bộ phòng chống mt có chết ko cơ chứ :D

baoden_cz

Tháo bánh
Đời em yêu anh nghiện xong đã từng...rung động 1 anh PC17, rồi lại quay lại với anh nghiện, giờ các cụ cứ gán em với cụ "đường đời" - cán bộ phòng chống mt có chết ko cơ chứ :D
PC17 em tạm dịch là phi công 17t đc ko ạ :))

The Man who ESC

Xe tăng
Thế là đúng chu trình đó mợ à...thử xem sao ;))

Napoli

Xe tải
Đọc hồi ký của cụ thớt thấy được nhiều phần trăm sự thật trong mỗi tình tiết sự việc mà cụ đã từng trải qua và thực tế cuộc sống xã hội tại thời điểm đó chứ không như những câu chuyện phét lác hư cấu nhan nhản thời nay và báo đài tivi của CHÚ PHỈNH.

Đêm nào cũng hóng hớt hồi ký của cụ thớt nhưng cụ thớt lại bị bệnh táo bón hơi nặng, có mấy chi tiết anh T gì đó em đọc mà chưa vỡ. Mong cụ thớt cho anh em giải toả luôn đêm nay thì tốt.

Quân Đuôi

Xe điện
Nhân dịp bị gửi bản kiểm điểm về nhà sợ em đi dạt cùng thằng bạn nó cũng cho em thử He mà vừa bước vào em ko chịu nổi cái mùi tanh tanh em té (Bọn này toàn thuê phòng cả tháng chơi kiểu bầy đàn nên cái mùi phòng rất kinh em thề:-ss) .Tối nó cho đi bay đúng dịp tháo phanh đoạn khúc cua Đinh Tiên Hoàng nó quăng em, nó và cả xe lên vỉa hè bắn vào gốc cây. Sau đợt đó em tởm, đành lếch thếch đi bộ từ bờ hồ về nhà chịu trận. :(

đường đời

Xe tăng
Chuyện về ông sự đi TZM tóm trượt mình ở đường Thanh Niên như này. Đêm mùa đông rất lạnh ko hiểu sao em chạy nhanh quá hay sao mà lạc đàn cả nhóm chạy đường nào mà còn lại mình mình chạy về cửa Nam Hàng Bông chờ. Đêm đó là dân tình đi cổ vũ Seagames ...hàng đoàn xe dài vô tận đi đường Hàng Bông qua diễu hành mà em linh tính sao rất nóng lòng ko háo hức trộn vào đoàn rủ rê đi nữa. Chờ khoảng 1 tiếng ko thấy đoàn xe bọn bạn đâu em cũng nhập vào 1 đoàn khác đang chạy từ Hàng Bông chạy ra Điện Biên Phủ. Em bắt đầu cắm đầu thốc ga đá số dồn dập lạng lách và chèn ép các xe trong đoàn để lên đầu,...chạy tới Hùng Vương ngang lăng thì cua trái 90 độ em bị xoè văng xe vào lề đường bên kia, nhìn lại thấy đoàn kéo tới mình vội dậy nâng xe chạy tiếp. Xin nói là lần đầu tiên 1 vỉa dễ như thế mà em xoè ko lý do vì sao ??? Mà cũng ko có bị gì nặng lắm. Em tiếp tục dồn số vít ga đuổi đoàn tới Quán Thánh sang đường Thanh Niên, lại lên gần đầu đoàn thì bất ngờ nghe tiếng TZM xé gió bên dưới. Kể các cụ chưa rõ cái cảm giác nghe tiếng con TZM nó gào ở dưới là rất ghê trong đầu em nghĩ :) sao chạy tới giờ này lại có TZM nào ra vậy ? Chạy tới 3/4 đường Thanh Niên thì rẽ trái sang bên kia đường vòng về, em rẽ sau 1 chú Su Sport. Bỗng nhiên em nghe thấy 2 tiếng đọp đọp bên tai và mắt mũi tối tăm ứa hết nước mắt nước mũi ra, cảm giác như bị đổ cả 1 xô nhựa đường vào mắt ko mở ra được, em chửi &*#^&^$# thằng nào chơi gì ngu vậy. Vừa chửi vừa bỏ tay ra lau mắt, thì thấy kè bên trái em là thằng TZM ôn con xe to nó như con ếch con ngồi thò tay ga nó ra túm vào bắp tay em kéo lại...Em bừng tỉnh biết là bị hình sự đội 7 rình bắt nên rất nhanh đánh mạnh cùi tay trái hất văng tay phải nó ra và rồ ga tháo chạy :) em cũng tập Taekwondo hơn 15 năm nên cũng bình tĩnh lắm. Theo bản năng thì em dồn số rồ ga vít thật lực thì ko nghe thấy TZM đuổi nữa...vừa chạy vừa nhắm tịt mắt ko nhìn đường nữa vì đường 3h sáng mùa đông lạnh buốt ko có 1 ai. Mắt như ai đổ keo dán dính chặt vào gần như ko còn nhìn dc gì...về tới nhà mở tủ lạnh đổ hết đá ra cái chậu đầy nước nhúng mặt vào đó tầm 20 phút bớt nóng rát và cay em đắp khăn ướt đi ngủ. Sự tích ông TZM đội 7 bắt trượt mình tới giờ kể cho bọn bạn nghe chúng nó cũng hết hồn. Đợt đó mà bị là mất xe và đi tù chắc luôn :) keke. Từ giờ em đi đứng chắc chắn cẩn thận và từ tốn điềm đạm kệ các chú vít ga anh nhường hết :). Trừ khi cho em xe vào hẳn trong trường đua em chạy :)
Cụ nhắc Em mới nhớ, có lúc còn bị bắn sơn màu vào xe để tốp dưới bắt, có khi hơi cay ngã dúi dụi, có lần Em chạy cố phi vào nhà dân bán quán ngay trên phố Huế, gục mặt vào chậu nước để đỡ cay và khó thở, sau đó cứ chạy đến đâu là cơ động đuổi tới đó, có lần Em chạy khắp Hà Nội vì các tốp thay nhau đuổi, lúc đầu Em còn nhổ nước bọt vào mặt Cơ động chạy sau, lên đến Bưởi phi tiếp ra Lạc Long Quân thì... hết xăng, Em vứt luôn bạn cùng xe chạy lên đê ngồi, mấy chú Cơ Động cú lắm mà chả làm gì được Em... :D. Thằng bạn thì con đội trưởng hay đội phó gì đó bên HK, bị ăn 1 báng súng... và bị lột hết xiền, chỉ để lại 30k đổ xăng:)). Em thấy yên ổn rồi, phi xuống thấy ông bạn nói: CD bảo mày chạy hay đấy, hôm nay mà tóm được thì mày chết:D.

HINO300

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Cai thì cai được nhưng chẳng phải do mấy trung tâm cụ nhỉ. Trung tâm của nhà nước k khác gì nhà tù, của tư nhân cg khốn nạn chả kém, toàn là làm tiền cả thôi.
Phần nhiều là tự, qua trung tâm cũng có những học viên thành công và phần nhiều là những người có căn bản(văn hoá, gia đình, kinh tế...). Trung tâm thì e thấy giai đoạn thực thi nghị định 135/2004/NĐ-CP là làm tốt hơn so với thời điểm khác. Và các trung tâm do Sở TPHCM quản lý làm tốt hơn so với tỉnh thành khác

Haisaoviet

Xe tải
Hồi đó mới có đua xe em nhớ có cụ nào đi xe Max trắng ( em nhớ hình như là Hiệp . C Q Hiệp gì đó )phải ko các cụ . Hồi đấy em cũng hay lên Hồ xem đua , chỗ bưu điẹn kéo đến vòi phun ( ngàm cá mập bây giờ) dân tình xếp đúng là khoảng đường khoảng 2m . Nhiều ẻm trong đoàn đi đến đó đông quá còn bị dân tình quây xé hết áo , rồi CA lùa cả xe cam nhoi g đổ bộ đi đến đâu ông nào chạy ko kịp nằm đến đó , cơ động chạy đến đáu người nằm đến đó . Hồi đó em có lần chạy vào ngõ cụt đối diện đồn Hàng Bông , dúng lúc có chú đứng ngoài cửa đồn thấy em vào ngõ cụt đi bộ vào bắt sống em chả có đường chạy , vào đồn nhìn nhiều chú bị đánh bò lê vào đồn cũng hãi . Sau đó đồn Hàng Bông đông quá nên sáng hôm sau bọn em bị chuyển sang đồn khác ( em cũng ko nhớ đồn Hàng gì ) dm mình lên Xít đờ ca còn bị chú chạy theo cầm roi điện bấm tành tạch . Hồi đó CA cũng bị ăn gạch nhiều nên cay lắm . Cũng phải hai mấy năm rồi , 1 thời mới lớn hihi

HINO300

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Nó là tuổi trẻ nông nổi cụ ơi. May ko chết, em nhớ mãi cảnh những thằng chạy trước em 10m lao vào xe rác ở Tôn Đức Thắng, xe lu làm đường buổi sáng ở Quán Thánh và 1 thằng nữa rẽ phải từ trên Yên Phụ về đường Thanh Niên...Giờ nhìn mấy choai choai đánh võng lạng lách ở Hà nội mình chỉ cười khẩy :) chạy như tụi nó mà vào thời mình thì chấp hòa cho được luôn. Cụ có tin 1 đêm vỉa quanh Hồ Gươm khoảng hơn 100 vòng người cừ nghiêng nghiêng ko thẳng lên được ko :) lúc nào xe cùng trong trạng thái ôm vỉa sát sàn sạt mặt đường, ngửi thấy cả mùi khói bụi, lửa tóe văng vào mặt từ ống bô xe trước.
Thời đó em chạy wave a mà khi bảo dưỡng xe thì đoạn cong chữ L cái để chân xe em mòn 1/2 do châm lửa nhiều quá.

digital_copier

Xe tải
Các mẹ nó có nhớ có anh chàng tên Cờ làm nghề cắt tóc trông rất cổ quái chỗ góc ngã tư Quang Trung - Hai Bà Trưng không nhỉ? Anh chàng này phóng Babetta phóng ngược đoàn đua chỗ dốc Bà triệu, bị đè cho chấn thương sọ não luôn :)

Sent from my iPad using Tapatalk

digital_copier

Xe tải
Lại nhớ đến chuyện tầm năm 96, em chơi với thằng bạn ngừoi Pháp phụ trách kỹ thuật cho hãng kem Fany, có một hôm em cùng đội bạn Tây của nó đi bar Spack , say say rồi thằng bạn nó rút gói thuốc ra mời em một điếu, loại thuốc điếu nhỏ và ngắn, em hút xong một lúc thấy đầu quay quay, chả hiểu mình bị sao, mãi sau này mới biết là lần đó mình đã hút ma tuý :))

Sent from my iPad using Tapatalk

lead2011

Xe container
Cỏ thôi ma tuý gì ạ?

0962226789

[Tịch thu bằng lái]
Thời đó em chạy wave a mà khi bảo dưỡng xe thì đoạn cong chữ L cái để chân xe em mòn 1/2 do châm lửa nhiều quá.
Way alpha 2002 mới có , mà vỉa thì cái râu chân chống đánh lửa chứ để chân xuống phản lực từ đường lên ối ông cháy chảo !

đường đời

Xe tăng
Lại nói về TT của Em, đúng 11h cả đội lao động về rửa tay chân và đi xuống phòng ăn, Em cũng phải đi. Phòng ăn rộng khoảng trên 100m, mái lợp bằng tôn, có bàn ghế đầy đủ, cơm được đội bếp dọn lên bàn đủ xuất ăn, Em vào đang lơ nghơ thì có tiếng gọi: thằng D Hà Nội lên đây ( Tên Em vào đây đã được thay đổi bằng tên đệm và ít ai biết được tên thật của Em ngoài cán bộ, sau này Em cũng gây tiếng vang ở đó nên ai vô tình vào đúng TT này thì sẽ được nghe lại). Em được ngồi với bề trên như đội trưởng, các trưởng buồng. Còn đâu ngồi dưới hết, Em ngồi cùng mâm a T, mâm cơm của dân nghiện kia cũng tùy mỗi mâm xuất thức ăn được phát đến đều khác nhau và bỗng có giọng cất cao của 1 Anh đầy mực, chắc là cũng tù nhiều rồi.
- Hôm nay có thức ăn thêm của nhà N, M, XYZ... ăn đi. Rồi râm ran Em mời cán bộ ( ko có cán bộ), Em mời các Anh.
Em bắt đầu quan sát, bàn của Em nghĩa là bề trên thì có đủ cả thịt, canh, rau, cá... nhưng các mâm dưới chỉ có bát canh và ít thịt 3 chỉ mỏng dính soi lên thấy mặt trời luôn. Đang ngồi nghĩ thì thấy tiếng nói của đội trưởng: Ăn đi nhìn CCCC. Em lại lục tục cầm đũa.
Anh T nói nhỏ, cố ăn đi để sống tối về buồng nói chuyện, tất nhiên là 2 bàn Em đang ngồi cùng đều được nói chuyện còn các bàn khác im phăng phắc... chỉ ăn và ăn. Ăn xong tất cả về ngủ, buồng bị khóa lại đến đúng 1h30 thì soạch soạch... tiếng mở cửa. Tất cả lên lao động, có quân số ốm ko? ( tiếng cán bộ)
Tiếng trật tự G trả lời: Dạ ko?
Điểm danh, phòng 1... dạ đủ, phòng 2... dạ đủ... rồi tất cả rầm rập lên đường qua cái cửa nhỏ bằng sắt bên trong và bên ngoài đều có cán bộ trông, công cụ hỗ trợ đủ cả!
Buổi tối ngày hôm đó là hôm 2 A, Em ngồi nói chuyện, 2 A, E ngồi uống chè do bọn nghiện nấu nước bằng giấy mỳ tôm, thậm chí vỏ trứng... nấu bằng bấc rút từ chăn ra nhưng được tẩm dầu... nấu đặc biệt phải để cuối phòng có cửa sổ sau. Vì là phòng đặc biệt nên ngoài quạt trần bọn Em có đủ cả quạt cây, quạt thốc mùi ra sau hết. Thuốc lào lúc đó chưa bị cấm nên vẫn có diêm để hút, nhưng buổi đêm bố bảo ko ai dám hút ngoài thành phần đầu bò đầu bưới, tất cả đều quay lưng ra phía cửa, từ 9h ko ngủ cũng nhắm mắt và tuân thủ luật lệ ( câm, mù, điếc).
Em hỏi anh T: Sao A lại bảo Em chống lại bọn nó?
Anh T: Mày mới vào, ngay từ chỗ cắt cơn tao đã bảo mày xin thuốc là do bọn nó éo dám sờ mày đâu, ( hàng gửi gắm). Hôm trước chúng nó kéo mày về bên kia để thêm hàng điều kiện đấy, nhìn mày A đã hiểu ko phải loại sinh ra để nghiện đâu.
Mày có học hành gì ko?
- Em K 39 HVHC ạ
Anh cũng đại học luật, năm 3 thì ko chịu nổi nữa, xin bảo lưu về nhà mấy tháng thì nó bắt đi theo diện bắt buộc. Mày về được thì cố mà giữ, mấy con chó ở đây nhất là thằng đội trưởng thì ít quan hệ nhé... mày nghe tiếng gì ko?
Em giỏng tai lên thì có tiếng uỵch uỵch, bộp bộp nhưng ko lớn lắm, đang định hỏi thì a T cướp lời
Nó đang đóng đinh dạy luật, lũ nghiện chả chết được đâu ( Em vẫn chưa hiểu), a T lại nói: hôm sau mày phải lên đội lao động, thằng nào xơi... mày chơi lại luôn, Anh chắc chắn mày ở đội nan vì mày đã được gửi, Anh bên đội cầu, có gì Anh sang luôn, nhưng nhớ đừng để nó chơi mình.
Em chỉ hỏi tại sao, T cười và nói lại: uống chè đi, cafe ko?, mày chỉ cần nhớ là được, ở đây luôn tuân thủ: Câm, mù điếc.
Em từ chối mọi thứ chỉ rít điếu thuốc lào.
Rít.. ít... thuốc kêu lên thì Anh trưởng buồng ngồi dậy và nói
- DCM chúng mày éo để ai ngủ à?
- Mai nó lên đội để nó ngủ đi, mai cho nó làm kho nhé T?
anh T đồng ý và nói thêm nó dân có học, Anh giúp nó, nghiện như con chó giờ vào đây học cái môi trường này thì 3 hôm tan hết.
Mãi sau này Em mới hiểu, Em vào đây đã được các Anh ý nhắm hết rồi vì nghĩ E điều kiện, duy còn mỗi T là thật lòng và cái môi trường này nhiều thành phần lắm ạ, bác sĩ có, quân đội có thậm trí quản giáo có...( lúc trước bọn nghiện đi tù đều phải xưng ông với con) thế mà bây giờ như nhau hết.
Buổi tối nằm ngủ, bóng đèn ngoài sân hắt vào với tiếng xào xạc của mấy cây cau cảnh làm mình hiu hắt buồn, thi thoảng tiếng ếch kêu ộp oạp phía sau, tiếng rế kêu rít rít... định ngồi dạy ra sân làm điếu thuốc thì chợt nhớ đây ko phải nhà mình. Em cựa mình liên tục, ko có A, E có lẽ mình nát người rồi!
Nằm trong phòng đó nhớ nhà da diết, đêm đó mặc dù chỉ ngủ chập chờn nhưng Em luôn mơ tới tự do, mơ thấy đi chơi ma túy với lũ bạn rồi giật mình tỉnh giấc, quay lại nhìn xung quanh xem mơ hay tỉnh thì thấy toàn những cái lưng to bè... thôi đúng là thật rồi mình ơi!

Chỉnh sửa cuối: