[Funland] Thanh tra Chính phủ yêu cầu làm rõ việc VNVC giữ lại 73.504 liều vắc xin AstraZeneca

phuongmit

Xe cút kít
Từ hồi đầu dịch em đều đọc đc là nó đặt 30tr liều từ khi az còn đang nghiên cứu, sao giờ lại ra nhà nước đặt nhỉ

Vnvc k có CP bảo lãnh thì k ai bán cho nó cả, đó là nguyên tắc của bên cung cấp, họ chỉ làm việc với CP. Hàng về vào kho nó k có nghĩa là nó đứng nhập hoặc mua mà chỉ là CP gửi và chờ phân phối

.Bo My

Xe container
Từ hồi đầu dịch em đều đọc đc là nó đặt 30tr liều từ khi az còn đang nghiên cứu, sao giờ lại ra nhà nước đặt nhỉ
Trước đó thì không rõ, nhưng thực tế là BYT ký hợp đồng với Tây, trong hợp đồng có lẽ ghi là làm mục đích phi lợi nhuận. Ngoài ra dù có ký hợp đồng nhưng khi nào nhận được là do hệ thống COVAX mà Astra tham gia, quyết định nước nào nhận bao nhiêu, lúc nào.

first

Xe tăng
Thằng vnvc này đáng chém, chứ ko cao cả như PR đâu.
Thiên hạ mở cty để kiếm tiền chứ ko phải để làm công ích. Miễn là việc kiếm tiền nó hài hoà với lợi ích xã hội thì là doanh nghiệp tốt.
Ở cái thời điểm tranh nhau mua, chính phủ mình ko đi lobby, thì ko thể mua nổi - các nước giàu nó tranh trước hết. Mà nhà nước hồi đầu cũng chưa có quyết định sẽ tiêm miễn phí toàn dân bằng ngân sách. Trong giai đoạn hỗn loạn đó, việc 1 cty VN chen mua được 30 triệu liều là rất đáng khen. Khi nhà nước quyết định tiêm toàn dân bằng ngân sách thì BYT mới mua lại vắc xin của cty đó với nguyên tắc phi lợi nhuận - tức là cho VNVC nó lỗ (khối chi phí ko hạch toán được).
Sau này thì CP mình mới tích cực lobby xin, mua rẻ AZ. Lúc đó cũng dễ hơn nhiều rồi, vì tụi nước giàu nó ngừng sử dụng AZ do lo ngại tính an toàn + nó cũng đã tiêm hết những ai muốn tiêm.

Chỉnh sửa cuối:

NHA-MINH

Xe tăng
Thiên hạ mở cty để kiếm tiền chứ ko phải để làm công ích. Miễn là việc miếm tiền nó hài hoà với lợi ích xã hội thì là doanh nghiệp tốt.
Ở cái thời điểm tranh nhau mua, chính phủ mình ko đi lobby, thì ko thể mua nổi - các nước giàu nó tranh trước hết. Mà nhà nước hồi đầu cũng chưa có quyết định sẽ tiêm miễn phí toàn dân bằng ngân sách. Trong giai đoạn hỗn loạn đó, việc 1 cty VN chen mua được 30 triệu liều là rất đáng khen. Khi nhà nước quyết định tiêm toàn dân bằng ngân sách thì BYT mới mua lại vắc xin của cty đó với nguyên tắc phi lợi nhuận - tức là cho VNVC nó lỗ (khối chi phí ko hạch toán được).
Sau này thì CP mình mới tích cực lobby xin, mua rẻ AZ. Lúc đó cũng dễ hơn nhiều rồi, vì tụi nước giàu nó ngừng sử dụng AZ do lo ngại tính an toàn + nó cũng đã tiêm hết những ai muốn tiêm.
Nó nói phét là mua dc chứ có ai bán cho nó đâu. tìm hiểu kỹ mới chém dc.

Euro2CityStar

Xe lăn

vấn đề là phải có kim bài miễn truy tố nếu có sự vụ gaay chết người do phản vệ hay bất cứ gì . chứ bản thân sản phẩm chưa đi qua hoàn chỉnh các bước thủ nghiệm .nên bọn sản xuất sẽ thủ thế bằng phải bảo lãnh từ tầng lớp tứ trụ .

bearbie

Xe điện
73k x 500k cũng ra khá tiền cho ae đấy chứ ;)). Đến hết dịch mới thấy phường gọi :D
Phường bác ở đâu, chứ tui chích astra ngày 4/8 đây. T8 là tháng chết chóc nhiều nhất trong số bạn bè gia đình tui. Cả nhà tui qua được mũi 1 đầu t8 là thở phào nhẹ nhõm.

bearbie

Xe điện
Đầu dịch tới giờ mới thấy có mình bác nói VNVC phét. Ai cũng biết chính phủ ép nó nhượng lại suất mua 31tr liều với lợi nhuận = 0. VNVC đã phải liều đặt cọc từ khi AZ mới nghiên cứu xong, tức có nguy cơ bị fail và mất cọc, mới có được suất mua sớm. Bác có link nó mua không được liều nào thì cho xin link.

bearbie

Xe điện
Cụ phải đọc kỹ, chính phủ mua, ủy quyền nó nhập và lưu trữ. Tất cả cty sản xuất vắc xin ko bán cho đối tác thương mại , chỉ bán cho chính phủ. Tại vì sao thì cụ tự tìm hiểu
Bác mới là đọc không kỹ. CP mua lại 30tr liều VNVC đã mua. Chứ không phải tới t6/2021 VNVC mới bắt đầu đặt mua theo lệnh CP. Đợi tới t6 mới bắt đầu đặt thì có cái nịt nha bác. VNVC nó cọc từ cuối 2020 rồi.

ate1987

Xe tăng
Đầu dịch tới giờ mới thấy có mình bác nói VNVC phét. Ai cũng biết chính phủ ép nó nhượng lại suất mua 31tr liều với lợi nhuận = 0. VNVC đã phải liều đặt cọc từ khi AZ mới nghiên cứu xong, tức có nguy cơ bị fail và mất cọc, mới có được suất mua sớm. Bác có link nó mua không được liều nào thì cho xin link.
tôi nghĩ VNVC muốn mua cũng phải qua nhà nc duyệt mới mua dc cụ ak.
Làm gì có thuốc , vacxin nào chưa được thông qua mà cụ đòi mua về kinh doanh.
Nên tôi nghĩ không có cái sự liều đặt cọc đây đâu cụ ak.
Ai đứng sau VNVC lobby để được đặt thay mặt Chính Phủ là cùng thôi :D

bomon

Xe tăng
Vnvc k có CP bảo lãnh thì k ai bán cho nó cả, đó là nguyên tắc của bên cung cấp, họ chỉ làm việc với CP. Hàng về vào kho nó k có nghĩa là nó đứng nhập hoặc mua mà chỉ là CP gửi và chờ phân phối
Nói đúng kiểu ăn cháo đá bát, thằng nào xuất tiền đặt cọc từ 2020, tôi không tin chính phủ xuất tiền năm 2020, chỉ đến tháng 6/2021 mới xuất tiền, lúc đó thì còn cái nịt, hè 2021 vacxin quý như vàng.

phuongmit

Xe cút kít
Bên bán nó kí với CP, CP chỉ định hoặc “nhờ” ông vnvc hay ông nào đó mang về cất “hộ” để lấy ra dùng chứ vnvc tuổi gì mà đòi cọc lại còn liều =))

phuongmit

Xe cút kít
Nói đúng kiểu ăn cháo đá bát, thằng nào xuất tiền đặt cọc từ 2020, tôi không tin chính phủ xuất tiền năm 2020, chỉ đến tháng 6/2021 mới xuất tiền, lúc đó thì còn cái nịt, hè 2021 vacxin quý như vàng.
Ông k tin thì kệ ông chứ =)) cơ chế mua bán nó thế rồi cứ tranh cãi làm gì nhiều ;))

bearbie

Xe điện
Bác xem lại thời gian thì biết.

Tới tận t4 dịch bùng ở Bắc Giang thì Bộ Y tế vẫn chưa công bố nguồn vaccine nào.

T6 thì bộ mới ký công văn mua lại suất mua của VNVC.

Nếu từ t4 mà đã thương lượng và cọc vaccine từ sớm thông qua VNVC thì bộ đã chẳng gáy như khướu rồi.

Đợt đó VNVC có lên báo nói nó liều đặt cọc nên tui mới biết. Tất nhiên là nó phải bàn qua với bộ y tế gì đó mới dám tiến hành. Vấn đề mấu chốt là bộ y tế không hề liều đặt cọc từ cuối 2020. Nên tui tri ân VNVC có gì sai? Không có nó tiến hành thì t7 lấy đâu ra thuốc, trong khi t5, t6 bộ mới bắt đầu rục rịch?

Nói thêm là khoảng t5 VNVC cho đăng ký chích online (thu phí). Nó nói khi nào được bộ duyệt thì sẽ tiến hành chích. Bạn bè tui cũng nhiều người nô nức đăng ký. Tới hồi bộ gom hết 30tr về 1 mối cũng chưng hửng, rồi sau đó như các bác cũng biết là thuốc đi khắp nơi. Dân SG lúc đó không cần chích free, chỉ cần có thuốc và đừng là Sinopharm.

Chỉnh sửa cuối:

Húp sụp sụp

Xe điện
Em quan tâm bọn làm vác xin nội toàn cái tên kêu choanh choách như nano dragon...nó húp bao tiền

lang thang48

Xe buýt
Chắc lại dùng để cho thầy ông ngoại.

ate1987

Xe tăng
Bác xem lại thời gian thì biết.

Tới tận t4 dịch bùng ở Bắc Giang thì Bộ Y tế vẫn chưa công bố nguồn vaccine nào.

T6 thì bộ mới ký công văn mua lại suất mua của VNVC.

Nếu từ t4 mà đã thương lượng và cọc vaccine từ sớm thông qua VNVC thì bộ đã chẳng gáy như khướu rồi.

Đợt đó VNVC có lên báo nói nó liều đặt cọc nên tui mới biết. Tất nhiên là nó phải bàn qua với bộ y tế gì đó mới dám tiến hành. Vấn đề mấu chốt là bộ y tế không hề liều đặt cọc từ cuối 2020. Nên tui tri ân VNVC có gì sai? Không có nó tiến hành thì t7 lấy đâu ra thuốc, trong khi t5, t6 bộ mới bắt đầu rục rịch?

Nói thêm là khoảng t5 VNVC cho đăng ký chích online (thu phí). Nó nói khi nào được bộ duyệt thì sẽ tiến hành chích. Bạn bè tui cũng nhiều người nô nức đăng ký. Tới hồi bộ gom hết 30tr về 1 mối cũng chưng hửng, rồi sau đó như các bác cũng biết là thuốc đi khắp nơi. Dân SG lúc đó không cần chích free, chỉ cần có thuốc và đừng là Sinopharm.
Ở VN không có gì là tự nhiên cả cụ ak :D

NHA-MINH

Xe tăng
Vnvc chẳng tuổi gì mà đặt cọc cả.
Astra-Zeneca công bố lời từ chối: "Tất cả các liều vaccine hiện nay được cung cấp cho thế giới đều thông qua các thỏa thuận với các chính phủ và tổ chức đa phương", nhà sản xuất cho biết. "Các loại vaccine không được cung cấp cho thị trường tư nhân." Tự tìm thông tin nhé