Thao khảo ý kiến của các cụ về Bảo Hiểm Nhân Thọ

Mợ Quýt

Xe hơi
Cái quan trọng nhất của bảo hiểm nhân thọ là khi bắt đầu ký hợp đồng bác phải khẳng định là sức khỏe ngon, không bệnh tật gì. thứ 2 là khai trung thực những bệnh đã và đang gặp phải. Nếu bên bảo hiểm đồng ý ký hợp đồng với bác tức là họ chấp nhận rủi ro khi biết bác có bệnh đó ( bác nên bắt họ ghi rõ điều này trong hợp đồng)
Vâng, cảm ơn cụ đã chia sẻ cùng em. Em sẽ note lưu ý này của cụ lại ạ

Cuongnh5256

Xe điện
Cụ nghiên cứu chưa kỹ roài...nếu không rút 1 cục lại khác nhá.
Nhưng nhân thọ lằng ngoằng lắm..phải nghiên cứu kỹ hợp đồng!
Trc có mấy bạn tư vấn, bị e bắt bẻ mấy câu cứ cười trừ...
vd: trong HĐ điều khoản cụt ngón đc bảo hiểm bnh%, nhưng nó lại gài câu chữ nếu mình ko đọc kỹ, sau xảy ra tranh chấp thì mình thua...vì nó chỉ bảo hiểm ngón tay cái, thì mới qui ra tính tỷ lệ % thương tật để đền bù, còn ngón khác không nhé.. :D điều khoản kỳ cục không?
(tất nhiên tiền nằm viện nó vẫn thanh toán với các ngón tay khác..nhưng chỉ là tiền nằm viện vài trăm nghìn trên ngày..tùy vào số tiền HĐ ký)
Bựa nhỉ, cài cắm thế này dân sao mà đọc hết được. Khác gì đi SS uống bia hỏi một chai bao nhiêu, nó bảo 10k lúc thanh toán chỉ chai đầu 10k còn từ chai sau 50k/chai=))

Hạnh TTM

Xe tải
Chủ yếu mợ định đóng bn tiền/ năm. Hiện nay một số cty đã có gói hưu trí hoặc gói bảo hiểm trọn đời có thể rút tiền theo tháng, nhưng số tiền mợ có thể rút thì phụ thuộc vào số tiền trong tài khoản hợp đồng => trực tiếp ảnh hưởng bởi số phí hàng năm và số năm đóng. Thuờng thì mn hay đóng số tiền khoảng 1x triệu/ năm thì số tiền sau này có thể lĩnh ra hàng tháng khá thấp.

Mợ Quýt

Xe hơi
vd: trong HĐ điều khoản cụt ngón đc bảo hiểm bnh%, nhưng nó lại gài câu chữ nếu mình ko đọc kỹ, sau xảy ra tranh chấp thì mình thua...vì nó chỉ bảo hiểm ngón tay cái, thì mới qui ra tính tỷ lệ % thương tật để đền bù, còn ngón khác không nhé.. :D điều khoản kỳ cục không?
(tất nhiên tiền nằm viện nó vẫn thanh toán với các ngón tay khác..nhưng chỉ là tiền nằm viện vài trăm nghìn trên ngày..tùy vào số tiền HĐ ký)
Đúng đấy cụ ạ, nên mới sinh ra các bạn tư vấn viên. Nhưng thật em ngồi nghe các bạn ấy nói cộng với cái bản hợp đồng dài loằng ngoằng mà hoa mắt chóng mặt ù cả tai, không hiểu nổi gì nữa. Vậy nên em mới cần kinh nghiệm của cccm chia sẻ để em học hỏi thêm

Mợ Quýt

Xe hơi
Chủ yếu mợ định đóng bn tiền/ năm. Hiện nay một số cty đã có gói hưu trí hoặc gói bảo hiểm trọn đời có thể rút tiền theo tháng, nhưng số tiền mợ có thể rút thì phụ thuộc vào số tiền trong tài khoản hợp đồng => trực tiếp ảnh hưởng bởi số phí hàng năm và số năm đóng. Thuờng thì mn hay đóng số tiền khoảng 1x triệu/ năm thì số tiền sau này có thể lĩnh ra hàng tháng khá thấp.
Số tiền em định đóng hàng năm nó rơi vào khoảng 12-15tr/năm, thì số tiền sau này lĩnh ra hàng tháng thấp là bn vậy mợ? Với mợ cho em hỏi gói bảo hiểm trọn đời hay gói hưu trí thì quyền lợi sơ sơ em đc những gì hả mợ

thaidh

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có thời gian thì tham gia học của các cty bảo hiểm :D
Học để hiểu nó, cá nhân em thì thấy nó có ích.
Hàng năm bỏ ra tầm 10 củ, sau đó có ng lo lắng tiền cho mình những lúc không may ốm đau ... tiền đóng bh thì cũng ko mất đi.
Nhiều cụ mua bh cho oto 7-10tr/năm (hàng năm là mất) trong khi bản thân mình lại ko có bảo hiểm.
Em thì ko mua bh cho oto mà để tiền đó mua cho mình ^_^
Em chia sẻ quan điểm cá nhân với Mợ

trunglam2692

Xe tải
Em đầu 3 đít áp chót rồi nên em e BHXH với em bây giờ hơi phi thực tế. Vì hiện tại nếu đóng em phải đóng hoàn toàn 100% BH và phải nhờ gửi qua các Cty bạn bè, cái này ngày 1 ngày 2 còn ổn chứ kéo dài 20 năm nữa vất vả lắm cụ ạ. Em xét thấy vậy
thế thì vẫn còn 15 năm để tham gia bhxh, khi tới tuổi về hưu mà mợ chưa đóng đủ số năm để hưởng lương hưu thì bhxh sẽ cho mợ đóng 1 lần số tháng còn thiếu để hưởng lương hưu luôn nhé mợ

Dr Thanh Bùi

Xe container
Thực ra thì ko kỳ cục cụ ạ , trong bàn tay thì ngón cái quan trọng nhất , quyết định hầu hết chức năng của bàn tay . Chẳng qua họ chơi chữ và cố tình giấu nhẹm đi để câu khách

Ngoaigiaotre

Xe tăng
Cụ có thời gian thì tham gia học của các cty bảo hiểm :D
Học để hiểu nó, cá nhân em thì thấy nó có ích.
Hàng năm bỏ ra tầm 10 củ, sau đó có ng lo lắng tiền cho mình những lúc không may ốm đau ... tiền đóng bh thì cũng ko mất đi.
Nhiều cụ mua bh cho oto 7-10tr/năm (hàng năm là mất) trong khi bản thân mình lại ko có bảo hiểm.
Em thì ko mua bh cho oto mà để tiền đó mua cho mình ^_^
Em chia sẻ quan điểm cá nhân với Mợ
Cụ tham gia BH bên nào vậy?

Hạnh TTM

Xe tải
Số tiền em định đóng hàng năm nó rơi vào khoảng 12-15tr/năm, thì số tiền sau này lĩnh ra hàng tháng thấp là bn vậy mợ? Với mợ cho em hỏi gói bảo hiểm trọn đời hay gói hưu trí thì quyền lợi sơ sơ em đc những gì hả mợ
Mợ năm nay khoảng gần 40 thì với số phí 15 tr /năm tối đa mợ đc bảo vệ khoảng 7-800 tr. Mợ đóng 15 năm tương đương 225tr và sau 15 năm thì thường mợ sẽ tạm gọi là hoà vốn. Lúc đó tài khoản coi như có 225 tr và mợ thích rút bn thì rút, rút hết thì thôi mợ ạ. Trong tk còn tiền thì mợ cond được bảo vệ. Tài khoản sẽ có lãi khoảng 6-7%/ năm nhưng vẫn phải trừ đi phí bảo hiểm rủi ro. Ví dụ mợ rút 2 tr/tháng => 24 tr/năm thì khả năng rút liên tục đc 10-12năm sẽ hết cả gốc và lãi. Mợ có ngày tháng năm sinh em chạy thử 1 bảng minh hoạ là mợ hiểu ngay

thaidh

[Tịch thu bằng lái]
Cụ tham gia BH bên nào vậy?
Em tham gia cái Generali ạ, bh của Ý. Bảo hiểm nào cũng tốt cả.
Em tham gia gói 34tr cho cả nhà (2 nhớn 1 bé).
Ngân quĩ khám chữa bệnh hàng năm là 750tr/3ng ~ 250tr/người.
Đóng để phòng thôi, chứ em ko muốn sử dụng đâu. CS ko gì hạnh phúc hơn sức khỏe, nhưng tương lai ko nói trước được điều gì, giờ còn trẻ, khỏe và chưa bệnh tật còn tham gia được. Chứ lúc ốm đau rồi thì có chồng tiền ng ta cũng ko cho tham gia ấy chứ.

Chanhsa

Xe điện
Em bao năm đi làm nhảy việc nhiều nơi không cố định nên cứ dập rình đóng bảo hiểm xã hội rồi lại thôi. Có nơi làm sổ rồi mà sếp ỳ ra không nộp tiền nên cũng coi như chả có gì, chán quá nên hiện giờ em không có BHXH. Giờ tuổi cũng sắp già rồi, bắt đầu lo cho cuộc sống về già không nơi nương tựa mà thấy hoang mang quá. Em đang tính mua cái bảo hiểm nhân thọ của đơn vị nào đó uy tín nhưng tham khảo thị trường BHNT này mà thấy như lạc vào ma trận ấy. Nhu cầu của em cần là vừa có khoản lương hưu về già, vừa đảm bảo các quyền lợi khi có sự cố không mong muốn như nằm viện, thương tật, mất sức lao động .... Cccm nào đã và đang tham gia rồi cho em xin tí ý kiến tham khảo với ạ
Cụ nên mua gói BHNT kết hợp BH sức khoẻ, nghĩa là cụ vừa có thể tích luỹ cho tuổi già, vừa có quyền lợi BH chữa bệnh khi đau ốm, nhân thọ thì nếu cụ tèo trước 99 tuổi, người thụ hưởng sẽ được lĩnh tiền BHNT tuỳ theo mức cụ mua. Lưu ý lãi của phần tích luỹ thường sẽ thấp hơn lãi ngân hàng 1 chút nhé.

Manulife và Chubblife đều có gói này khá ok. Em thì mua của Chubblife đc 1 năm rồi, đang bắt đầu đóng năm thứ 2.

Mợ Quýt

Xe hơi
Mợ năm nay khoảng gần 40 thì với số phí 15 tr /năm tối đa mợ đc bảo vệ khoảng 7-800 tr. Mợ đóng 15 năm tương đương 225tr và sau 15 năm thì thường mợ sẽ tạm gọi là hoà vốn. Lúc đó tài khoản coi như có 225 tr và mợ thích rút bn thì rút, rút hết thì thôi mợ ạ. Trong tk còn tiền thì mợ cond được bảo vệ. Tài khoản sẽ có lãi khoảng 6-7%/ năm nhưng vẫn phải trừ đi phí bảo hiểm rủi ro. Ví dụ mợ rút 2 tr/tháng => 24 tr/năm thì khả năng rút liên tục đc 10-12năm sẽ hết cả gốc và lãi. Mợ có ngày tháng năm sinh em chạy thử 1 bảng minh hoạ là mợ hiểu ngay
Mợ nói em cũng hiểu đc khá khá ý mợ rồi ạ. Tuy nhiên đây mới là con số em nộp và rút, giống như em gửi NH và sau này rút dần hàng tháng đúng ko ạ, hơn đc cái là em đuợc bảo hiểm rủi ro cho số tiền ấy. Vậy em có được kèm bảo hiểm về sức khoẻ, hay thương tật gì trong gói này không mợ

Tlbmm

[Tịch thu bằng lái]
Em bao năm đi làm nhảy việc nhiều nơi không cố định nên cứ dập rình đóng bảo hiểm xã hội rồi lại thôi. Có nơi làm sổ rồi mà sếp ỳ ra không nộp tiền nên cũng coi như chả có gì, chán quá nên hiện giờ em không có BHXH. Giờ tuổi cũng sắp già rồi, bắt đầu lo cho cuộc sống về già không nơi nương tựa mà thấy hoang mang quá. Em đang tính mua cái bảo hiểm nhân thọ của đơn vị nào đó uy tín nhưng tham khảo thị trường BHNT này mà thấy như lạc vào ma trận ấy. Nhu cầu của em cần là vừa có khoản lương hưu về già, vừa đảm bảo các quyền lợi khi có sự cố không mong muốn như nằm viện, thương tật, mất sức lao động .... Cccm nào đã và đang tham gia rồi cho em xin tí ý kiến tham khảo với ạ
Cụ phải đọc thật kỹ, nghiên cứu thật kỹ, yêu cầu sửa hợp đồng theo ý mình, không được thì đừng mua nhé vì bọn chúng lừa đảo ghớm lắm, đóng tiền thì nhanh, nhận ra không dễ đâu nhé.

Haolo1992

Xe tăng
Giờ có xiền tháng mợ làm cái nhẫn đôi củ để gầm giường cho em, sau già tháng rút cái nhẫn là ok. :)
Bảo hiểm mà nhất là cái thể loại bảo hiểm ở Việt Nam thì người mua chỉ có hại chứ lấy đâu ra lợi. :(

Mợ Quýt

Xe hơi
Cụ nên mua gói BHNT kết hợp BH sức khoẻ, nghĩa là cụ vừa có thể tích luỹ cho tuổi già, vừa có quyền lợi BH chữa bệnh khi đau ốm, nhân thọ thì nếu cụ tèo trước 99 tuổi, người thụ hưởng sẽ được lĩnh tiền BHNT tuỳ theo mức cụ mua. Lưu ý lãi của phần tích luỹ thường sẽ thấp hơn lãi ngân hàng 1 chút nhé.

Manulife và Chubblife đều có gói này khá ok. Em thì mua của Chubblife đc 1 năm rồi, đang bắt đầu đóng năm thứ 2.
Cảm ơn mợ, nhu cầu của em đúng như mợ khuyên đấy ạ, em cần một cái BH đúng nghĩa. Nghĩa là khi mình gặp rủi ro thì mình được bảo vệ, bảo vệ được ngay cả người thân của mình ngay cả khi mình mất sức lao động đột ngột, còn không thì về già mình yên tâm công tác ít nhiều cũng có vài đồng xoay sở. Chứ em ko chú trọng đầu tư sinh lời nên lãi lờ em cũng ko đặt cao lắm, thêm nữa cũng phải cân nhắc để nó không thành gánh nặng cho mình khi lúc nào đó công việc bấp bênh

Cụ ơi, cái sổ của em hồi ấy còn mới ở giai đoạn sơ khai. Làm đến đoạn mở sổ BH cho nhân viên, đến lúc đóng tiền BH lần đầu để nhận sổ mới thì sếp đã đổi ý chây ỳ nộp tiền rồi. Vậy nên em còn chưa biết mặt mũi cái sổ của em như nào thì sao làm thủ tục đóng 1 cục đc hở cụ
Nếu mợ quyết tâm muốn có lương hưu thì mợ nhờ dịch vụ họ sẽ làm hồ sơ hồi tố thời gian mợ đi làm nhưng chưa đóng, sau đó mợ đóng back date 1 cục 5 năm hay 10 năm. OK hết chỉ sợ mợ không chịu được nhiệt thôi.

redflame

Xe tăng
BH nhân thọ thì cty nào cũng có sản phẩm na ná như nhau, vì phải được bộ Tài chính duyệt về nguyên tắc. Quan trọng là dv như thế nào, cái này thì đại lý của Bảo Việt là ổn nhất.

Hạnh TTM

Xe tải
Mợ nói em cũng hiểu đc khá khá ý mợ rồi ạ. Tuy nhiên đây mới là con số em nộp và rút, giống như em gửi NH và sau này rút dần hàng tháng đúng ko ạ, hơn đc cái là em đuợc bảo hiểm rủi ro cho số tiền ấy. Vậy em có được kèm bảo hiểm về sức khoẻ, hay thương tật gì trong gói này không mợ
Mợ sẽ được hưởng thêm cái quyền lợi tử vong khoảng 700 tr, thương tật toàn bộ vĩnh viễn 1 tỷ đến năm 80 tuổi. Nếu như lúc mợ xảy ra rủi ro thì cty bảo hiểm sẽ trả số tiền còn lại sau khi trừ đi phần tiền mợ đã rút. Còn bảo hiểm Sk thì mợ phải mua thêm quyền lợi phụ và sẽ khéo dài đến 75 tuổi, tuy nhiên sẽ mất thêm chi phí.

Mợ Quýt

Xe hơi
Giờ có xiền tháng mợ làm cái nhẫn đôi củ để gầm giường cho em, sau già tháng rút cái nhẫn là ok. :)
Bảo hiểm mà nhất là cái thể loại bảo hiểm ở Việt Nam thì người mua chỉ có hại chứ lấy đâu ra lợi. :(
Cụ hơi mất niềm tin hay sao ấy, chứ em vẫn còn chút ít cụ ạ. Em biết là tiền mình nộp vào thì dễ, lúc thanh toán bảo hiểm là cả 1 vấn đề thủ tục loằng ngoằng, nhưng em vẫn thấy thay vì cất cái nhẫn ở gầm giường mà nhỡ có tèo hay bị thương cũng vẫn chỉ xoay quanh cái nhẫn ấy. Còn cụ mua BH thì lúc rủi ro ấy cụ lại được khoản đền bù. Ngoài ra, nếu cụ không bị nàm thao thì lúc thanh lý hợp đồng cụ rút về 1 cục hoặc tháng rút từng cái ra chén thì vẫn từng ấy chiếc nhẫn thôi mà cụ. Ấy là em mới đang hiểu sơ khai thế 8-}