[Funland] Thất nghiệp tuổi 37, mong được tư vấn và trợ giúp

Vinhhht12

Xe tải
Công ty em tái cơ cấu, lãnh đạo sắp đến tuổi nghỉ hưu nên chỉ tìm giải pháp yên ổn, vun vén lợi ích cá nhân, ưu ái người nhà và ko quan tâm nhân tài, em quyết định nghỉ về HN tìm việc mới hoặc con đường riêng. Em năm nay 37, trước học BKHN, Kỹ sư điện (chính quy). Em xin các cụ mợ tư vấn hoặc trợ giúp:

#Phương án 1 - Làm thuê: Em làm về lĩnh vực điều khiển - tự động hoá - thiết bị điện công nghiệp đã được 12 năm, tiếng anh đủ giao tiếp và dùng trong công việc, cần tìm việc tương tự, các cụ mợ biết giới thiệu e.

#Phương án 2 - Hợp tác. Em có điểm mạnh về công nghệ, kỹ thuật, ngoại ngữ. Từng làm chuyên gia tư vấn giám sát nhiều công trình. Có thể lấn sang nhiều mảng về điện dân dụng, công nghiệp, máy móc thi công... Có thể làm cả mảng quản trị nhân sự. Mong muốn được hợp tác với cụ mợ nào đang kinh doanh, hoặc mở cửa hàng, xí nghiệp hoặc có gì cho em chung với.

Đặc điểm tự nhận: trách nhiệm, ham học hỏi, chịu khó, ko ngại khổ, cũng khá thông minh.

Xin các cụ mợ tư vấn giùm với kinh nghiệm của e thì có thể tự đứng ra làm được gì không? Các cụ mợ có gì hợp tác hoặc tuyển dụng thì pm giùm em. Cảm ơn các cụ mợ đã đọc bài.
Cụ có làm theo dự án kiểu freelancer và kiếm $ theo từng dự án ko ?

Nếu có cụ PM em nói chuyện thêm nhé.

nguoihanoi9

Xì hơi lốp
Theo các cụ 37 tuổi về hưu đc chưa,
hay vẫn cố vày cho tương lai

77665508

Xe tăng
Profile của cụ đẹp quá mà. Nếu năng lực, trình độ đúng như cụ đã nói thì thôi cứ đi làm thuê cụ ạ, nhẹ nhàng kiếm đôi ba chục một tháng. Còn việc tự đứng ra thì để đôi ba năm nữa tính.

qhi

[Tịch thu bằng lái]
37 tuổi rồi còn đi làm thuê gì nữa cụ chủ ? Bây giờ hoặc ko bao giờ, thêm vài tuổi nữa thì càng ngại thay đổi, cộng với gánh nặng cơm áo gạo tiền vào thì cụ sẽ tặc lưỡi và làm thuê suốt đời.
Hãy dành 3-4 tháng để nghiên cứu startup nhưng hãy nhớ dự trù 1 khoản 6-12 tháng lương dành cho gia đình nhé, vì startup ban đầu ko có tiền về mà chỉ có tiền đi thôi :)

Mr_RIO 2014

Xe hơi
Profile của cụ quá ngon luôn, toàn ưu điểm. Nhg cụ muốn tự làm ngoài là bước vào cuộc chơi sống còn luôn, có khi tay trắng nhà ko có mà ở. Tự làm ngoài quan trị , phải là ng quảng giao, uống tốt , ngoại hình, tài chính cũng vững , kiểu vay mõm cũng có ng cho vay. Nếu ko có mấy yếu tố trên e là dân đen như e vs cụ hơi gian nan.

nguoihanoi9

Xì hơi lốp
tầm này mà có dư dđộ chục tỏi, mua cái chung cư mini cho thuê 40-50 tr/ tháng là sống khoẻ.

Musical Stone

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn
Mình thắc mắc chút là cái DCS cụ đang nói có phải là Distributed Control System ko? Mấy cái này thì hãng nào trúng thầu thì nó cấp luôn phần software và license luôn chứ nhỉ. Quay qua quay lại thì sân chơi này có mấy tay đâu: Honeywell, Yokogawa, ABB, Emerson , Invensys. Ko hiểu mấy cụ code bằng cái gì ?
Dạ đúng là em đang nói về DCS, SACAD.
Em làm dựa trên một opensource (Tango). Còn các hãng lớn hàng chục năm kinh nghiệm thì chỉ những ông lớn dám tiếp cận thôi ạ. Bọn em cũng gà thôi, làm theo kiểu cây nhà lá vườn cho tiết kiệm. Mà cũng đúng thật là nó dựa vào yếu tố con người, ý trí của lãnh đạo cty rất nhiều. Nên có bỏ một đống tiền ra thì đối với doanh nghiệp em đang triển khai cũng ko hiệu quả lắm. Nên bên em cần tính linh động.

xecon

Xe điện
Dạ đúng là em đang nói về DCS, SACAD.
Em làm dựa trên một opensource (Tango). Còn các hãng lớn hàng chục năm kinh nghiệm thì chỉ những ông lớn dám tiếp cận thôi ạ. Bọn em cũng gà thôi, làm theo kiểu cây nhà lá vườn cho tiết kiệm. Mà cũng đúng thật là nó dựa vào yếu tố con người, ý trí của lãnh đạo cty rất nhiều. Nên có bỏ một đống tiền ra thì đối với doanh nghiệp em đang triển khai cũng ko hiệu quả lắm. Nên bên em cần tính linh động.
SACAD là gì vậy , thấy lạ quá? Hay là bác nói SCADA( System Control And Data Acquisition)

doanhmarket

Xe tải
Website
korean-air.biz
các cụ cao tuổi mà vẫn còn ngon quá

Comlangvong

Xe hơi
Nhà cháu 41 vẫn đang thất nghiệp này cụ :))

Quân Đuôi

Xe điện
Em tầm tuổi cụ, em biết tầm đó đỗ BK cũng ko phải dạng vừa rồi :D em xịt may đỗ Kinh tế. Giờ thất nghiệp Gấu nuôi :)). 3F1 vẫn thấy ổn :((

Kien156

Xe máy
Cháu chúc cụ thành công trên con đường mới

Mr vxt

Xe hơi
Tuỏi này vác cv đi xin việc có khi chủ còn nhỏ tuổi hơn, cơ bản kiếm tiền chính đáng chẳng vấn đề gì, e cũng 37 cũng đang start up, thu nhập bấp bênh ko bằng đi làm thuê lương tháng 20tr, nhưng e thấy giờ đi xin việc cũng chả thằng nào trả e > 20tr vì e có chuyên môn nhưng ko còn lăn lộn như các e u20.

HTlangtu

Xe buýt
Ra HN thì không phải là phương án hay. HN người khôn của khó, người có trình độ mà không có việc làm hoặc có việc làm để sống mòn không thiếu, vì công việc thật ra không nhiều mà các thể loại COCC hay quen biết nhau cực nhiều. Nếu để start up lại cuộc đời thì nên vào Saigon: cơ hội nhiều, cuộc sống dễ hoà nhập, quan hệ giữa con người với nhau khá đơn giản, không cầu kỳ, không đề cao COCC...
E nhất trí cao với cụ, trong đó cơ hội rất nhiều mà người Bắc mình có tiếng là chăm chỉ, làm như trâu.

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn

Trục

Xe lăn
Người OF
37 mất phương hướng thì các cháu 18-20 biết sống thế nào. ;))