[Funland] Thất nghiệp tuổi 45!!!

nhatminh22002

Xe tải
Cụ chủ không nói rõ đã từng làm trong lĩnh vực nào. Tuy nhiên, ở tuổi cụ và tuổi tôi (U50), khi thất nghiệp và muốn tìm một cv mới, sẽ phải đối mặt với rất rất nhiều khó khăn.

- Vấn đề tiếp nhận kiển thức mới để bắt đầu một lĩnh vực mới
- Vấn đề sức khỏe để bắt đầu một công việc nặng nhọc
- Vấn đề tay nghề để bắt đầu một nghề
- Vấn đề thời gian vì mối quan tâm tới gia đình
- Vấn đề thu nhập để trang trải hàng tháng
- Vấn đề về vốn để bắt đầu một công việc kinh doanh
- ....
Tôi cũng đã từng giống cụ chủ nhưng may hơn chút vì khi đó tôi còn khá trẻ (36t) nên cũng như các cụ đã nói, tôi đã thử sức rất nhiều lĩnh vực và có được một chút thành công trong lĩnh vực PCCC. Trải qua 2 năm ảnh hưởng của dịch, tôi cũng thấy rất nhiều người bị rơi vào hoàn cảnh giống cụ thớt, và cũng nghiệm ra cần phải có thêm một số nguồn thu nhập phụ. Tôi đang thử một giải pháp , bản thân tôi thấy khá OK. Nếu các cụ có cùng mối quan tâm thì tôi có thể chia xẻ.

cuc_cu

Xe buýt
45 tuổi - đã từng làm quản lý ( hiểu là trưởng phòng), kỹ năng như cụ top miêu tả mà lên đây tìm cơ hội với mức lương như đề nghị ở bài, em nghĩ có chút mâu thuẫn. Vì thực tế, thực với những gì cụ top có thì thị trường lao động có rất nhiều nơi cần và sẵn sàng tuyển dụng nhanh chóng.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
45 tuổi - đã từng làm quản lý ( hiểu là trưởng phòng), kỹ năng như cụ top miêu tả mà lên đây tìm cơ hội với mức lương như đề nghị ở bài, em nghĩ có chút mâu thuẫn. Vì thực tế, thực với những gì cụ top có thì thị trường lao động có rất nhiều nơi cần và sẵn sàng tuyển dụng nhanh chóng.
Cụ cứ hiểu như thế này, cụ thớt việc gì cũng làm, nhưng không chuyên sâu. Rời khỏi vị trí ở cty cũ là bắt đầu mông lung, không biết mình giỏi cái gì (cái gì cũng biết).
Cứ tạm coi là cấp bậc trưởng nhóm đi ạ, vì dù sao, cụ ấy cũng chỉ yêu cầu lương ở mức tối thiểu rồi.

luot_song

Xe điện
Lập cái ID này vì chủ thớt,nhà mình ở Duy Tân cũng đang cần 1 người đúng như chủ thớt và đúng năng lực như giới thiệu.
Mình làm về kinh doanh có nhà máy sx ở địa phương,cần 1 trợ lý công việc,mức lương đó ok ,biết lái xe nữa thì lại có thêm.
Ib nếu quan tâm và mời cafe nói chuyện tiếp,làm việc cùng với bên mình lúc nào cũng bận và tràn đầy năng lượng,mình là người kg quan trọng tuổi tác,cần năng lực,kinh nghiệm.
Cụ chủ nắm lấy cơ hội này này ... tầm tuổi này rồi nó như cây gỗ cứng phù hợp là tốt nhất chứ uốn nắn thì nói thật là mất thì giờ và kiên trì lắm, thường ông chủ Việt ít người kiên trì :)

cuc_cu

Xe buýt
Cụ cứ hiểu như thế này, cụ thớt việc gì cũng làm, nhưng không chuyên sâu. Rời khỏi vị trí ở cty cũ là bắt đầu mông lung, không biết mình giỏi cái gì (cái gì cũng biết).
Cứ tạm coi là cấp bậc trưởng nhóm đi ạ, vì dù sao, cụ ấy cũng chỉ yêu cầu lương ở mức tối thiểu rồi.
Hiện tại em đang làm về lĩnh vực liên quan đến quản lý và đào tạo nhân sự nên phần nào em hiểu được tâm lý cụ top. Tuy nhiên, em đang thấy có 1 số điểm mâu thuẫn trong phần giới thiệu nên thắc mắc vậy thôi cụ.

Nhìn mặt tích cực thì cụ chủ top cũng vẫn có tinh thần tự giác và động lực để bắt đầu lại ở vị trí gần thấp nhất (đối với cụ ấy). Như vậy cũng đc coi là 1 sự dũng cảm trong quyết định!

juve99

Xì hơi lốp
Không mâu thuẫn tí nào đâu cụ, vd như quản lý, cụ trông nom 3 ô thợ xây thì cũng là có kn quản lý, kỹ năng office thì nó là cơ bản cần phải có khi đi làm. Cụ thớt có nói đến khả năng thuyết trình tốt, cái này mới là điểm cộng nhưng kỹ năng này nó vô hình, ko có bằng cấp chứng chỉ nào công nhận. Các kỹ năng trên thì thị trường lao động bạt ngàn vì nó là những thứ gần như ai đi xin việc cũng phải biết.
Tuổi này hơn giới trẻ kinh nghiệm và trải nghiệm cs nhưng các nhà tuyển dụng chẳng mấy ai quan tâm, bước đầu họ cần là chuyên môn. Nói chung cụ thớt biết rõ nhất mình đang ở đâu.

1004

Đi bộ
Cụ chủ nắm lấy cơ hội này này ... tầm tuổi này rồi nó như cây gỗ cứng phù hợp là tốt nhất chứ uốn nắn thì nói thật là mất thì giờ và kiên trì lắm, thường ông chủ Việt ít người kiên trì :)
Nhà cháu U50,có hai job,1 là làm thuê cho cty nước ngoài,1 là xưởng sx của riêng cùng lĩnh vực,làm 2 việc có hơi mệt nên xin nghỉ hưu từ 3 năm trước mà cty bên bển nó không cho, yc làm đến năm 60 tủi cơ,công việc của nhà cháu là giao việc, giục việc rồi kiểm tra,có vấn đề gì thì hỗ trợ cho cả hai bên (thế thôi để làm được như vậy là cả 1 quá trình rèn luyện đấy) vậy nên chủ thớt yên tâm không ngại tuổi tác,chỉ cần muốn làm việc thực sự,tư chất tốt là welcome,nhà cháu sẽ đem gạo đi vo nấu thành cơm,gạo ngon thì nấu nhanh cũng ngon,còn gạo hơi xấu phải cho vào nồi cao tần nấu,nhà cháu có sẵn nồi đây rồi.

RosemaryCherry

Xe container
Lập cái ID này vì chủ thớt,nhà mình ở Duy Tân cũng đang cần 1 người đúng như chủ thớt và đúng năng lực như giới thiệu.
Mình làm về kinh doanh có nhà máy sx ở địa phương,cần 1 trợ lý công việc,mức lương đó ok ,biết lái xe nữa thì lại có thêm.
Ib nếu quan tâm và mời cafe nói chuyện tiếp,làm việc cùng với bên mình lúc nào cũng bận và tràn đầy năng lượng,mình là người kg quan trọng tuổi tác,cần năng lực,kinh nghiệm.
Cơ hội quá tốt cho anh chủ thớt, cảm ơn bác. ok2000 em đi thắp nhang muỗi đây 🌻 🌻 🌻 %%- %%-

Trục

Xe ba gác
Người OF
Em đánh giá là cụ chủ thớt đi lên ql bằng con đường kinh nghiệm, không qua trường lớp chẳng hạn, làm việc trái ngành nên không chuyên sâu. Đi thi tuyển việc thì rơi vào thế khó, nên để có việc, đành hạ xuống mức lương tối thiểu mà vẫn chưa xong.
Haiz
Hiện tại em đang làm về lĩnh vực liên quan đến quản lý và đào tạo nhân sự nên phần nào em hiểu được tâm lý cụ top. Tuy nhiên, em đang thấy có 1 số điểm mâu thuẫn trong phần giới thiệu nên thắc mắc vậy thôi cụ.

Nhìn mặt tích cực thì cụ chủ top cũng vẫn có tinh thần tự giác và động lực để bắt đầu lại ở vị trí gần thấp nhất (đối với cụ ấy). Như vậy cũng đc coi là 1 sự dũng cảm trong quyết định!

nhatminh22002

Xe tải
Ofer chỉ khi đói lòi kèn ra mới lập nick khác đi xin việc thôi :)).
Còn việc cũng nhẹ là lx 2-3 tiếng cuối tuần và ngồi nghịch đt lướt of nhận về 500k lại chê ngay.
Ví dụ luôn như ca chủ thớt chỉ cần lương 10tr vho 22 ngày làm việc. Vậy thì cũng chỉ đc dưới 500k/ ngày, trong khi phải làm ít nhất 8 tiếng. Đừng nói còn cơ hội thăng tiến này nọ, 45 rồi định cơ hội j?
Lx cho lãnh đạo tất chẳng dễ, cơ mà lx cho lãnh đạo 1 cơ quan nn quan trọng thì cũng đầy cơ hội, nhìn ra hay ko thôi và tận dụng ntn.

Thôi bảo đ/c lãnh đạo đi thuê cty cung cấp dịch vụ vậy. 1tr chắc có lx chuẩn rồi :))

800k có đây rồi :D

tiếc quá, giờ mới đọc còm của mợ - việc nhẹ lương cao là đây chứ đâu. lượn lờ sân goft có khi cũng học được khối điều nhỉ!

Trục

Xe ba gác
Người OF

Jake CNK

Xe buýt
Em đánh giá là cụ chủ thớt đi lên ql bằng con đường kinh nghiệm, không qua trường lớp chẳng hạn, làm việc trái ngành nên không chuyên sâu. Đi thi tuyển việc thì rơi vào thế khó, nên để có việc, đành hạ xuống mức lương tối thiểu mà vẫn chưa xong.
Haiz
Cũng như em, em đi lên quản lý hơn 10 năm cũng toàn kinh nghiêmj chứ không có bằng cấp, dắt túi mỗi bằng tốt nghiệp ĐH :)). Kỹ năng tốt nhưng toàn thực chiến, trước em học thêm kinh tế, năm cuối chuẩn bị tốt nghiệp thì gia đình có biến nên bỏ dở. Nói chung bước đầu không có quan hệ đi xin việc thì không có bằng cấp là khó cực kỳ luôn, chưa cần biết khả năng như nào nhưng ít bằng cấp là bị đánh giá trình độ kém rồi

Trục

Xe ba gác
Người OF
Cũng như em, em đi lên quản lý hơn 10 năm cũng toàn kinh nghiêmj chứ không có bằng cấp, dắt túi mỗi bằng tốt nghiệp ĐH :)). Kỹ năng tốt nhưng toàn thực chiến, trước em học thêm kinh tế, năm cuối chuẩn bị tốt nghiệp thì gia đình có biến nên bỏ dở. Nói chung bước đầu không có quan hệ đi xin việc thì không có bằng cấp là khó cực kỳ luôn, chưa cần biết khả năng như nào nhưng ít bằng cấp là bị đánh giá trình độ kém rồi
Bằng tốt nghiệp của em cũng dùng để đẹp CV thôi, chứ tốt nghiệp xong em theo nghề kd luôn. Giờ nó vẫn thơm mùi mực. :)) làm trái nghề hoàn toàn.

cuc_cu

Xe buýt
Bằng tốt nghiệp của em cũng dùng để đẹp CV thôi, chứ tốt nghiệp xong em theo nghề kd luôn. Giờ nó vẫn thơm mùi mực. :)) làm trái nghề hoàn toàn.
Em đi làm tổ chức cũng hơn 10 năm nay, đến giờ cũng không biết bằng ĐH và Thác sẽo vứt đâu rồi. Những cái em làm hiện tại cũng chưa đc học hay đào tạo hồi còn ngồi ghế nhà trường :))

Trục

Xe ba gác
Người OF
tiếc quá, giờ mới đọc còm của mợ - việc nhẹ lương cao là đây chứ đâu. lượn lờ sân goft có khi cũng học được khối điều nhỉ!
Kiểu như lái xe cho Sếp đi tu tập, sếp chưa đắc đạo, lái xe đã đắc đạo thành tiên, bỏ vợ con nhà cửa, chân trần đi khất thực từ bắc vào nam. :))
Hồi vô tình gặp nhau ở Quảng trị, em bảo LX xuống đưa ảnh 2 chai nước suối rồi lại chia tay. =))

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Hẹ hẹ... chuẩn!
E tin sẽ có cụ muốn lái lấy phí tượng trưng thôi nếu biết đ/c lãnh đạo đó là ai, vì hoàn toàn có thể gặp t.xuyên các trung ủy, thứ bt và các tgđ, chủ tịch dn lớn :)).

Tuy nhiên thì hiện e tư vấn p.án khác rồi. Nó khả dĩ và an toàn hơn, ổn định hơn. Khả năng lãnh đạo theo p.án này cụ ợ :).

Jake CNK

Xe buýt
Em tốt nghiệp xong được mời ở lại viện nghiên cứu làm nghiên cứu sinh, nhưng lương viện thấp quá nên cũng nhảy ra làm kinh doanh. giờ bạn bè toàn Th.s với T.s cả rồi :))

ranger.hn

Xe tải
Cụ chủ không nói rõ đã từng làm trong lĩnh vực nào. Tuy nhiên, ở tuổi cụ và tuổi tôi (U50), khi thất nghiệp và muốn tìm một cv mới, sẽ phải đối mặt với rất rất nhiều khó khăn.

- Vấn đề tiếp nhận kiển thức mới để bắt đầu một lĩnh vực mới
- Vấn đề sức khỏe để bắt đầu một công việc nặng nhọc
- Vấn đề tay nghề để bắt đầu một nghề
- Vấn đề thời gian vì mối quan tâm tới gia đình
- Vấn đề thu nhập để trang trải hàng tháng
- Vấn đề về vốn để bắt đầu một công việc kinh doanh
- ....
Tôi cũng đã từng giống cụ chủ nhưng may hơn chút vì khi đó tôi còn khá trẻ (36t) nên cũng như các cụ đã nói, tôi đã thử sức rất nhiều lĩnh vực và có được một chút thành công trong lĩnh vực PCCC. Trải qua 2 năm ảnh hưởng của dịch, tôi cũng thấy rất nhiều người bị rơi vào hoàn cảnh giống cụ thớt, và cũng nghiệm ra cần phải có thêm một số nguồn thu nhập phụ. Tôi đang thử một giải pháp , bản thân tôi thấy khá OK. Nếu các cụ có cùng mối quan tâm thì tôi có thể chia xẻ.
e quan tâm đề có thêm 1 nguồn thu nhập ạ, mong cụ tạo group zalo chia sẻ 0963675491