[Funland] Thất vọng về cha mẹ

Yuleesport

Xe đạp
cha mẹ có ntn cũng là cha mẹ, k hiểu sao cụ có thể đặt được cái thớt là Thất vọng về cha mẹ được !

lai 4 fun

Xe tải
nếu con mình nó có so sánh thì sao? Đó là sự thật, Con nhà người ta được bố mẹ người ta lo cho đủ, là bệ phóng đỡ vất vả còn minh thì sao? . Vậy nên cần phải giữ tình cảm , trò chuyện thường xuyên với con, đừng áp đặt quá. Mình có sao cũng là bố mẹ nó và luôn yêu thương nó , con nó hiểu được vậy là tốt. Con mình có sao cũng là con mình và nó luôn yêu thương mình, mình hiểu được như vậy sẽ nhẹ nhàng hơn.
Em tin con của cụ và những người có suy nghĩ như cụ sẽ rất hạnh phúc và tự tin trên đường đời, rất dễ thành công vì sau lưng có cha/ mẹ tâm lý cho đi không cần nhận lại. Đứa con cũng sẽ yêu cụ và đối lại với cụ như vậy ko chờ cụ phải đòi hỏi giận dỗi.Em tin vậy.

Chỉnh sửa cuối:

nhuataiche

Xe container
cha mẹ có ntn cũng là cha mẹ, k hiểu sao cụ có thể đặt được cái thớt là Thất vọng về cha mẹ được !
Em tin là số con cái không thất vọng một điều gì đó ở bố mẹ là rất ít.

Số còn lại ít nhiều gì cũng thất vọng với bố mẹ, nếu ko thất vọng vì chuyện gì đó to tát thì cũng là thất vọng vì một vài chuyện vụn vặt. Và thất vọng là một cảm xúc rất thông thường, phổ biến của con người. Vậy tại sao ko thể nói ra được (với cách nói phù hợp) mà phải che giấu ?

moly

Xe tăng
Khi kỳ vọng điều gì thì sẽ dễ thất vọngnếu không biết nghĩ thoáng ra . Bố mẹ kỳ vọng vào con cái điều gì mà nó lại ko xảy ra được như thế sẽ thất vong. Con cái kỳ vọng gì ở bố mẹ, đơn giản như làm ăn mệt mỏi thất bại về kỳ vọng bố mẹ sẽ đọng viên nhưng lại ngược lại là sự trì triết so sánh chẳng hạn cũng sẽ dẫn đến thất vọng. Hoặc làm điều gì cho nguwoif khác cứ nghĩ họ sẽ hiểu mình nhưng lại ko phải vậy cũng thất vọng, nên chuyện thất vọng là bình thường. Con nó có gì nó nghĩ là to tát với nó nó về khoe bố mẹ thấy bình thường, hành động không tuong xứng với hy vọng của chugns nó thì chúng cũng thất vọng

beomap2

Xe container
Khi kỳ vọng điều gì thì sẽ dễ thất vọngnếu không biết nghĩ thoáng ra . Bố mẹ kỳ vọng vào con cái điều gì mà nó lại ko xảy ra được như thế sẽ thất vong. Con cái kỳ vọng gì ở bố mẹ, đơn giản như làm ăn mệt mỏi thất bại về kỳ vọng bố mẹ sẽ đọng viên nhưng lại ngược lại là sự trì triết so sánh chẳng hạn cũng sẽ dẫn đến thất vọng. Hoặc làm điều gì cho nguwoif khác cứ nghĩ họ sẽ hiểu mình nhưng lại ko phải vậy cũng thất vọng, nên chuyện thất vọng là bình thường. Con nó có gì nó nghĩ là to tát với nó nó về khoe bố mẹ thấy bình thường, hành động không tuong xứng với hy vọng của chugns nó thì chúng cũng thất vọng
Dài dòng thế, thất vọng ở đây là chỉ nói những mâu thuẫn lớn, không thể sống với nhau được

MANDALA2022

Xe hơi
Chuẩn mợ ạ, thất vọng trong cuộc sống là điều bình thường, nó xảy ra khi ta kỳ vọng quá nhiều. Trải qua nhiều thương đau, người ta sẽ hiểu không hy vọng/kỳ vọng sẽ không thất vọng.

Thắng Formosa

Xe tăng
Cụ cũng chỉ có 1 lần tuổi trẻ để xây dựng nền tảng cho gia đình nhỏ của mình. Bước đi mà trong tư thế ngoảnh đầu lại chưa hẳn đã đúng
Nhưng e lại chọn về gần cha mẹ rồi sau đó mới lập gia đình, khi đó sẽ lấy được vợ gần nhà, nội ngoại gần để tiện đi lại.
Chứ k phải đi bốn phương trời lập gia đình rồi mới về gần cha mẹ. Cụ hiểu chứ

MANDALA2022

Xe hơi
Em tin là số con cái không thất vọng một điều gì đó ở bố mẹ là rất ít.

Số còn lại ít nhiều gì cũng thất vọng với bố mẹ, nếu ko thất vọng vì chuyện gì đó to tát thì cũng là thất vọng vì một vài chuyện vụn vặt. Và thất vọng là một cảm xúc rất thông thường, phổ biến của con người. Vậy tại sao ko thể nói ra được (với cách nói phù hợp) mà phải che giấu ?
Buồn/thất vọng thì chắc sẽ không ít người đâu, càng là người thân thiết quan trọng với mình thì mình mới càng dễ thất vọng chứ ai thất vọng về người dưng nước lã làm gì. Có người nói ra, có người che giấu, có người cố suy nghĩ tìm cách đặt mình ở địa vị của bố mẹ để có thể hiểu và thông cảm...

TUCSON9389

Xe điện
Chuẩn mợ ạ, thất vọng trong cuộc sống là điều bình thường, nó xảy ra khi ta kỳ vọng quá nhiều. Trải qua nhiều thương đau, người ta sẽ hiểu không hy vọng/kỳ vọng sẽ không thất vọng.
thất vọng do kỳ vọng đặt ra nhiều quá ấy mà cụ nhỉ. thôi mình bớt kỳ vọng, được đến đâu thì đến cho nó đỡ nhọc.
e cho rằng số người thất vọng về cha mẹ sẽ ít hơn số cha mẹ thất vọng vì con, thế là may cho các bậc làm cha mẹ rồi đấy ạ

Chỉnh sửa cuối:

honglong1

Xe điện
Người lớn nói kiểu giận dỗi như vậy là bình thường, con cái gọi cha mẹ là "họ" thì coi khác gì người dưng. Không ổn rồi
Vì thực sự có xa cách đó. Cũng gặp luật hoa quả thôi. Người già thì đâu cần tiền bạc mà chỉ cần tình cảm thôi.

SUV1

Xe tải
Hnay rảnh rỗi, em gọi điện cho mẹ em. Nào ngờ bị nói kháy mỉa mai, kiểu nói mát như: con này chả nhờ vả được gì. Cha mẹ chết chắc nó cũng không thèm về...
Mà em thì từ trước tới giờ cũng ít nói chuyện chia sẻ được với cha mẹ. Do không hợp. Nhưng thật tâm mình cũng luôn mong những điều tốt dành cho họ.
Nên nghe họ nói vậy em thấy khó chịu quá.
Có cụ mợ nào gặp tình huống như vậy không ạ
Em gặp tình huống ngược lại .E là ba mẹ vô tình dọn dẹp phòng biết nội dung con em viết nhật ký chửi ba mẹ.Đau lắm!mặc dù nó mới học lớp 5.

kkk88

Xe đạp
Được gọi điện , hay hỏi thăm Cha , Mẹ cũng là niềm ao ước của rất nhiều người đó mợ thớt , chắc mợ chủ còn quá ít tuổi . Em thấy mợ quá ích kỷ ạ , thay đổi thôi

camry2025

Xe hơi
Được gọi điện , hay hỏi thăm Cha , Mẹ cũng là niềm ao ước của rất nhiều người đó mợ thớt , chắc mợ chủ còn quá ít tuổi . Em thấy mợ quá ích kỷ ạ , thay đổi thôi
Cũng tùy bố tùy mẹ, tùy con tùy cái, tùy vào từng hoàn cảnh gia đình cụ mợ ơi, em thấy cụ chắc cũng nhiều tuổi nhưng hơi vội vàng, không ai thay đổi đc đâu , nhất là những người đã có tuổi 😆.

xe365

Xe buýt
Có cha mẹ nào tự dưng ghét bỏ con mình đâu. Thiên vị thì có thật đấy nhưng quan trọng là mình cư xử như nào cho phải đạo để thay đổi chứ lại kiểu ông bà chả coi tôi bằng nó thì tôi cũng chả cần hết lòng với ông bà thì càng đào sâu mâu thuẫn.

Nhiều lúc bố mẹ em cũng làm em bực mình, chẳng hạn những lúc khó khăn, em đưa đôi ba đồng để tiêu mà bà cứ đẩy qua đẩy lại, bực hết cả mình. Dù em có khó khăn mấy thì cũng thoải mái chán với so với ông bà, đã dặn là không phải lo lại cứ lo, gửi vài đồng lại cứ lo chúng mày đang khó khăn... đúng là nẫu hết cả mề, kuala bực mà!

nhuataiche

Xe container
Em nói thật, lắm người nuôi dạy con chả khác gì nuôi chó cảnh. Con nó có ý kiến riêng hoặc phản biện bố mẹ ( em dùng chính xác là chữ phản biện ) là lồng lộng lên, dùng những từ ngữ như hỗn láo, hư đốn, coi thường bố mẹ. Lời lẽ nặng nề chưa có tác dụng là đòn roi tiếp theo ngay. Thỉnh thoảng lại bảo con nó làm cái này cái kia cho bố mẹ vui, chả khác gì bảo con chó cảnh đứng trên 2 chân hoặc chạy đi bắt quả bóng.

Một thái cực khác là chiều chuộng con cái vô lối, nó trộm cắp đâm chém vẫn bênh chằm chặp. Hoặc hầu hạ nó như công chúa hoàng tử trong khi gia đình thì không mấy khá giả. Họ hàng xa gần nhà em, tình trạng này có không ít, em chứng kiến mãi rồi.

otothanglong

Xe điện
Hnay rảnh rỗi, em gọi điện cho mẹ em. Nào ngờ bị nói kháy mỉa mai, kiểu nói mát như: con này chả nhờ vả được gì. Cha mẹ chết chắc nó cũng không thèm về...
Mà em thì từ trước tới giờ cũng ít nói chuyện chia sẻ được với cha mẹ. Do không hợp. Nhưng thật tâm mình cũng luôn mong những điều tốt dành cho họ.
Nên nghe họ nói vậy em thấy khó chịu quá.
Có cụ mợ nào gặp tình huống như vậy không ạ
Các Cụ lớn tuổi sống qua thời bao cấp, 100 thì đến 99 cụ đều có cách nói kiểu này, kiểu đùa thôi chứ em nghĩ chẳng nặng nề thế đâu, có cách nghĩ của người nghe nhất là lớp trẻ ngày nay nghe không hợp, còn nhiều câu nếu nâng cao quan điểm còn nặng nề hơn nhiều. Em cũng nghe kiểu nói này quen rồi nên thấy bình thường. Trẻ con bây giờ nhiều đứa học chuyên Anh nó còn nói cộc lốc nghe không biết cũng khó chịu lắm, nhưng trẻ còn nắn được chứ già thì chịu. Những kiểu nói này chắc phải vài thập kỷ nữa sẽ biến mất thôi ;))

cairong_2011

Xe container
Theo mình thì cũng ko nên phê phán hay trách cứ bạn chủ topic vì những thứ bạn viết ra có lẽ chỉ là 1 phần náo đó của câu chuyện "buồn" của riêng bạn ấy. Không ai chọn được cha mẹ. Cha mẹ cũng là người, có người tốt, xấu, yêu con và có khi rất ghét con do chính mình đẻ ra .... Mỗi người mỗi cảnh, chỉ biết động viên bạn ấy bỏ qua mọi thứ để trở nên cân bằng hơn và sống tốt hơn. Bản thân tôi khi bé bị bố mẹ đánh, đuổi khỏi nhà vì chểnh mảng học và quên ko làm thứ gì đó do ông bà dặn .... Dù mình học không xuất sắc nhưng có lẽ cũng chẳng phải đứng ở 1/2 cuối lớp mà sao vẫn bị mắng, học 10 năm PT chưa đúp năm nào. Nhưng mắng có lẽ là "nhiệm vụ " của bất cứ ông bố bà mẹ nào. Khi đó mình thực sự "uất ức" và bây giờ nghĩ lại cũng thấy "giận". Nhưng biết làm thế nào, nếu hiểu được tính khí bố mẹ mình, áp lực của các cụ khi xưa .... thì cũng thông cảm bỏ qua thôi. Họ cũng là người cần mưu sinh, mong ước nuôi dạy con cái thành tài để nở mặt với hàng xóm, họ hàng trong khi có được học cách dạy con như bây giờ đâu.

TRÂU VÀNG II

Xe buýt
Sinh con theo bản năng, nuôi lớn nhờ lý trí và đối xử bằng tình cảm. Sai trật tự dễ tạo thành thảm họa.

toechuoi

Xe tăng
Thỉnh thoảng các cụ hơi lắm chuyện tí. Nhưng suy cho cùng thì vẫn là bậc sinh thành, mình vẫn tôn trọng, cái gì chiều đc thì theo, k đc thì nhẹ nhàng từ chối :).

Được gửi từ iPhone Xs Max - Otofun