[Funland] Thế nào là Cafe ngon ? Các cụ vào khai sáng giúp em

Trạng thái
Thớt đang đóng

peid90

Xe đạp
Cà phê là dành cho người lớn
còn con nít thì uống trà chanh đi nhé
cà phê lúc nào cũng đắng cả, nếu không biết cách thưởng thức thì k cảm nhận được hương vị gì khác của cf đâu hihi mà nếu vậy thì chẳng có cf nào là ngon cả :)

Mustang1253m

Xe buýt
đây cụ ạ, số 45 phố Vũ Thạnh (chỗ Giảng Võ rẽ vào Hào Nam nay gọi là Vũ Thạnh cụ ạ), quán Đức coffee cụ nhớ
Chắc mợ qua buổi chiều nên em không có ở nhà, chiều em hay phải chạy đi các quán em đổ buôn. Hôm nào mợ qua buổi sáng ngồi giao lưu luôn ạ.
@ Cụ Bigfun: Cám ơn cụ đã có review, riêng công đoạn rang lấy màu thì mẻ sau em sẽ chỉnh lại thử xem. Trước em hay rang cho mấy cậu bạn trong SG, họ thích fullcity nên em quen màu này. Hôm nào cụ qua nhà em ngồi nhé :P

bold_black

Xe đạp
Chắc mợ qua buổi chiều nên em không có ở nhà, chiều em hay phải chạy đi các quán em đổ buôn. Hôm nào mợ qua buổi sáng ngồi giao lưu luôn ạ.
@ Cụ Bigfun: Cám ơn cụ đã có review, riêng công đoạn rang lấy màu thì mẻ sau em sẽ chỉnh lại thử xem. Trước em hay rang cho mấy cậu bạn trong SG, họ thích fullcity nên em quen màu này. Hôm nào cụ qua nhà em ngồi nhé :P
Hôm nào em qua Đức cà phê uống thử mới được. Cơ quan em ngay đó - 105 Láng hạ

Cụ nào hay vào highlands thì like cái links này để lấy voucher nhé :)) https://www.facebook.com/highlandscoffeevietnam/app_482872441803573

Mustang1253m

Xe buýt

nguyendongnd

Xe hơi
Ngon còn tùy từng người thưởng thức cụ ạ!!

glare

Xe điện
Vào món này lại nhớ và gọi ngay ông bạn rang và say ngay cafe cho mình, sáng nay vừa hết. Lần này chắc phải bảo cho thêm chút Uýt ki vào thử nghiệm xem có ngon không
Em chả bít là lúc rang họ có cho rượu vào thật ko, cái này phải hỏi bác Mút. Em thì cho luôn vào cafe, khoảng 3-5cc, thấy hiệu quả hơn nhiều ạ :D Trước em cũng hay uống Irish, nhất là mùa đông, thích lắm. Ko nhắc đến thì thôi, nhắc đến lại thèm aaaaa.

Getzcoi

Xe tăng
em kép topic này lên chào buổi sáng các cụ :)

Hôm qua em mới phát hiện ra một điều thú vị, đó là cà phê (sạch) ko phải chất gây mất ngủ/tỉnh táo. Bằng chứng là sáng qua e làm một ly, tối qua có việc phải dùng 1 ly nữa, mà vẫn ngủ ngon như thường.

Mustang1253m

Xe buýt
Em chả bít là lúc rang họ có cho rượu vào thật ko, cái này phải hỏi bác Mút. Em thì cho luôn vào cafe, khoảng 3-5cc, thấy hiệu quả hơn nhiều ạ :D Trước em cũng hay uống Irish, nhất là mùa đông, thích lắm. Ko nhắc đến thì thôi, nhắc đến lại thèm aaaaa.
Em không biết ạ :P, em toàn uống cafe sáng và tối uống rượu ăn lẩu =)). Mỗi người rang có bí quyết riêng, cf truyền thống việc có 1 số chất gia giảm ko lạ, như bơ, muối, rượu... giống như cụ thêm gia vị vào thức ăn cho ngon thêm thôi, nhưng quan trọng làm nghề phải có cái lương tâm. Uống Irish cũng hay, nhưng thiên về biểu diễn, cứ bỏng tay nhiều là pha được cụ ạ :P

Mợ Getz: Mợ nói đúng, cafe sạch dùng đúng liều làm cơ thể tỉnh táo, sáng khoái lắm ạ

Getzcoi

Xe tăng
Em không biết ạ :P, em toàn uống cafe sáng và tối uống rượu ăn lẩu =)). Mỗi người rang có bí quyết riêng, cf truyền thống việc có 1 số chất gia giảm ko lạ, như bơ, muối, rượu... giống như cụ thêm gia vị vào thức ăn cho ngon thêm thôi, nhưng quan trọng làm nghề phải có cái lương tâm. Uống Irish cũng hay, nhưng thiên về biểu diễn, cứ bỏng tay nhiều là pha được cụ ạ :P

Mợ Getz: Mợ nói đúng, cafe sạch dùng đúng liều làm cơ thể tỉnh táo, sáng khoái lắm ạ
vầng, cụ nhớ bán cho em loại sạch nhất nhà cụ nhé, hihi, e xác định chung thân với cái thứ nước màu nâu này rồi nhưng ko muốn tự kill mềnh đâu ạ ;)), thanks cụ

Getzcoi

Xe tăng
cái ấm pha Mocha hơi nước này thực ra chỉ thơm lừng nhà cửa lên thôi chứ uống cóc ngon do nhiệt độ sôi của nước trong bình quá cao gây cháy cà phê nên thường bị đắng thái quá và hương vị tách cafe cũng quá gắt. Em còn 1 cái mua từ Ý về giờ trưng bày trong tủ cafe làm kỷ niệm :D
Em giờ chuyển qua máy pha esspreso và mua hạt về xay để đảm bảo không lẫn...ngô với đậu tương và đảm bảo hương vị cafe tinh tế nhất theo đúng gu của cá nhân mình.

Em có vài ý kiến sau hy vọng các cụ cùng sở thích chia sẻ:
- Thích vị hơi chua chua thì mua hạt cafe Mai vì nó tẩm ướp bơ với hầm bà lằng cái gì đó. Cafe Mai tuốt tuột đều là hạt Robusta / Arabica nhưng quy trình tẩm ướp khác nhau nên đặt tên và giá bán cũng khác nhau ==> cụ nào ghét vị chua thì không nên thử
- Thích cafe ít đắng thì mua hạt rang vừa phải (không cháy) và xay hạt thô khi pha (xay thô nó ra ít cafein hơn)
- Thích đắng đậm thì rang kỹ hơn (cháy hơn) và xay mịn

thi thoảng đổi gu làm ly Capu cũng hay
cụ big: muốn pha Capu có nhất thiết phải dùng máy ko hả cụ? đồ nghề e có mỗi cái phin, hehe, nên muốn sáng tạo mà ko biết bắt đầu từ đâu, mà nếu cần máy thì ngân sách là bao nhiêu ạ, cụ đừng bảo em tầm chục/trăm tr cụ nhá ;)

bold_black

Xe đạp
cụ big: muốn pha Capu có nhất thiết phải dùng máy ko hả cụ? đồ nghề e có mỗi cái phin, hehe, nên muốn sáng tạo mà ko biết bắt đầu từ đâu, mà nếu cần máy thì ngân sách là bao nhiêu ạ, cụ đừng bảo em tầm chục/trăm tr cụ nhá ;)
máy pha cà phê ngoài STDM đã ~ 10tr rồi mà cụ :)

Inocent

Xe buýt
Cafe ngon là cafe mà khách thấy thích chủ quán

glare

Xe điện

Cụ Mút ơi, cụ cho cái Google map lên cái :) . Sáng nay em qua đó tìm quán cụ, rẽ từ G Võ vào, hỏi đường dân nó chỉ cho em cái ngõ 45 cạnh Nhạc viện có quả quán cafe đang làm ctrình quyên góp từ thiện gì đó :)

Getzcoi

Xe tăng
Cụ Mút ơi, cụ cho cái Google map lên cái :) . Sáng nay em qua đó tìm quán cụ, rẽ từ G Võ vào, hỏi đường dân nó chỉ cho em cái ngõ 45 cạnh Nhạc viện có quả quán cafe đang làm ctrình quyên góp từ thiện gì đó :)
cụ đã tìm ra chưa ạ?

cụ rẽ từ đường GV (chỗ áo Canifa to tướng í )vào phố Vũ Thạnh, đi thêm khoảng 300m thì nhìn thấy số 45 Vũ Thạnh nằm bên tay trái có tên Đức coffee, dễ tìm ko í mà,

cụ rẽ vào ngõ 45 có khi là đi quá chỗ đó rồi ạ

glare

Xe điện
cụ đã tìm ra chưa ạ?

cụ rẽ từ đường GV (chỗ áo Canifa to tướng í )vào phố Vũ Thạnh, đi thêm khoảng 300m thì nhìn thấy số 45 Vũ Thạnh nằm bên tay trái có tên Đức coffee, dễ tìm ko í mà,

cụ rẽ vào ngõ 45 có khi là đi quá chỗ đó rồi ạ
Ui giời, em ra tận đầu Cát linh rẽ vào, tưởng đấy mới là đường mới Vũ thạnh ạ :D Thế mà hỏi 45 Vũ thạnh thì dân chỉ ngay lên Nhạc viện. Để mai lại lên đường xem tn, liệu có hơn đc Lưu Bị ko nhể :)

caoxinh

Xe buýt
Cụ cứ tách từ cà fe ra rồi sẽ thấy thế nào là ngon.

i-Feel

Xe đạp
Mời bạn firstfriend qua quán của mình uống cà phê mộc ( không xao tẩm ) nhé, hiện không nhiều người hiểu và biểt uống cà phê như bạn đâu

Xuôi thì cà phê ngon chí ít nó phải là cà phê (chứ không pha thêm đậu tương, mỡ thực vật và chất hồ làm quánh đặc cà phê)

Ngược thì cà phê ngon phải do người biết sợ cà phê dởm, quyết tâm tìm được cà phê xịn để mà uống cho khỏi hại sức khỏe và hài lòng với hương vị cà phê mộc mạc không pha trộn bởi vì cà phê thật không phê như cà phê dởm. Độ phê của cà phê dởm mạnh đến mức uống một thời gian đến giờ bỏ không uống các bác ngây ngât như con nghiện.

100 ông uống cà phê hiện giờ thì 90 ông uống cà phê dởm, trong đó cũng có em, em cũng phải mất kha khá thời gian uống đồ dởm, giờ ra triệu việt vương cầm cốc cà phê ở đó lên em uống không nổi. Đó là điều đáng tiếc khi Việt nam là một nước xuất khẩu cà phê lớn

Loại cà phê được xếp vào dạng ngon là Moka Arabika có giá bán lẻ xấp xỉ 300k/1kg, khoảng 35-40k/1 lạng dạng bột, loại này không trồng được ở Buôn Mê Thuột, chỉ trồng được ở 1 phần vùng đất ở Đà lạt. Cà phê ngon uống không pha chế lẫn lộn các loại cà phê khác, vì hương vị của nó đặc biệt hơn hẳn các loại cà phê phổ thông khác như Robusta, không hiểu tại sao một số cà phê tên tuổi ở Hà nội luôn khoe là pha 3, 4 loại cà phê, mới đầu em nghe hơi choáng. Cà phê không phải là rượu

Người uống cà phê đen đá không đường là để thưởng thức hương vị cà phê, và tách biệt được hương và vị. Nhưng đã sành điệu phải thì phải tường tận, uống hỗn hợp bột pha hương liệu cà phê thì uống thế làm gì????

Uống cà phê không khó, rang xay cà phê dễ như rang ngô, nhưng khó là làm sao đừng để uống phải cà phể dớm, hại sức khỏe, yếu sinh lý .....:)

Cuối cùng, kinh doanh quán cà phê mà kinh doanh cà phê xịn thì chỉ có mà lỗ và ế, số lượng người thích cà phê dỏm đông gấp 10 lần thích uống cà phê xịn.

i-Feel

Xe đạp
Cụ dùng cà phê máy thì mời lên quán em giao lưu nhé, em chỉ dùng cà phê hạt nguyên chất ( không xao tầm ), cả 2 dòng robusta và arabica đều 100% hạt nguyên chất rang mộc nhé.
em khoái uống cafe ý thôi, cafe pha máy nên 100% hạt cafe nguyên chất. uống xong không uống được mấy món cafe fin ở các quán đang bán :D

Trạng thái
Thớt đang đóng