[Funland] Thế nào là Cafe ngon ? Các cụ vào khai sáng giúp em

Trạng thái
Thớt đang đóng

bold_black

Xe đạp
giờ mới kịp thưởng thức cafe cụ Mút Tăng gửi. Với cá nhân em sau khi thưởng thức thấy thế này:
- Cụ lựa hạt cà phê ổn, đều tăm tắp và hầu như chả hạt nào vỡ cả. Nhìn cảm quang ban đầu là ok rồi.
- Tẩm ướp vừa độ, đủ để dậy mùi nhưng không lấn lướt mùi cà phê nên khi uống cảm giác không bị 'lừa' bởi hương vị. Tất nhiên là không thể có cảm giác mộc như khi em dùng cà phê hiệu Vĩnh Ích trên Đà Lạt em hay mua và yêu cầu không tẩm ướp gì cả.
- Cách trộn hạt, rang, tẩm của cụ theo phong cách cafe phin thường thấy, nghĩa là rang hơi quá tay cho hạt đậm màu, tẩm chút hương liệu cho sánh và pha ra ly cafe đậm đà, hơi đắng và không bọt. Tuy nhiên, pha máy thì rang quá lửa lại không ra bọt vàng mịn.
- Hạt cafe em không rõ rang kỹ hay hơi khô dầu nên bọt không mịn màng. Tuy nhiên do pha máy thì nó thế chứ pha phin thì làm gì có bọt :D

túm lại cafe của cụ khá ngon. Thanks cụ nhiều
nhìn cái cốc của cụ em nhớ kiểu uống cafe ngày xưa của ông em quá :)

ceo133

Xe tải
giờ mới kịp thưởng thức cafe cụ Mút Tăng gửi. Với cá nhân em sau khi thưởng thức thấy thế này:
- Cụ lựa hạt cà phê ổn, đều tăm tắp và hầu như chả hạt nào vỡ cả. Nhìn cảm quang ban đầu là ok rồi.
- Tẩm ướp vừa độ, đủ để dậy mùi nhưng không lấn lướt mùi cà phê nên khi uống cảm giác không bị 'lừa' bởi hương vị. Tất nhiên là không thể có cảm giác mộc như khi em dùng cà phê hiệu Vĩnh Ích trên Đà Lạt em hay mua và yêu cầu không tẩm ướp gì cả.
- Cách trộn hạt, rang, tẩm của cụ theo phong cách cafe phin thường thấy, nghĩa là rang hơi quá tay cho hạt đậm màu, tẩm chút hương liệu cho sánh và pha ra ly cafe đậm đà, hơi đắng và không bọt. Tuy nhiên, pha máy thì rang quá lửa lại không ra bọt vàng mịn.
- Hạt cafe em không rõ rang kỹ hay hơi khô dầu nên bọt không mịn màng. Tuy nhiên do pha máy thì nó thế chứ pha phin thì làm gì có bọt :D

túm lại cafe của cụ khá ngon. Thanks cụ nhiều
cụ cũng làm cafe máy ak`. em cũng vừa mở 1 quán ở 126 làng hạ, ngay ngã tư láng với láng hạ, dối diện quán KFC . khi nào cụ dảnh nghé qua quán của em nhé hai anh em đàm đạo về cafe. cụ cho em số điện thoại của cụ đi :D

glare

Xe điện
ồ, e cũng đang định vào còm ment cafe nhà cụ Mút tăng, đọc thấy bài của cụ big fun ở trên, hì, tư tưởng lớn gặp nhau :P

e đã đến quán cụ roài, túm lại là cf ngon, cảm giác an toàn, quán có không gian ổn, e chả biết bình gì, nói chung là cụ sẽ "phải" nhìn thấy e nhiều lần nữa đấy ạ ;))

p.s: @ các cụ, quán nhà cụ Mút tăng có 1 e chân dài lắm ạ, các cụ sẽ thấy cf càng ngon hơn o:-)
Quán cụ Mút địa chỉ ntn hả mợ để hôm nào em qua cho nóng sốt :D ?

Getzcoi

Xe tăng
Quán cụ Mút địa chỉ ntn hả mợ để hôm nào em qua cho nóng sốt :D ?
đây cụ ạ, số 45 phố Vũ Thạnh (chỗ Giảng Võ rẽ vào Hào Nam nay gọi là Vũ Thạnh cụ ạ), quán Đức coffee cụ nhớ

krat

Xe hơi
EM thấy cafe Thu Hà ngon phết các cụ ạ, hôm trước đi Big C cũng thấy bán.

firstfriend

Xe tải
Chưa chắc cụ ạ, mấy cty chế biến cafe đang khó khăn trong khi bà con trồng lại ngon.
Phải có lợi thế cạnh tranh mới thắng được, trồng cafe còn có thổ nhưỡng, khí hậu, nhân công rẻ là lợi thế còn chế biến, tiếp thị, phân phối quy mô lớn thì mình thua kém nhiều.
Đáng ra em không phản hồi lại ý kiến của bác vì dễ dẫn đến lạc đề, nhưng muộn còn hơn không.
3.000 đồng/kg cà phê: http://www.baomoi.com/3000-dongkg-ca-phe/45/11845315.epi

bigfun

Xe điện
cụ cũng làm cafe máy ak`. em cũng vừa mở 1 quán ở 126 làng hạ, ngay ngã tư láng với láng hạ, dối diện quán KFC . khi nào cụ dảnh nghé qua quán của em nhé hai anh em đàm đạo về cafe. cụ cho em số điện thoại của cụ đi :D
Em chỉ là người tiêu dùng bình thường và mua cái máy về pha tại gia thôi cụ ạ. Em mắc cái bệnh thức khuya dậy sớm nên lấy cafe làm bạn nên hay uống chứ chả phải sành sỏi gì nên cụ bảo em qua đàm đạo thì em không dám. Quán cụ cũng gần nhà em nên lúc nào rảnh em sẽ ghé qua ạ

Jo9926

Xe điện
Em đã uống Cafe Huế, Đà Nẵng, Nha Trang, Sài Gòn, Gia Lai, Kon Tum...nhưng chưa đâu bằng Buôn Ma Thuột. Vừa ngon, lại rẻ (quán cóc chỉ 5k, trà đá vô tư - cách đây 4 năm); hịn tí thì Hoa Đất, Phương Nguyên, Ngõ Quỳ Vàng, Vị Đắng... tầm 15k, đắt nưã thì lên làng Cafe Trung Nguyên từ 20-30k, có cả mấy hạt cafe rang kèm theo (cá nhân em thấy chỗ này không ngon bằng chỗ 15k kia - cafe sánh, thơm và đượm hơn. Sáng ngủ tầm 5h dậy mở cửa ra đã thấy mùi cafe thoảng trong gió! Ở đây gần như chỉ pha 1 nước là đổ bỏ bã.
Cụ nên thưởng thức thêm cà phê ở Tuy Hòa nữa nhá :)

agrimeco

Xe lăn
Cụ nên thưởng thức thêm cà phê ở Tuy Hòa nữa nhá :)
Ko phải đến Tuy Hòa thử cafe đâu cụ ơi, cafe Tuy hòa đã có mặt ở HN rồi cụ nhá. Mời cụ tới quán em thưởng thức ạ

xe co 86

Xe hơi
đầu tiên ngăm ngăm đắng sau đó thấy bùi bùi ngọt ngọt đây là cảm nhận của em mong các cụ chỉ giáo

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Vào món này lại nhớ và gọi ngay ông bạn rang và say ngay cafe cho mình, sáng nay vừa hết. Lần này chắc phải bảo cho thêm chút Uýt ki vào thử nghiệm xem có ngon không

lephucbg

Xe hơi
nhà cháu thì lại không biết uống caffe.Đi uống toàn uống sữa tươi với cả sinh tố bơ

ceo133

Xe tải
mưa gió mời các cụ thưởng thức.
cốc em tự tay pha đấy nhé! :D

president

Xe máy
Cái này là phải có máy pha cà phê, máy pha cà phê có vòi đánh sữa dài dài, đánh ra bọt, rồi vẽ bằng sốt socola lên :D

Cappuccino và Latte art

ceo133

Xe tải
Cái này là phải có máy pha cà phê, máy pha cà phê có vòi đánh sữa dài dài, đánh ra bọt, rồi vẽ bằng sốt socola lên :D

Cappuccino và Latte art

máy của em đấy ạ. bên em nhập cả bộ này hơn 100 củ cơ. hix

bigfun

Xe điện
hehe, em tập đánh rót sữa tạo hoa mãi mà không được trong khi nhìn trên mạng nó làm ngon lành thật :D

Trạng thái
Thớt đang đóng