[Thảo luận] Thê nào là sai làn đường?

thanh_hoi

Xe điện
Em đọc nhiều topic thấy các cụ OF nhà ta, nhất là các cụ mới lái bị xxx vịn lỗi này hơi bị nhiều khi đi vào khu vực ngã ba, ngã tư.
Nhưng thật ra thì rất nhiều cụ không phải mắc lỗi sai làn mà là lỗi "Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường." Nhưng xxx thường áp dụng vào lỗi sai làn để doạ các cụ, vì lỗi sai làn phạt rất nặng (1.200K) và còn treo bằng 30 ngày. Còn lỗi Không chấp hành vạch kẻ đường chỉ bị phạt 400k thôi và không treo bằng.

Theo Nghị định 34 thì
1. Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường bị phạt từ 100k-200k, trong nội thành HN, TP HCM phạt 300k-500k

2. Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định phạt 1000k-1400k, giữ GPLX 30 ngày.

Vậy Khi nào là sai làn và khi nào là sai chỉ dẫn vạch kẻ đường.

Lỗi sai làn phải xảy ra khi có đủ 2 điều kiện sau:
1. Có biển phân làn 411

2. Có vạch sơn phân làn (vạch thẳng hoặc đứt)

Còn nếu không có biển phân làn 411 thì chỉ là lỗi sai chỉ dẫn vạch kẻ đường.

Em có 2 bức ảnh minh hoạ để cho các cụ dễ đọc.
Cụ nào thấy hay Vodka cho em 1 phát.

Chỉnh sửa cuối:

SmallRiver

Xe điện
Em tưởng khi không có biển chỉ dẫn thì phải tuân thủ vạch kẻ chứ? Chỉ cần dính một trong 2 cái trên là dĩnh lỗi rồi!

chungt

Xe buýt
Xe đỏ bị vịn :D, em dự vậy ;))

LuckyCar

Xe container
Em vodka cụ rồi nhé. Thực ra em cũng hiểu như cụ, nhưng cái này cũng có hơi nhạy cảm trong trường hợp 2 vì cũng có mũi tên phân làn vẽ dưới đường.

chilli

Xe tải
thank cụ, e cứ tưởng không có biển phân làn thì mình đi làn nào cũng đc chứ.

Nhôm nhựa

Xe điện
thank cụ, e cứ tưởng không có biển phân làn thì mình đi làn nào cũng đc chứ.
đi làn nào cũng đc nhưng mà hình chủ thớt vẽ là xe đỏ đang đi làn chỉ đc phép đi thẳng chứ ko đc phép rẽ ợ
Đường không vạch, không biẻn phân làn mà rẽ như xe đỏ vẫn bị vịn cơ đấy:

Lý luận của các chú thế này nhá: khi xe chuẩn bị rẽ, lái xe cần phải đi sát phần đường bên trong :). Nhue vậy xe đỏ đi sai phần đường :)

Em bị thế khi đi từ Hoàng diệu rẽ ra Trần phú đới.

Nhưng mà em cãi đc :))

Xe cu_Lai moi

Xe buýt
Phường Mai Dịch, Quận Cầu Giấy, TP Hà Nội
Em vodka cụ rồi nhé. Thực ra em cũng hiểu như cụ, nhưng cái này cũng có hơi nhạy cảm trong trường hợp 2 vì cũng có mũi tên phân làn vẽ dưới đường.
theo Cụ này là chuẩn rồi! Cả hai trường hợp trên, xe đỏ đều sai.

xeruabo2

Xe điện
Cả 02 TH đều là SAI LÀN vì vạch mũi tên hay biển báo 411 đều có hiệu lực phân làn . Chỉ là lỗi " không chấp hành ... 400k " trong các TH sau :
- Bánh xe đè vạch liền phân làn .
- Xe dừng vượt quá vạch dừng qui định khi chờ đèn đỏ .
- Xe không dừng trước vạch dừng chờ đèn đỏ khi đèn tín hiệu đã chuyển sang màu vàng ( cái này hay bị qui luôn thành lỗi vượt đèn đỏ ) .
- Xe dừng trên phần gạch chéo ( cấm dừng , đõ ) khi có biển báo :" đèn đỏ được phép rẽ phải " .

micheleus

Xe hơi
Theo em trường hợp 1 là sai làn do có biển phân làn còn trường hợp 2 thì không do không có biển phân làn. Chỉ bắt được lỗi sai làn khi có cả biển phân làn và vạch sơn. Thiếu một trong hai điều kiện thì không bắt được lỗi này các cụ ạ.

longtroc1974

Xe buýt
Em cũng nghĩ như cụ, tuy nhiên ở trường hợp 2 nếu mình ní nuận và cãi thì khả năng vẫn thắng được xxx
Thắng vào mắt..... mà không có xxx thì cũng không nên đi như vậy vì sẽ cản đường của xe đi thẳng chạy làn bên cạnh

Rickyman

Xe điện
Em đọc nhiều topic thấy các cụ OF nhà ta, nhất là các cụ mới lái bị xxx vịn lỗi này hơi bị nhiều khi đi vào khu vực ngã ba, ngã tư.
Nhưng thật ra thì rất nhiều cụ không phải mắc lỗi sai làn mà là lỗi "Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường." Nhưng xxx thường áp dụng vào lỗi sai làn để doạ các cụ, vì lỗi sai làn phạt rất nặng (1.200K) và còn treo bằng 30 ngày. Còn lỗi Không chấp hành vạch kẻ đường chỉ bị phạt 400k thôi và không treo bằng.

Theo Nghị định 34 thì
1. Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường bị phạt từ 100k-200k, trong nội thành HN, TP HCM phạt 300k-500k

2. Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định phạt 1000k-1400k, giữ GPLX 30 ngày.

Vậy Khi nào là sai làn và khi nào là sai chỉ dẫn vạch kẻ đường.

1. Có biển phân làn 411

Cụ tra trong luật hay cụ tự nghĩ ra đấy

vivixinhxinh

Xe hơi
Website
www.thicongxaydungnhadandung.com
1. Có biển phân làn 411

Đã vodka cho cụ, cụ cho e hỏi thêm là cái này chiếu vào điều nào trong luật ạ

LuckyCar

Xe container
Em cũng nghĩ như cụ, tuy nhiên ở trường hợp 2 nếu mình ní nuận và cãi thì khả năng vẫn thắng được xxx
Không thắng được, vì xe vẫn đi không đúng, chỉ là không khép vào tội sai làn như xxx nói mà vào tội không tuân thủ vạch kẻ đường thôi.

thanh_hoi

Xe điện
Cả 2 TH trên xe đỏ đều sai. Nhưng cái chính là TH2 là sai chỉ dẫn vạch kẻ đường, lỗi nhẹ hơn nhiều cụ ạ

Sai làn đường: Phạt 1200k, treo bằng 30 ngày.
Sai Chỉ dẫn vạch kẻ đường 400k, không treo bằng.

theo Cụ này là chuẩn rồi! Cả hai trường hợp trên, xe đỏ đều sai.

Chỉnh sửa cuối:

thanh_hoi

Xe điện
Cái này cụ đọc ở đâu đấy ạ?

Vạch kẻ đường hình mũi tên 1.18 có tác dụng như sau: Vạch số 1.18: Màu trắng chỉ dẫn các hướng đi cho phép của các làn xe ở nơi giao nhau. Lái xe khi gặp biển này bắt buộc phải tuân Theo mũi tên chỉ hướng đi

Theo giải thích của Luật và văn bàn hướng dẫn thì vạch hình mũi tên 1.18 không đề cập gì đến làn đường. Theo nguyên tắc áp dụng pháp luật thì những điều Luật nào mà chưa rõ ràng hoặc có thể hiểu theo nhiều nghĩa thì công dân được vận dụng theo cách có lợi cho mình nhất.

Cả 02 TH đều là SAI LÀN vì vạch mũi tên hay biển báo 411 đều có hiệu lực phân làn . Chỉ là lỗi " không chấp hành ... 400k " trong các TH sau :
- Bánh xe đè vạch liền phân làn .
- Xe dừng vượt quá vạch dừng qui định khi chờ đèn đỏ .
- Xe không dừng trước vạch dừng chờ đèn đỏ khi đèn tín hiệu đã chuyển sang màu vàng ( cái này hay bị qui luôn thành lỗi vượt đèn đỏ ) .
- Xe dừng trên phần gạch chéo ( cấm dừng , đõ ) khi có biển báo :" đèn đỏ được phép rẽ phải " .

vutamhoan

Xe tăng
Hình như cái này đã có cụ nào đó giải thích, cháu sẽ tìm lại sau. Đại ý thì cả 2 trường hợp trên đều chỉ là lỗi không chấp hành biển báo, vạch kẻ đường thôi ạ. Còn lỗi sai làn là những lỗi kiểu như đi vào làn KHÔNG ĐƯỢC PHÉP đi như đi vào làn ngược chiều, làn cấm xe mình đi hay các làn đặc biệt (dành cho xe buýt chả hạn)
Mời các cụ bình loạn