[Thảo luận] Thê nào là sai làn đường?

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
Cả 02 TH đều là SAI LÀN vì vạch mũi tên hay biển báo 411 đều có hiệu lực phân làn . Chỉ là lỗi " không chấp hành ... 400k " trong các TH sau :
- Bánh xe đè vạch liền phân làn .
- Xe dừng vượt quá vạch dừng qui định khi chờ đèn đỏ .
- Xe không dừng trước vạch dừng chờ đèn đỏ khi đèn tín hiệu đã chuyển sang màu vàng ( cái này hay bị qui luôn thành lỗi vượt đèn đỏ ) .
- Xe dừng trên phần gạch chéo ( cấm dừng , đõ ) khi có biển báo :" đèn đỏ được phép rẽ phải " .
Em lại ko nghĩ mũi tên có tác dụng phân làn cụ ợ, trường hợp xe bám đuôi nhau thì chả thấy cái mũi tên nào đâu ạ, theo biển là chuẩn nhất!

Tribute

Xe container
Vote cụ chủ, cụ nói rất đúng. Vấn đề này em có đưa ra ở 1 vài thớt nhưng chưa phân tích sâu như cụ.

Để xác định lỗi chính xác cần làm rõ ý nghĩa của từng biển báo, từng loại vạch kẻ đường. Các mũi tên trên mặt đường nó không có hiệu lực phân làn mà chỉ có hiệu lực chỉ dẫn hướng đi phải theo. Như vậy, khi không có biển phân làn thì không có lỗi sai làn, chỉ có lỗi không tuân thủ vạch kẻ đường (mũi tên dưới mặt đường). Chênh lệch mức phạt 2 lỗi này rất xa nên xxx luôn vu cho mình là sai làn để kiếm chác.

duth@$*&

Xe buýt
e vẫn thấy hơi khó hiểu :(

windys

Xe tăng
Cụ chủ nêu vấn đề chính xác rồi đấy ạ, các cụ cứ theo mà tìm hiểu thôi.

Ngoài ra cụ chủ có thể viết thêm phân làn theo loại phuơng tiện, rồi cũng post vào cái post đầu tiên, cho các cụ khác dễ xem luôn ạ.

Chỉnh sửa cuối:

haivanphe

Xe container
xxx nó bảo sai là sai thôi ợ.

Jaispierre

Xe buýt
Theo Nghị định 34 thì
1. Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường bị phạt từ 100k-200k, trong nội thành HN, TP HCM phạt 300k-500k
2. Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định phạt 1000k-1400k, giữ GPLX 30 ngày.
Vậy Khi nào là sai làn và khi nào là sai chỉ dẫn vạch kẻ đường.
Lỗi sai làn phải xảy ra khi có đủ 2 điều kiện sau:
1. Có biển phân làn 411
2. Có vạch sơn phân làn (vạch thẳng hoặc đứt)
Còn nếu không có biển phân làn 411 thì chỉ là lỗi sai chỉ dẫn vạch kẻ đường.
Các cụ cho em hỏi
Ở điều 1 "1. Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường bị phạt từ 100k-200k, trong nội thành HN, TP HCM phạt 300k-500k" vậy biển 411 này không phải là biển này sao

zippor

Xe buýt
Thắng vào mắt..... mà không có xxx thì cũng không nên đi như vậy vì sẽ cản đường của xe đi thẳng chạy làn bên cạnh
Vâng đúng là thắng bằng mắt mà cụ, xxx khép mình vào tội đi sai làn nhưng bản chất chỉ là đi không đúng vạch kẻ đường hướng dẫn phân làn thôi. Hai lỗi này là khác nhau, nếu mình bị ghép vào tội to mà cụ cãi được thành tội nhỏ thì vưỡn gọi là thắng còn gì cụ. Tất nhiên những ông đi kiểu như thế thì hoàn toàn là không nên nhưng trong nhiều trường hợp thực tế để chữa cháy thì vẫn rất cần đấy thôi cụ.

Không thắng được, vì xe vẫn đi không đúng, chỉ là không khép vào tội sai làn như xxx nói mà vào tội không tuân thủ vạch kẻ đường thôi.
Kiểu gì vưỡn mất xèng nhưng không bị tội nặng và bị thu bằng ah. Ý em thắng là như vậy.

FiestaS

Xe tải
Các cụ cả cụ chủ nhầm hết, kể cả có biển báo hay không thì cũng chỉ ghép vào lỗi không tuân theo biển chỉ dẫn, mũi tên và phạt 200k thôi, còn lỗi sai làn là đi vào làn không phải của mình vd như đi ngược chiều hợac đi vào làn xe tải trên đường cao tốc, hơặc trên các tuyến phố có phân làn cụ thể cho ô tô xe máy thì mới bị phạt 1200k

FiestaS

Xe tải
Em đọc nhiều topic thấy các cụ OF nhà ta, nhất là các cụ mới lái bị xxx vịn lỗi này hơi bị nhiều khi đi vào khu vực ngã ba, ngã tư.
Nhưng thật ra thì rất nhiều cụ không phải mắc lỗi sai làn mà là lỗi "Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường." Nhưng xxx thường áp dụng vào lỗi sai làn để doạ các cụ, vì lỗi sai làn phạt rất nặng (1.200K) và còn treo bằng 30 ngày. Còn lỗi Không chấp hành vạch kẻ đường chỉ bị phạt 400k thôi và không treo bằng.

Theo Nghị định 34 thì
1. Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường bị phạt từ 100k-200k, trong nội thành HN, TP HCM phạt 300k-500k

2. Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định phạt 1000k-1400k, giữ GPLX 30 ngày.

1. Có biển phân làn 411

Em có 2 bức ảnh minh hoạ để cho các cụ dễ đọc.
Cụ nào thấy hay Vodka cho em 1 phát.

Cái biển 411 của cụ chủ cũng không phải biển phân làn mà chỉ là biển chỉ dẫn. Vậy chỉ là mắc lỗi không theo chỉ dẫn. Cụ nào dính nhớ là chỉ mất 150k thôi, đừng để xxx bịp mình nhé

oto_dream

Xe buýt
Cái biển 411 của cụ chủ cũng không phải biển phân làn mà chỉ là biển chỉ dẫn. Vậy chỉ là mắc lỗi không theo chỉ dẫn. Cụ nào dính nhớ là chỉ mất 150k thôi, đừng để xxx bịp mình nhé
Vậy biển chỉ dẫn khác biển phân làn ở điểm nào cụ ơi? E chưa hiểu cái món này lắm

Tribute

Xe container
Nó thuộc nhóm biển chỉ dẫn, là biển phân làn và phải tuân theo cụ ạ.

FiestaS

Xe tải
Vậy biển chỉ dẫn khác biển phân làn ở điểm nào cụ ơi? E chưa hiểu cái món này lắm
Cái này đơn giản, biển phân làn là ngoài cái mũi tên phía trên nó còn có biểu tượng nữa như ô tô, xe máy, xe đạp gì đó nữa, còn nếu chỉ có mũi tên thôi thì chỉ là biển chỉ dẫn, và lưu ý là biển chỉ có hiệu lực đến đèn đỏ tiếp theo thôi, qua đèn đỏ mà không có biển gì mà đường vẫn chia ô chia làn thì các cụ đi vô tư

FiestaS

Xe tải
Nó thuộc nhóm biển chỉ dẫn, là biển phân làn và phải tuân theo cụ ạ.
Đều phải tuân theo nhưng nó thuộc biển chỉ dẫn thôi, phân làn nó phải có biểu tượng ô tô xe máy nữa, cụ phân biệt rõ còn cãi với xxx

phuonglae

Xe buýt
Website
www.flickr.com
Đều phải tuân theo nhưng nó thuộc biển chỉ dẫn thôi, phân làn nó phải có biểu tượng ô tô xe máy nữa, cụ phân biệt rõ còn cãi với xxx
Nhà cháu vẫn chưa hiểu ý cụ. Nếu cụ có cái hình biển phân làn, cho nhà cháu rõ tầm mắt với ạ.

Papai207

Xe hơi
Nhà cháu vẫn chưa hiểu ý cụ. Nếu cụ có cái hình biển phân làn, cho nhà cháu rõ tầm mắt với ạ.
Cái này kụ ra đường Giải Phóng nhìn thì rõ nhất ạ, biển báo mũi tên đi thẳng kèm hình ô tô (xe máy) ở dưới nữa. Có đúng không các cụ?

tratida

Xe container
Uầy, cái này hay phết nhỉ ? Để em tra thêm luật xem sao. Nhưng em nghĩ:
- Sai làn là việc xuất hiện của phương tiện chỗ đó đã là sai, ví dụ dụ như làn xe ô tô, xe con, ngược chiều.

- Còn không theo chỉ dẫn là nằm đúng làn nhưng không đi theo đúng chỉ dẫn, ví dụ muốn sang phải thì phải sang làn bên phải...

Vậy trường hợp làn bên phải dành cho xe máy, muốn rẽ phải thì làm thế nào ?

dht

Xe điện
Cụ chủ thớt viết theo cách hiểu của cụ, nhưng chưa chắc đã đúng. Căn cứ theo Điều 3 Luật GTĐB thì:

[FONT=&quot]7. Làn đường là một phần của phần đường xe chạy được chia theo chiều dọc của đường, có bề rộng đủ cho xe chạy an toàn.[/FONT]

CSGT căn cứ vào định nghĩa mơ hồ này để phạt thế nào cũng được. Các cụ có kiện với sự giúp đỡ của luật sư Havu thì cũng thua như cụ Đông ki sốt thôi.

các Cụ không hiểu ý Cụ chủ, ý Cụ ấy là xxx không thể sử ép vì lỗi sai làn, mà chỉ được sử lý lỗi không tuân thủ biển chỉ dẫn và vạch sơn..
hai lỗi này về cơ bản thì giống nhau nhưng mức phạt rất khác, nên nhiều người không hiểu, luôn bị xxx dọa ăn bẩn
nhà yem biết tỏng nó từ lâu, nhưng chưa có dịp được cãi nhau với xxx

vihali

Xe container
Em cứ bảo là ban đầu em đi thẳng nhưng rồi đổi ý định nên rẽ và như vậy thì chỉ khép đc vào lỗi sai chỉ dẫn.

vinhtn6789

[Tịch thu bằng lái]
Em đọc nhiều topic thấy các cụ OF nhà ta, nhất là các cụ mới lái bị xxx vịn lỗi này hơi bị nhiều khi đi vào khu vực ngã ba, ngã tư.
Nhưng thật ra thì rất nhiều cụ không phải mắc lỗi sai làn mà là lỗi "Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường." Nhưng xxx thường áp dụng vào lỗi sai làn để doạ các cụ, vì lỗi sai làn phạt rất nặng (1.200K) và còn treo bằng 30 ngày. Còn lỗi Không chấp hành vạch kẻ đường chỉ bị phạt 400k thôi và không treo bằng.

Theo Nghị định 34 thì

1. Có biển phân làn 411

Em có 2 bức ảnh minh hoạ để cho các cụ dễ đọc.
Cụ nào thấy hay Vodka cho em 1 phát.

và em xin bổ sung là xe mình phải năn hẳn sang phân bên kia nữa ah