[Funland] Thế nào mới gọi là thông minh?

winpark

Xe tải
Chào các cụ, con nhà em có vào vài trang test IQ quốc tế để test thì kq cũng ở dạng khá dao động 110-130. Tra trên mạng thì bảo là dạng thông minh nhưng cháu nó tự nhận xét là không thông minh vì cháu nó bảo con khá là chậm chạp trước một vấn đề nào đó. Ví dụ như tính nhẩm, hay tìm quy luật từ dữ liệu toán học cũng phải mất một lúc mới tìm ra quy luật tất nhiên là khó cỡ nào cũng tìm ra được, thậm trí là siêu khó. Nhưng so với các bạn trong lớp thì các bạn chỉ mất 5p, con nhà em cứ mất x2 thời gian so với các bạn mới tìm ra quy luật. Nhưng khi gặp dữ kiện toán học siêu khó, cả lớp k ai tìm ra thì thường con nhà em luôn tìm ra.. Nghĩa là cháu cần thời gian để ngẫm mới ra được kể cả dễ hay siêu khó chứ k nhanh nhạy như các bạn.

Chẳng biết con nhà em đọc được định nghĩa thông minh ở đâu nên mấy nay cứ buồn buồn rồi than...con không thông minh. Em thì cũng chưa bao giờ tìm hiểu về việc này nên k biết an ủi con thế nào...Chỉ biết bảo thông minh có nhiều kiểu, có thể là con thông minh nhưng thông minh ở một thế mạnh nào đấy mà chưa nhận ra được thôi.

doccocuukiem

Xe điện
Theo kinh nghiệm bản thân thì người nào nghĩ mình còn ngu, tự nhận mình kém thì chắc chắn là người thông minh. Điều ngược lại thì chưa chắc đã đúng, có một sô ít người tự nhận mình là thông minh thì vẫn thông minh thật

Honghen2008

Xe container
Thông minh là đọc hoặc học một cái gì thì suy nghĩ và thông hiểu thêm nhiều từ cái học được. Kiểu thế chứ em cũng ko biết hơn ạ.

bo kent

Xe tăng
Con cụ chắc chắn là thông minh rồi cụ ơi:

caisua

Xe lăn
Theo như em biết thì có 2 loại thông minh:
- Chứng minh: vận dụng các công thức được người đi trước đúc kết để đi từ dữ kiện ban đầu đến 1 đích nào đó. Cái này ở ta dạy nhiều nhưng ra đời sống ko áp dụng được bao nhiêu
- Biện luận: từ điểm hiện tại ra đi được tới những đâu khi cho trước các điều kiện sẵn có. Cái này có trong chương trình toán phổ thông nhưng được dạy và luyện rất ít, đa số học sinh bỏ sót nghiệm. Ra đời sống thì lại chủ yếu sử dụng loại thông minh này.
Các bạn trong lớp con cụ có thể được luyện nhiều nên nhìn 1 phát đã ra ngay hướng đi và giải được luôn nên nhanh. Gặp bài khác kiểu là ngọng. Em lại thích con cụ vì làm được bài khó chứng tỏ vừa thông minh lại vừa kiên trì.
Đầu lớp 9 em mới hỏi thằng nhóc chọn 1 môn để luyện thi chuyên, chọn 1 hồi ra môn Lý là có thể vì các môn khác ngu. Em cho nó theo 1 lớp ôn cùng với bọn chuyên lý Ams, sau 2 tháng cô quản lớp gọi em và đề nghị em chọn hướng khác vì sợ trượt luôn cả chuyên lẫn thường. Em hỏi thì nó bảo các bạn ở lớp làm nhanh lắm, con nghĩ ra hướng thì các bạn đã xong rồi, nhưng lên chữa bài thì lại đúng theo cách con đang định làm. Vậy là em xin tiếp tục học lớp đó và cuối cùng thì cũng đỗ 2 trường chuyên. Hình như con cụ giông giống thằng nhà em. Giờ nó vừa ra trường và đi làm 1 tháng, thằng này thuộc dạng thích làm gì là nó làm được, bất kể khó hay phải chuyên cần

Xe bọ xít

Xe container
Thước đo thì vẫn là kết quả.
- Đi học thì là kết quả học tập
- Đi làm thì kết quả xử lý và thích ứng cv, kết quả là thu nhập
- Trong cuộc sống thì kỹ năng sống, được lòng và nhiều người mến, ứng xử linh hoạt.

matizvan2009

Xe ba gác
Cụ bảo con cụ tìm được quy luật dù siêu khó thì hỏi cháu thử có dẫn đến cn+s không

Azeglio

Xe điện
Người thông minh thường chả quan tâm là mình có thông minh hay không.

LongX

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ, con nhà em có vào vài trang test IQ quốc tế để test thì kq cũng ở dạng khá dao động 110-130. Tra trên mạng thì bảo là dạng thông minh nhưng cháu nó tự nhận xét là không thông minh vì cháu nó bảo con khá là chậm chạp trước một vấn đề nào đó. Ví dụ như tính nhẩm, hay tìm quy luật từ dữ liệu toán học cũng phải mất một lúc mới tìm ra quy luật tất nhiên là khó cỡ nào cũng tìm ra được, thậm trí là siêu khó. Nhưng so với các bạn trong lớp thì các bạn chỉ mất 5p, con nhà em cứ mất x2 thời gian so với các bạn mới tìm ra quy luật. Nhưng khi gặp dữ kiện toán học siêu khó, cả lớp k ai tìm ra thì thường con nhà em luôn tìm ra.. Nghĩa là cháu cần thời gian để ngẫm mới ra được kể cả dễ hay siêu khó chứ k nhanh nhạy như các bạn.

Chẳng biết con nhà em đọc được định nghĩa thông minh ở đâu nên mấy nay cứ buồn buồn rồi than...con không thông minh. Em thì cũng chưa bao giờ tìm hiểu về việc này nên k biết an ủi con thế nào...Chỉ biết bảo thông minh có nhiều kiểu, có thể là con thông minh nhưng thông minh ở một thế mạnh nào đấy mà chưa nhận ra được thôi.
Con cụ vấn đề khó thế nào cũng tìm ra quy luật thì cháu là siêu nhân rồi. Còn rất nhiều bài toán khó thế giới chưa giải được, dù số người IQ khủng cũng nhiều.

Còn kết quả test thì từ 90 tới 109 là trung bình, đứng ở giữa. Từ 110 đến 119 là mức trung bình cao. Từ 120 đến 139 là rất cao. Từ 140 trở lên là siêu, tuy nhiên số này cũng chiếm tới 2% dân số.

Bang lang

Xe điện

Chẳng biết con nhà em đọc được định nghĩa thông minh ở đâu nên mấy nay cứ buồn buồn rồi than...con không thông minh. Em thì cũng chưa bao giờ tìm hiểu về việc này nên k biết an ủi con thế nào...Chỉ biết bảo thông minh có nhiều kiểu, có thể là con thông minh nhưng thông minh ở một thế mạnh nào đấy mà chưa nhận ra được thôiá.
Đây cụ, em copy paste, cụ bảo con kiểu j cũng nằm trong số này. Em từ hồi biết cái này tự tin hơn hẳn bởi em là dạng Thông minh rất hiếm hoi :)

1. Trí thông minh tự nhiên
Trí thông minh tự nhiên nói đến khả năng quan sát vượt trội giữa các sinh vật sống (thực vật, động vật) cũng như sự nhạy cảm với các đặc điểm khác của thế giới tự nhiên (núi, sông, mây, gió, …).

Khả năng này thể hiện rõ ràng trong quá khứ tiến hóa của loài người, khi con người nguyên thủy biết khám phá thế giới tự nhiên và lợi dụng nó để săn bắn, hái lượm để tồn tại.

Những người có trí thông minh tự nhiên thường làm việc trong các lĩnh vực liên quan đến địa chất, môi trường, sinh học, thiên văn học, thủy lợi, chăm sóc thú nuôi, cây cảnh…

2. Trí thông thể chất
2. Trí thông thể chất 1

Trí thông minh thể chất là khả năng phối hợp cử động của tay, chân hay các bộ phận khác trên cơ thể một cách linh hoạt. Họ có thể kiểm soát tốt từng động tác vì vậy các thao tác khi thực hiện rất chính xác và khéo léo.

Những người có trí thông minh thể chất thường là các vận động viên, dancer, bác sĩ phẫu thuật,…

3. Trí thông minh không gian
Những người có trí thông minh không gian cao có khả năng tạo, tưởng tượng và vẽ hình ảnh 2D và 3D. Họ rất giỏi tưởng tượng các hình ảnh đa chiều mà người khác không thể làm. Họ rất nhạy cảm với các đường nét, màu sắc hay hình khối.

Những người giỏi về trí thông minh không gian thường làm việc trong các lĩnh vực liên quan tới kiến trúc, hội họa, design, điêu khắc, hàng không vũ trụ,…

4. Trí thông minh âm nhạc
4. Trí thông minh âm nhạc 1

Trí thông minh âm nhạc là một loại trí thông minh hiếm có. Những người sở hữu loại trí thông minh này có khả năng nhạy cảm cao với với âm thanh ở các tần số, nhịp độ khác nhau. Họ dễ dàng nhận biết được sự khác nhau giữa cao độ, nhịp độ, các nốt nhạc. Họ còn có thể chơi được nhiều loại dụng cụ âm nhạc.

Những người có trí thông minh âm nhạc thường làm việc trong các lĩnh vực liên quan tới giải trí như ca sĩ, nhạc sĩ, người phối nhạc, nhạc công…

5. Trí thông minh giữa các cá nhân
Trí thông minh giữa các cá nhân là khả năng hiểu và tương tác hiệu quả với người khác. Nó liên quan đến giao tiếp bằng lời nói và phi ngôn ngữ hiệu quả, khả năng ghi nhận sự phân biệt giữa những người khác, nhạy cảm với tâm trạng và tính khí của người khác và khả năng giải trí nhiều quan điểm.

Những người có trí thông minh cá nhân sinh ra để trở thành nhà lãnh đạo. Đó là bởi vì họ có thể nhanh chóng nắm bắt được tâm lý, tính cách của người khác. Nhóm này là những người thực tế với tinh thần trách nhiệm cao. Họ bình tĩnh theo cách của họ, họ biết cách lắng nghe và nói nhưng trên hết, họ biết cách sử dụng kiến thức và sức mạnh của chính mình để gây ảnh hưởng đến mọi người.

Nghề nghiệp phù hợp với những người sở hữu trí thông minh cá nhân thường là lãnh đạo công ty, tổ chức, chính trị gia, bán hàng, nhà tâm lý học, giáo viên, diễn viên…

6. Trí thông minh nội tâm
Trí thông minh nội tâm là khả năng hiểu được suy nghĩ và cảm xúc của chính bản thân mình. Đây là một trong số bảy loại trí thông minh hiếm nhất.

Mặc dù bề ngoài trông có vẻ như những người có trí thông minh nội tâm khá nhút nhát, ít hòa đồng. Tuy nhiên, họ lại được nhiều bạn bè yêu mến. Họ dễ dàng nhận ra bản thân có điểm mạnh nào, điểm yếu nào, sở thích, hay cảm xúc của bản thân ra sao. Chính vì thế, họ có thể lợi dụng điều này để lên kế hoạch, định hướng cho cuộc sống của mình

Trí thông minh cá nhân không chỉ liên quan đến sự đánh giá cao bản thân mà còn về tình trạng của con người. Đó là điều hiển nhiên tại sao những người có trí thông minh nội tâm lại đa phần là các nhà tâm lý học, các nhà lãnh đạo, chuyên gia tư vấn tâm lý hay các nhà triết học. Những người trẻ này có thể nhút nhát. Họ rất ý thức về cảm xúc của chính họ và tự động viên mình.

7. Trí thông minh triết học
Trí thông minh triết học đề cập đến khả năng nhạy cảm, nhận thức sâu sắc về sự tồn tại của con người. Những người thông minh triết học thường tự đặt ra cho mình những câu hỏi như là: số phận là gì? Ý nghĩa của cuộc đời?….

Những nghề nghiệp phù hợp với trí thông minh triết học có thể kể đến như: huấn luyện viên yoga, mục sư, linh mục, nhà triết học, nhà diễn thuyết….

demax

Xe tăng
IQ trung bình 120 là thông minh rồi. Cụ động viên cháu lăn tăn gì nhiều chuyện nhanh hay chậm. Cứ giải quyết vấn đề được là ok.

Rivers

Xe container
Nghe như đang khen con chứ ko phải đang phàn nàn :))

Viivuu

Xe máy
Cụ chủ thông minh quá. Mà đúng là con nhà người ta thật :))

TSTA

Xe container
Trưocs giờ thấy mọi ng hay nha2cs đến chữ thông minh.
Theo e, nên quên nó đi và để ý đến khái niệm "được việc".

Cậu A là 1 đứa đc việc. Cậu B là ng ko được việc. Việc gì thì tùy câu chuyện nói tới.

Thông minh là 1 khái niệm tự sướng Aq nhiều hơn, đấy là cá nhân e nghĩ thế.

duongbaoan267

Xe điện
Khó thế nào cũng giải được thì thông minh quá còn gì.

xebetong

Xe container
Ngày trước em thấy mình khá thông minh, rồi ra xh mới thấy thấy mình dốt :)

dzoro

Xe điện
Em thấy cụ thớt đang khoe con thông minh cứ có phải kêu ca gì đâu?