[Funland] Thẻ xanh và Quốc tịch còn giá trị ?!

matran241091

Xe tăng
Không biết thông tin như nào chứ em thấy đa số là du học sinh về. Còn một số người em biết có qtịch, có bảo hiểm... đầy đủ thì chưa thấy ai bỏ của chạy lấy người cả.
chạy về mất việc ai dám chạy
còn đám tự do thì cũng chạy nhiều

fanmu12345

Xe điện
Em hoàn toàn đồng ý với cụ những nội dung ở phía sau. Tuy nhiên ở phần trước thì em phải bổ sung thêm là Việt kiều có đủ mọi hạng người, có người tri thức quân tử, cũng có kẻ tiểu nhân ít học, không phải ai cũng hiểu được như cụ nói.

Không biết có phải do truyền thông những năm gần đây phổ cập kinh tế nhiều hơn hay không, nhưng em gặp khá nhiều trường hợp Vk phát ngôn kiểu "Không có kiều hối chúng tao gửi về thì chúng mày xyz.." giống như chị Đài Loan vừa rồi. Những lúc đấy thì thực sự vừa tức vừa buồn cười, đúng là tiền nó gửi về có giá trị với mình, nhưng ngậm tăm nghe nó chửi thì cũng uất quá :)) :))
Hôm qua em mới xem những clip của con điên ở Đài Loan nick là Linh cá lóc. Có vẻ nó hơi bị tâm thần.

Thích Đu Đủ

Xe điện
Công nhận cái tư duy kia thì đúng chuẩn ếch trong giếng

hanoii30

Xe tải
Em Johnatha Tiên Nguyễn có thẻ xanh hay quốc tịch chưa mà phải thuê máy bay về nhỉ hai cụ? Em ấy đang định cư ở Anh mà? Hai cụ cứ động viên các du học sinh, kiều bào ơi lại nhé. Những ng đó cũng yêu nc vì họ về nhà nc lại mất thêm một ít ngân sách!
Trên này em đã từng còm về vụ con ông Hạnh Nguyễn , nhưng đó là 1 trường hợp duy nhất trên khoảng vài triệu kiều bào và đến nay cũng là duy nhất trên 100 triệu dân VN. Vậy mà các cụ cứ mang nó ra làm điển hình tiên tiến, lạ thật. Em ko cần động viên bạn bè em đang ở nước ngoài vì họ bằng cấp còn cao hơn em và cuộc sống đang tốt hơn em và họ đủ nhận thức đủ hiểu biết để lựa chọn. Thế nhé

Chỉnh sửa cuối:

hanoii30

Xe tải
Em đồng ý với tất cả đoạn trên của cụ, nhưng câu chốt cụ với các cụ đề cao kiều hối gửi về thì em thấy hơi lố, nếu những người đó làm việc và đóng thuế ở trong nước thì họ cũng đóng góp cho đất nước, đây họ lao động ở nc ngoài thì cũng đóng thuế cho nc sở tại, sao ko ở lại đấy mà đòi hỏi quyền lợi này nọ. Thế các cháu du học sinh được gia đình chuyển ngược lại một lượng lớn tiền sang nước ngoài thì nước các cháu du học cũng phải biết ơn các cháu và gia đình ở Việt Nam đã gửi kiều hối sang cho nước người ta chắc.
Cụ chắc chưa đến đoạn tìm hiểu hay lựa chọn trường cho con đi học ở nước ngoài nhỉ? Cụ đang dịch có time thì thử tìm hiểu đi nhé, các nước họ trải thảm để thu hút học sinh sinh viên nước ngoài đến đấy cụ ạ. Còn kiều hối thì đã tranh luận quá nhiều rồi nên thôi ko cần nhắc lại

Loitran

Xe tăng
Trên này em đã từng còm về vụ con ông Hạnh Nguyễn , nhưng đó là 1 trường hợp duy nhất trên khoảng vài triệu kiều bào và đến nay cũng là duy nhất trên 100 triệu dân VN. Vậy mà các cụ cứ mang nó ra làm điển hình tiên tiến, lạ thật. Em ko cần động viên bạn bè em đang ở nước ngoài vì họ bằng cấp còn cao hơn em và cuộc sống đang tốt hơn em và họ đủ nhận thức đủ hiểu biết để lựa chọn. Thế nhé
Trong hoạn nạn và ở hoàn cảnh gia định họ, việc lựa chọn về VN em cho là đương nhiên dù có thể họ không giàu có, còn có điều kiện như gia định họ thì càng nên về vì dù sao ở hoàn cảnh đó họ có tất cả gia đình đang sinh sống tại VN
Như vậy nó hoàn toàn là lựa chọn bình thường mà đa số là con người Tây, hay Ta cũng sẽ không ai làm khác.
Như em thì sợ đống đồ mua dự trữ cho dịch bệnh nó hư, tiếc tiền mua đồ, nên còn khuya em mới về
hahaha

hanoii30

Xe tải
[/QUOTE]
Việt kiều chuyển về 16,7 ty đô? Cụ mơ à? Số tiền đó chủ yếu của những ng xuất khẩu lao động còn đội việt kiều đc bao nh. Nghe từ kiều hối làm như của việt kiều hết!
Khuyên cụ nên đọc thông tin đi rồi tỉnh giấc giúp nhé . Những năm trước dòng tiền từ XKLĐ chiếm khoảng 6-7% trong dòng kiều hối. Năm 2019 chưa thấy có con số thống kê chính thức nhưng như trong bài trên Tuổi trẻ dẫn link ở dứoi thì tỷ lệ tuy có tăng nhưng XKLĐ vẫn chưa chiếm tỷ trọng chính trong dòng kiều hối 16,7 tỷ năm 2019

Mũi tên bạc

Xe container
Em là người thực tế cụ ạ nên em băn khoăn là một ông tỷ phú ông sao lại phải thuê máy bay đưa con về trong khi em nghe nói (vì thực tế em chưa bao giờ đi đến các nước được gọi là văn minh đó cả và mới khoảng 70 lần ra nước ngoài thôi) bên đó mọi thứ đề tốt thì thuê máy bay về làm gì trong khi người ta là tỷ phú thì đừng nói chuyện về tiền với người ta. Chúc mừng cụ có những người bạn ở nước ngoài mà điều kiện tốt!

Pumzen

Xe ba gác
Trong hoạn nạn và ở hoàn cảnh gia định họ, việc lựa chọn về VN em cho là đương nhiên dù có thể họ không giàu có, còn có điều kiện như gia định họ thì càng nên về vì dù sao ở hoàn cảnh đó họ có tất cả gia đình đang sinh sống tại VN
Như vậy nó hoàn toàn là lựa chọn bình thường mà đa số là con người Tây, hay Ta cũng sẽ không ai làm khác.
Như em thì sợ đống đồ mua dự trữ cho dịch bệnh nó hư, tiếc tiền mua đồ, nên còn khuya em mới về
hahaha

Xe của cụ có hình khối lục giác ấn tượng phết đấy!

Moriarty

Xe container
Hôm qua em mới xem những clip của con điên ở Đài Loan nick là Linh cá lóc. Có vẻ nó hơi bị tâm thần.
TH này em mạnh dạn đề xuất phác đồ điều trị bao gồm dùi cui hoặc roi điện, nói thật cái dở nhất của chính quyền mình trong đợt dịch này là quá hiền.

Mũi tên bạc

Xe container
Khuyên cụ nên đọc thông tin đi rồi tỉnh giấc giúp nhé . Những năm trước dòng tiền từ XKLĐ chiếm khoảng 6-7% trong dòng kiều hối. Năm 2019 chưa thấy có con số thống kê chính thức nhưng như trong bài trên Tuổi trẻ dẫn link ở dứoi thì tỷ lệ tuy có tăng nhưng XKLĐ vẫn chưa chiếm tỷ trọng chính trong dòng kiều hối 16,7 tỷ năm 2019
[/QUOTE]
Em đọc bài đó chả thấy nói chỗ nào nói dòng tiền từ xklđ chiếm 6-7% kiều hối cả. Nước ta khoảng 800k lao động xuất khẩu mà gửi về có 6-7% tức là mỗi lao động gửi về khoảng 1.5k usd. Theo em thì nếu cụ thấy ai có ý định đi xuất khẩu lao động thì cụ khuyên họ đừng đi vì ở trong nước làm tiền nhiều hơn đi xuất khẩu lao động nhiều :D

hanoii30

Xe tải
[QUOTE="Mũi tên bạc, post: 55021862, member:
Em đọc bài đó chả thấy nói chỗ nào nói dòng tiền từ xklđ chiếm 6-7% kiều hối cả. Nước ta khoảng 800k lao động xuất khẩu mà gửi về có 6-7% tức là mỗi lao động gửi về khoảng 1.5k usd. Theo em thì nếu cụ thấy ai có ý định đi xuất khẩu lao động thì cụ khuyên họ đừng đi vì ở trong nước làm tiền nhiều hơn đi xuất khẩu lao động nhiều :D
[/QUOTE]
Em đã nói rất rõ đóng góp 6-7% dòng kiều hôid những năm trước và năm 2019 có tăng nhưng chưa có con số thống kê chính xác nhưng ko phải chiếm tỷ trọng chính .Còn đây là con số VK và số LĐXK nhé
Thứ nhất, Việt Nam ngày càng gia tăng cả lượng và chất cộng đồng hơn 4 triệu kiều bào đang sinh sống, hòa nhập tại hơn 187 quốc gia, vùng lãnh thổ trên toàn thế giới và hơn 540.000 lao động Việt Nam đang làm việc ở nước ngoài.
Còn việc XKLĐ có lợi ích hay không thì CP đã thể hiện qua chính sách khuyến khích các công ty VN đưa ngừoi đi lao động tại nước ngoài và em tin CP đã có tính toán chính xác hơn cụ .

Chim ăn thịt

Xe buýt
Em đã nói rất rõ đóng góp 6-7% dòng kiều hôid những năm trước và năm 2019 có tăng nhưng chưa có con số thống kê chính xác nhưng ko phải chiếm tỷ trọng chính .Còn đây là con số VK và số LĐXK nhé
Thứ nhất, Việt Nam ngày càng gia tăng cả lượng và chất cộng đồng hơn 4 triệu kiều bào đang sinh sống, hòa nhập tại hơn 187 quốc gia, vùng lãnh thổ trên toàn thế giới và hơn 540.000 lao động Việt Nam đang làm việc ở nước ngoài.
Còn việc XKLĐ có lợi ích hay không thì CP đã thể hiện qua chính sách khuyến khích các công ty VN đưa ngừoi đi lao động tại nước ngoài và em tin CP đã có tính toán chính xác hơn cụ .
[/QUOTE]
Cụ đưa ra con số những năm trước làm gì, em không phủ nhận công lao đóng góp của các Việt kiều nhưng em muốn nói gì thì nó phải chuẩn vì nó là con số mà. Đã là con số thì nó có sự rõ ràng!

hanoii30

Xe tải
Cụ đưa ra con số những năm trước làm gì, em không phủ nhận công lao đóng góp của các Việt kiều nhưng em muốn nói gì thì nó phải chuẩn vì nó là con số mà. Đã là con số thì nó có sự rõ ràng!
[/QUOTE]
Cụ lội lại còm của em và cụ kia trước đã rồi hãy reply cũn chưa muộn.

vumessi

[Tịch thu bằng lái]
[/QUOTE]
Chịu khó học hỏi đi rồi thấy:
"Tại hội nghị Tổng kết công tác năm 2018 và triển khai nhiệm vụ năm 2019 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư ngày 16/1/2019, Chủ tịch UBND Tp.HCM Nguyễn Thành Phong cho biết, trong năm 2018, thành phố nhận được khoản kiều hối 5 tỷ USD, thấp hơn một chút so với năm 2017 (5,2 tỷ USD). 70% trong số đó được đầu tư vào hoạt động sản xuất kinh doanh.

Báo cáo "Tài chính cho phát triển bền vững ở Việt Nam" do Chương trình phát triển Liên hợp quốc (UNDP) phối hợp với Bộ Kế hoạch và Đầu tư công bố cuối năm 2018 cho thấy, Việt Nam lọt vào top 10 nước nhận kiều hối lớn nhất thế giới. Theo đó, kiều hối của Việt Nam chiếm 6 - 8% GDP hàng năm trong các năm 2006 - 2017, cao hơn các nước phát triển khác (bình quân chỉ chiếm 1 - 2% GDP).

Trong tổng lượng kiều hối vào Việt Nam, Mỹ là nguồn lớn nhất với 55%; tiếp theo là Australia, Canada, Pháp, Đức và Hàn Quốc. Những nhóm đối tượng chính gửi kiều hối về Việt Nam là Việt kiều hải ngoại và lao động xuất khẩu. Việt kiều chủ yếu định cư ở Mỹ, Canada, Đức và Pháp chiếm phần lớn tới 80 - 90% lượng kiều hối gửi về nước. Xuất khẩu lao động chiếm một tỷ lệ nhỏ (6 - 7%) tổng lượng kiều hối, nhưng đang gia tăng theo đà gia tăng nhanh của xuất khẩu lao động sang các nước như Nhật Bản, Hàn Quốc."

Mũi tên bạc

Xe container
[/QUOTE]
Đương nhiên là có lợi ích cho cả đất nc và cá nhân ng đi xuất khẩu r cụ nhưng cụ đừng nghĩ ng ta cất công đi lao động nc ngoài mà chuyển tiền về nó bèo bọt thế và đề cao quá đối với các anh việt kiều. Đã có con số nó phải đúng!

Mũi tên bạc

Xe container
Chịu khó học hỏi đi rồi thấy:
"Tại hội nghị Tổng kết công tác năm 2018 và triển khai nhiệm vụ năm 2019 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư ngày 16/1/2019, ************* Tp.HCM Nguyễn Thành Phong cho biết, trong năm 2018, thành phố nhận được khoản kiều hối 5 tỷ USD, thấp hơn một chút so với năm 2017 (5,2 tỷ USD). 70% trong số đó được đầu tư vào hoạt động sản xuất kinh doanh.

Báo cáo "Tài chính cho phát triển bền vững ở Việt Nam" do Chương trình phát triển Liên hợp quốc (UNDP) phối hợp với Bộ Kế hoạch và Đầu tư công bố cuối năm 2018 cho thấy, Việt Nam lọt vào top 10 nước nhận kiều hối lớn nhất thế giới. Theo đó, kiều hối của Việt Nam chiếm 6 - 8% GDP hàng năm trong các năm 2006 - 2017, cao hơn các nước phát triển khác (bình quân chỉ chiếm 1 - 2% GDP).

Trong tổng lượng kiều hối vào Việt Nam, Mỹ là nguồn lớn nhất với 55%; tiếp theo là Australia, Canada, Pháp, Đức và Hàn Quốc. Những nhóm đối tượng chính gửi kiều hối về Việt Nam là Việt kiều hải ngoại và lao động xuất khẩu. Việt kiều chủ yếu định cư ở Mỹ, Canada, Đức và Pháp chiếm phần lớn tới 80 - 90% lượng kiều hối gửi về nước. Xuất khẩu lao động chiếm một tỷ lệ nhỏ (6 - 7%) tổng lượng kiều hối, nhưng đang gia tăng theo đà gia tăng nhanh của xuất khẩu lao động sang các nước như Nhật Bản, Hàn Quốc."
[/QUOTE]
Bài này có đúng không cụ. Chỉ có nhân chia thôi mà cụ tin con số đó à? Cụ có vẻ ngây thơ nhỉ?

Ba_gia_ham_vui

Xe tăng
Cụ chắc chưa đến đoạn tìm hiểu hay lựa chọn trường cho con đi học ở nước ngoài nhỉ? Cụ đang dịch có time thì thử tìm hiểu đi nhé, các nước họ trải thảm để thu hút học sinh sinh viên nước ngoài đến đấy cụ ạ. Còn kiều hối thì đã tranh luận quá nhiều rồi nên thôi ko cần nhắc lại
Chị gái e đi du học tự túc 4 năm, họ trải thảm thì tất nhiên vì mang rất nhiều tiền đến nước của họ, nhưng họ cũng check rất kĩ tình hình tài chính vì sợ trường hợp vượt biên. Giờ chị gái em cũng nhập tịch ngót nghét gần chục năm, làm việc hợp pháp đóng thuế đầy đủ cho nước sở tại, nhưng thay vì chọn về nước tránh dịch thì lại hủy cả vé đã đặt trc đó để về thăm gia đình vì sợ ảnh hưởng mọi người, tự cách li xin làm việc tại nhà, tuần đi siêu thị đúng 1 lần, tự ý thức bảo vệ mình trc khi đòi hỏi chính quyền nc sở tại hay nc mình :D