[Funland] Thi cấp 3 thời nay

Tôi hỏi mẹ rằng: "Ngày trước thi cấp ba có khó không mẹ? "
Mẹ tôi trả lời: "Khoảng 27 năm về trước, tâm lý đi thi đơn giản lắm. Thi đỗ thì học trường công, trường chuyên, trượt nữa thì vào trường dân lập, còn không thì vào trung tâm giáo dục thường xuyên. Còn ngu hơn nữa thì về được phụ huynh sắm cho đôi quang gánh đi hót c.ứ.t . . . "

Có lẽ ở thời điểm đó, tâm lý của đứa nào cũng thế và tâm lý của phụ huynh cũng vậy ! Vậy nên không thấy đứa nào khóc khi ra khỏi phòng thi cả . . . !!

Phải chăng ngày nay bọn trẻ quá yếu ớt? Phải chăng cái gánh nặng trường chuyên lớp chọn đang đè nặng lên đôi vai nhỏ bé của các em ? Các em bật khóc thì đề bài quá khó nên không thể giải được hay học vì không đạt được kỳ vọng của bố mẹ ? Còn về phần các phụ huynh, họ bật khóc vì thương các con của họ hay khóc bởi vì giấc mơ cho con vào trường điểm đã kết thúc ?
Những câu hỏi này chắc chỉ có người trong cuộc mới trả lời được.

Nguồn: lượm nhặt
Em với thằng hàng xóm hôm đó đi chung 1 con xe đạp đi thi cấp 3. Tư tưởng em thoải mái, thi thố dễ ợt kiểu gì chả đỗ, còn nó trước khi ra cổng mẹ dặn 1 câu xanh rờn mà dựng tóc gáy :" ko làm được bài thì còn xương".
Em đỗ, trường công lập mở cửa chào đón với 2 điểm còn thừa. Nó tạch, dạt sang bán công, may mà vớt vát được nhận, suýt phải về dân lập.
Hôm rồi bị xxx bắn tốc độ, dựa theo luật,mình vốn học hành nắm chắc, ko thể phạt. Nhưng ngó thấy có thằng bạn trong tổ ngồi ở phía trong. Thôi chẳng cãi cho mệt, nể mặt nó, đánh lời xin cho đẹp mặt.
Sau mới biết nó từ hồi tốt nghiệp đi đường vòng làm xxx 1 thời gian, nhà cửa đàng hoàng, đất cát vài lô. Con đường hoạn lợn lên như diều gặp gió. Sống khoẻ
Mình tiếng học hành cấp 3 đại học chính quy đủ cả, đang dạt nhà, vay chạy tứ tung, đến kì đáo nợ là xoăn hết cả lông zái. Nghĩ nó chán.
Vẫn nhớ câu của bà già nó năm xưa " làm bài ko được thì còn xương". Thi với chả thố.
:(:(:(

m58668

Xe điện
Mỗi người một góc nhìn và mỗi nhà một hoàn cảnh.

Em đồng ý với lão là dân số tăng cơ học quá kiểm soát nên hạ tầng k theo kịp.

Nhà em, nếu f1 không đỗ trường công thì ra học trung cấp nghề chứ làm gì có điều kiện học dân lập.
Loanh quanh chỗ em ở có hai trường cấp hai nhưng ko có trường c3 nào, vậy bọn chúng chả phải tranh nhau hị hị!

pain

Xe ba gác

ATG

Xe buýt
Cc cho hỏi cơ quan cháu có 2 anh chị nhà Gia Lâm, 1 địa chỉ bên kia sông đuống, 1 địa chỉ gầm cầu chui, 2 cháu thi vào lớp 10, 1 cháu đỗ Lương Thế Vinh, 1 cháu đỗ Chuyên Ngữ; vậy là các cháu hàng ngày di chuyển đi học bằng xe bus, hôm nào quan trọng thì bố mẹ đón, hoặc grapbike, e thấy có trí được là tốt, liệu các cháu học tại Gia Lâm sau này ko ngon bằng học các trường bên Hà Nội, mà cứ nhất thiết phải sang hn đi 1 quãng xa 20-30km

Lính Cụ Hồ

Xe hơi
Nực cười nhỉ khách hàng phải đi cầu cạnh những thằng , sống bằng đồng tiền của khổ chủ ngược đời 🤒

Xolabaque

Xe tăng
Đông Đô, Lê Quý Đôn nữa
Cụ nhầm rồi, em học ở Lê Quý Đôn, hơn chục cháu thế hệ f1 nhà em đều học ở đây, từ khi thành lập trường Lê Quý Đôn cho đến nay vẫn luôn là trường công lập đấy ạ. Con em hôm qua và hôm nay cũng thi vào đây, chờ kết quả mà căng thẳng quá.

Xưa em vừa học vừa chơi cũng vẫn vào học Yên Hoà bình thường, giờ thì vào Yên Hoà trầy da tróc vảy!
Cụ thi và học Yên Hòa năm nào thế? E cũng thi vào năm 1988, ngày đó chỉ thi 2 môn nhưng mà so với điểm chuẩn vào trường thì thừa cả đống điểm luôn :D

gld

Xe điện
31 năm trước em đi thi vào cấp 3, ai đỗ thì chuyển từ lớp 8 lên 10, ai tượt quay về học lớp 9. Hồi đấy thi cử cũng có áp lực nhưng vẫn nhẹ nhàng, nhà có xa mấy cũng tự đi, thi xong vẫn đá bóng như bình thường. Giờ các con đi thi quá áp lực, học hành vất vả. Cấm dạy thêm học thêm ở đâu, chứ trẻ con nhà em chỉ đc nghỉ hè 15 ngày, cô giáo bảo 1/8 trường bắt đầu dạy ctrinh mới, k học thì k kịp với lớp đx

NTTV

Xe buýt
Cái này cũng do quy hoạch thôi ah.
Dân số đông, trường ít, áp lực ở HN mới lớn thế.
Con nhà em từng thi cách đây 2 năm, hồi 2003 đấy đi thi, dân lập còn chọn học bạ chứ Ko đùa nhé. Phải ít nhất tiên tiến 4 năm mới nhận nhé.
Chúng nó đi thi mang theo bao nhiêu áp lực. Không đỗ trường công thì bố mẹ lấy đâu ra tiền cho học dân lập (em tham khảo trường LQĐ 10t/thang đấy ah)

cổ cồn xanh

Xe tăng
Bi giờ không học thì kư.t cũng chả có mà hót, có khi đi hót cho thằng có học vì nó giỏi hơn. Vào các trường chơi nhiều hơn học lại suốt ngày đàn đúm rồi sa vào tệ nạn lúc nào chả hay. Hạ tầng xh ta không như âu mẽo mà bảo không học cao thì làm nghề. Đi làm công nhân trong nhà máy giờ vẫn thấp tỏm đến năm ba mươi trở ra dễ bị sa thải. Một bộ phận công nhân giờ đi làm mà không thể xác định ngày mai ra sao, thiếu tay nghề, kém nhiệt tình làm việc câu giờ đối phó.