[Funland] Thi vào 10 thì có gì áp lực lắm đâu mà báo chí cứ thổi phồng lên nhỉ?

3077

Xe container
Lắm ông mới ra trường đi làm hay sao cứ ngồi hồi tưởng lại ngày xưa mà so sánh, bao giờ có con học cấp 3 hãy quay lại bàn. Con em học cấp 2 thôi nhưng tính 2 đứa học dân lập đã thấy choáng lắm rồi

Cụ cho e hỏi học dân lập ở Hn học phí bao tiền một tháng ag?Con e học dân lập ở Hp đóng 2tr1 một tháng,học cả sáng và chiều,trường còn cấm đi học thêm ở ngoài
Tổng vệ sinh rẻ nhất cũng phải 5tr 1 đứa, đấy là nhà em học cấp 1 và cấp 2, không xe đưa đón

Minhnguyen1012

Xe hơi
Tôi rất hiểu vấn đề. Vậy thớt đầu tiên cụ bảo có áp lực gì đâu. Theo cụ ngày xưa không đỗ thì “lêu lổng”. Ngày nay không đỗ có dân lập. Thưa cụ là chỉ có vài trường dân lập thi khó hơn công lập vì nó chất lượng. Số còn lại khác gì đem con ra lề đường, giống như học bổ túc văn hoá như ngày xưa, nếu trượt cấp 3.
Không phải vơ đũa cả nắm chứ thực sự có những trường dân lập rất tệ. Đây là nơi vớt những em không còn chỗ nào chui. Chúng nó tụ lại rồi quậy phá, ăn chơi chứ học hành gì. Nếu phải cho con học ở những trường hợp như này thì e cho đi học nghề còn tốt hơn.

Minhnguyen1012

Xe hơi
Cụ cho e hỏi học dân lập ở Hn học phí bao tiền một tháng ag?Con e học dân lập ở Hp đóng 2tr1 một tháng,học cả sáng và chiều,trường còn cấm đi học thêm ở ngoài
Trường con cụ học có quy mô bao nhiêu hs mà thu có 2tr1 ạ. Em nghi chủ đầu tư trường này ko cần tiền và trường này cũng chỉ có một chủ đầu tư. Nếu là trường có nhiều cổ đông thì ko có giá ấy đâu.

Violet2013

Xe buýt
Thực sự năm ngoái con em thi, em nghĩ cũng bình thường, trong số không được học công lập kia đến 1/2 là chủ động học dân lập rồi (trường tốt cũng có, trường dành cho con kém cũng có). Nhưng vào cuộc mới thấy, căng thẳng khủng khiếp, vì bố mẹ nào cũng muốn con có thể vào được trường ngang hoặc trên sức con 1 chút, không muốn con chọn vào trường thấp hơn. Và kết quả là căng như dây đàn cho đến lúc con nộp hồ sơ vào trường cấp 3 xong. Phùuuuu.

quangsot

Racing Boy
Năm nay thi 4 môn sẽ áp lực hơn nhiều những năm trước.
Thi 4 môn này nó cũng có cái hay là các con phải học đều 6 môn tổ hợp( lý, hoá, sinh, sử, địa, giáo dục công dân) 3 tháng trước khi thi mới công bố môn tổ hợp nên chả học tủ được.

Nhân văn Dân

Xe tăng
Vào đây vui đáo để, bg toàn làm cha làm mẹ trẻ con rồi nhắc lại truyện thi cử hay phết.

Thanh-Tra09

Xe buýt
Gần 23.000 thí sinh ko có cơ hội học công lập. Cụ không thấy áp lực nhưng các em ý thấy áp lực.
Nhìn con số thì nhiều nhưng tỉ lệ thì lại quá thấp. Áp lực ở đây lại là vấn đề chọn trường, chọn nguyện vọng, nhiều trường hợp thi điểm cao nhưng lại bị trượt nên lo cũng đúng thôi.

quangsot

Racing Boy
Vào đây vui đáo để, bg toàn làm cha làm mẹ trẻ con rồi nhắc lại truyện thi cử hay phết.
Nhắc lại gì đáu hả Cụ mà là lo đau đầu luôn ấy. Nhà em đã thoát được một đứa rồi và sang năm còn một đứa thi vào cấp 3 nên cũng mệt mỏi lắm.

CoDoc

Xe tải
Bỏ qua phần kt và áo lực từ cha mẹ thì ngay bản thân bọn trẻ nó cũng so sánh và ganh đua với bạn bè,vì sức học nó biết nên khi bảo học dân lập (chất lượng) nó cũng không nghe.
F1 nhà em cũng đang thi nhiều khi thấy nó đêm hôm vất vả quá cũng thương,nhưng bảo nghỉ hay ngủ sớm còn bị mắng :D

vu tuan ky nam

Xe tải
Trường con cụ học có quy mô bao nhiêu hs mà thu có 2tr1 ạ. Em nghi chủ đầu tư trường này ko cần tiền và trường này cũng chỉ có một chủ đầu tư. Nếu là trường có nhiều cổ đông thì ko có giá ấy đâu.
Cu nhà e học trường Thăng Long,trường này cũng khá có tiếng ở Hp

_Mới lái_

Xe tải
Thực sự năm ngoái con em thi, em nghĩ cũng bình thường, trong số không được học công lập kia đến 1/2 là chủ động học dân lập rồi (trường tốt cũng có, trường dành cho con kém cũng có). Nhưng vào cuộc mới thấy, căng thẳng khủng khiếp, vì bố mẹ nào cũng muốn con có thể vào được trường ngang hoặc trên sức con 1 chút, không muốn con chọn vào trường thấp hơn. Và kết quả là căng như dây đàn cho đến lúc con nộp hồ sơ vào trường cấp 3 xong. Phùuuuu.
Thi cử mà không căng thì mới lạ. Mỗi người mỗi quan điểm, F1 nhà em cho thi trường vừa sức vì trường cao hơn có vào cũng chỉ ở lớp thường.

Nhân văn Dân

Xe tăng
Nhắc lại gì đáu hả Cụ mà là lo đau đầu luôn ấy. Nhà em đã thoát được một đứa rồi và sang năm còn một đứa thi vào cấp 3 nên cũng mệt mỏi lắm.
Nhà em đang thi đây, k thấy áp lực gì lắm bởi e xác định cấp 3 là chọn thầy, chứ k chọn trường.

quangsot

Racing Boy
Nhà em đang thi đây, k thấy áp lực gì lắm bởi e xác định cấp 3 là chọn thầy, chứ k chọn trường.
Môi trường học nó quan trọng lắm Cụ ơi. Vẫn biết là 3 năm cấp 3 thì chả thoát được việc tìm thày ôn luyện, nhưng rơi vào môi trường học lởm khởm thì dễ mất con lắm ạ.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Gần 23.000 thí sinh ko có cơ hội học công lập. Cụ không thấy áp lực nhưng các em ý thấy áp lực.
Công hay tư không quan trọng. Quan trọng là ba mẹ mấy em kia kìa... Vô trường công chi phí thấp cho học tập với được cái tiếng nữa.
Còn học thành tài hay không thì trường học chỉ là góp vào phần nào đó, quan trọng là mấy em có học hay không?

quangsot

Racing Boy
Bỏ qua phần kt và áo lực từ cha mẹ thì ngay bản thân bọn trẻ nó cũng so sánh và ganh đua với bạn bè,vì sức học nó biết nên khi bảo học dân lập (chất lượng) nó cũng không nghe.
F1 nhà em cũng đang thi nhiều khi thấy nó đêm hôm vất vả quá cũng thương,nhưng bảo nghỉ hay ngủ sớm còn bị mắng :D
Con Cụ nó học cả đêm thì quá chăm luôn. Chả bù cho thằng nhà em lười như hủi.

Xichlo0banh

Xe tăng
Em Hóng các cụ kêu mất tuổi thơ tư vấn xem có trường nào ko mất tuổi thơ lại đào tạo nên người em cho F1 zô học cái.

Violong

Xe tăng
E thấy bây giờ khó hơn ngày xưa, đơn giản vì người đẻ trường dell đẻ. :))

Dân số tăng gấp ba mà hạ tầng (ko chỉ trường học nhé) tăng gấp rưỡi thì có cố cũng chả được. 23000 cháu tương đương phải mở thêm khoảng hơn 40 cái trường C3 nữa. :) :) :)

Mục tiêu của em là cố cầy cho con nó về sau có vốn mở cái quán cafe, sống cho nhàn.

Lạt

[Tịch thu bằng lái]
Trường tư giờ cũng vẫn phải thi đầu vào và không dễ để đỗ đâu cụ ah.. Em đồ rằng cụ chủ thớt này chưa có con hoặc có thì cũng quá nhỏ, chưa cần phải suy nghĩ đến việc này nên cụ ấy kg tìm hiểu thông tin vì sao thi vào cấp 3 lại áp lực hơn thi ĐH.
Con em sang năm vào lớp 1 mà em còn sốt sình sịch đây. Ông chồng em thì cũng bảo là cấp 1 ko quan trọng, từ lớp 8 mới phải lo vì ông ấy ngày xưa trường làng, cấp 3 vẫn học chuyên bình thường. Nhưng giờ khác rồi, nếu ko đầu tư cho con môi trường tốt thì rất dễ tụt lại phía sau mà sau rướn cũng ko kịp. Có điều giờ muốn con học ko áp lực mà hiệu quả thì phải có tiền, có tiền, có tiền... :P. Học trường làng quá thì có khi cô còn sai chính tả ấy, rồi phụ huynh cũng ko được chăm chút đến con, cũng ko ổn ạ.

Pachooc1

Xe hơi
Em thấy thi vào 10 giờ còn dễ hơn những năm 90 - 95 nhiều, năm em thi là 95, em thấy các bạn cấp 2 ở lớp em thì chỉ 1/3 lớp là học tiếp lớp 10 công lập, khoảng 1/4 học dân lập, còn lại là ở nhà luôn, học nghề hoặc phụ giúp bố mẹ đi làm luôn, làm gì có trường mà học.

Các trường và lớp khác em nghĩ cũng thế, vì làm gì có trường dân lập đâu, trượt thì thường ở nhà luôn, đi làm hoặc năm sau thi lại.

Giờ tỷ lệ công lập như vậy là quá nhiều, còn lại học dân lập, không có cháu nào phải nghỉ luôn thì có gì kinh khủng mà báo chí đăng như áp lực khủng khiếp vậy?

"Hơn 85.000 thí sinh Hà Nội đón kỳ thi có một số thay đổi so với những năm trước đó. Năm nay, toàn thành phố có 85.873 học sinh đăng ký dự thi (kể cả tuyển thẳng); với tổng chỉ tiêu là 63.090 cho các trường công lập."

https://vietnamnet.vn/vn/giao-duc/tuyen-sinh/de-thi-tuyen-sinh-lop-10-mon-toan-cua-ha-noi-nam-2019-538098.html
Đời học sinh có 2 kì thi: lớp 10 và Đại học, ko áp lực thì còn cái gì áp lực nữa cụ.