[Funland] Thi vào cấp 3 & ĐH (2024) cho các con 2006

Smile1102

Xe container
Chúc mừng gđ, cho e hỏi 2 trường đó thì mợ ưu tiên cho con học trường nào ạ?
Em còn đang đợi điểm Ams nên chưa chọn cụ ạ

Chúc mừng cả gia đình ạ, cháu học giỏi quá, điểm thi rất ổn định. Mợ hết lo rồi nhé :)
Vâng cả nhà vui quá, con đạt điểm vượt kỳ vọng của bố mẹ vì con nhà em nó amateur và hơi lười ạ.

Hoanft

Xe buýt
Chúc mừng cháu và mợ!
Thằng nhà em cũng đỗ chuyên toán sư phạm rồi, khả năng chắc sẽ đỗ cả Ams luôn nữa. Nhà em lại chuẩn bị lo về vụ chọn trường cho con.
Nhiều nhà mong cái "lo" ấy. Chúc mừng gia đình cụ nhé.

Matxech

Xe container
Xe buýt hay có xe dịch vụ ko cụ?
Xe buýt có tuyến bx gl bx mỹ đình xe 34
Trường như cũng có xe dịch vụ
Nói chung trừ khi đỗ trường con yêu thích hơn ko nói
Còn cnn môi trường cực tốt
E nhớ con gái em sau khi hovj 1 tháng nó bảo
Con sốc bố ạ, các bạn ý giỏi lắm. Ko chỉ giỏi văn hoá mà đàn ca sáo nhị cái ji cũng giỏi
Học ở đây chả có bạn hư mà chơi nên cũng thiệt thòi. Các bạn đua nhau học nên an tâm
Lớp 12 các trường đh lại tuyển thẳng nữa nên coi như đõ đh từ lớp 10 trừ 1 số trường thôi

hcmt

Xe điện
Em nghĩ cứ nơi đỗ cao mà học cụ ạ hcmt
Thank cụ.
Rất nhiều thầy cô cũng khuyên như cụ. Còn bảo nếu ko có kế hoạch du học thì nên học CSP, kể cả đỗ như nhau. Lý do cô bảo vậy là vì CSP dạy tốt, học nhẹ hơn và điểm trong quá trình học cũng đc nương tay hiwn cho xét tuyển ĐH sau này.
E thì hâm mộ các CLB và ngoại khóa bên CNN. E vẫn để cu con tự chọn, nhueng cậu còn lơ mơ chủ bảo ít tiền mà học, mặc dù trc đí rất ưng CNN. E phải làm ctac tư tưởng gạt bot money trong việc chọn trường, vì chênh nhau 3tr/ tháng, tính ra 3 năm cỡ 100tr thì em lo đc bình thường.

F1 nhà cụ kết quả như nào rồi

botom

Xe tăng
Thank cụ.
Rất nhiều thầy cô cũng khuyên như cụ. Còn bảo nếu ko có kế hoạch du học thì nên học CSP, kể cả đỗ như nhau. Lý do cô bảo vậy là vì CSP dạy tốt, học nhẹ hơn và điểm trong quá trình học cũng đc nương tay hiwn cho xét tuyển ĐH sau này.
E thì hâm mộ các CLB và ngoại khóa bên CNN. E vẫn để cu con tự chọn, nhueng cậu còn lơ mơ chủ bảo ít tiền mà học, mặc dù trc đí rất ưng CNN. E phải làm ctac tư tưởng gạt bot money trong việc chọn trường, vì chênh nhau 3tr/ tháng, tính ra 3 năm cỡ 100tr thì em lo đc bình thường.

F1 nhà cụ kết quả như nào rồi
CSP có học bổng Asian mợ nhé. Con thích đi du học, thì học CSP thậm chí có hội ngay khi học ptth. Học bổng này sang Singapore học ptth, trường top bên đó, mọi cái được đài thọ hết, kể cả tiền tiêu vặt. Nếu cháu nó máu lửa thì học CSP có khi còn có cơ hội du học còn sớm hơn đấy.

Scooterman

Xe tăng
Thằng cu nhà e còn thi trước của Archimet, hệ nâng cao. E chưa biết trường đó ntn?

VietSonic

Xe tăng
Toàn các cụ có con đỗ chuyên, con em thì mong đợi từng ngày, hy vọng đỗ Việt Đức là ước mơ lớn lắm rồi. Em đi ra vậy.

vihali

Xe container
CSP có học bổng Asian mợ nhé. Con thích đi du học, thì học CSP thậm chí có hội ngay khi học ptth. Học bổng này sang Singapore học ptth, trường top bên đó, mọi cái được đài thọ hết, kể cả tiền tiêu vặt. Nếu cháu nó máu lửa thì học CSP có khi còn có cơ hội du học còn sớm hơn đấy.
Cụ nói thế làm người ta tưởng học bổng ASEAN sẽ cấp qua CSP. Thực tế thì hàng năm, VN có khoảng 2 chục cháu được học bổng ASEAN nhưng phải thi tay bo qua mấy vòng. Học sinh nào cũng có thể apply hồ sơ qua trang web của Bộ GD Singapore.

botom

Xe tăng
Cụ nói thế làm người ta tưởng học bổng ASEAN sẽ cấp qua CSP. Thực tế thì hàng năm, VN có khoảng 2 chục cháu được học bổng ASEAN nhưng phải thi tay bo qua mấy vòng. Học sinh nào cũng có thể apply hồ sơ qua trang web của Bộ GD Singapore.
Cụ nói phải, em viết thế dễ gây hiểu lầm là chỉ có CSP có. Thực tế là CSP cũng có thoả thuận hợp tác với NUS, và theo em biết các bạn CSP aim học bổng này nhiều, nên có lẽ vào CSP có alumni hỗ trợ kiếm học bổng dạng này dễ hơn chăng?.

vihali

Xe container
Cụ nói phải, em viết thế dễ gây hiểu lầm là chỉ có CSP có. Thực tế là CSP cũng có thoả thuận hợp tác với NUS, và theo em biết các bạn CSP aim học bổng này nhiều, nên có lẽ vào CSP có alumni hỗ trợ kiếm học bổng dạng này dễ hơn chăng?.
NUS thì năm nào cũng đi 1 vòng các trường trung học ở HN và TPHCM để quảng bá ở cấp ĐH chứ học bổng cấp trung học thì thông qua Bộ GD Singapore.

CSP, cũng như các trường cấp 3 khác của VN, dạy lớp 10, 11, 12 trong khi học bổng ASEAN tổ chức thi cho hs lớp 8, 9, 10 của VN để học lớp 9-10 (upper secondary, tức cuối cấp 2) bên đó. Do đó, phần lớn là các học sinh VN đạt học bổng ASEAN là cuối cấp 2. Vào lớp 10 rồi thi cũng có (trường hợp hiếm là năm rồi 1 hs chuyên Hóa KHTN lên lớp 11 mới thi do covid) nhưng nếu đỗ mà nhận HB thì vẫn phải học lớp 9 bên kia, tức muộn 2 năm. Ngay cả các bạn lớp 9 lên 10 của ta mà thi đỗ thì cũng là muộn 1 năm. Do đó, nó ko liên quan gì tới CSP hay bất cứ trường cấp 3 nào ở ta.

Nếu có thì ASEAN cũng sẽ cấp học bổng học ĐH nếu các con thi tốt các kì thi A-level của Singapore và đó là du học bậc ĐH, còn như cụ nói là du học bậc trung học thì em xin nói rõ hơn như trên.

Kinh nghiệm rút ra từ nhà em (dân tỉnh lẻ)
1. Không cho con thi trường chuyên. Vì sẽ phải tham gia đội tuyển nên sẽ học lệch rất nhiều môn. Kể cả đến năm lớp 12 xin ra khỏi đội tuyển cũng rats khó.
2. Đích đến cũng chỉ là vào đại học. Mà vào ĐH xong, học giỏi ra trường chưa chắc đã thành đạt hơn người khác.
3. Giai đoạn học PTTH các con rất cần sự quan tâm của gia đình, người thân vì là giai đoạn phát triển tám sinh lý. Vậy nên đừng cho con đi du học thời điểm này (một số cháu em biết đã bị tự kỷ)
À mà f1-2 nhà em năm nay thi cũng khá, không các cụ lại nói là chém suông

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
1. Không cho con thi trường chuyên. Vì sẽ phải tham gia đội tuyển nên sẽ học lệch rất nhiều môn. Kể cả đến năm lớp 12 xin ra khỏi đội tuyển cũng rats khó.
2. Đích đến cũng chỉ là vào đại học. Mà vào ĐH xong, học giỏi ra trường chưa chắc đã thành đạt hơn người khác.
3. Giai đoạn học PTTH các con rất cần sự quan tâm của gia đình, người thân vì là giai đoạn phát triển tám sinh lý. Vậy nên đừng cho con đi du học thời điểm này (một số cháu em biết đã bị tự kỷ)
Đối với nhiều cháu gà công nghiệp thì du học Đại học còn sớm. Nhiều cháu chỉ thích hợp khi du học thạc sỹ, thời gian học ngắn và an toàn.

ti091206

Xe buýt
Website
www.facebook.com
F1 nhà em chỉ thi trường làng thôi nhưng bác bảo trường chuyên học lệch là ko chuẩn lắm đâu. Vào trường chuyên ko phải ai cũng mục tiêu ôn đội tuyển mà quan trọng nhất là môi trường tốt, bạn bè cũng chất đấy cụ.

hcmt

Xe điện
1. Thi chuyên nhưng học cận chuyên là tốt nhất, nếu cần chỉ là ĐH trong nc
2. Hành trang mang theo khi vào ĐH và ra trg rất quan trọng. Môi trg học, bạn bè, kiến thức thu đc khi học chuyên vẫn hơn học thường. Mọi con đg đều đến thành Rome, nhưng tâm thế, hành trang khi bạn đến Rome cũng rất quan trọng. Bạn đến với vai trò vị tướng, tâm thế kẻ chiến thắng, khác với tâm thế binh sỹ, ko sao ko gạch, lại càng khác với vai trò kẻ tù binh, phục dịch.
3. Cái này tùy vào F1 ( tâm lý vững ko, có người quen bên NN ko, tự lập chưa) . e cũng thấy đi du học sớm là chưa nên.

Đôi lời chia sẻ cá nhân

F1 nhà em chỉ thi trường làng thôi nhưng bác bảo trường chuyên học lệch là ko chuẩn lắm đâu. Vào trường chuyên ko phải ai cũng mục tiêu ôn đội tuyển mà quan trọng nhất là môi trường tốt, bạn bè cũng chất đấy cụ.
Công nhận với cụ là môi trường tốt: gần như không có nghiện ngập, gem gủng, đâm chém
Nhưng đố con cụ hàng tốp 5 trở lên mà không bị ép vào đội tuyển

butchikim

Xe ba gác
Toàn các cụ có con đỗ chuyên, con em thì mong đợi từng ngày, hy vọng đỗ Việt Đức là ước mơ lớn lắm rồi. Em đi ra vậy.
Cụ ở lại mí nhà cháu cho đỡ lẻ loi ;))

ti091206

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Công nhận với cụ là môi trường tốt: gần như không có nghiện ngập, gem gủng, đâm chém
Cụ đố gì mà khó thế. Dù sao em vẫn ủng hộ các bạn có năng lực thi chuyên. Vào trường thường thì cũng phấn đấu cái lớp chọn.

vihali

Xe container
1. Em giao lưu hơn chục trường chuyên cả nước, tiếc là chưa có Khánh Hòa, nhưng em rút ra công thức lập đội tuyển là lớp 10 các cháu đi học lớp dự tuyển, sau đó lên 11 rút gọn dần và thi cùng anh chị lớp 12, giỏi thì lọt vào, ko thì lên 12 thi tiếp để đấu với các em 11. Do đó, nếu bảo ép thì em hơi hoài nghi. Tất nhiên, GV vì thành tích mà động viên, thậm chí dọa hs phải thi cho tốt nhưng nên gia đình cũng như hs ko máu thì thị trượt dễ hơn thi đỗ. Còn nếu ko học đội tuyển thì cho dù danh là chuyên nhưng học chương trình thường của Bộ GD y như bên ngoài, có chăng là môi trường xung quanh chăm học, tốt hơn.

2. Em ko ý kiến.
3. Đi du học bậc THPT thì các gia đình cũng cân nhắc rất nhiều và chuẩn bị các kĩ năng rất kĩ. Họ cũng lường được khá nhiều các tình huống xảy ra. Chính ra em lại thấy du học ở bậc ĐH, nhiều nhà chuẩn bị rất sơ sài. Tỉ lệ % tự kỉ ở 2 bậc em ko biết bên nào hơn nhưng số lượng tuyệt đối thì bên ĐH nhiều tự kỉ hơn. Tất nhiên là có thể vì số du học ĐH nhiều hơn hẳn.

À, em nhớ có 2 trường hợp hs sang Singapore học trung học nhưng tự túc, sau 1 năm thì thấy mò về. Họ có đến hỏi em về VN sẽ nên học thế nào, qua đó em thấy bố mẹ chả chuẩn bị gì, toàn nghe ở đâu nói có thể lo 1 suất đi tự túc là bỏ tiền ra ngay.

vihali

Xe container
Top 5 là về cái gì chứ cụ? Em đoán là top 5 môn chuyên và qua các kì thi của lớp dự tuyển chứ ko ai xếp top 5 điểm trên lớp rồi bắt vào đội tuyển cả. Mà đã có điểm dự tuyển thì nghĩa là anh máu đi thi rồi.

Em thấy đầy chú xét về các mặt tổng hợp còn hơn các chú tuyển nhiều mà nó có đi tuyển đâu. Bởi mục tiêu du học thì chúng nó học tiếng Anh, làm dày hồ sơ qua các kinh nghiệm và trải nghiệm sống.