[Funland] Thi vào cấp 3 & ĐH (2024) cho các con 2006

uocmovietnam

Xe hơi
Cún con nhà em đỗ cận chuyên NN, nếu so với các trường công lập tốp đầu của HN thì học cận chuyên NN hay học trường công ạ?

formen

Xe lăn
Cún con nhà em đỗ cận chuyên NN, nếu so với các trường công lập tốp đầu của HN thì học cận chuyên NN hay học trường công ạ?
cụ lên bàn cân cụ thể cụ ơi. cụ thể trường nào
khoảng cách xa gần so với nhà cụ. cụ có chấp nhận sự xa đó không ....
học phí các cái
độ thích của f1 nhà cụ với hai trường đó ....

vihali

Xe container
Cụ so là so với công nào chứ so với công như Ams thì cũng chưa biết thế nào :)

pass

Xe buýt
Cận chuyên CNN không khác hệ chuyên vì vào trường xếp lớp chung không phân biệt chuyên và cận chuyên. Chỉ khác về tiền học phí

Top 5 là về cái gì chứ cụ? Em đoán là top 5 môn chuyên và qua các kì thi của lớp dự tuyển chứ ko ai xếp top 5 điểm trên lớp rồi bắt vào đội tuyển cả. Mà đã có điểm dự tuyển thì nghĩa là anh máu đi thi rồi.

Em thấy đầy chú xét về các mặt tổng hợp còn hơn các chú tuyển nhiều mà nó có đi tuyển đâu. Bởi mục tiêu du học thì chúng nó học tiếng Anh, làm dày hồ sơ qua các kinh nghiệm và trải nghiệm sống.
Em nhất trí với cụ về: trình độ kiến thức + môi trường giáo dục + linh hoạt sử dụng ngôn ngữ = sự hoàn hảo. Nhưng tuỳ tính cách các con. Ví dụ f1-1 của em học chuyên, vao ngoại thương, ra trường làm công ty đa quốc gia. Nhưng bản thân em giờ lại muốn cho tên f1-2 có cuôc sống đỡ căng thẳng hơn.
Liệu em có nông dân quá không nhỉ? :D

butchikim

Xe ba gác
Em nhất trí với cụ về: trình độ kiến thức + môi trường giáo dục + linh hoạt sử dụng ngôn ngữ = sự hoàn hảo. Nhưng tuỳ tính cách các con. Ví dụ f1-1 của em học chuyên, vao ngoại thương, ra trường làm công ty đa quốc gia. Nhưng bản thân em giờ lại muốn cho tên f1-2 có cuôc sống đỡ căng thẳng hơn.
Cháu nghĩ nên xem tính cách, sở thích, sở trường thế nào. Một đứa hướng ngoại, thích tự do...cụ muốn nó yên ổn chả được ;))

vihali

Xe container
Cụ tính thế là đúng mà chứ lao hết vào chuyên mà trái sở trường thì làm khổ con. Thi thoảng, lớp chuyên lọt vào mấy chú vào chỉ nhìn lên trần nhà suốt 3 năm. Kiểu đó là bố mẹ áp đặt ý chí lên con và con bị mất 3 năm cuộc đời cũng như cơ hội để trang bị kiến thức và kĩ năng phổ thông.

Em thấy căng thẳng nhất là khi lớp 9 ôn vào chuyên thôi chứ vào mà ko theo đội tuyển thì việc học bình thường là dưới tầm các bạn ấy vì các bạn đó đã được thử nghiệm rồi. Thời gian đó học thêm các thứ khác để vào đời và cái đó có vẻ ko phụ thuộc vào trường chuyên lắm. Bản thân 2 ae em học chuyên, cũng đội tuyển nhưng nghiệm thấy những thứ giúp cho mình trong cuộc sống là do học ở ngoài và bậc giáo dục ở trên. Tất nhiên học chuyên là bước đệm để du học và học được nhiều thứ hay ho. Nhiều bạn ko học chuyên vẫn du học, vẫn tự học thì cuộc đời vẫn thú vị như thường.

starsn

Xe điện
Ai cũng là nông dân đang tìm đường thôi mà cụ :D

Cụ tính thế là đúng mà chứ lao hết vào chuyên mà trái sở trường thì làm khổ con. Thi thoảng, lớp chuyên lọt vào mấy chú vào chỉ nhìn lên trần nhà suốt 3 năm. Kiểu đó là bố mẹ áp đặt ý chí lên con và con bị mất 3 năm cuộc đời cũng như cơ hội để trang bị kiến thức và kĩ năng phổ thông.

Em thấy căng thẳng nhất là khi lớp 9 ôn vào chuyên thôi chứ vào mà ko theo đội tuyển thì việc học bình thường là dưới tầm các bạn ấy vì các bạn đó đã được thử nghiệm rồi. Thời gian đó học thêm các thứ khác để vào đời và cái đó có vẻ ko phụ thuộc vào trường chuyên lắm. Bản thân 2 ae em học chuyên, cũng đội tuyển nhưng nghiệm thấy những thứ giúp cho mình trong cuộc sống là do học ở ngoài và bậc giáo dục ở trên. Tất nhiên học chuyên là bước đệm để du học và học được nhiều thứ hay ho. Nhiều bạn ko học chuyên vẫn du học, vẫn tự học thì cuộc đời vẫn thú vị như thường.
Cụ nói rất chuẩn!

vihali

Xe container
Cận chuyên CNN không khác hệ chuyên vì vào trường xếp lớp chung không phân biệt chuyên và cận chuyên. Chỉ khác về tiền học phí
Thông tin của cụ về việc xếp chung lớp có đúng ko thế? Theo em biết là khác nhau.

trungduong2211

Xe điện
Toàn các cụ có con đỗ chuyên, con em thì mong đợi từng ngày, hy vọng đỗ Việt Đức là ước mơ lớn lắm rồi. Em đi ra vậy.
Chiều nay 25/6 sở Hn mới ghép phách xong 20% môn Toán và Văn.Khả năng ngày mai sẽ xong phách. Sẽ có nhiều cụ có thể biết dc điểm của F1 sớm.
Toàn các cụ có con đỗ chuyên, con em thì mong đợi từng ngày, hy vọng đỗ Việt Đức là ước mơ lớn lắm rồi. Em đi ra vậy.
Em mới hóng k biết có chính xác không, khả năng công bố trong nay mai

Đúng rồi cụ, phải đăng ký chứ ạ
Tại e thắc mắc chút là sao k đăng ký ngôn ngữ mình thích từ đầu

Xe buýt hay có xe dịch vụ ko cụ?
Nên đi xe buýt nhé cụ. Các con lên cấp 3 rất nhiều hoạt động ngoại khóa, câu lạc bộ, học thi ielts, họp nhóm... Cụ làm cái thẻ tháng liên tuyến cho cháu nó chủ động

Vâng, cu nhà em đỗ Anh rồi. May quá. CNN chỉ đỗ cận chuyên.
Ko biết nên học ở đâu bây giờ cc nhỉ (bỏ qua phần học phí)
Nếu k quan tâm học phí, tạo cho con môi trường học tốt chơi vui, năng động, trưởng thành toàn diện thì chọn CNN. Tất nhiên còn phụ thuộc cá tính của cháu nó nữa.

Cụ cứ hình dung đơn giản 1 vấn đề thôi, 1 trường 4, 5 ngàn cháu khắp nơi mong ước, ý chí nỗ lực, phía sau là 100% bố mẹ, gia đình quan tâm động viêm khuyến khích ganh đua quyết liệt chọn mấy trăm cháu. 1 trường kể cả top đầu như Chu, Phan, Kim thì cũng tối đa ngàn cháu lấy 1 nửa, đa phần đúng tuyến đúng hộ khẩu đến hẹn là lên. Như thế đã dễ đưa ra quyết định chưa cụ?

vihali

Xe container
Em mới hóng k biết có chính xác không, khả năng công bố trong nay mai

Tại e thắc mắc chút là sao k đăng ký ngôn ngữ mình thích từ đầu

Nên đi xe buýt nhé cụ. Các con lên cấp 3 rất nhiều hoạt động ngoại khóa, câu lạc bộ, học thi ielts, họp nhóm... Cụ làm cái thẻ tháng liên tuyến cho cháu nó chủ động

Nếu k quan tâm học phí, tạo cho con môi trường học tốt chơi vui, năng động, trưởng thành toàn diện thì chọn CNN. Tất nhiên còn phụ thuộc cá tính của cháu nó nữa.

Cụ cứ hình dung đơn giản 1 vấn đề thôi, 1 trường 4, 5 ngàn cháu khắp nơi mong ước, ý chí nỗ lực, phía sau là 100% bố mẹ, gia đình quan tâm động viêm khuyến khích ganh đua quyết liệt chọn mấy trăm cháu. 1 trường kể cả top đầu như Chu, Phan, Kim thì cũng tối đa ngàn cháu lấy 1 nửa, đa phần đúng tuyến đúng hộ khẩu đến hẹn là lên. Như thế đã dễ đưa ra quyết định chưa cụ?
Cụ dìm hàng quá, số liệu công bố tỉ lệ CNN là 1:14, của CVA là 1:6. Hơn nhưng CVA ko đến nỗi 2 lấy 1.

Trường công khác như Ams, KHTN, CSP em thấy cũng đâu kém danh giá đâu.

pass

Xe buýt
Thông tin của cụ về việc xếp chung lớp có đúng ko thế? Theo em biết là khác nhau.
Năm nay chỉ khác chút là nếu các con thi mà hồ sơ không đăng ký cận chuyên thì đủ điểm vẫn trượt ( có hơn 20 con trượt vì lỗi này)

trungduong2211

Xe điện
Cụ dìm hàng quá, số liệu công bố tỉ lệ CNN là 1:14, của CVA là 1:6. Hơn nhưng CVA ko đến nỗi 2 lấy 1.

Cụ ấy băn khoăn giữa CNN với công lập top đầu chứ có so với các chuyên khác đâu mà cụ đưa Ams, KHTN, CSp vào. Kể cả Chu thì cũng phải bỏ các lớp chuyên ra khỏi so sánh này.

Sungtazin

Xe tăng

Hệ thường của các trường công lập làm gì có trường nào 1 chọi 6 đâu cụ

roninVN

Xe buýt
Hóng các cụ cho phổ điểm năm nay, file điểm và điểm chuẩn

starsn

Xe điện

Em cũng vod cụ vì cụ trả lời rất nhiệt tình ạ.

Thực tình em thấy học chuyên cũng chẳng để làm gì, nhưng chúng nó còn bé để chơi suốt thấy cũng ớn :) Kể mà có nhiều lớp ngoại khoá thú vị học mà chơi, learning by doing, không mất quá nhiều tiền, không phải đưa đón thì hay hơn.

Nói cách khác, học chuyên không phải vì nó tốt, mà vì hiện giờ chưa có lựa chọn tốt hơn :)

UnlockGSM

Xe buýt
Liệu hôm nay đã công bố điểm chưa các cụ. .. ?