Thiên đường ở Philippines

dvc_hue

Xe buýt
Quay trở về Park Mall thì trời mưa to. Bọn em lầm lũi trong mưa, hỏi đường rồi phải đi bộ một đoạn khá xa để bắt jeepney đến Ayala Center. Đến chỗ để đón xe thì hỡi ơi, đường buổi chiều tan tầm, cao điểm đông đúc. Xe rất nhiều, nhưng đón đúng tuyến rất khó khăn. Cũng may, cuối cùng cả 6 bọn em lên được 1 chiếc. Rất khó tìm được chiếc nào trống chừng đó chỗ, mà đám chị em sợ lạc mất nhau.

Em có một bữa ăn tối thật no nê. Em ăn ở tiệm pizza rất to. Hai làm 2 suất kèm 1 lon coca, mà thường thì người ta chỉ ăn 1 suất là no lắm rồi. Tới đoạn đi về mà ngán ngẩm. G quyết định sẽ tiết kiệm $ không đi taxi, mà bắt jeepney về Park Mall, rồi từ đó mới đi về Mactan Newtown. Thật lêu bêu, đi nhầm xe phải nhảy xuống, rồi đi bộ mãi mà không thấy một chiếc xe nào đúng ý muốn.

Một người phụ nữ địa phương đã cố giúp bọn em nhưng vẫn không bắt được. Cuối cùng, bà ấy chỉ đường cho bọn em đi đến một bến xe để có thể bắt xe đi luôn về Mactan Newtown. Trên đường đi, bọn em lại hỏi mấy cậu học sinh tuổi chừng 17-18. Cả 3 cậu đang ăn, gần xong, đưa bọn em đi một đoạn chừng 600m thì đến nơi đón xe. Những người dân ở đây thật tốt bụng, sẵn sàng giúp đỡ người khác. Em cảm nhận điều này hiếm có ở thiên đường của ta. Còn ở đây, sao lại rất dễ gặp những điều như thế này.

Về đến KS, thật sự thoải mái, ngủ một giấc ngon lành, căn phòng mát rượi... nồng nàn... Thôi, em dừng ở đây, mai em lại tiếp tục với các cụ nhé.

HnA

Xe tăng
cụ chủ có chuyến đi thật hay. Em chưa được đi Philippin bao giờ, đang ước được đi đây.

dvc_hue

Xe buýt
Ăn no, ngủ kĩ, đến sáng T6 em bò dậy, đi tắm biển. Biển trong xanh, đẹp, ấm áp. Tắm biển xong rồi tắm bể bơi, hết bể này lại sang bể nọ.

Tắm xong, tụi em bắt 1 chiếc xe honda thồ chở đến chỗ tượng đài Lapu-Lapu, vị anh hùng của vùng, đã tham gia vào cuộc chống lại người Tây Ban Nha, chịu trách nhiệm về cái chết của Magellan.

Khung cảnh ở vùng này rất đẹp, với biển và rừng ngập mặn.

Loanh quanh rồi đến nơi làm lễ tế trời đất với vật tế có thể là tù binh bị bắt... em nghĩ thế.

Và vài em bé cởi đồ xuống tắm biển. Cảnh đẹp nao lòng, thanh bình vô tận kéo dài vô tận.

Tham quan một vòng rồi quay về khách sạn. Trưa gọi cơm khách sạn ăn để nằm nghỉ ngơi, thư giãn.

dvc_hue

Xe buýt
Hôm nay em sẽ viết một chút về ẩm thực Phi, đây là phần kết của chuyến đi của bọn em. Như đã nói về quán ăn sutukil, bọn em quyết định quay lại chỗ cũ vì ở đó ăn rất ngon. Tuy nhiên, không như lần đầu đi taxi tốn kém quá, bọn em đi xe honda thồ chỉ 15peso/người, thồ mỗi xe 2 người. Rẻ hơn hẳn, và bọn em trông có vẻ đã khôn hơn.
Trong thời gian ngồi chờ món ăn, một người nghệ sĩ địa phương đang chơi đàn. Đây là lần đầu tiên em nhìn tận mắt cây hạc-cầm (harp). Người nghệ sĩ đàn những bản tình ca cũ phương tây. Một vài người già Hàn Quốc đề nghị chơi những bản nhạc họ thích và tip thêm tiền.

Tiếng đàn nghe rất réo rắt, không trầm như tiếng guitar. Em không rõ cây này có bao nhiêu sợi dây? Hình như mỗi dây khi gảy vào sẽ được một nốt. Người nghệ sĩ ôm đàn, hay tay hai bên làn dây, và đàn như múa, uốn éo cả hai tay, nhưng chân thì phải giữ vững cây đàn.

Trước khi đến quán hôm qua đã ăn người lái xe ôm chở tụi em vào một quán gần khu tượng đài Lapu-Lapu, nhưng bọn em không đồng ý, đòi phải đến được quán cũ. Ban đầu tụi em nghĩ sutukil là tên 1 quán ăn, quán mà tụi em đã ăn. Nhưng khi vào khu vực mới thì thấy có rất nhiều quán sutukil, do vậy em đoán chắc là một kiểu nấu ăn uống thế nào đó.
Hỡi ơi, hôm nay cua thật tệ, quá ít thịt, món ăn thì sao dở tệ, khong bằng phân nửa hôm qua. Đến khi tính tiền, thì quán tính thiếu thống nhất. Hôm qua, họ tính tiền nấu nướng, tiền phục vụ 10%. Hôm nay thì họ nói miễn tiền nấu nướng. Than phiền của bọn em cũng giảm được chừng 10%. Đây là một kinh nghiệm nếu các cụ đi ăn ở quán sutukil. Thất thểu đi bộ về, em ghé vào một nhà thờ địa phương.

T7 bọn em phải trả phòng sớm, đi ăn trưa. Tụi em phải chuẩn bị ăn thật no, bởi lẽ phải bay từ Cebu đi Manil, rồi bay tiếp về HN. Đến chừng 2h sáng CN thì mới về đến nhà. Bọn em đi vào khu sutukil mà em đã tình cờ biết đến chỗ gần tượng đài người anh hùng dân tộc Phi. Người nghệ sĩ hôm qua cũng đến quán này, đàn và lấy tiền tip từ các bàn ăn. Bên ngoài quán, phía rừng ngập mặn, những đứa trẻ nghèo đang mò dưới làn nước một thứ gì đó có thể ăn được, thi thoảng chúng lại bỏ vào miệng nhai. Trên tây chúng luôn có một chai đựng nước để uống, vì chúng mất nước vì nắng. Vài đứa bé trèo lên cửa sổ quán ăn, xin tiền bọn em. Em cho được 2 lần thì cũng không còn tiền xu nữa, đám trẻ lại có 1,2 đứa mới trèo lên. Nhìn chúng thương quá, có đứa cũng chỉ tầm tuổi con em 5-7 tuổi thôi.

Sau khi ăn xong, em rảo quanh quán. Và em được trao đổi với những thanh niên phục vụ trong quán. Họ rất thích lấy người nước ngoài. Và em được biết sutukil là gì. Để dễ cho em tí, em copy phần định nghĩa từ internet cho tiện. Đại thể đó là cách nấu thức ăn nướng, nấu hầm và ăn kiểu gỏi sống, mà nguyên liệu là hải sản và các loại cá.

"sutukil, this word is coined from combining letters from the words “sugba, tula, and kilaw,”which means “grilling (sugba), stewing or simmering in broth (tula), and eating raw foods (kilaw),” referring to the conventional and popular Visayan style of cooking dishes, especially in cooking fish and other seafood. Eating raw is either by drenching the meat into the vinegar and other dippings or by eating sliced raw meat as it is"

Vậy là em đã kết thúc chuyến du khảo trên đất Phi hết 7 ngày, và những chuyến bay nối liền các đảo. Em hy vọng những chia sẻ của em sẽ hữu ích với các cụ/mợ chuẩn bị đi đến đất nước của những hòn đảo này. Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ!

Chỉnh sửa cuối:
Chúc cụ có chuyến đi vui vẻ cùng gia đình nhé. Có ảnh ót gì cụ chia sẻ lên đây em xem với, vì em ở Manila ít thời gian quá.
Em đi công tác cụ ợ, ước gì được đi du lịch như cụ :)

Dây là bờ biển Manila Bay ở Makati hả cụ? Tiến bộ, đẹp và sạch quá. Hồi xưa khu này chỉ như Sài Gòn lúc đó, không khí sinh hoạt và dân tình cũng giống Sài Gòn. Bây giờ còn xe Jeepneys ko cụ cho xem it hình, e còn 1 hình em chụp lúc đó (1983) còn giữ. Cụ có hình thành cổ Intramuros trong Manila không? Giống như cổ thành Huế vậy.

Em xin giả lời thay cụ chủ thớt: Đây là cảnh ngay bờ vịnh Manila, hôm trước em có cả 1 buổi chiều lang thang ngồi uống bia ở đây ngắm hoàng hôn đợi chuyến bay của Cebu Pacific, ngay bên kia đường là SM Mall of Asia, 1 trong 10 shopping center lớn nhất thế giới (Đứng thứ 3, tổng diện tích là 506,435 m2).

Góp với bác chủ thớt ít ảnh Manila

Fan gentra

Xe điện
cặp giò phải là vợ cụ đúng choét 100% ....cặp giò gần bên trái mới trẻ nhất ....
Chúc cụ có chuyến đi vui vẻ cùng gia đình nhé. Có ảnh ót gì cụ chia sẻ lên đây em xem với, vì em ở Manila ít thời gian quá.

Cụ đoán gần đúng thôi, nếu em không muốn nói là đảo lại tí sẽ đúng 100% đó nhá. Hihi, em fun tí, cặp giò trái của người già nhất, còn cặp giò phải của người mà em không thể chê xấu được...

Đúng đó cụ ơi, rất giống cảnh HL, nhưng họ có một số bãi biển rất đẹp, đặc biệt tắm rất thích, nước trong veo, nhiều cá, san hô... và cũng khá hoang sơ.

domino_js

Xe tăng
Hehe, em thêm tí là các cháu VN nhà mình sang đấy tầm sư học đạo cũng kha khá ạ. Học đại học, học Eng....đủ cả. Giá thành không đắt hơn VN bao nhiêu mà bằng lại có vẻ chất hơn. Nếu biết Eng mà đi bụi bên đấy thì sướng vì giá ko đắt mà dân cũng tương đối hiền ạ. Bãi đẹp nhứt là boracay (em viết ko biết đúng ko) nước trong xanh và lội chán ra xa nước vẫn đến rốn :)). Ở VN thì buộc phải qua manila rồi bay sang nhưng ở một số nước khác thì có thể bay thẳng đến đó.
Ở manila khá đông người việt, bọn học sinh thì có 2 loại. 1 loại chăm chỉ chút thì chịu khó học Eng. Còn lại thì...đầu xanh đầu đỏ, bắt trộm bồ câu và chó cũng ko hiếm...đêm nào cũng đi bar. Giá cũng khá rẻ và lành, nhiều em xinh tươi và rễ gần ra phết....mỗi tội chả biết em nào chuyển giới em nào không. Ở Phil ngành hot nhất là ngành y tá hay điều dưỡng...toàn các em xinh tươi vào thôi. Bọn này kiêu vãi vì chúng nó học xong sẽ xuất khẩu đi phục vụ tại các bệnh viện hoặc trung tâm y tế với mức lương khá ổn. Đại thể là trong mắt họ, ngành này có...tương lai hơn những ngành khác. Thế nên những em này thường rất...chảnh!
Ở Phil hệ thống mall khá phát triển nên nếu các cụ muốn mua đồ thì sang đấy là một ý kiến hay. Em nghe chém là chính phủ Phil nó hướng tập chung chính vào du lịch, dịch vụ và siêu thị thôi...còn các ngành khác biết chả có sức nên ko tham.
Món ăn phil thì chua chua cay cay...nói chung là vị dấm nhiều...em cũng chưa ăn mấy và cũng ko thích nên chả dám chém :D

themsuachua

Xe tải
Lót dép hóng theo bước chân cụ tới một đất nước rất gần VN (Chỉ cách có cái ao tên là Biển Đông chứ mấy)!

PippoV8

Xe tải
Thú vị quá, cụ chủ tiếp đê em hóng 8->

GdrLinh

Xe hơi
Thế này mà đi kiểu "du lịch mạo hiểm" vào mùa mưa bão ở Phi chắc hãi lắm các cụ nhẩy

raumongtoi

Xe buýt
đánh dấu rảnh em sẽ đọc để làm 1 chuyến