[Funland] Thợ sửa điều hòa

zinmax

Xe tải
Thank các cụ ạ,e mở thớt chia sẻ chút ít về công việc cũng như trao đổi các vấn đề về sửa chữa bảo dưỡng điều hòa,ko mang tính quảng cáo hay pr,nếu cụ nào cần xử lý gì e có thể hỗ trợ các cụ hết sức trong khả năng có thể với đúng tinh thần OF ạ.
Cụ chỉ giúp em cách khoá/ mở ga ở cục nóng bằng khoá lục giác khi thợ đến vệ sinh ạ, họ thường xì rồi bảo thiếu ga phải bơm bổ sung. Và ga nào thì bơm bổ sung được, ga nào không? Làm thế nào biết được thợ bơm đúng loại ga và bơm đủ cho máy nén. Nhìn đồng hồ chỉ số bao nhiêu là đạt. Em cảm ơn cụ :)

joix

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ chỉ giúp em cách khoá/ mở ga ở cục nóng bằng khoá lục giác khi thợ đến vệ sinh ạ, họ thường xì rồi bảo thiếu ga phải bơm bổ sung. Và ga nào thì bơm bổ sung được, ga nào không? Làm thế nào biết được thợ bơm đúng loại ga và bơm đủ cho máy nén. Nhìn đồng hồ chỉ số bao nhiêu là đạt. Em cảm ơn cụ :)
Ý cụ là khóa ga lại để thợ ko xì ga ạ,cái này e nghĩ ko cần thiết,khóa ga chỉ để thu ga về máy nén khi cần tháo lắp di chuyển điều hòa,bình thường cụ ko cần để ý cái đó,cụ ko muốn nạp ga thì chỉ cần yêu cầu vệ sinh dàn nóng dàn lạnh là dc ạ,thợ chắc chắn sẽ bơm đúng loại ga,còn đồng hồ thì nếu ko có chuyên môn tối thiểu cụ sẽ ko đọc dc đâu ạ,mỗi loại ga có thông số khác nhau.

joix

Xe điện
Các cụ dùng điều hòa chú ý thêm,nếu bật máy thất ko bình thường,máy chạy ko mát,hoặc chạy rồi ngắt thì tắt ngay,để tránh hỏng máy nén,e vừa check một máy 28k,hỏng tụ kích blok,bật máy ko chạy cũng ko tắt đi,kết quả là chập một cuộn dây máy nén do quá nóng,

lexus315

Xe điện
Bạn gái (của cụ nào đó) kể có tốp thợ đến lắp điều hòa cho xong! Chạy phè phè mà không thấy mát!
Bạn gái (của cụ nào đó) nhờ các cụ hỗ trợ đến xử lý!

Ảnh sưu tập cho thớt sinh động ạ!

joix

Xe điện
Bạn gái (của cụ nào đó) kể có tốp thợ đến lắp điều hòa cho xong! Chạy phè phè mà không thấy mát!
Bạn gái (của cụ nào đó) nhờ các cụ hỗ trợ đến xử lý!

Ảnh sưu tập cho thớt sinh động ạ!
Ống ga ngắn quá ko đảm bảo cụ ạ :D Chuẩn phải thế này:

ngocnq83

Xe buýt
Cái này còn tùy loại,cụ mở panel dàn lạnh sẽ thấy,nếu chỉ có 1 đôi dây thì là dây cấp điện cho dàn nóng,2 đôi thì trong đó có 1 cho dàn nóng và 1 cho bo điều khiển trên dàn lạnh.(áp dụng cho điều hòa công suất >12kbtu,mấy loại cs cao thì điện dàn nóng cấp độc lập,dàn lạnh chỉ cấp điện kích khởi từ ở dàn nóng)
Em gọi thợ vào , họ lấy đồng hồ đo bảo lỗi vỉ , họ tháo ra mang về sửa , bảo là bị hỏng IC , thay hết 450 k , lắp lại chạy ngon rồi cụ ạ .

binhnq2

Xe tăng
Em gọi thợ vào , họ lấy đồng hồ đo bảo lỗi vỉ , họ tháo ra mang về sửa , bảo là bị hỏng IC , thay hết 450 k , lắp lại chạy ngon rồi cụ ạ .
He he cũng dc, nếu hỏng mạch nó mang đi sửa cũng mất tầm 50 100k công mang lắp thêm 200 300 là cũng khoảng ấy.

joix

Xe điện
Cái này lỗi nguồn,ko phải ic đâu ạ :D
Thay sửa ic ko đơn giản thế nhưng giá này là ok rồi ạ.

TungTuLenh

Xe hơi
Ok cụ,nhưng cụ phải có đồng hồ đo.
Hôm nay cháu đã thay tụ nhưng vẫn không chạy quạt ngoài cục nóng. Sau khi thấy tụ mới thì kiểm tra bằng bút thử điện thấy cả 4 đầu dây đều đỏ cả. Vậy là sao cụ joix nhỉ. Có cần thay quạt dàn nóng không ạ?

joix

Xe điện
Hôm nay cháu đã thay tụ nhưng vẫn không chạy quạt ngoài cục nóng. Sau khi thấy tụ mới thì kiểm tra bằng bút thử điện thấy cả 4 đầu dây đều đỏ cả. Vậy là sao cụ joix nhỉ. Có cần thay quạt dàn nóng không ạ?

4 dây thử đều có điện là có vấn đề ở phần cấp nguồn hoặc relay điều khiển rồi cụ,bình thường dây N ko thể thử có điện được,bây giờ cụ dò xem dây nào cấp nguồn chính cho điều hòa từ Cb xem có bị chạm chập gì ko.tiếp theo cụ tắt điều hòa rồi kt lại xem dây ra cục nóng(2 trong 4 dây cụ chụp) có điện ko.

LehmanBrothers

Xe điện
Thợ điều hòa cũng giống rất nhiều thợ mảng khác là sẵn sàng tráo đồ, làm thiếu gaz , ống đồng rẻ bán giá cao, luôn cho rằng: thợ khác toàn làm hàng chợ gần như chỉ có mình làm hàng thật :D . Thói quen mở miệng chê thợ khác vu vơ rất phổ biến đấy ạ. Nên tìm được thợ chuẩn cũng cần có thời gian + may mắn. Thợ thì họ cũng thường hết cấp 3 nên đòi hỏi nhiều họ đáp ứng cũng ko được.

nhim bong

Xe tăng
cái máy daikin nhà em cũng có vấn đề rồi, sau 8 năm sử dụng chưa sửa, bơm thêm gar lần nào.

joix

Xe điện
cái máy daikin nhà em cũng có vấn đề rồi, sau 8 năm sử dụng chưa sửa, bơm thêm gar lần nào.
Điều hòa lắp chuẩn thì ko cần bơm thêm ga cụ ạ,chỉ cần bảo dưỡng vệ sinh định kỳ là ok.Của cụ tình trạng thế nào ạ

tôm mobile

Xe máy
Hôm nay cũng có 1 bạn rơi xuống tử vong do đứt dây bảo hộ

Kitty_Loppy

Xe hơi
Bác joix cho hỏi cái điều khiển Fuji vi tính là cái điều khiển gì và làm được những gì mà đắt thế nhỉ? nghe đâu bảo 2-3 triệu/cái

TungTuLenh

Xe hơi
4 dây thử đều có điện là có vấn đề ở phần cấp nguồn hoặc relay điều khiển rồi cụ,bình thường dây N ko thể thử có điện được,bây giờ cụ dò xem dây nào cấp nguồn chính cho điều hòa từ Cb xem có bị chạm chập gì ko.tiếp theo cụ tắt điều hòa rồi kt lại xem dây ra cục nóng(2 trong 4 dây cụ chụp) có điện ko.
Lần trước bật ko mát nên ông con cứ để thử cả đêm, sáng ra mới tắt không rõ thế có sao không ạ. Để em trèo lên xem lại dây điện như cụ nói ạ. Nếu hỏng relay hoặc nguồn thì có hết nhiều tiền ko ạ?

TungTuLenh

Xe hơi
Lần trước bật ko mát nên ông con cứ để thử cả đêm, sáng ra mới tắt không rõ thế có sao không ạ. Để em trèo lên xem lại dây điện như cụ nói ạ. Nếu hỏng relay hoặc nguồn thì có hết nhiều tiền ko ạ?
Em lên kiểm tra rồi khi tắt aptomat thì các dây này đều ko có điện.