[Funland] Thoát Vị Đĩa Đệm, cách tập luyện, chữa trị

thanhnamdinh

Xe tăng
Nhiều cụ bị và có nhiều cách chữa nhưng cụ chủ nên tham khảo những người bị gần như cụ thì tức là mức độ thoát vị mấy mm chứ nhiều cụ còn thoát vị đa tầng và thoái hoá các kiểu,đấy là còn chưa nói tới các bệnh khác.Túm lại e vẫn cho rằng tập luyện đúng sức,bơi,treo xà vẫn là cách hiệu quả và rẻ nhất
Vâng cảm ơn cụ, nhìn chung qua các cmt thì môm treo xà là hiệu quả cao

Sinh_tố_bơ

Xe tăng
Em cũng dính món này. Không có ý định can thiệp dao kéo mà định sống chung với nó bằng các phương pháp vận động và điều chỉnh lối sống. Giờ vẫn đang từ từ nghiên cứu thêm vì cảm thấy chưa ổn hẳn. Tuy nhiên cứ chia sẻ với cụ.
- Cơ bản nhất là treo xà để giãn xương sống. Không cần kéo. Tất nhiên kéo cũng tốt nhưng treo thì mới đc lâu. Mỗi lần 15s là ok. Số lần không giới hạn. Khi treo cố gắng thả lỏng hoàn toàn phần thân dưới để cột sống đc kéo giãn bởi trọng lực. Mua cái xà gắn cửa có 100k, đi ra đi vào treo lên tí rồi lại làm gì thì làm.
- Vào đợt đau thì kéo xà không ăn thua. Em đi bấm ở con ông lang Hanh ở Văn Giang, HY. 300k/5p/phát, cơ bản ổn luôn. Nhưng tất nhiên đây chỉ giải quyết lâm sàng, không chữa được. Có một lần ông lang bấm trong lúc bà vợ đang cằn nhằn bên cạnh về không thấy đỡ. Chắc ông không tập trung nên bấm hụt - chuyện thật luôn.
- KHÔNG bê vác. KHÔNG chơi các môn thể thao vận động lệch như cầu lông, tenis. KHÔNG chơi các môn làm chùn xương xuống như chạy bộ, bóng rổ. Như em đi bộ 30p là cũng đau. Hạn chế ngồi lâu 1 tư thế hoặc các môn khiến giữ 1 tư thế như đạp xe.
- Cơ bản sẽ chỉ có một số ít môn thể thao phù hợp: bơi, yoga, chạy máy loại có thanh kéo tay và chân không nhấc lên (em không biết tên gọi chính xác). Cái này khá nhục với những cụ hay thể thao. Em phải bỏ boxing vì boxing vặn lưng nhiều.
- Tập nằm thẳng cả đêm, không nghiêng bên nào (lúc đầu khá mỏi nhưng làm đc). Ngồi ghế cũng thẳng hai chân, không vắt chân vì làm lệch cột sống.
- Về lâu dài phải tập cơ lưng khoẻ để đỡ cột sống. Cái này em chưa làm đc nbưng đang lên kế hoạch. Chắc sẽ treo xà và gập bụng trên không. Em từng thử gập bụng ghế dốc là đau liền.

Hi vọng giúp ích phần nào cho cụ chủ và các cụ khác.
Em thấy báo chí bảo là đạp xe đạp rất tốt mà cụ

Mr Hehe

Xe tăng
Em thấy báo chí bảo là đạp xe đạp rất tốt mà cụ
Em nghĩ đạp <30p thì ok, trên 30p thì sẽ đau vì lưng phải giữ nguyên 1 tư thế. Còn nói tốt nghe sai sai. Các cụ cứ thử thôi, vì chắc mỗi cụ cũng một khác do vị trí thoát vị, mức độ..

vaxuco

Xe hơi
Các cụ trong này có ai bị TVDD chia sẻ cho em cách chữa trị hay tập luyện như nào cho hiệu quả với, em mới đi chụp bị thoát 7mm gây chèn ép rễ thần kinh trái, toàn bộ phần chân phái sau nó đau buốt kinh khủng ko thể di chuyển được, bác sĩ bảo mổ mà em hoang mang quá nghe nói rủi ro nhiều nên em chọn phương án tập luyện, cụ nào đã bị thì chia sẻ em ít kinh nghiệm với

Các cụ trong này có ai bị TVDD chia sẻ cho em cách chữa trị hay tập luyện như nào cho hiệu quả với, em mới đi chụp bị thoát 7mm gây chèn ép rễ thần kinh trái, toàn bộ phần chân phái sau nó đau buốt kinh khủng ko thể di chuyển được, bác sĩ bảo mổ mà em hoang mang quá nghe nói rủi ro nhiều nên em chọn phương án tập luyện, cụ nào đã bị thì chia sẻ em ít kinh nghiệm với

Việc đầu tiên cụ cần làm là nằm nghỉ tuyệt đối. Ít nhất lấy khoảng 10 ngày. Đau quá dùng thuốc giảm đau. Sau đó từ từ lấy lại bình tĩnh. Tìm hiểu kĩ bệnh. Đưùng nghe các thầy lang này nọ. Sau đó mới tính tập luyện gì thì tập

vaxuco

Xe hơi
Của cụ bị hẹp đúng đường ra của rễ nên khả năng là khó chịu lắm :(
E ko nhầm thì cụ là bs khoa pt cột sống bv Việt Đức. Chuyên gia đầu ngành. Cụ có món phong bế thần kinh tuyệt vời. E cũng bị L5S1. Cũng thi thoảng ê ẩm. Hôm nào e qua phòng khám nhờ cụ tư vấn e với nhé.

thanhnamdinh

Xe tăng
Việc đầu tiên cụ cần làm là nằm nghỉ tuyệt đối. Ít nhất lấy khoảng 10 ngày. Đau quá dùng thuốc giảm đau. Sau đó từ từ lấy lại bình tĩnh. Tìm hiểu kĩ bệnh. Đưùng nghe các thầy lang này nọ. Sau đó mới tính tập luyện gì thì tập
Cảm ơn cụ hiện tại em đã có thể đi lại và đang treo xà từ từ cụ ạ

vaxuco

Xe hơi
Cảm ơn cụ hiện tại em đã có thể đi lại và đang treo xà từ từ cụ ạ
Cứ nằm nghỉ đi cụ à. Đừng vận động nh vội. Hy vọng cơ chế tự thích nghi của cơ thể giúp ích cho cụ. Thoát vị mà rách bao xơ e nghĩ ko nên treo xà và kéo giãn cột sống cụ à. Cụ tham khảo cụ Dr. Kiên ý. Cụ ấy là chuyên gia đầu ngành của nước mình đấy

thanhnamdinh

Xe tăng
Cứ nằm nghỉ đi cụ à. Đừng vận động nh vội. Hy vọng cơ chế tự thích nghi của cơ thể giúp ích cho cụ. Thoát vị mà rách bao xơ e nghĩ ko nên treo xà và kéo giãn cột sống cụ à. Cụ tham khảo cụ Dr. Kiên ý. Cụ ấy là chuyên gia đầu ngành của nước mình đấy
Vâng cu để em hỏi cụ ấy xem nên thế nào

Dr Kiên

Xe máy
Cứ nằm nghỉ đi cụ à. Đừng vận động nh vội. Hy vọng cơ chế tự thích nghi của cơ thể giúp ích cho cụ. Thoát vị mà rách bao xơ e nghĩ ko nên treo xà và kéo giãn cột sống cụ à
Cụ nói đúng, nếu đau do xẹp đĩa hoặc đau do diện khớp thì kéo xà sẽ đỡ! Của cụ thớt có rách bao xơ và lồi đĩa đệm (disc protrusion) thì nên tập theo hướng khác ạ!
Mà cụ vaxuco có nhìn thấy e r ạ?

vaxuco

Xe hơi
Cụ nói đúng, nếu đau do xẹp đĩa hoặc đau do diện khớp thì kéo xà sẽ đỡ! Của cụ thớt có rách bao xơ và lồi đĩa đệm (disc protrusion) thì nên tập theo hướng khác ạ!
Mà cụ vaxuco có nhìn thấy e r ạ?
Vâng cụ ạ. E cũng thật ko hiểu nổi nh người tới giờ bị bệnh này vẫn ko tin vào khoa học. Bs người ta học 15, 17 năm ko tin toàn tin các loại lang băm nửa chữ chả ra hồn. Tới khi bệnh nặng thêm lại tới lượt các cụ xử lí một đống bầy hầy. E chúc cụ và khoa ptcs mình ngày càng phát triển để những người bệnh như bọn e đỡ khổ cụ à.

MotoG

Xe tăng
Cụ nào treo xà nhiều thấy bắp tay như có điện giật không?

thangsu

Xe buýt
Cụ mới bị đang trong thời gian đau cấp thì nên nghỉ ngơi nhiều, không vận động mạnh, kết hợp bơi thư giãn. Đã rách bao sơ thì không nên đu xà. Ngủ kê cao chân. Khi đã ổn định thì nên đạp xe đạp giúp ổn định cơ lưng, giảm áp lực cho cột sống. Uống bổ xung thực phẩm chức năng. Tuyệt đối tránh lang băm.

theanhbplc

Xe buýt
Em có bài tập cột sống của Bsy bv Việt Đức, cụ nào cần em gửi cho, files word nên không up lên được
Cụ gửi cho e bài tập này để e gửi cho mẹ vợ em tập. Mấy hôm nay do đi nhiều nên mẹ vợ ko đứng dậy được vì đau nhức quá. E cảm ơn cụ