[Funland] Thời lạm phát, không để lại tài sản là tước mất cơ hội của con cái ??

77665508

Xe điện
Các cụ sai hết. Không phải vấn đề để hay không để mà là vấn đề giáo dục của gia đình: đạo đức, kiến thức, sự tự lập. 18 tuổi con nó hội tụ đủ 3 yếu tố trên thì tiền của mình sẽ là cái bàn đạp, còn không cho nó gì nó vẫn sẽ ok nhưng chậm hơn. Còn nếu nó chỉ có 1/3 hoặc 2/3 thứ trên thì ko nên bơm tiền cho nó vội, đợi vài năm sau ra trường rồi tính sau. Vì nói cho cùng thì khả năng sử dụng kho báu có tốt thì việc được sở hữu kho báu nó mới có ý nghĩa.

xebobabanh17201

Xe điện
Nếu mà nói thành công thì phải nói những người đi lên từ 2 bàn tay trắng
Thế thì cụ phải nghĩ với người giàu con cái họ biết tận dụng cơ sở vật chất, Tài sản gia đình để duy trì và phát triển chứ.

Grand 2016

Xe tăng
các bác 7x được thừa hưởng một cơ hội trời cho là mở cửa, đổi mới, thay đổi tư duy. Thế nên cơ hội nhiều, tiền kiếm dễ. Đến khi xã hội ổn định, luật phát chặt chẽ (ngày càng như vậy) thì không có nền tảng tốt là khó phát triển.
Em 7x hoàn toàn đồng ý với cụ.
Sau này cạnh tranh rất cao, khi VN đã là nước phát triển, cơ hội kiếm tiền dễ dàng sẽ ít đi.
Nếu có nền tảng cho F1 là tri thức là tốt. Thêm tài sản càng tốt hơn.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Cụ nói đúng lắm.

Theo em thì bố mẹ nào không để lại được tài sản cho con, thì cũng không có khả năng dạy con về bản lĩnh với lại kỹ năng blah blah.

Tại sao như vậy? Vì nếu bố mẹ có bản lĩnh kỹ năng kiến thức mà dạy được con, thì bố mẹ cũng đã dùng được những thứ đấy để kiếm tiền rồi, không giàu chắc cũng phải khá. Như vậy thì ngoài tài sản tinh thần... đương nhiên là họ để lại được cả tài sản vật chất cho con mình.

Còn nếu không làm ra vật chất để lại được cho con, thì tức là ông cũng làm gì có kiến thức kỹ năng thực tế truyền dạy lại chúng ngoài việc chém gió nói phét.

Đời cua máy đời cáy đào chẳng qua là cách nói khác của sự bất tài vô trách nhiệm.
Cụ nói phần này là k chuẩn rồi.bố mẹ có thể nghèo nhưng k thể nói họ nghèo mà k thể giáo dục bản lĩnh cho con.có áp lực thì mới có đột phá.xung quanh e k thiếu những người bố mẹ nghèo tự thân lập nghiệp họ k chê trách hoàn cảnh còn rất có hiếu.vì nền tảng họ là đạo Đức có đạo Đức thì sẽ có bản lĩnh thôi

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Đến tận giờ em cũng k hiểu cái số nó là gì, là có số giàu thì cứ nằm chơi cũng giàu hả cụ :)).
Là cụ đẻ ra trong nhà giàu rồi.còn các trường hợp khác đều phải nỗ lực.ngay như trường hợp lấy vợ giàu cũng phải nỗ lực cố gắng

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là cái thuế thừa kế ở Nhật quá hà khắc, ở các quốc gia khác cũng phải nộp nhưng không phải tất cả (chỉ từ ngưỡng nào đó trở lên mới phải nộp). Tất nhiên, họ đều có lý do của mình, phù hợp với quốc gia mình khi thực hiện đánh thuế thừa kế, chúng ta là người ngoài không đánh giá chính xác được.
Thuế vốn mang bản chất là sự điều tiết của nhà nước nhằm hạn chế các giao dịch, các vấn đề mà họ không mong muốn. Nhưng CP Nhật lại thực hiện điều này quá muộn (khi bóng bóng tài sản đã vỡ), gia như họ dũng cảm thực hiện trước chỉ cần 5 năm thì đã có thể giảm thiểu thiệt hại cũng như ngăn chặn được việc hình thành "1 thế hệ mất mát" như hiện tại. Cũng có thể do CP Nhật không lường được việc phải thay đổi tỷ giá (?) hoặc khi đó họ đang say men chiến thắng với các thành tích kinh tế vang dội mà bỏ qua nguy cơ(?) hoặc XH Nhật vốn là XH châu Á duy tình nên khó áp dụng - nhất là khi đang ở đỉnh cao phát triển(?) Cũng có thể họ tự tin với sức sx mạnh mẽ, khối dự trữ khổng lồ có thể control được(?). Chẳng ai biết rõ lý do, nhưng thực tế thì ai cũng biết: nước Nhật mạnh mẽ đã bị quất sụm bởi bong bóng tài sản, suốt mấy thập kỉ đã không thể gượng dây phát triển - thậm chí cho tới tận hiện tại. Mà đó còn là nước Nhật, các nước khác yếu hơn thì có lẽ sẽ quay thẳng về thời kì đói rách.
Trong thời đại của Cá Mập, những quốc gia nhỏ (như ta) sẽ luôn là miếng mồi - nếu không biết tỉnh táo mà tự lực cánh sinh. Mọi sóng gió nếu xảy ra, chỉ có người dân là hưởng đủ!
Tưởng đỏ là chín, đấy là căn bệnh của những người giống cụ(xin lỗi nếu em sai). Xuyên suốt vấn đề là nhìn mối liên kết giữa trạng thái dật dờ của Nhật và bong bóng BDS là cụ cho là mối quan hệ nhân quả và lo ngại sóng BDS VN gây hệ lụy dư vậy. Sự thực ko đơn giản thế và cơn sốt bong bóng BDS của Nhật thực sự liên quan rất ít tới trạng thái đó mà là những nguyên nhân khác.

xitruman

Xe buýt
Quan điểm của em là:
Cùng được học hành như nhau, cùng có tài như nhau, cùng có ý chí như nhau,.. Nếu đứa nào có thêm phần thừa kế tốt từ bố mẹ thì sẽ có thêm lợi thế ở phần xuất phát điểm.
Vì vậy em vẫn luôn giữ tư tưởng tiết kiệm lại một phần thành quả của mình để lại cho con cháu.

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Tưởng đỏ là chín, đấy là căn bệnh của những người giống cụ(xin lỗi nếu em sai). Xuyên suốt vấn đề là nhìn mối liên kết giữa trạng thái dật dờ của Nhật và bong bóng BDS là cụ cho là mối quan hệ nhân quả và lo ngại sóng BDS VN gây hệ lụy dư vậy. Sự thực ko đơn giản thế và cơn sốt bong bóng BDS của Nhật thực sự liên quan rất ít tới trạng thái đó mà là những nguyên nhân khác.
Cụ cho vài dòng phân tích!
Theo nhiều tài liệu nghiên cứu của Tây lông thì nó kết luận đại để:
- Cú sốc tỷ giá
- Vỡ bong bóng TS, nhưng khác với Mỹ cho vỡ tự do, CP Nhật cố gắng để ghìm giữ và kết quả là giảm phát dài hạn

conmeobeo

Xe đạp
Quan điểm của cụ cũng hay. Billgate nói chỉ thừa kế cho các con của mình khoảng 200tr usd trong khoảng hơn 100 tỷ usd tài sản. Kể cả bên họ nhà Hilton cũng vậy họ thừa kế tài sản lại cho con cái rất ít. Nhưng ở ta thì khi bố mẹ có tài sản lớn mà cho đi gần hết như trời Tây thì chắc chắn mâu thuẫn với con cái và số trường hợp không mâu thuẫn rất ít!
Em cũng chỉ mơ được thừa kế 2tr đô ạ. Còn phần lớn tài sản các cụ đem đi từ thiện hết cũng được. Cơ mà đời thì không như mơ.

beomap2

Xe container
Có lẽ cụ đang hiểu sai ý e.e hoàn toàn k phản đối việc để lại tài sản cho con cái.cái e muốn nói là con cái k nên quá phụ thuộc vào tài sản chả mẹ để lại.còn nuôi dạy tạo điều kiện ăn học cho con là nghĩa vụ của cha mẹ rồi.sau 18 tuổi con hoàn toàn có trách nhiệm với cuộc đời mình.lần sau cụ nên đọc cho kỹ trước khi bình luận tránh hiểu nhầm.việc con cái k phụ thuộc vào tài sản bố mẹ để lại e nghĩ là 1 việc tốt vì hầu như các nước phát triển họ cũng có suy nghĩ vậy.tự lao động kiếm tiền suy cho cùng cũng làm cho con người ta tránh đi cái trường hợp hèn,lười và ỷ lại
Chính cụ nói đời của cua bới đời cáy cáy đào còn gì, tức là để con tự lo, tự làm, có thế cụ nói một đàng làm nẻo, như vây cụ tự mâu thuần chứ tôi chẳng hiểu nhầm gì

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho vài dòng phân tích!
Theo nhiều tài liệu nghiên cứu của Tây lông thì nó kết luận đại để:
- Cú sốc tỷ giá
- Vỡ bong bóng TS, nhưng khác với Mỹ cho vỡ tự do, CP Nhật cố gắng để ghìm giữ và kết quả là giảm phát dài hạn
Tây lông kết luận chuẩn đấy. Mặc dù còn vài nguyên nhân khác theo ý em. Dưng chắc cụ ko hiểu xa hơn cái bôi đậm nhỉ ? Thế em mới bẩu Thấy đỏ Tưởng chín.
Bản chất của cái dòng bôi đậm là chính phủ Nhật can thiệp thô bạo vào quy luật. Nếu nhiều cụ muốn CP Việt can thiệp vào giá BDS thì cũng chẳng khác gì CP Nhật. Hãy để thị trường tự điều chỉnh.
Từ cách đây 2-3 năm, bọn Hàn em tiếp xúc đã dự đoán được sự bùng nổ của K Tế VN-một sự nối bước của TQ. Nếu ko vì Covid thì nó đã có thể xảy ra sớm hơn, dưng cái gì đến sẽ đến. Sự bùng nổ giá BDS chỉ là quy chiếu của sự kỳ vọng vào nền kt trong tương lai. Kiểm soát thô bạo nó là ko thể, chỉ làm biến dạng nền kinh tế và xh.

Chỉnh sửa cuối:

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Chính cụ nói đời của cua bới đời cáy cáy đào còn gì, tức là để con tự lo, tự làm, có thế cụ nói một đàng làm nẻo, như vây cụ tự mâu thuần chứ tôi chẳng hiểu nhầm gì
Chắc cụ chỉ hiểu được mỗi một nghĩa cái câu đó.thế theo cụ là thừa kế xong thì k làm chắc.cáy đào mà cứ hiểu theo mỗi nghĩa là tự lo tự làm thì e cũng chịu.có những người thừa hưởng cắt đống gia tài rồi họ phát triển rộng ra cũng là cáy đào chứ.thôi stop nhé vặn vẹo thế này mất hay

conmeobeo

Xe đạp
Em suy ra từ bản thân.
Em sinh ra trong gia đình trung lưu, mẹ em có của ăn của để tuy không gọi là giàu hẳn nhưng tuổi thơ em cũng sướng hơn kha khá bạn bè cùng lứa.
Lớn lên vào đời em tự thân lập nghiệp, bỏ học đi buôn gọi là cũng có chút liều trong kinh doanh. Và đến giờ hơn 30 tuổi cũng tự mua nhà mua xe sống ổn dù chưa xin bố mẹ đồng nào. Cũng chưa chia cho em miếng đất cái nhà nào (dù ông bà có gần chục miếng).
Em yêu đương, lấy chồng cũng với tâm thế rất vô tư không hề phải tính toán thiệt hơn, nên lấy được người mình yêu, sống cuộc sống bình yên.

Nhưng em nghĩ nếu ngày xưa gia đình em không có tiền, em vào đời tay trắng chắc ko dám liều đâu. Lúc kinh doanh mình dám liều vì mình luôn cảm thấy yên tâm, thua cũng có gia đình phía sau, không chết đói được, sa cơ lỡ vận lại về với mẹ. Rồi lỡ sinh ra trong gđ nghèo, vất vả, biết đâu cũng không phải dễ mà vượt qua cám dỗ kim tiền trong việc yêu đương, quan hệ xã hội...
Ngoài ra, em cũng yên tâm làm việc và xây dựng cuộc sống riêng của mình vì bố mẹ kinh tế vững, em ko nặng ghánh lo lắng về ông bà quá nhiều trừ vấn đề sức khoẻ sau này khi ông bà về già.

Hiện tại em cho con cái cuộc sống vừa đủ, học trường tư mức trung bình, ăn uống quần áo đồ dùng đồ chơi chỉ đủ ko thừa, con em ko thấy nhà mình giàu để hoang phí hay đòi hỏi, nhưng cũng không phải thèm thuồng thiếu thốn cái gì quá. Em mong muốn sau này con cũng như mình, bước vào đời tự thân tự lập nhưng không đặt đồng tiền lên trên hết, và luôn yên tâm vì phía sau luôn có gia đình, bố mẹ, lỡ có thất bại cũng không là mất hết.
Muốn thế thì bố mẹ phải xây dựng cơ sở, kiếm tiền, có tích luỹ để về già tự lo cho mình và có thể là chỗ dựa cho con cái khi cần, từ tinh thần lẫn vật chất.
Mợ có hoàn cảnh gần giống vợ e. Có chỗ dựa vững chắc cộng với được học hành tử tế và đôi chút liều lĩnh nên cuộc sống dễ thở hơn so với mặt bằng xã hội.

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Tây lông kết luận chuẩn đấy. Mặc dù còn vài nguyên nhân khác theo ý em. Dưng chắc cụ ko hiểu xa hơn cái bôi đậm nhỉ ? Thế em mới bẩu
Thấy đỏ Tưởng chín.
Bản chất của cái dòng bôi đậm là chính phủ Nhật can thiệp thô bạo vào quy luật. Nếu nhiều cụ muốn CP Việt can thiệp vào giá BDS thì cũng chẳng khác gì CP Nhật. Hãy để thị trường tự điều chỉnh.
Từ cách đây 2-3 năm, bọn Hàn em tiếp xúc đã dự đoán được sự bùng nổ của K Tế VN-một sự nối bước của TQ. Nếu ko vì Covid thì nó đã có thể xảy ra sớm hơn, dưng cái gì đến sẽ đến. Sự bùng nổ giá BDS chỉ là quy chiếu của sự kỳ vọng vào nền kt trong tương lai. Kiểm soát thô bạo nó là ko thể, chỉ làm biến dạng nền kinh tế và xh.
Hẹ hệ, đừng cố tỏ ra nguy hiểm.
Cái người ta nói liên quan đến chính sách tiền tệ vĩ mô hơn nhiều đấy! Dành thời gian đọc cũng vỡ ra được ối thứ cụ ạ.

Mũi tên bạc

Xe container
Em cũng chỉ mơ được thừa kế 2tr đô ạ. Còn phần lớn tài sản các cụ đem đi từ thiện hết cũng được. Cơ mà đời thì không như mơ.
Có 2 tr đô để thừa kế và bố mẹ cụ làm từ thiện phần lớn còn lại thì có khi lúc đó cụ nghĩ khác đấy. KHông có thì mình nghĩ thế nào cũng được!

beomap2

Xe container
Chắc cụ chỉ hiểu được mỗi một nghĩa cái câu đó.thế theo cụ là thừa kế xong thì k làm chắc.cáy đào mà cứ hiểu theo mỗi nghĩa là tự lo tự làm thì e cũng chịu.có những người thừa hưởng cắt đống gia tài rồi họ phát triển rộng ra cũng là cáy đào chứ.thôi stop nhé vặn vẹo thế này mất hay
Đã thừa hưởng cả đống gia tài thì không áp dụng câu đời cua cua máy, đời cáy cáy đào, chính cụ nói mà cụ không hiểu