[Funland] Thời lạm phát, không để lại tài sản là tước mất cơ hội của con cái ??

enghoang

Xe buýt
Các cụ đã nói phú quý sinh lễ nghĩa!

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Như bác hiểu thì đại đa số người Việt thuộc nhóm nào.
Họ có muốn và nếu được chọn họ sẽ chọn vào nhóm nào?
Tất nhiên ai cũng muốn chọn giàu sang sung túc rồi.còn đại bộ phận thì e đã nói là khá trở xuống đến nghèo.giàu sang hay k là ở nỗ lực,năng lực và may mắn.nhưng có thứ còn quan trọng hơn tiền bạc là đạo đức

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lý thuyết lắm, em thật. Phù hợp với viết văn tuyên giáo thôi.
Nếu cần 1 bộ máy mạnh mẽ và sạch như xưa thì sao trước đây k tế như hạch ? Xưa TQ cũng huy động toàn dân diệt chim sẻ, đúc gang thép... sao chết đói cả nút ?
Muốn hiểu được xã hội trước tiên phải hiểu cái gì làm nên một con người. Phủ nhận sự tồn tại của nó hoặc bắt nó phục vụ 1 tập thể một cách phi lý thì chỉ chuốc lấy thất bại. Điều này có vẻ quá sức với cụ.
Cụ cố tình không hiểu giữa 1 bộ máy cho thời chiến và 1 bộ máy cho thời pt kinh tế? Hai tư duy đó khác hẳn nhau nhưng sự trong sạch và mạnh mẽ luôn luôn là bắt buộc - nếu muốn thành công.
Tất cả các quốc gia phát triển và văn minh hiện tại đang “Phủ nhận sự tồn tại của nó hoặc bắt nó phục vụ 1 tập thể một cách phi lý” - xét trên vấn đề thuế mà ta đang tranh luận?
Đừng cố lái vấn đề đi 1 hướng khác:))

vinnocauno

Xe tải
Em không thích cách cụ nói chuyện như thế này, nó có vẻ thiếu tôn trọng.
Riêng cô bé này, so sánh với chính xã hội Nhật Bản cũng đã thuộc dạng khá so với lứa tuổi của cô bé đó, mới 22 tuổi thôi cụ ạ.
cụ thấy em thiếu tôn trọng ở điều gì, các cụ đang bàn với bối cảnh ở vn, nơi lạm phát đất đai kinh hoàng.
Cháu kia sống và kiếm tiền ở bên nhật, nơi thu nhập gấp vài chục lần vn.
bên đó nhà đất bây giờ có tăng phi mã như vn, giá nhà đất bên đó có đắt gấp nhiều lần so với tương quan thu nhập không cụ.

coolpix8700

Xe ngựa
Tất nhiên ai cũng muốn chọn giàu sang sung túc rồi.còn đại bộ phận thì e đã nói là khá trở xuống đến nghèo.giàu sang hay k là ở nỗ lực,năng lực và may mắn.nhưng có thứ còn quan trọng hơn tiền bạc là đạo đức
Cuộc đời thì k ai chọn được cha mẹ cho mình.nhưng có thể chọn cuộc đời mình sẽ theo hướng nào.người giàu thì thiểu số.chứ đại bộ phận thì từ khá đổ xuống thôi cụ
Ai cũng muốn, và đại đa số là không chọn được, đúng như vậy không?

Như bác này mới đúng, nhưng tỷ số e vẫn cao

10 người tham gia vượt khó thì 1 người thành công, 1-2 người đi tù/trốn nợ, số còn lại làng nhàng tiến bước chung cùng với phát triển của xh
Con số em nêu là ước lệ theo cách hiểu của em

Chỉnh sửa cuối:

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Thường thì cái gì quá cũng không tốt. XH muốn lành mạnh thì phải chừng mực, thái quá là vỡ cân bằng. L Sử đã nhiều lần minh chứng cho điều đó.
Bản năng cơ bản của con người là duy trì nòi giống. Éo phải đẻ ra là xong, mà phải là đảm bảo nguồn lực cho những thế hệ kế tiếp tồn tại và phát triển. Đó là động lực để con người ta phấn đấu và tích lũy cho thế hệ sau. XH cũng nhờ thế mà phát triển. Tiền thừa kế đánh thuế cao khác gì đẩy người ta phải che dấu chính đồng tiền mình làm ra khỏi bị ăn cắp hợp pháp ?
Nhiều cụ thấy chính sách của Nhật là auto đúng mà ko biết là chúng nó mấy chục năm vừa qua và hiện tại đang trả giá cho chính những chính sách sai lầm của mình. Báu bở gì ?
Thớt hay, em hóng xem ntn.

LienPhuong

Xe điện
Ngày xưa em chỉ biết nhà em không phải đi ở nhà thuê. Lúc đó em thấy cũng bình thường vì xung quanh mọi người đều vậy. Căn nhà đó tầm khoảng 400 cây vàng. Cho nên em cũng nghĩ nhà em đủ ăn, dư một chút là cùng, cũng không gọi là có tiền.

Tự nhiên cái ông già em mua liên tiếp 4 căn nhà. Lúc đó em mới nhận ra là em đã nghĩ sai, nhà em là dạng có tiền chứ không phải là dư một chút.

Tiếc đứt ruột vì đã không ăn chơi, cả tuổi thanh xuân chỉ để học, ngoan ngoãn chứ không chạch xã giao. Em mà biết ông già em dư tiền vậy, em đã đi cua gái rồi chạch. Nhưng bù lại thì em bây giờ cũng ổn.

Cho nên nói chung là em thấy được bố mẹ để lại tài sản thì tốt, không có thì cũng không sao, được ăn học đàng hoàng là ok rồi, cái chính là kiếm bố vợ giàu.
Bố vợ giàu nghĩa là vợ cụ dựa dẫm bố thì có khác gì đâu.

LienPhuong

Xe điện
Bỏ cái tư duy tất cả vì con cái đi. Để nó lớn bằng đôi chân mình. Quan trọng lo cho nó ăn học tử tế thì tài sản để lại nhiều hay ít không còn quan trọng là bao. Có thì tốt không có nó vẫn tự tin bước ra đời kiếm cơm
Tư duy này thì đúng là tiến bộ thật, nhưng cũng phải hỏi thật trên OF này có bao nhiêu cụ không nhận 1 xu từ bố mẹ, nhất là khi mua đất đai?

meotamthe

Xe cút kít
Để cho nó mảnh đất để sau này nó bán đi ăn hay để cho nó có điều kiện học hành tự lập, tư duy về đầu tư cho con cái có vấn đề, nên lúc nào cũng phải dự phòng sẵn của cải, nhưng miệng ăn núi lở, biết thế nào cho nó vừa.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Tư duy này thì đúng là tiến bộ thật, nhưng cũng phải hỏi thật trên OF này có bao nhiêu cụ không nhận 1 xu từ bố mẹ, nhất là khi mua đất đai?
Mợ nói đúng.
30 tuổi mà tự 100% mua nhà, lấy vợ là hiếm.
Mà sau 30 khó lấy vợ, nên có hỗ trợ vẫn tốt hơn.

Voi sứt

Xe hơi
Còn phải xem 2 thằng, thằng xỏ Nike, das với thằng đi chân đất, thằng nào chạy về đích trước đã.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
cụ thấy em thiếu tôn trọng ở điều gì, các cụ đang bàn với bối cảnh ở vn, nơi lạm phát đất đai kinh hoàng.
Cháu kia sống và kiếm tiền ở bên nhật, nơi thu nhập gấp vài chục lần vn.
bên đó nhà đất bây giờ có tăng phi mã như vn, giá nhà đất bên đó có đắt gấp nhiều lần so với tương quan thu nhập không cụ.
Cháu có phải sinh ra và lớn lên ở Nhật Bản đâu ạ. Cháu sinh ra và lớn lên 18 năm ở Việt Nam mà. 18 năm đó bố mẹ cháu đã phải bỏ ra rất nhiều tiền bạc và công sức để dạy dỗ cháu. Số tiền đó là từ thừa kế của ông bà cháu.

Ông bà cháu tích góp được chút tiền nào là mua vàng, đủ vàng là mua đất, mua nhà cho thuê. Bố mẹ cháu thừa kế nhà, đất của ông bà. Hoa lợi sinh ra từ cho thuê nhà, đất, dùng để nuôi cháu. Có những ngôi nhà ông bà cháu mua đã tăng giá cả trăm lần (nếu tính theo vàng), còn tính theo VND thì tăng giá mấy trăm lần.

Cho nên cháu luôn biết ơn công lao của ông bà (tạo ra của thừa kế) và công lao của bố mẹ (gìn giữ của thừa kế). Đến đời cháu cũng sẽ làm như thế (gìn giữ của thừa kế cho con của cháu).

Chỉnh sửa cuối:

potter.nguyen

Xe buýt
Hai thằng giỏi như nhau thì thằng xuất phát trước sướng hơn. Cái này có gì phải cãi nhau nhỉ :))

TsarPutin

Xe tăng
em thuộc diện tự thân vđ đây;
thực sự thừa nhận nhiều lúc mà gđ có cho hoặc hỗ trợ thì x2 x3 bây giờ thật;
vd e có tiền mua xe 1 tỷ, nhà mà cho thêm sẽ mua dc Mẹc 2 tỷ; e mua nhà 4 tỷ nếu nhà hỗ trợ thì sẽ mua dc nhà 5 -6 tỷ trc tuổi 30

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Ai cũng muốn, và đại đa số là không chọn được, đúng như vậy không?

Như bác này mới đúng, nhưng tỷ e vẫn cao
Nếu cụ hiểu phần in đậm từ chọn vật chất theo ý của cụ thì e chịu.bắt bẻ câu chữ thì khỏi bàn.lựa chọn là lựa chọn cuộc sống lương thiện,đạo đức thì ai cũng có thể chọn được

coolpix8700

Xe ngựa
Nếu cụ hiểu phần in đậm từ chọn vật chất theo ý của cụ thì e chịu.bắt bẻ câu chữ thì khỏi bàn.lựa chọn là lựa chọn cuộc sống lương thiện,đạo đức thì ai cũng có thể chọn được
Ý bác là người làm ra vật chất là đã từ bỏ cuộc sống lương thiện, đạo đức?

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Bẩm các cụ, 1 xã hội cần kiệm là tốt và phù hợp với nhà ta hiện tại. Sự cần kiệm ấy đảm bảo cho tương lai của chính mình và 1 phần cho con cái.
Nhưng hiện tại, do nhiều mục đích, NN đang có phần cổ xuý cho cơn sốt nóng bđs kéo dài, giá bđs tăng ảo không có hồi kết, bong bóng TS càng ngày càng được bơm to hơn, khiến những đồng tiền cần kiệm ấy hầu như tất cả đều được đưa vào kênh này - phần để trú ẩn, phần lớn hơn là để mong kiếm lời.
Tại sao ư? Để phục vụ cho các mục tiêu trong tầm nhìn ngắn hạn. Với hy vọng việc khoá thị trường bđs trong nội bộ quốc gia sẽ là cây đũa thần để kiểm soát. Hy vọng vào việc nấp sau chính sách của TQ sẽ có sự che chắn an toàn...
Vấn đề là: Ta không phẩy là TQ to lớn, mạnh mẽ, Ta bé, nghèo và lạc hậu, chấp nhận mà không thể phản kháng . Chỉ cần 1 dự luật về thao túng tiền tệ được thông qua... ta sẽ dẫm ngay vào bãi phân mà Nhật bản dã dẫm. Đương nhiên là thê thảm hơn nhiều lần bởi đơn giản: ta pt thấp, dự trữ còm cõi. Cây đũa thần lúc này không còn giá trị thậm chí của 1 cái que mục.

Chỉnh sửa cuối: