[Funland] Thời niên thiếu ai đã từng mê cá chọi và... chọi cá

ngocmai227

Xe lăn
Chả biết bao giờ e mới đc đi mua đôi cá chọi về nuôi. Bình thì ship rồi mà cá thì chưa mua đc.

PotusTan

Xe buýt
Lâu lâu em về thớt

____
1. Lá mạ (đuôi) lửa.
Cơ mà đầu con này đen quá (màu chì), làm chất lá mạ không còn thuần.
2. Bao năm nay, phải tầm 2010 đến trước năm covid thứ nhất 2019, em mò khắp hang cùng ngõ hẻm ở Hà Nội (làng Yên Phụ, làng Nghi Tàm, làng Trích Sài), trong và ngoài đê Yên Phụ mà cấm có tìm được con màu lá mạ nào xanh cả đầu lẫn đuôi, vây. Toàn đuôi lửa, đầu đen (chì).
3. Em cũng muốn kiếm con tím than full body (đầu tím), chấp nhận đuôi, vây đỏ vì trong tiềm thức của em, tím than là vậy. Cơ mà toàn con đầu, nửa thân trước màu... chì.
Buồn mênh mang.
4. Em thấy mấy bác chủ trại cá trên YP, NT, TS mà em đến đều chú trọng số lượng để bỏ mối về các tỉnh và các hàng cá cảnh, nên cho lai lung tung giữa cá chọi VN và cá nhập Mã, Thái, Indo... nên ra các màu... chán chả buồn chơi.
5. Có 1 loại cá chọi Nghi Tàm mà đến giờ em vẫn ưng: chọi cộc! Cái này, em chơi (hơi thân) với 1 bác chủ trại cá chỗ ĐTMai, rất hay được ưu tiên chọn rồi để dành sẵn cho em.
Chơi chọi cộc Nghi Tàm, với em, hay đừng hỏi.
Em có cái clip full không che 2 con cộc Nghi Tàm đấm bốc với nhau, có 5 phút thôi, cơ mà quay bằng máy ảnh nên dung lượng tận 500mb, không cách nào tải lên hầu các cụ được. Em có hứa từ đầu thớt này, vấn chưa post được.
6. Từ khi em Vy ghé chơi trên thế gian, phải từ 2019 đến nay em... chưa lên NT, YP, TS lần nào, nên chưa nuôi thêm em chọi nào. Buồn ơi là buồn (em vẫn.... CHỌI CÁ 50kgs đều à nha; cơ mà không khoe được).

tranmanhha

Xe điện
Em cũng có cá chọi.

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
____
1. Lá mạ (đuôi) lửa.
Cơ mà đầu con này đen quá (màu chì), làm chất lá mạ không còn thuần.
2. Bao năm nay, phải tầm 2010 đến trước năm covid thứ nhất 2019, em mò khắp hang cùng ngõ hẻm ở Hà Nội (làng Yên Phụ, làng Nghi Tàm, làng Trích Sài), trong và ngoài đê Yên Phụ mà cấm có tìm được con màu lá mạ nào xanh cả đầu lẫn đuôi, vây. Toàn đuôi lửa, đầu đen (chì).
3. Em cũng muốn kiếm con tím than full body (đầu tím), chấp nhận đuôi, vây đỏ vì trong tiềm thức của em, tím than là vậy. Cơ mà toàn con đầu, nửa thân trước màu... chì.
Buồn mênh mang.
4. Em thấy mấy bác chủ trại cá trên YP, NT, TS mà em đến đều chú trọng số lượng để bỏ mối về các tỉnh và các hàng cá cảnh, nên cho lai lung tung giữa cá chọi VN và cá nhập Mã, Thái, Indo... nên ra các màu... chán chả buồn chơi.
5. Có 1 loại cá chọi Nghi Tàm mà đến giờ em vẫn ưng: chọi cộc! Cái này, em chơi (hơi thân) với 1 bác chủ trại cá chỗ ĐTMai, rất hay được ưu tiên chọn rồi để dành sẵn cho em.
Chơi chọi cộc Nghi Tàm, với em, hay đừng hỏi.
Em có cái clip full không che 2 con cộc Nghi Tàm đấm bốc với nhau, có 5 phút thôi, cơ mà quay bằng máy ảnh nên dung lượng tận 500mb, không cách nào tải lên hầu các cụ được. Em có hứa từ đầu thớt này, vấn chưa post được.
6. Từ khi em Vy ghé chơi trên thế gian, phải từ 2019 đến nay em... chưa lên NT, YP, TS lần nào, nên chưa nuôi thêm em chọi nào. Buồn ơi là buồn (em vẫn.... CHỌI CÁ 50kgs đều à nha; cơ mà không khoe được).
Cụ hoài cổ phết :)
Em thì nghĩ việc lai tạo các giống cá là điều tốt vì con lai có những ưu thế lai mà loại thuần chủng không có.
Cá chọi bây giờ không chỉ để chọi mà còn là cá cảnh nên ngoài việc nó máu ra thì còn phải đẹp nữa

Lam__Phương

Xe điện
Em chia buồn cùng cụ Lam__Phương và mời cụ về thớt để đăng ảnh cá của cụ
Đêm qua 12h đêm ho quá e dậy lấy thuốc uống mở cửa lấy nước thấy cục đen đen ở cửa tưởng con sên nó bò vào hóa ra là con cá chọi nó nhảy ra tận đó cụ ạ, may quá cầm lên thấy vẫn rớt rớt e thả vào cốc sáng nay lại sống dậy rồi suýt thì lại toi con nữa cụ ạ:)

Bokap

Xe điện
Mấy con halfmoon này, thỉnh thoảng cũng có con... chọi. Tuy nhiên, dòng này (em) chơi làm cảnh, với lai cho các F1 nhà em... ngắm để ăn cháo/bột thôi ạ.
Em 7x sinh ra và lớn lên ở làng quê, bây giờ sống ở Hà Nội, mấy chục năm nay chơi cá cảnh nói chung, cá chọi nói riêng nhiều.
Ty nhiên, em chơi mấy loại chọi: (1) Nghi Tàm (đuôi dài và đuôi cộc); (2) Xiêm Thái (mới nhập cư VN vài năm gần đây).
Để em lục, post hầu các cụ clip 2 con chọi Nghi Tàm cộc chiến nhau.
Xiêm Thái bây giờ có dòng Galaxy giá cũng căng phết

Đêm qua 12h đêm ho quá e dậy lấy thuốc uống mở cửa lấy nước thấy cục đen đen ở cửa tưởng con sên nó bò vào hóa ra là con cá chọi nó nhảy ra tận đó cụ ạ, may quá cầm lên thấy vẫn rớt rớt e thả vào cốc sáng nay lại sống dậy rồi suýt thì lại toi con nữa cụ ạ:)
Cụ kiếm lá bàng khô thả vào để cá khỏe lại, lá bàng cực tốt cho cá cảnh nói chung và cá chọi nói riêng

Lam__Phương

Xe điện
Cụ kiếm lá bàng khô thả vào để cá khỏe lại, lá bàng cực tốt cho cá cảnh nói chung và cá chọi nói riêng
Vâng cảm ơn cụ. Sáng e đi làm nhặt ít về ngâm mai ngày nghỉ đi tậu mấy cái bể chữ nhật bé bé thả vào cho chắc cụ ạ, đúng lại lũ thạch sùng vì hôm trước e dậy rình được con to tướng nó đang bơi trong cốc cá😭

Havo

Xe điện
Cụ hoài cổ phết :)
Em thì nghĩ việc lai tạo các giống cá là điều tốt vì con lai có những ưu thế lai mà loại thuần chủng không có.
Cá chọi bây giờ không chỉ để chọi mà còn là cá cảnh nên ngoài việc nó máu ra thì còn phải đẹp nữa
Nay e phát hiện trong bể của e có cá con bé tí bằng đầu tăm (bé quá ko chụp ảnh được). Nhưng ko hiểu sao trứng nở hết thì con chọi bố lại bỏ tổ đi đâu mất, thành ra mấy con cá khác đến khu vực đó và lùng bắt cá con. Chắc khó thọ được con nào.
Cùng cái tổ đó con chọi đực Nghi Tàm (to nhất đàn) dụ được hẳn 3 con chọi cái đến đẻ trứng, có cả betta.
Bình thường trong bể có tầm 5-6 tổ bọt. Nhưng đợt này thời tiết cứ 1 hôm nắng to xong lại 1 hôm mưa to, nên phần lớn tổ bọt bị tan sau 1-2 ngày, ko giữ được. Nhưng tan xong bọn chọi đực lại xây tổ khác lôi kéo cá cái, mỗi chú 1 vùng, đuổi nhau bảo vệ lãnh thổ vui phết :D
Đợt trước e nuôi cả cá bảy màu, thì có hôm bắt gặp thạch sùng đến bắt cá, giờ chẳng còn con 7 màu nào. Chọi to hơn chắc nó ko bắt đc, nên lâu rồi ko thấy thạch sùng nữa.

Nay e phát hiện trong bể của e có cá con bé tí bằng đầu tăm (bé quá ko chụp ảnh được). Nhưng ko hiểu sao trứng nở hết thì con chọi bố lại bỏ tổ đi đâu mất, thành ra mấy con cá khác đến khu vực đó và lùng bắt cá con. Chắc khó thọ được con nào.
Cùng cái tổ đó con chọi đực Nghi Tàm (to nhất đàn) dụ được hẳn 3 con chọi cái đến đẻ trứng, có cả betta.
Bình thường trong bể có tầm 5-6 tổ bọt. Nhưng đợt này thời tiết cứ 1 hôm nắng to xong lại 1 hôm mưa to, nên phần lớn tổ bọt bị tan sau 1-2 ngày, ko giữ được. Nhưng tan xong bọn chọi đực lại xây tổ khác lôi kéo cá cái, mỗi chú 1 vùng, đuổi nhau bảo vệ lãnh thổ vui phết :D
Đợt trước e nuôi cả cá bảy màu, thì có hôm bắt gặp thạch sùng đến bắt cá, giờ chẳng còn con 7 màu nào. Chọi to hơn chắc nó ko bắt đc, nên lâu rồi ko thấy thạch sùng nữa.
Tìm cách vớt chọi con ra nuôi riêng thôi
Biết đâu cụ lại có lứa chọi lai vừa đẹp vừa máu :)

turion

Xe buýt
Em muốn chơi mà chưa biết mua đc ở đâu lão à? Dạo này dịch nên nhàn quá.

Pumzen

Xe ba gác
Vừa rồi nhà cháu thay nước, cho 2 con vây dài thướt tha nhất, màu sắc cũng khá same same thử đấu với nhau. Vừa đổ lọ 2 con vài chậu, nước còn đang xoáy mà 2 con đã lao vào xù vè nhau. Nhà cháu chưa kịp bật đt để quay thì rất nhanh 1 con đã nhoằng phát đi luôn cả mảng đuôi của con kia. Mảng đuôi to đến mức nó nuốt mãi không trôi, mặc dù mồm vẫn cố nuốt miếng vây, nhưng không hề bị phân tâm, khả năng chiến đấu vẫn rất cao. Cả 2 con đều bị nhịn đói mấy hôm nên vây của đối thủ chính là thức ăn của chúng. :))
Mới có 2-3' đang từ thướt tha váy bướm mà giờ te tua cả 2, buốt ruột phết ! :(

Havo

Xe điện
Hy vọng mấy tháng nữa sẽ thấy lứa mới của cụ chiến với chọi ở hàng :)
E lại ngoi lên mặt nước tí :D
Lúc đầu bọn chọi con ko chịu ở yên trong ao tù, toàn chui qua khe hàng rào ra ngoài chơi, lại phải vớt vào, như bắt cóc bỏ đĩa. Sau e lấy vải màn bọc hàng rào lại. Giờ cũng nhốt đc tầm 20 chú.
Setup luôn quả ao bèo nuôi cá giống quê xưa :D

3 chú 3 size khác nhau: