[Funland] Thời niên thiếu ai đã từng mê cá chọi và... chọi cá

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
E lại ngoi lên mặt nước tí :D
Lúc đầu bọn chọi con ko chịu ở yên trong ao tù, toàn chui qua khe hàng rào ra ngoài chơi, lại phải vớt vào, như bắt cóc bỏ đĩa. Sau e lấy vải màn bọc hàng rào lại. Giờ cũng nhốt đc tầm 20 chú.
Setup luôn quả ao bèo nuôi cá giống quê xưa :D

3 chú 3 size khác nhau:
Cá con của cụ lớn nhanh thật

hauyenhd

Xe container
Lâu lâu e vào ủn thớt lên.
Mấy bữa trước e mua trùn chỉ về mệt lười sàng qua loa cho cá ăn kết quả 9 chú toi 6 vì sình bụng cứu được 3 e thì 1 e lại nhảy ra ngoài giờ e còn nhõn 1 đôi.

Havo

Xe điện
Mấy bữa trước e mua trùn chỉ về mệt lười sàng qua loa cho cá ăn kết quả 9 chú toi 6 vì sình bụng cứu được 3 e thì 1 e lại nhảy ra ngoài giờ e còn nhõn 1 đôi.
Tiếc quá cụ nhỉ.
Đội chọi Nghi Tàm nhà e người bán cũng bảo chỉ cho ăn trùn chỉ, mà dịch trên HN kiếm đâu ra. Sau e thả vào bể non bộ tự kiếm ăn, rồi cho thêm cám cá Inve, xong cả đội cũng dần thích nghi được, giờ rắc cám là ra ăn ngay :D
Up thêm quả ảnh chọi nhí lên đài, đố các cụ biết lá cây gì. Ở quê e thì mọc đầy, tên rất dân dã, mà lên HN phát được đổi tên, như showbiz :D

hauyenhd

Xe container
Tiếc quá cụ nhỉ.
Đội chọi Nghi Tàm nhà e người bán cũng bảo chỉ cho ăn trùn chỉ, mà dịch trên HN kiếm đâu ra. Sau e thả vào bể non bộ tự kiếm ăn, rồi cho thêm cám cá Inve, xong cả đội cũng dần thích nghi được, giờ rắc cám là ra ăn ngay :D
Up thêm quả ảnh chọi nhí lên đài, đố các cụ biết lá cây gì. Ở quê e thì mọc đầy, tên rất dân dã, mà lên HN phát được đổi tên, như showbiz :D

Cá chọi trước kia e nuôi cho ăn cám thấy k lên màu cụ ạ, bt e mua trùn chỉ về là lọc kỹ mới cho ăn lần này mệt nên lười, cá cụ thả bể to thế này chắc loăng quăng + rêu cũng đủ chén rồi:D
E chỉ ước nhà có vườn xây cái bể thuỷ sinh to thả cá vô đó khỏi lo thức ăn:D

Cháu 93

Xe máy
Bây h e vẫn chơi cụ ạ

PotusTan

Xe buýt
Vừa rồi nhà cháu thay nước, cho 2 con vây dài thướt tha nhất, màu sắc cũng khá same same thử đấu với nhau. Vừa đổ lọ 2 con vài chậu, nước còn đang xoáy mà 2 con đã lao vào xù vè nhau. Nhà cháu chưa kịp bật đt để quay thì rất nhanh 1 con đã nhoằng phát đi luôn cả mảng đuôi của con kia. Mảng đuôi to đến mức nó nuốt mãi không trôi, mặc dù mồm vẫn cố nuốt miếng vây, nhưng không hề bị phân tâm, khả năng chiến đấu vẫn rất cao. Cả 2 con đều bị nhịn đói mấy hôm nên vây của đối thủ chính là thức ăn của chúng. :))
Mới có 2-3' đang từ thướt tha váy bướm mà giờ te tua cả 2, buốt ruột phết ! :(
Em giơ tay rón rén xin phát biểu ý kiến: Lần sau cụ lấy tay rút cái mảnh đuôi/vây ra khỏi miệng con cá, để miệng nó... tiếp tục làm nhiệm vụ. Để như thế kia, thật là vướng víu quá, chơi không... sung.

PotusTan

Xe buýt
Tiếc quá cụ nhỉ.

Quên không dặn: Cá chết vì no nhiều chứ mấy khi chết vì đói.
Anh ko cho ăn giun hay cám mua của hàng bán cá mà cho ăn cơm, vụn bánh mì, trứng, thịt vụn (người ăn gì cá ăn nấy) và rất ít thôi
Chẳng hạn cơm thì cho một ít vào cốc nước để qua đêm cho mềm, hôm sau bóp nát thả cho ăn, mỗi con ngày 1 hạt. Trứng, thịt thì lâu lâu cho 1 lần.
Ngoài ra anh có xô nước máy để thay nước cho cá, xô này để xó tối vài ngàykiểu gì cũng có cung quăng và khi thay nước, cá có cung quăng đổi khẩu vị :)

Tiếc quá cụ nhỉ.

Cá nhỏ cụ nuôi mát tay thật :)

Pumzen

Xe ba gác
Em giơ tay rón rén xin phát biểu ý kiến: Lần sau cụ lấy tay rút cái mảnh đuôi/vây ra khỏi miệng con cá, để miệng nó... tiếp tục làm nhiệm vụ. Để như thế kia, thật là vướng víu quá, chơi không... sung.
Sau khi cho 2 con tập dượt 1 lúc, thấy cả 2 vây rách tả tơi, nhà cháu xót xa qua vớt ngay ra. Ông nhõi đớp miếng vây to, thả vào lọ riêng của mình rồi mà vẫn cứ loay hoay cố nuốt vào họng, mãi mà ko trôi nổi. Sợ nó mắc nghẹn, nhà cháu lấy cái nhíp cố gắng kẹp vào mẩu vây còn khá dài ở miệng nó. Nhưng mắt kém, tay run cứ sợ kẹp vây ko đúng lại kẹp vào môi nó, vả lại ô nhõi cứ bơi tránh nhíp nên cuối cùng nhà cháu thôi. Khoảng 5' sau thì cũng bánh trôi. :D

ntquantn

Xe buýt
Trở về tuổi thơ, thời xù ... vè.... bụp.
Trước bọn em còn hay soáy, lắc, sóc mấy lần cho máu chiến :))

hauyenhd

Xe container
Quên không dặn: Cá chết vì no nhiều chứ mấy khi chết vì đói.
Anh ko cho ăn giun hay cám mua của hàng bán cá mà cho ăn cơm, vụn bánh mì, trứng, thịt vụn (người ăn gì cá ăn nấy) và rất ít thôi
Chẳng hạn cơm thì cho một ít vào cốc nước để qua đêm cho mềm, hôm sau bóp nát thả cho ăn, mỗi con ngày 1 hạt. Trứng, thịt thì lâu lâu cho 1 lần.
Ngoài ra anh có xô nước máy để thay nước cho cá, xô này để xó tối vài ngàykiểu gì cũng có cung quăng và khi thay nước, cá có cung quăng đổi khẩu vị :)
E cũng tích nước mấy ngày để khử clo mới thay Anh ạ cũng thu hoạch được ít cung quăng:) Lúc đầu e cho ăn cám + cá thu e bóp nhuyễn ra cuối tuần mới mua giun về cho ăn hôm trước do e lọc dối cho ăn luôn chắc nó nhiễm độc hoặc ăn no quá nên die (e mua 20k giun về chia 1/2 cho 9 con luôn:().

Havo

Xe điện

Havo

Xe điện
____
1. Lá mạ (đuôi) lửa.
Cơ mà đầu con này đen quá (màu chì), làm chất lá mạ không còn thuần.
2. Bao năm nay, phải tầm 2010 đến trước năm covid thứ nhất 2019, em mò khắp hang cùng ngõ hẻm ở Hà Nội (làng Yên Phụ, làng Nghi Tàm, làng Trích Sài), trong và ngoài đê Yên Phụ mà cấm có tìm được con màu lá mạ nào xanh cả đầu lẫn đuôi, vây. Toàn đuôi lửa, đầu đen (chì).
3. Em cũng muốn kiếm con tím than full body (đầu tím), chấp nhận đuôi, vây đỏ vì trong tiềm thức của em, tím than là vậy. Cơ mà toàn con đầu, nửa thân trước màu... chì.
Buồn mênh mang.
4. Em thấy mấy bác chủ trại cá trên YP, NT, TS mà em đến đều chú trọng số lượng để bỏ mối về các tỉnh và các hàng cá cảnh, nên cho lai lung tung giữa cá chọi VN và cá nhập Mã, Thái, Indo... nên ra các màu... chán chả buồn chơi.
5. Có 1 loại cá chọi Nghi Tàm mà đến giờ em vẫn ưng: chọi cộc! Cái này, em chơi (hơi thân) với 1 bác chủ trại cá chỗ ĐTMai, rất hay được ưu tiên chọn rồi để dành sẵn cho em.
Chơi chọi cộc Nghi Tàm, với em, hay đừng hỏi.
Em có cái clip full không che 2 con cộc Nghi Tàm đấm bốc với nhau, có 5 phút thôi, cơ mà quay bằng máy ảnh nên dung lượng tận 500mb, không cách nào tải lên hầu các cụ được. Em có hứa từ đầu thớt này, vấn chưa post được.
6. Từ khi em Vy ghé chơi trên thế gian, phải từ 2019 đến nay em... chưa lên NT, YP, TS lần nào, nên chưa nuôi thêm em chọi nào. Buồn ơi là buồn (em vẫn.... CHỌI CÁ 50kgs đều à nha; cơ mà không khoe được).
Trên fb Cá Chọi Nghi Tàm và Cá Chọi Hà Nội có đăng con lá mạ đuôi và vây xanh đúng màu lá mạ luôn cụ:

Chọi cộc ấn tượng nhất là hồng cộc.
Tím than thì e có con chọi con khả năng gần chuẩn đây :D

Chỉnh sửa cuối:

KimCatVu6666

Xe máy
Hồi bé em cũng mê cá chọi. Hồi đó em mua 5k/con. Suốt ngày om trong tối :))

Havo

Xe điện
Con này có phải Nghi Tàm trắng sữa ko các cụ? Ngày xưa ở quê e ko bán con này, chọi hồng thì chỉ có hồng cộc, màu khác hẳn.
Vừa rồi e order hồng truyền thống mà shop giao bạch tạng như này. E thả nó vào bể thì nó doạ đuổi được hết đội chọi cũ, dù nhỏ con hơn, chắc do màu hơi dị :D

sactimtn

Xe tăng
Chào cccm!

Thời còn đi học cấp 1 và 2, quãng những năm cuối 7x đầu 8x emđặc biệt mê cá chọi. Phần lớn tiền bạc giành dụm được đều để mua cá và tiêu tốn không ít thời gian, công sức cho những những chú cá chiến binh có màu sắcđẹp mắt này.
Em chơi lại cá chọi - hay chính xác là dòng chọi Thái Lan betta này do do covid. Vâng đúng là do covid đấy vì thời gian rảnh rỗi, em và F1' loangh quanh ở nhà và em phải nghĩ ra cái gì đó cho vui và để cháu bớt thời gian ôm cái điện thoại.

Việc này em cũng đã chia sẻ tại môt số thớt trong chi hội và được cụ Pumzen , mợ comiki hưởng ứng. Nay mời cụ/mợ và các cụ VCHDHN , W123Lang , ocean08 và tất cả cccm có chung sở thích vào chia sẻ

2 choi sữa hồng.jpg

Ngam moi 2.jpeg

2 con này chiến đến 50p bất phân thắng bại em cho dừng vì sợ hại cá

Mời cụ xem 2 đấu thủ halfmoon đỏ vs sữa
Có 2 đồng hồ cùng màu ngâm dưới bể để tính giờ

Trận chiến giữa nemo Tím than vs Halfmoon xanh
Sau 70p, Halfmoon xanh kiệt sức và thua

====================================================================================

Update địa chỉ mua cá

Tại Hà Nội
- Khu Kim Ngưu từ cầu vượt Trần Khắc Chân gần đến cầu Lạc Trung có nhiều hàng bán
- 41 Kim Ngưu, chủ quán anh Hải (sinh năm 1973 gì đấy)
Sang đây chơi theo chỉ dẫn của cụ cho thớt món ngon bớt loãng :D
Hồi nhỏ nhà em ở KTT Kim Liên phải đạp xe chai mông hoặc đi tàu điện sau đó đi bộ ra Quảng Bá để mua cá. Nhiều hôm về bị trấn cá mà đánh nhau tím cả mặt. Nhưng cũng may hồi đấy đánh nhau cũng toàn tay bo và quân tử nên không có đầu rơi, máu chảy như trẻ trâu bây giờ!

Havo

Xe điện
Trời lạnh, e vớt ít cá nhỏ vào bể con con nuôi chơi: đủ cả Nghi Tàm, betta, cá cờ, lòng tong (bảy trầu-thanh ngọc), và 1 chú rô ron :D