[Funland] Thời niên thiếu ai đã từng mê cá chọi và... chọi cá

harrynh

Xe điện
Cụ mua bao tiền mà cá đẹp thế ? Chỉ em chỗ mua với . Em ra mấy nhà chỗ Ô chợ dừa cá không đẹp lắm mà 40k 1 con
Em mua ở phố Kim Ngưu, đoạn Trần Khát Chân rẽ phải ra giữ phố cơ cái chợ ấy cụ, nhưng cũng phải chọn với tùy từng hôm. Có hôm ra chả chọn đc con nào, hôm thì mấy con đẹp mê luôn, em cứ hay ra mua giun thì lại bị mua thêm cá. 50k cụ nhé

Kuu

Xe lăn
Cụ nào đó nhắc đến tên cá bảy mầu, có phải là còn tên khác là cá thái hà, trước hay sống trong hồ hoặc cống rãnh không nhỉ?
Quê em gọi là cá mây chiều...:D

kimthanlahan

Xe tăng
Qua tất cả những gì em chứng kiến, em tin rằng 8 con sẽ ko đủ đối với anh :)
Sẽ đến lúc anh mua chọi cái và cần nhiều dòng cá để lai tạo giống mới :)
Galaxy là dòng PK cảnh mà bác… hi hi… tuy nó chiến không bằng dòng PK chọi nhưng mà so với HM 🤪. Giờ thấy mọi người hay chơi PK cảnh nhiều hơn HM. HM yếu quá, nuôi không tốt hoặc hơi già tý là dúm dó, đờ đẫn không căng nổi vây.

hauyenhd

Xe container
Cháu vừa tậu bộ này để nhớ lại 1 thời & cho f1 giải trí mùa cách ly.
Một thời món này thịt bao tiền của e đây. E oánh đt từ lớp 6 đến khi ra PS3 hay 4 gì đó (cái loại mà tay cầm dùng bluetud) e thấy chán mới bỏ :))

hauyenhd

Xe container
Nếu Nhà nước cho đốt pháo và cuốn pháo như xưa em sẽ vẫn làm pháo
Có điều chỉ làm những quả pháo to hơn đầu đũa chút đỉnh,đốt cho vui tai và lấy không khí Tết
Nói không với những quả pháo to
Giờ NN cho đốt pháo tôm, tép thì ngon a nhỉ chứ pháo to e cũng chịu vì trước nhà e làm pháo để đốt sau thừa để bán chứng kiến mấy vụ do thuốc pháo rồi. Ngày trước e có thằng bạn gần khu nhà a đi nhặt pháo nổ cụt cả ngón tay:|

ly xây chừng

Xe tải

nhà cháu lai được em này mà màu tím nhìn trông yếu quá!

Giờ NN cho đốt pháo tôm, tép thì ngon a nhỉ chứ pháo to e cũng chịu vì trước nhà e làm pháo để đốt sau thừa để bán chứng kiến mấy vụ do thuốc pháo rồi. Ngày trước e có thằng bạn gần khu nhà a đi nhặt pháo nổ cụt cả ngón tay:|
Thời còn cho đốt pháo, tai nạn về pháo nhiều lắm, báo chí có đưa chỉ những trường hợp tiêu biểu thôi.
Giờ mà có vài vụ kiểu như vậy, Netizen sẽ tạo trend rền rĩ như thể tận thế đến nơi :))

1.25 ton

Xe điện
Bây giờ mà nuôi cá chọi thì cho nó ăn gì hả các cụ? đừng bảo em đi móc giun nhé, giun đỏ giwof cũng chả còn đâu mà móc. :))

hauyenhd

Xe container
Con hồng trần chứ. Lấy vải màn xô khâu thành vợt, vác vợt ra cống chông mông lên mà vớt vào lọ mang về cho cá ăn :D
Cụ nói làm e nhớ lại thời trẻ trâu toàn ra cống (nhất là cống của bệnh viện giun nó mới to đẹp) lội xuống múc giun xong về sàng dưới vòi nước cho sạch bùn cho cá ăn, hôm nào tìm được ổ giun đỏ chót là sướng lắm như kiểu dân đào vàng vớ được vàng ấy:D

anhkhoihn

Xe tăng
Bây giờ mà nuôi cá chọi thì cho nó ăn gì hả các cụ? đừng bảo em đi móc giun nhé, giun đỏ giwof cũng chả còn đâu mà móc. :))
Cụ ra hàng cá cảnh mua thức ăn cho cá chọi. Hôm qua em mua 20k 1 gói. Cá chọi ăn ít lắm, ngày cho 5 viên là đủ

E trước nuôi cá cho ăn con này toàn chết thôi hình như e cho nhiều quá nước nó bẩn với cá ăn nhiều nó vỡ bụng thì phải:)
Trước anh đi vớt con này với giun cá ăn hay chết nên mình ko vớt nữa
Để có mồi cho cá ăn thì khi mua cá mình xin cục giun của họ, rồi để cả lô lọ đựng nước ra vườn... câu cung quăng :))óc

À chú mua đc cá chưa?
HD mình chỗ bán Halfmoon thì ở cuối Trần Phú gần Trung tâm thương mại.
Nemo ở cái nhà trên đường Tiền Phong.
Sau một thời gian chơi, anh thấy dòng Nemo khỏe và dai sức hơn dòng HM

xebuyt

Xe tăng
Cụ nói làm e nhớ lại thời trẻ trâu toàn ra cống (nhất là cống của bệnh viện giun nó mới to đẹp) lội xuống múc giun xong về sàng dưới vòi nước cho sạch bùn cho cá ăn, hôm nào tìm được ổ giun đỏ chót là sướng lắm như kiểu dân đào vàng vớ được vàng ấy:D
Công nhận, cụ làm em nhớ lại hồi bé, bẻ cái nan hoa xe đạp thành hình chữ L, buộc một đầu với thanh tre dài. Sau đó, cứ hành quân dọc các cống để gợt gợt rồi gõ giun vào cái ca nhựa. Khi được mẻ đầy đầy rồi thì kiếm chỗ đẹp là chỗ nước cống trong, nhiều nước, thành cống phẳng, nhẵn, rồi cứ thế lấy ca múc nước cống dội vào mẻ giun bùn đó đến khi nó đỏ hỏn thì chuyển sang lọc tinh, lọc tinh là bước lấy cái tăm tre hoặc một cái que nhỏ để gạt nốt chỗ bùn còn sót lại trong cục giun đó.
Thành quả thành công nhất là khi thả vào bể cá là không có tí bùn nào văng ra và giun múa lượn trong bể cá. Thích nhất là khi con cá chọi sục vào cục đó và moi ra một búi, nhồm nhoàm ở miệng, và thêm một cú há mồm là giun chui gọn trong bụng rồi.
Chẹp... nhắc lại chuyện này thì đã thấm thoắt hơn gần 30 năm :D

Chỉnh sửa cuối:

juve99

Xe cút kít
E xin một căn hóng, đam mê của e một thời cùng với bida + điện tử 4 nút + truyện tranh + làm diều ;))
Constra 3 mạng chưa phá đảo thì cũng thường thôi, bảo sao toàn mất ngựa :-?

juve99

Xe cút kít
Trước anh đi vớt con này với giun cá ăn hay chết nên mình ko vớt nữa
Để có mồi cho cá ăn thì khi mua cá mình xin cục giun của họ, rồi để cả lô lọ đựng nước ra vườn... câu cung quăng :))óc

À chú mua đc cá chưa?
HD mình chỗ bán Halfmoon thì ở cuối Trần Phú gần Trung tâm thương mại.
Nemo ở cái nhà trên đường Tiền Phong.
Sau một thời gian chơi, anh thấy dòng Nemo khỏe và dai sức hơn dòng HM
Cụ có biết cách nào để cá chọi lúc thua nó k bị chột ko, e thả bể nước ăn và cho vào chai chôn dưới đất vài tháng, mọc vây đuôi rất đẹp, soi gương vẫn cương phình bình thường nhưng cứ gặp đối là chạy.

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Hồi bé em toàn ra cống chỗ Máy Tơ voét cá bảy màu, vì cống chỗ í to nhiều cá. Còn vớt giun cho cá thì vớt ở các cống rảnh nhỏ trên phố nhà em. Nghĩ lại thấy trẻ con hồi í nghịch bẩn thật. Mà em rất thích ra hàng cá cảnh nhìn bể giun của người ta, những cục giun hồng hồng, giun bé xíu như sợi chỉ nhoe nguẩy trong nước, nhìn yêu vãi. Giờ mà cho sờ vào cục giun đó chắc em ko ăn đc cơm. Ấy thế mà hồi bé nào móc cốc, đãi giun, vo thành cục thả vào bể cá, mà làm gì có xà phòng rửa tay đâu, ặc ặc…

Hồi í em mà gấu thế thì đã chả bị quỵt tiền bơm xe Chã ơi 😖
Giờ thì thức ăn cho cá chắc gì đã "sạch" bằng giun, thủy trần ngày xưa - toàn hóa chất thôi.
Mà thành Nam tệ nhỉ, để thằng đầu gấu nào quịt tiền của Phẳng thế