[Funland] Thời niên thiếu ai đã từng mê cá chọi và... chọi cá

PotusTan

Xe buýt
Tụi nó không phải cá ăn thịt, cũng không có khả năng cắn xé nhau nên thường thì không đánh đến chết được; mà chỉ te tua, tan tác hết vây, có con thì bị bung vảy, đau mắt.. là bỏ chạy giữ thân rồi. Nhưng nếu nuôi chung cả con thắng và con thua, thì con thua từ sau trận chiến sẽ như 1 kẻ tan nát mất hết bóng vía, hễ thấy con kia là chạy, quần áo xộc xệch, nhem nhuốc bẩn thỉu :(
Các cụ có thể search youtube clip bọn chọi Thái, Indo, Mã (loại đuôi ngắn đánh nhau: cắn bung 2 mang (là cái xương) vào đến tận cái ruột mang màu đỏ; lóc vảy + thịt ở thân vào tận xương sống; hút mất mắt -> còn mỗi cái hốc mắt hun hút...
Dã man :((

meotamthe

Xe cút kít
Uy tín là tốt nhưng cứ phải ra quán xem sao :))

Giờ em cho nước máy vào xô, để đó cho bay clo
Mai mua cá mang về cho vào lọ nhựa cũng đc, nước trong xô và nước đựng cá 50/50

Mua thêm lọ thức ăn cho cá, mỗi lần cho ăn CÀNG ÍT CÀNG TỐT, bởi cá ko chết vì đói mà toàn chết vì no :))
Anh tập cho cá ăn cơm, 1 hạt cơm bóp nát 2 con ăn 1 ngày. Cá ăn cơm an toàn hơn vì ko bị ô nhiễm nước như thức ăn cho cá.

Kiếm thêm là bàng khô xé mảnh nhỏ bằng 2 con cá thả lọ nước
Tuần thay nước 2 lần, nửa nước cũ, nửa nước mới
Ngày xưa em cho cá ăn cơm bằng cách vê hạt cơm trong 2 ngón tay, một hồi thì nó nhuyễn và thành sợi bé, nhưng nó chuyển màu xám dù em đã rửa tay sạch :)) xong thì thả xuống trước mặt nó, kiểu gì nó cũng đớp được mấy đoạn, vậy là đủ.
Vụ nước em nghĩ lấy nước lọc đun qua rồi đổ từ trên cao từ cốc này sang cốc khác cho lẫn bọt không khí để nuôi cũng ổn, hết clo và tiệt trùng tương đối rồi.

PotusTan

Xe buýt
Con này ăn tạp, thịt chắc. Có những lần đi lấy rổ sề xúc về nhiều. Cho vào rổ rồi lấy cái đĩa chà xát vài vòng là hết vẩy. Kho dừ nhuyễn xương với vài miếng 3 chỉ, tí giềng. Lại phải đi đong gạo:D. Chắc nhiều cụ ở quê cũng 0 biết món này

Ngày xưa em cho cá ăn cơm bằng cách vê hạt cơm trong 2 ngón tay, một hồi thì nó nhuyễn và thành sợi bé, nhưng nó chuyển màu xám dù em đã rửa tay sạch :)) xong thì thả xuống trước mặt nó, kiểu gì nó cũng đớp được mấy đoạn, vậy là đủ.
Vụ nước em nghĩ lấy nước lọc đun qua rồi đổ từ trên cao từ cốc này sang cốc khác cho lẫn bọt không khí để nuôi cũng ổn, hết clo và tiệt trùng tương đối rồi.
Đun lên ko có lợi, bởi môi trường đó thủy sinh - thức ăn tự nhiên của cá ko phát triển
Về thức ăn: thỉnh thoảng cho cá ăn thức ăn tự nhiên: giun, cung quăng,... cho nó máu :)

Con này ăn tạp, thịt chắc. Có những lần đi lấy rổ sề xúc về nhiều. Cho vào rổ rồi lấy cái đĩa chà xát vài vòng là hết vẩy. Kho dừ nhuyễn xương với vài miếng 3 chỉ, tí giềng. Lại phải đi đong gạo:D. Chắc nhiều cụ ở quê cũng 0 biết món này
Cá cờ xưa em câu, xúc, bẫy đc chỉ cho gà hoặc nấu cho lợn
Lần đầu tiên em ăn đó là dịp bố đi công tác, mẹ về quê giỗ, thế làở nhà tự tung tự tác
Câu đc kha khá, lấy dao bài mổ, làm sạch sẽ và... nửa âu mỡ mẹ em để giành ăn trong tháng hết veo và... rô ron rán ròn cũng chả bằng :)

xebuyt

Xe tăng
____
Thả cái vỏ quả mít còn nguyên xơ xuống cầu ao, chiều nhấc (cái vỏ quả mít) lên, được nồi ốc luộc.
Chuẩn luôn, em vodka bác nhưng máy nó mắng.
Ko hiểu sao ốc lại thích ăn xơ mít thế chứ :D

tuannghiagtvt

Xe buýt
Cá cờ xưa em câu, xúc, bẫy đc chỉ cho gà hoặc nấu cho lợn
Lần đầu tiên em ăn đó là dịp bố đi công tác, mẹ về quê giỗ, thế làở nhà tự tung tự tác
Câu đc kha khá, lấy dao bài mổ, làm sạch sẽ và... nửa âu mỡ mẹ em để giành ăn trong tháng hết veo và... rô ron rán ròn cũng chả bằng :)
Cá cờ rán giòn thì nhất rồi, xưa ở quê em câu về, để chừng 1 tuần cho sạch ruột rồi rán, hồi mới vào nam câu cá sặt bằng trứng kiến, rán ngay nhưng vẫn không ngon bằng.

happyhn

Xe lăn
Ngày xưa ở quê chả ai ăn sin sít vì còn nhiều loại ăn thơm ngon hơn. Tuy nhiên em ở phố. Vẩy cá hơn lá rau. Được dịp về quê chơi thì từ củ khoai tây nướng chứ đừng nói khoai lang, đã lạ miệng và ngon lắm rồi. Nói gì được đi tát cá. Con gì cũng mang về nướng hết. Đận ăn sin sít cũng làn thời điểm sau này khi ngoài đồng đã vơi bớt cá tôm. Trong khi sin sít lại dễ bắt. Nhiều lần về quê em cứ làm cặp lồng cá sin sít kho mang ra phố ăn vài ngày. Ký ức của em thực sự rất ngon

Cụ hungalpha đốt nửa liễn mỡ làm gì chả ngon

Chỉnh sửa cuối:
Cá cờ rán giòn thì nhất rồi, xưa ở quê em câu về, để chừng 1 tuần cho sạch ruột rồi rán, hồi mới vào nam câu cá sặt bằng trứng kiến, rán ngay nhưng vẫn không ngon bằng.
Tuy to hơn như cá sặc thịt mềm, không đanh và lắm xương hơn cá cờ
Thời cuối 198x đóng quân ở ven sông Sài Gòn, bọn em làm tay lưới ở chỗ cửa cống, thủy triều lên cá vào, thủy triều rút chỉ việc ra gỡ và nhiều nhất là cá sặc
Trong Nam người ta còn làm cả khô sặc

happyhn

Xe lăn
hẩu ccm 1 số ảnh sin sít đẹp
đấu mồm.jpg
đen (4).jpg
đỏ nhiều Paradise-fish-Macropodus-opercularis.jpg

• Vodka
Reactions: IZZ

tuannghiagtvt

Xe buýt
Tuy to hơn như cá sặc thịt mềm, không đanh và lắm xương hơn cá cờ
Thời cuối 198x đóng quân ở ven sông Sài Gòn, bọn em làm tay lưới ở chỗ cửa cống, thủy triều lên cá vào, thủy triều rút chỉ việc ra gỡ và nhiều nhất là cá sặc
Trong Nam người ta còn làm cả khô sặc
Khô sặt là cá sặt rằn, con to hơn, cá sặt cờ khác cụ ơi, nó cũng nhỏ như cá cờ thôi, nhưng cụ nói đúng thịt mềm hơn, không ngon bằng cá cờ quê em. Hay tại hồi đó đói nhỉ?
Mà về quê bây giờ đâu còn cá đồng nữa, mương hồi nhỏ gần nhà em bị lấp rồi, ruộng thì cũng san lấp xây nhà hết rồi.

happyhn

Xe lăn
Đun lên ko có lợi, bởi môi trường đó thủy sinh - thức ăn tự nhiên của cá ko phát triển
Về thức ăn: thỉnh thoảng cho cá ăn thức ăn tự nhiên: giun, cung quăng,... cho nó máu :)
Cá cảnh ăn giun màu sắc sặc sỡ hơn các loại thức ăn khác. Còn dòng động vật để chiến thì đúng là ăn thịt sống sẽ máu hơn ạ
____
Thả cái vỏ quả mít còn nguyên xơ xuống cầu ao, chiều nhấc (cái vỏ quả mít) lên, được nồi ốc luộc.
Chuẩn luôn, em vodka bác nhưng máy nó mắng.
Ko hiểu sao ốc lại thích ăn xơ mít thế chứ :D
Nói đến ốc thì em lại nhớ mấy lần ăn ốc sên. Em nghĩ các loại ốc nước ngọt thì ốc sên là ngon nhất, giòn sần sật, mà chuyên ăn búp non nên thịt cũng thơm

nobita_ibn

Xe buýt
Trước đây e cũng từng nhưng bỏ lâu rồi, hôm trước nằm xem mấy cái bể cá đnag máu mua lại để chơi nhưng giờ tự nhiên lại lăn tăn tí phong thuỷ, em mệnh joat có nên chơi ko các cụ nhẩy

anhkhoihn

Xe tăng
Vâng, ở hàng cá họ cũng bán luôn. Tuy nhiên muốn đẹp phải ra hàng bán đồ thuỷ tinh mới nhiều đồ đẹp.
Nói chung F1 nhà ai mà thích món này là điều mừng rồi, trong bối cảnh dịch bệnh bị giam chân ở nhà, món sinh vật cảnh này giúp tinh thần chúng thoải mái hơn và rèn cho chúng biết yêu thương chăm sóc sinh vật mình nuôi. Nhà cháu cho rằng đây là điều bổ ích thực tế.

Chiều nay tan sở nhà cháu phải phi lên đường Hoàng Hoa Thám mua được mấy cái ly này cụ ạ. Hơi đắt chút 90k nhưng xem cá xù vè thích lắm cụ ơi

Khô sặt là cá sặt rằn, con to hơn, cá sặt cờ khác cụ ơi, nó cũng nhỏ như cá cờ thôi, nhưng cụ nói đúng thịt mềm hơn, không ngon bằng cá cờ quê em. Hay tại hồi đó đói nhỉ?
Mà về quê bây giờ đâu còn cá đồng nữa, mương hồi nhỏ gần nhà em bị lấp rồi, ruộng thì cũng san lấp xây nhà hết rồi.
Thời em đi lính trong ấy, bắt ăn con cá sặc ở sông SG thôi, còn khô sặc làm từ loại sặc gì thì em đâu có biết :)

Việc có đc đàn cá cờ của em cũng khá công phu, như em đã kể
Từ Tp Hải Dương em điện cho ông anh họ ở Phú Lộc có cái đầm nuôi cá rất to, ông ấy bảo: chẳng còn cá cờ đâu. Ruộng thì thuốc diệt cỏ với thuốc sâu làm đỉa chả sống nổi nói gì đến cá cờ, kênh ao thì ô nhiễm chả có con cá nào.

Vậy là em alo lên ông anh trên Kim Đôi, giáp với Bắc Ninh nhờ và cuối cùng đã có mớ cá cờ, giáp mã ở con sông giáp ranh 2 tỉnh do bạn ông anh đặt đó mới có. Ông anh bảo: giống cá cờ sông nhỏ và trắng nhờ nhờ, ko đen và to như cá cờ ao, ruộng ngày trước

Cá cảnh ăn giun màu sắc sặc sỡ hơn các loại thức ăn khác. Còn dòng động vật để chiến thì đúng là ăn thịt sống sẽ máu hơn ạ

Nói đến ốc thì em lại nhớ mấy lần ăn ốc sên. Em nghĩ các loại ốc nước ngọt thì ốc sên là ngon nhất, giòn sần sật, mà chuyên ăn búp non nên thịt cũng thơm
Ốc sên ngon mà.
Thời nhỏ em bắt ốc sên bỏ nồi cám cho lợn ăn, đến lúc gỡ ốc ra khỏi vỏ nó thơm lừng, thèm chảy nước dãi. Nhưng ngày ấy ko dám ăn vì sợ ngộ độc.
Em đc ăn duy nhất một lần do bác em, người từng là đầu bếp cho KS thời Pháp nấu công nhận ngon nhưng vì lúc ấy bé nên cứ thấy ghê ghê.

Giờ sau vườn nhà em, mảnh vườn này do lấp cái ao mà có vẫn còn khá nhiều ốc sên

Chiều nay tan sở nhà cháu phải phi lên đường Hoàng Hoa Thám mua được mấy cái ly này cụ ạ. Hơi đắt chút 90k nhưng xem cá xù vè thích lắm cụ ơi
Xem cá xù ve ở loại bình vuông mới thích :)

anhkhoihn

Xe tăng
Nhắc đến chuyện này nhà cháu lại nhớ những năm 83-84, cứ tối thứ 7 là chở bạn gái bằng quả xe đạp gióng, đi lòng vòng xung quanh HN, trong đó có khu vực Hồ Tây này. Hồi đó dốc Thanh Niên khá dài và dốc hơn bây giờ, để leo đc dốc ý bằng xế độp đằng sau chở cô bạn, tuy đói ăn nhưng cũng phải ngót ngét nửa tạ, là phải lấy đà từ xa trước đó. Mới đầu thì cũng phăm phăm đấy, nhưng càng lên đỉnh thì oải dần, cô gắng lắm cũng qua được. Sau mỗi lần vượt đỉnh, cô bạn vẫn hỏi, mệt không với chất giọng giễu giễu. Nhà cháu thì đã thành câu cửa miệng :
- Phình.....phường......phôi !
:D
Nhà cháu mệt hơn cụ vì thêm 1 cái dốc Ngọc Hà rẽ vào Núi Nùng hôn nhau thì ít mà xem các anh chị già " chiến " . Lắm hôm mối tình đầu của nhà cháu còn giận dỗi vì cháu mải xem mà không chịu làm giề ....