[Funland] Thời tiết ở đâu ôn hoà, dễ chịu nhất VN!

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Ở cái đất Bắc này có vùng cao nguyên nào mà em chưa đi, cụ sang thớt câu chuyện chuyến đi mà tìm thớt của em nhé. Mộc Châu em đã vào tận Nà Ka hái mận giữa mùa hè . Cụ có cần em kể nốt cho nghe về Tà Xùa, Y Tý, Sìn Hồ hay Bắc Hà, Xín Mần, Hoàng Su Phì... những địa danh mà cụ có khi còn nghe chưa quen tai ấy
Đang nói có mát hay không thì lại khoe mấy thứ vặt vãnh ra.

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Nó mát mà, chắc hôm cụ lên trời phạt :))
Chắc tiêu chuẩn của cụ là 30 độ là mát rồi. Tiêu chuẩn của cháu phải là 25 độ, độ ẩm dưới 60%.
Dân xứ nhiệt đới thì cái tiêu chuẩn ""mát"" nó cũng hơi dễ dãi.

haiyen1012

Xe điện
Chắc tiêu chuẩn của cụ là 30 độ là mát rồi. Tiêu chuẩn của cháu phải là 25 độ, độ ẩm dưới 60%.
Dân xứ nhiệt đới thì cái tiêu chuẩn ""mát"" nó cũng hơi dễ dãi.
A, ra thế cụ là dân ôn đới hay hàn đới, thượng đẳng quá phỏng :)

thichlexus

Xe điện
Em thích Bảo Lộc, nhưng chưa được trải nghiệm nhiều.
Có cụ nói Bảo Lộc mất đến 4-5 tháng trong năm mưa thối đất thối cát thì cũng hơi ngại thật.

Phỡn

Xe tăng
Ở cái đất Bắc này có vùng cao nguyên nào mà em chưa đi, cụ sang thớt câu chuyện chuyến đi mà tìm thớt của em nhé. Mộc Châu em đã vào tận Nà Ka hái mận giữa mùa hè . Cụ có cần em kể nốt cho nghe về Tà Xùa, Y Tý, Sìn Hồ hay Bắc Hà, Xín Mần, Hoàng Su Phì... những địa danh mà cụ có khi còn nghe chưa quen tai ấy
Khoe đi lắm làm gì thế cụ, có chỗ nào cụ ở hết một năm chưa :))

namphong12

Xe container
Không có vùng đất nào hoàn hảo cả đâu. Nên tương đối thôi. À có mấy nơi là nhiệt độ và độ ẩm quanh năm ổn định là sa mạc Sahara và 2 vùng cực.

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Nếu có bảng xếp hạng thì theo cháu lần lượt là Đà Lạt - Sa Pa - Bảo Lộc - Gia Nghĩa.

chanthat123

Xe tăng
Di cư lên Bà Nà Hiu. Không khí trong lành, có nắng nhưng gió mát rượi, cả ngày vui chơi, tịnh không có giọt mồ hôi nào.
Bà Nà hơi khó kiếm đất. Pleiku hoặc Bảo Lộc. Không quá lạnh như Đà Lạt. Khí hậu thì Pleiku chắc là tuyệt nhất VN đủ ẩm, đủ nắng, bầu trời luôn trong xanh

namphong12

Xe container
Bà Nà hơi khó kiếm đất. Pleiku hoặc Bảo Lộc. Không quá lạnh như Đà Lạt. Khí hậu thì Pleiku chắc là tuyệt nhất VN đủ ẩm, đủ nắng, bầu trời luôn trong xanh
Về nhiệt độ thì Pleiku là OK nhất thật. Chỉ sợ mùa mưa thôi.

haiyen1012

Xe điện
Khoe đi lắm làm gì thế cụ, có chỗ nào cụ ở hết một năm chưa :))
À tại cụ ý bảo em lướt Web, năm ngoái em ở Sapa 9 tháng trong lúc các cụ bị cách ly ấy =))

Chỉnh sửa cuối:

dichvuflycamhn

Xe buýt
Tam Đảo vẫn rất nóng vì độ cao thấp và gần đô thị lớn.
Mộc Châu gió Lào hơi bị khiếp (vì gần Lào)
Ba Vì thì phải lên đỉnh núi mới mát chút.
Sa Pa tạm ổn.
Em thấy ở Sapa chắc chỉ tạm ổn nếu là mùa hè. Còn xét theo tiêu chí ôn hòa dễ chịu nhất VN thì em nghĩ chẳng có chỗ nào đạt đc cái tiêu chí ấy cả. Như ở Sapa thì mùa đông khắc nghiệt, đa số em thấy là toàn mù mịt trong sương, đã thế lại kèm thêm mưa phùn gió bấc, với cái thời tiết đấy dân bản họ ở đấy lâu đời rồi mà khi nói chuyện với em họ vẫn bảo là rất sợ và thấy quá khổ với cái thời tiết buốt giá như thế này.
Em thì thấy ở trên mấy dãy núi cao trên 2500m ở Hoàng Liên Sơn chắc ổn. Vì dù mùa hè, trời nắng to nhưng gió lạnh thổi vẫn thấy dễ chịu chứ ko oi bức như ở đồng bằng. Mùa đông thì cũng ít khi mưa phùn gió bấc, vì thường là mây bị gió thổi ép xuống dưới mấy thung lũng. Nên sống ở dưới thị trấn thì chịu cảnh mịt mù, chứ ở trên cao thì lại đang nắng chói chang.
Chỉ có bất tiện là ở quá xa khu dân cư, chỉ có 1 cách duy nhất là cuốc bộ thôi chứ ko có phương tiện nào đưa lên đc.

haiyen1012

Xe điện
Em thấy ở Sapa chắc chỉ tạm ổn nếu là mùa hè. Còn xét theo tiêu chí ôn hòa dễ chịu nhất VN thì em nghĩ chẳng có chỗ nào đạt đc cái tiêu chí ấy cả. Như ở Sapa thì mùa đông khắc nghiệt, đa số em thấy là toàn mù mịt trong sương, đã thế lại kèm thêm mưa phùn gió bấc, với cái thời tiết đấy dân bản họ ở đấy lâu đời rồi mà khi nói chuyện với em họ vẫn bảo là rất sợ và thấy quá khổ với cái thời tiết buốt giá như thế này.
Em thì thấy ở trên mấy dãy núi cao trên 2500m ở Hoàng Liên Sơn chắc ổn. Vì dù mùa hè, trời nắng to nhưng gió lạnh thổi vẫn thấy dễ chịu chứ ko oi bức như ở đồng bằng. Mùa đông thì cũng ít khi mưa phùn gió bấc, vì thường là mây bị gió thổi ép xuống dưới mấy thung lũng. Nên sống ở dưới thị trấn thì chịu cảnh mịt mù, chứ ở trên cao thì lại đang nắng chói chang.
Chỉ có bất tiện là ở quá xa khu dân cư, chỉ có 1 cách duy nhất là cuốc bộ thôi chứ ko có phương tiện nào đưa lên đc.
2500m trên HLS chắc là không có bản làng nào đâu cụ, nó là rừng đại ngàn rồi. Theo em được biết thì bản có độ cao nhất ở VN là ở Ngải Thầu Thượng - Y Tý bên vách núi Ma Cha Va có độ cao khoảng hơn 2000m. Em đã đi 2 bánh lên đây 1 mình năm 2019