[Funland] Thớt tiếp động lực cho các cụ đã, đang và sẽ quyết tâm bỏ thuốc lá

Maus

Xe điện
Em bỏ dần từ Jet sang Mèo sang 555 sang Mal trắng. Giờ đang ngậm Esse Light. Đang mông lung không biết sắp tới sẽ là gì? Bỏ hẳn luôn thì tư đánh giá mình sẽ ko làm được.

Thôi cứ từ từ, khi nào thấy mình đủ động lực hẵng làm. Vì đã làm thì phải cho bằng được, bỏ mà để tái nghiện thì tạo tiền đề cho các lần sau, chẳng bao giờ bỏ được nữa.

vinaconex47

Xe buýt
Em bỏ từ 2004 tới giờ. Trước khi bỏ, hút hơn 15 năm. Thời điểm trước khi bỏ, ngày hơn 1 bao.

bo kent

Xe tăng
Em bỏ 5 năm ko hút điếu nào nhưng giờ thỉnh thoảng lại làm tý thuốc lào. Công nhận cảm giác phê pha rất khó từ bỏ dứt điểm.

Huknow

Xe hơi
Chắc cụ cũng hút TL nên kinh nghiệm đầy mình, em đang tính bỏ nhưng chưa được đây.
Vâng cụ quyết tâm bỏ được thì làm gọn trong 1 lần thôi, chứ đừng thử nhiều lần là ko bỏ được, bỏ rồi mà tái nghiện là thôi coi như chung thân luôn trừ phi ung thư phổi :D

xecho rac

Xe điện
em bỏ 3 năm nay rồi mà vẫn thèm đây , em hút thuốc lào 25 năm , lý do bỏ vì thử xem bản lĩnh đến đâu thôi , một phát bỏ luôn vợ sợ quá bảo cẩn thận lão này nói là làm thật đấy ..
bây giờ vẫn thèm các cụ ạ !

Khanhdo9584

Xe tải
Mai em sẽ hút lại, không bỏ nữa

Tenlaten

[Tịch thu bằng lái]
Trước em làm việc căng thẳng cũng hút. Có ngày hết hơn 1 bao nhưng rồi em bỏ là bỏ luôn không đến nỗi vật vã đâu ah. Em chia sẻ mấy cách:

- Chịu khó ngồi điều hòa và tiếp xúc với môi trường sạch. Hồi em hút, ở đâu không biết nhưng về nhà là không hút. Nhà vợ dọn sạch sẽ, thơm tho lại có F1 nữa. Không dám cầm điếu thuốc.

- Trong thời gian thử thách hạn chế tối đa đi trà đá, cafe đặc biệt là nhậu. Rượu bia vào rất là thèm thuốc nhất là có ông nào ngồi gần hút nữa kiểu gì cũng la liếm 1 2 điếu.

Se_NT

Xe tải
Theo kinh nghiệm của e muốn bỏ là phải quyết tâm, kiên quyết ko cầm đến điếu thuốc nữa. Đến giờ e vẫn chưa làm đc như vậy...
Kinh nghiệm của cụ thật là ... kinh khủng :)):)):))

Gaffer

Xe tăng
Bỏ thuốc lá không có loại thuốc nào có hiệu quả bằng tâm lý & ý chí của bản thân. E hút thuốc lá trên 20 năm. Thời điểm em bỏ thuốc là 2016 lúc đó ngày hút 1,5 bao Thăng Long nếu ruợu bia vào thì hơn.( Mua thuốc theo cây, chứ không mua theo bao). Thế mà lúc e quyết bỏ là e bỏ luôn không có kế hoạch hay lập trình gì cả. Nói chung là bị ốm mất 1 tuần, người như bị tra tấn ( Ho, đau người & người lúc nào biêng biêng ...). Nên nếu cụ chủ có quyết tâm cai thuốc thì nên chuẩn bị sẵn tâm lí để chiến đấu với bản thân. Rất khó đấy, nhưng hi vọng cụ chủ cai thành công.
Chuẩn cụ, đã muốn thì phải làm được, có gì đâu mà phải lên dây cót với kế hoạch như đàn bà thế, cụ nhỉ :D

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em bỏ dần từ Jet sang Mèo sang 555 sang Mal trắng. Giờ đang ngậm Esse Light. Đang mông lung không biết sắp tới sẽ là gì? Bỏ hẳn luôn thì tư đánh giá mình sẽ ko làm được.

Thôi cứ từ từ, khi nào thấy mình đủ động lực hẵng làm. Vì đã làm thì phải cho bằng được, bỏ mà để tái nghiện thì tạo tiền đề cho các lần sau, chẳng bao giờ bỏ được nữa.
Bỏ hẳn đi bác.
Đành là, cái giai đoạn đầu nó kinh lắm: Tôi đóng cửa, tắt alo, cả ngày đi lang thang trong phòng như thằng nghiện.
Người thì lơ mơ ấm ớ, không cái gì tả được.

Thế mới thấm thía và thông cảm cho các bố nghiện rượu và ma túy.

Tôi còn phải miêu tả chi tiết cho ông con, để nó biết sợ mà tránh xa cái Thuốc lá ra.

minhhao

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có chắc cụ bỏ được không, mới có 10 ngày chưa nói lên được điều gì. Hi vọng cụ thành công

ExclMan

Xe điện
Cụ đang hãm không hút chứ không phải cụ đang cai.
Sẽ sớm hút lại và hút bù.
Chuyện là như này các mẹ a.
Em năm nay 35 tuổi, ngày còn đi học đua đòi theo các anh chị và các bạn học đòi hút thuốc lá. Đến năm thi vào cuối cấp học ôn nhiều căng thẳng nên hút thuốc nhiều hơn rồi nghiện thuốc lá lúc nào không hay
Ban đầu sợ bố mẹ còn hút trộm thuốc lá, phần vì không có tiền nên hút cũng ít. Sau đó đỗ trung cấp học 2 năm cũng vẫn giữ điếu thuốc trên môi rồi đi làm vẫn hút. Như vậy em đã hút thuốc từ năm em 18-35 là được 17 năm.
Quãng thời gian đi làm, quen, yêu rồi lấy vợ năm 2013 vẫn hút thuốc. Mặc dù bà xã nhiều lần khuyên bỏ thuốc lá e vẫn để ngoài tai, sau đó thì cũng có mấy lần bị ốm. Nói chung là mỗi năm ốm khoảng 3 lần đi khám đều bị viêm phế quản, bỏ được vài hôm khoẻ lại hút. Mỗi lần hút lại như vậy thuốc thơm và quyện đậm đà hơn. Sau 1 thời gian hứa với vợ là sẽ bỏ thuốc lá chuyển sang thuốc lào để hút cho ít đỡ mệt hơn. Đúng là thời gian đầu chuyển sang thuốc lào công nhận hút ít hơn thật người khoẻ hơn tí xong đâu lại vào đó. Được khoảng 6 tháng nhiều lúc đi làm không có điếu để hút thuốc lào thì lại hút thuốc lá và thời gian gần đây chơi cả thuốc lá và thuốc lào. Đôi lúc đi nhậu cùng các đối tác có cả xì gà thì loại nào cũng chiến được. Rồi vào đầu năm 2014 gia đinh người quen em có cháu bé 2 tuổi bị ung thư máu không chữa được phải trị xạ, bố nó ân hận vì bác sĩ nói kết luận nó bị vậy 1 phần do nhà có ngừoi hút thuốc lá ảnh hưởng tới việc cháu bị bệnh. Lúc đó tự dặn lòng mình về sẽ bỏ thuốc lá ngay nhưng đến cách đây tầm tháng 7/2018 e lại bị cảm cúm em bỏ thuốc được 3 ngày sau đó lại tái nghiện. Thật quá thất vọng về bản thân. Nói chung bỏ thuốc lá là do nghị lực của chính mình.
Em lập topic này để chia sẻ cảm giác thèm thuốc và bỏ thuốc như nào cùng chia se kinh nghiệm hay những vấn đề liên quan tới thuốc lá tác hại của nó để mọi ngừoi cùng nhau cai thuốc
Tính đến lúc e viết bài này lên e đang cố gắng hết sưc và quyết tâm bỏ thuốc được hơn 10 ngày roi ah e đang tiếp tục nung nấu í định này momg mọi người ủng hộ em vì em đang bị cơn đói thuốc hành hạ đánh máy cho chân tay đơ buồn bực
Tiếp theo em sẽ xin chia sẻ kinh nghiệm của e qua việc bỏ thuôc lá để mọi ngừoi giúp ngừoi thân của mình cai thuốc nhé. Em đang quyết cai bằng được để khuyên những ngừoi thân bỏ thuốc ah
Em xin chia sẻ tiếp
Ngày 28/7/2019 e quyết định sẽ cai thuốc lá cho bằng được và e ấn định ngày bắt đầu bỏ thuốc là 5/8/2016
Các bác phải để thời gian đê chuẩn bị tinh thần chọn ngày cai thuốc là ngày không có các cuộc nhậu nhẹt dễ làm mình hút thuốc tốt nhất là vào ngày nghỉ
Bình thường 1 ngày e hút hết khoảng 18-20 điếu
Ngày 29/7e giảm số lượng xuống còn 15 điếu
Ngày 30/7 e giảm còn 12
Ngày 31/7 e giảm còn 10
Ngày 1/8 còn 9 điếu
Ngày 2/8 còn 7
Ngày 3/8 còn 5
Ngày 4/8 còn 2- 3 điếu và vứt tất các điếu thuốc còn xót lại vào thùng rác
Dọn dẹp bật lửa, bao diêm, gạt tàn vào thùng rác
Và nếu được thì viết rõ ra lý do cai thuốc, tác hại của thuốc lá tới bản thân và người xung quang để thêm động lực
Đến ngày qđinh cai thuốc ngày 5/8 sáng dậy như thói quen bao giờ cũng phải tìm hút điếu thuốc thì e đi ve sinh cá nhân rồi tắm nước nóng già sau đó uống 1 cốc nước lọc thật to cho no căng bụng rồi đi làm
Thật thà mà nói mấy chị em phụ nữ không hút thuốc cứ nghĩ cai thuốc là cai phát được ngay là chưa đúng nên nhiều khi thây ông xa bảo cai thuốc xong mấy ngày thấy hút lại nói theo giọng xỏ xiên là đàn ông hay bị tự ái mà các chị phải động viên chồng mới mong bỏ thành công
Sau 1 ngày bỏ thuốc người uể oải, lơ mơ, bồng bềnh rất khó chịu, có tới khoảng 3-4 lần cơ thể mệt mỏi đòi thuốc lá những lúc như vậy phải uống thật nhiều nước, đi bộ hoặc vận động ngay không nên ngồi yên 1 chỗ sẽ rất dễ hút lại
Khi vượt qua ngày đầu tiên sáng dậy sẽ cảm thấy người khoan khoái hơn 1 chút nhưng ngủ dậy vẫn như ngày đầu cảm giác thèm thuốc bắt đầu hành hạ cơ thể. Lúc này nếu ở gần chồng cố gắng động viên và mat xa nhẹ. Sau đó đi tắm và nhớ uống nước cho căng bụng lên, hít thở sâu. Cả ngày cố gắng không ngồi 1 chỗ quá lâu hơn 45 phút , nhất là những nơi có người hút thuốc. Đối với mình ngày thứ 2 đã nhờ bạn mua cho miếng dán có chứa chất nicotin để dán vào cho cơ thể không bị thiếu hụt nicotine dễ hút lại thuốc lá. Cố gắng vận động nhiều đi lại nhanh giúp quên đi cảm giác thèm thuốc, khi dán miéng dán đó vào cảm giác thèm thuốc vẫn sẽ xuất hiện nhưng phải tự nhủ với lòng mình không được bỏ cuộc
Ngày tiếp theo cho đến giờ vẫn như vậy và tới ngày thứ 7 cảm giác thèm thuốc sẽ đỡ hơn
Và đặc biệt các bạn nên biết thuốc lá có thể làm cho bạn bị hoại tử chân tay có trường hợp nặng phải cưa cả chân. Đối với mình có trường hợp ngừoi quen hút thuốc nhiều bây h bị phổi tắc nghẽn mãn tính mỗi tháng phải mua thuốc uong mất 2 triệu chỉ để duy trì nếu không uống thuốc thì toi luôn
Đây là hình ảnh mình sưu tầm được đặt làm hình nền cho các bác nhé

xin tạm dừng để tí e viết tiếp
Mong mỏi cua người thân

Chân bị hoại tử do hút thuốc

Kết quả sau 30 năm gắn bó với thuốc lá

rophi

Xe máy
Em hôm nay cũng đến hạn rồi. tự hứa khi đầy 4 cột thì dừng. và sáng nay đến vp đã thấy đủ nên không đi mua nữa, sáng giờ cũng chưa có biểu hiện đói thuốc.. Em huýt từ năm 92-93 đến nay nhưng 3-4 ngày mới hết bao, vài năm nay thì 2-3 ngày hết 1 bao. và nay thì tạm thời dừng.

cuhaifus

Xe container
Em hút được 38 năm, cũng vài lần do đi viện nên bỏ, đc độ 1 2 tháng lại hút lại theo thói quen chứ ko nghĩ là nghiện, em chỉ hút lúc sáng dậy đi vs, sau các bữa ăn, trong lúc uống trà, càfe, rượu, bia hoặc ngồi rỗi ở nơi được hút, còn lại là ko hút, nhất là lúc ngủ thì ko bao giờ hút =)).Tuy nhiên em ủng hộ cụ và ngày nào đó ko chịu được nữa em sẽ dừng hẳn noi gương cụ.

coindesar

Xe buýt
Bỏ là bỏ luôn bạn nhé, không hút giảm dần. Trong thời gian đầu thì phải quyết tâm vì vợ con, mua hộp kẹo để nhai cho đỡ buồn mồm. Bỏ được 2 tháng thì hết cảm giác thèm, lúc đó thì phải nhịn cảm giác đú :D, hút cho bằng anh bằng em khi nhậu nhẹt, trà đá, coffee. Bỏ được khoảng 1 năm thì lại thấy mùi thuốc lá khó chịu, thế là cai nghiện thành công. Không phải màu mè viết ra hay nhiều chiêu loằng ngoằng khác, đầu óc quyết tâm là ok.

ghd

Xe buýt
Em gấu nó bắt bỏ vs nó lảm nhảm suốt mà vẫn đang suy nghĩ, vì bảo mất bao tiền vs thời gian mới nghiện đc mà lại bỏ thì phí hoài.

Lại nhắc đến thuốc. 29 năm tuổi nghề, mới bỏ được hơn năm mà vẫn thèm lắm.
Ai bỏ rồi cũng xin đừng nói tài.
E đây bỏ được mấy năm rồi mà thi thoảng ,chỉ là thi thoảng thôi tự dưng cảm thấy nó nhạt mồm cái kiểu gì ấy, mặc dù không còn cảm giác thèm thuốc nữa. Đôi khi ngủ mơ thấy mình hút thuốc giật mình tỉnh dậy mới biết là mơ.

TEPDIU

Xe tăng
Ủn và Vodka cho cụ có thêm động lực. Em đến giờ cũng đã bỏ thuốc lá cũng được 3 năm sau một cơ số lần bỏ không thành công trong đó có lần bỏ được 8 tháng thì tái nghiện.

Cụ bỏ thì bỏ hẳn nhé, đừng dùng miếng dán. Về cơ bản thì vật vã và mệt mỏi nó kéo dài khoảng 2 tuần sau đó thì giảm dần. Khoảng 2 năm sau khi cai thuốc vẫn có thể tái nghiện nhé cụ, đặc biệt là những lúc nhậu nhẹt phê phê vì thế cụ phải chuẩn bị sẵn tinh thần.

Em bây giờ ngửi mùi thuốc khó chịu kinh khủng chứ không còn thèm nữa. Chúc cụ thành công!