[Funland] Thót tim cảnh bé gái rơi từ tầng 12A thoát chết nhờ nam thanh niên đỡ được

sorazo

Xe tải
Chỉnh hộ em từ đỡ đc đi ạ có đỡ đc đâu , nghĩ lại năm xưa cháu làm chiến sĩ cảnh sát phòng cháy khối ae dập lửa cứu ng mà bị hỏng cả đôi tay , hi sinh mạng sống thì lại k đc lên báo rầm rộ
Chẳng lẽ bị bong gân tay là giả

Tĩnh hiên trà

Xe điện
Khối lượng khi tiếp xúc là khoảng 352 kg, tương đương với cú đấm của võ sĩ boxing chuyên nghiệp hạng top thế giới, có thể chết người đó cụ.

Cái này e nghĩ chưa chuẩn.
Vị trí cháu bé rơi là sàn tầng 13 , đến mái tôn trừ thêm 1 tầng nên tạm tính là 11x3 = 33 m
G =9.8 trong môi trường chân không , trẻ con xương nhẹ có lực cản không khí e dự chỉ tầm 8 -8.5 thôi.
Tuy nhiên nó cũng sấp sỉ 3 tạ.
Cánh tay vươn ra giỏi đỡ được 3 chục cân !
May mắn là chạm vào đầu nên không bị va trực tiếp .Quan trọng nhất cái mái tôn đểu , kèo quá thưa rơi vào sóng tôn giữa 2 cái xà gồ mới là cứu cánh!!
Mỗi cái giảm 1 tý như 1 sự sắp đặt hoàn hảo !!

Xử lý no

Xe tải
Chẳng lẽ bị bong gân tay là giả
Cháu xem bằng mắt và video ở góc kia thì thấy a mạnh nằm úp ngã ko kịp đón bé bé rơi rồi nẩy lên r a đón còn cụ xem sao ?

k4mjkaze2

Xe buýt
Vâng cụ dạy chí phở cháu k soi mói so đo vs a này vì lợi ích gì , chỉ là chiều còn nhắn cho vk khen anh dũng cảm đọc rất nhiều bài viết về a sau xem lại video kia thấy a ko đỡ đc cháu bé như lời kể thì hơi phật lòng vì a ko đc trung thực
đỡ được nên đứa bé mới rơi lệch ra 1 đoạn như kia đấy cụ

k4mjkaze2

Xe buýt

congthuong

Xe điện
Vâng cụ dạy chí phở cháu k soi mói so đo vs a này vì lợi ích gì , chỉ là chiều còn nhắn cho vk khen anh dũng cảm đọc rất nhiều bài viết về a sau xem lại video kia thấy a ko đỡ đc cháu bé như lời kể thì hơi phật lòng vì a ko đc trung thực
Đôi khi cái ta nhìn thấy nó lại không phải như vậy.

Chỉ người trong cuộc mới biết thôi.

Nhưng có hề gì, anh ta làm điều đó với ý tốt từ thực tâm, thì không nên suy đoán gây buồn lòng 1 người tốt.

Tôi chả quan tâm anh ta được báo tung hô, thêu dệt ra sao, hay thưởng bao nhiêu tiền.... Vì nó chả khác gì bà ve chai trúng độc đắc cả.

Cái mình thấy ở đây là tình người... đọc tin thấy ấm lòng, điều tốt đẹp sẽ khơi dậy nhiều điều tốt đẹp khác.

PS: Cụ nghĩ sao nếu sau này người nhà, con cái Mạnh đọc thấy những chất vấn như vậy ? Không chắc chắn điều gì thì đừng suy đoán làm tổn thương người tốt.

Chỉnh sửa cuối:

Tĩnh hiên trà

Xe điện
Cháu xem bằng mắt và video ở góc kia thì thấy a mạnh nằm úp ngã ko kịp đón bé bé rơi rồi nẩy lên r a đón còn cụ xem sao ?
Có chạm tay vào cụ ơi !
Lúc bò dậy với tay ra cháu bé rơi vào chắc phần cổ hay bàn tay nhưng vì lực lớn nên kéo sụm người xuống !

a5audi

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cụ cứ ám ảnh phải đỡ vào tay mới chuẩn men? Cậu kia do trượt chân vì sóng tôn và mái dốc, và do giày nữa? Tóm lại là cả một quá trình cậu ý đã cố hết sức tính từ lúc chạy, bật cột leo mái...Kể cả cháu bé nảy lên mà không có quả đỡ tay, nếu lăn từ mái tôn xuống đất thì hậu quả ntn? Đó là một người hùng vì cậu ý đã thể hiện tối đa khả năng, và có cái kết đẹp tới lúc này.

akitsun

Xe tải
Chỉ đứng lên trên đó tâm đã hơn khối cụ rồi. Đỡ được hay không không quan trọng. Tôi trân trọng việc cậu ấy làm

daibo888

Xe tải
E xem video anh ấy lại ko đỡ đc tý nào trong khi khai là đỡ đc nên hơi gợn lòng thôi ạ , còn việc a lao vào nguy hiểm cũng đáng khen lắm r , cần trung thực hơn thôi
Thì Mạnh nói giơ tay ra đỡ và e bé bị văng ra. Có thể bé rơi trúng tay Mạnh rồi đập vào mái tôn. Anh ta cũng đâu có nói dối hay nói quá. Chẳng qua giờ CĐM chúng nó rầm rộ tôn vinh quá xong có clip này lại quay ra soi. Cái cần tuyên dương là hành động cứu người thôi. Vậy cũng đủ rồi

maianh

Xe đạp
Có cụ cứ lăn tăn việc Mạnh có giúp được cháu bé hay không?

Tôi khẳng định là CÓ nhé. Vì còn có ai ở đấy ngoài Mạnh nữa đâu.

Và Mạnh cũng khẳng định là cậu ấy cũng không đỡ được hoàn hảo cháu bé, đấy là điều cậu ấy đáng tiếc nhất.

Có bác còn hỏi bảo sao Mạnh không kể chi tiết cháu bé bị nảy lên. Đến đêm về nhà mà cậu ý còn bị ám ảnh, thì cái lúc đang đứng trên mái tôn, tập trung việc làm sao để đón được cháu bé, nhớ làm sao được những gì đã xảy ra.

Trân trọng những gì cậu ý đã làm được với cháu bé là 1, thì trân trọng thái độ của bạn ý sau đó khi trả lời phỏng vấn cũng ở mức tương tự. Rất chân thành và khiêm tốn!

Cái kết có hậu cho tất cả mọi người cùng vui khi cháu bé và Mạnh đều ổn (Đặc biệt sau khi xem xong Clip mà cháu bé bị nảy lên)

maianh

Xe đạp
Có nhiều cụ cứ nói ở Tây thế này, Tây thế kia.

Tôi cũng đang ở bởn nhé. Cũng thỉnh thoảng có vụ trẻ con nhoài người rơi xuống đất đáng tiếc.

Ở bởn không làm chấn song bao giờ, nhưng các gia đình có con nhỏ tôi quen và gia đình tôi khi trẻ còn nhỏ cũng đều buộc các tay nắm cửa sổ lại với nhau để không bao giờ bị mở tung ra cả. Nếu cần thì chỉ mở ngửa ra thôi.

Và không phủ nhận sự cần thiết phải luôn trang bị cho trẻ kĩ năng sống, biết sợ nguy hiểm để không nghịch dại.

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
Chỉnh hộ em từ đỡ đc đi ạ có đỡ đc đâu , nghĩ lại năm xưa cháu làm chiến sĩ cảnh sát phòng cháy khối ae dập lửa cứu ng mà bị hỏng cả đôi tay , hi sinh mạng sống thì lại k đc lên báo rầm rộ
Chiến sĩ pccc làm là bổn phận, là nghĩa vụ, là trách nhiệm công việc
Mạnh thì chỉ vì bản năng lương thiện + bản năng 1 người bố khiến bạn ấy lao lên.
Được chưa .

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
Thì Mạnh nói giơ tay ra đỡ và e bé bị văng ra. Có thể bé rơi trúng tay Mạnh rồi đập vào mái tôn. Anh ta cũng đâu có nói dối hay nói quá. Chẳng qua giờ CĐM chúng nó rầm rộ tôn vinh quá xong có clip này lại quay ra soi. Cái cần tuyên dương là hành động cứu người thôi. Vậy cũng đủ rồi
Ở Of cũng ko thiếu kẻ sân si xấu bụng.

peterhauser

Xe tải
giây 27 là đập vào tay cậu này xong rơi tiếp xuống mái tôn. Cụ không thấy anh Mạnh đang quỳ đỡ mà ngã nằm xuống à
Còn bảo đỡ gọn thì đỡ chỗ nào gãy nửa người đứa bé chỗ đó rồi
Cụ chuẩn. Nếu chỉ cần do chạm vào tay anh Mạnh mà em bé tiếp xúc với mặt tôn bằng hông (gây trật khớp háng) thay vì tiếp xúc bằng đầu chẳng hạn thì cái chạm đấy cũng dẫn đến kết quả khác nhau một trời một vực rồi. Cái chạm đấy là khác biệt giữa sống và chết.

lacettiGG

Xe điện
Sợ quá, cảm ơn anh Mạnh. Không hiểu bố mẹ cháu ở đâu mà để cháu trèo như thế? Sau này trở đi cũng khá ám ảnh đấy.

Công Minh HN

Xe tải
Em nói thật với cụ, riêng phản ứng nhanh nhạy và lao nhanh đến với ý đồ tốt cứu cháu bé đã xứng đáng được tuyên dương rồi, kể cả không tác động gì như cụ nói. Vì cũng có ai khác làm được đâu trong tình huống đó. Còn cụ so sánh với công việc lực lượng chuyên nghiệp thì xin lỗi em thấy thối bỏ mẹ. Chẳng hạn cảnh sát PCCC như cụ nói là đã được đào tạo và đó là công việc họ đã chọn, họ đã làm thì nguy hiểm đến mấy cũng phải chịu bởi làm nghề nào cũng phải có trách nhiệm tối đa với nghề đó. Chưa kể có ai bắt phải đi làm PCCC đâu.

Nói trắng ra ông đã chấp nhận làm PCCC mà lại sợ lửa, sợ nguy hiểm thì thôi nghỉ mẹ đi cho xong, để người khác dũng cảm hơn, có trách nhiệm hơn người ta làm. Thậm chí loại đó nên đuổi khỏi ngành. Việt Nam mình đôi khi rất hay lẫn lộn giữa trách nhiệm và sự ban ơn. Ngay trong suy nghĩ của cụ thay vì nghĩ đó là trách nhiệm, công việc của mình thì lại đòi yêu cầu xã hội phải mang ơn mình.

TamMao2612

Xe buýt
Thật tội nghiệp anh Mạnh
Sau khi được tung hô làm người hùng (anh hoàn toàn xứng đáng với những gì anh đã làm) thì anh bắt đầu bị một số thành phần tiến sĩ, lý thuyết tính toán lực hấp dẫn, lực rơi, vận tốc rơi...và thành phần mắt cú vọ thích ăn bánh GATO bắt đầu soi từng tý ở camera và kết luận anh hơi "chém gió" trong khi những thành phần này mắt dán vào cái máy tính, chỉ tán phét là giỏi và nếu ra đường khéo thấy cháu bé chạy sang đường cũng không dám túm lại, chưa nói là thấy cháu bé bị rơi mà dám chạy ra đỡ vì họ là chuyên gia tính toán, họ biết lực đỡ mạnh từng nào...và họ sợ họ bị chết, bị thương ai sẽ chăm sóc những người thân của họ....THỬ HỎI RƠI VÀO TÌNH HUỐNG ĐÓ BAO NHIÊU NGƯỜI DÁM QUYẾT ĐỊNH TRONG TÍCH TẮC VÀ HÀNH ĐỘNG NHƯ ANH MẠNH?
Em chẳng hiểu nổi các thành phần soi mói. Chỉ anh Mạnh là biết rõ nhất anh ấy chạm vào bé hay không, còn video chẳng thể nào có thể rõ nét đặc biệt các CAM đều có khoảng cách rất xa và góc nhìn hạn chế.
Anh Mạnh là một người tốt, đến giờ nghe những câu anh ấy nói trực tiếp đều thấy anh ấy là người khiêm tốn, biết mình biết ta...không hề muốn sự việc được đẩy đi quá xa nhưng nền báo chí với các lều báo đã đẩy đi quá xa.
Đặc biệt trong vụ này bố mẹ cháu bé rất đáng trách, nhưng sau nhiều ngày hi vọng họ được giữ kín thông tin thì hôm qua đã thấy ảnh bố cháu trên báo chí...thật đáng trách cho nền báo chí, việc cộng động mạng mổ xẻ bố cháu nhìn ra sao....rồi tự phán xét gia đình người ta thật quá tệ. Hãy để gia đình người ta yên và chăm sóc cháu bé.
Sự việc nên được đóng lại. Và nhà nước cũng cần bắt đầu có luật bảo vệ chăm sóc trẻ em, với những trường hợp như vậy bố mẹ cần phải được xử lí xứng đáng với "tội" của mình.