[Funland] Thớt tư vấn và hỗ trợ các cụ sửa chữa thiết bị điện dân dụng

Trạng thái
Thớt đang đóng

dapxichlopro

Xe tải
Các cụ cho em hỏi, em tra dầu cho motor quạt điện nhà em bằng dầu nhớt xe máy có sao ko nhỉ?

le hiep

Xe hơi
a chính là cụ hay tư vấn em về mấy món điện đây rồi. hôm qua em đã mua "cuộn dây" chống giật cho nóng lạnh, về thử cho tiếp đất thấy nhảy tanh tách.
cũng theo tư vấn của cụ, hnay em sẽ mua tụ điện có trị số micro fara về để thay cho quạt giúp quạt chạy chậm hơn :)
Cụ chia sẻ quả chống giật này cho em với

Thuoc lao

Xe tăng
Cụ chia sẻ quả chống giật này cho em với
cái đó em mua ngoài cửa hàng 150k. Về em thử: 1 đầu cắm điện, đầu kia dí vào chỗ chốt cửa cắm xuống đất, thấy "tạch" nguồn điện bị ngắt. Được biết cho "tiếp đất" như vậy tương tự hiện tượng rò điện trong quá trình sử dụng, khi điện rò thì công tắc sẽ ngắt, người sử dụng sẽ bị giật trong mấy phần nghìn, phầm trăm giây thôi.

le hiep

Xe hơi
cái đó em mua ngoài cửa hàng 150k. Về em thử: 1 đầu cắm điện, đầu kia dí vào chỗ chốt cửa cắm xuống đất, thấy "tạch" nguồn điện bị ngắt. Được biết cho "tiếp đất" như vậy tương tự hiện tượng rò điện trong quá trình sử dụng, khi điện rò thì công tắc sẽ ngắt, người sử dụng sẽ bị giật trong mấy phần nghìn, phầm trăm giây thôi.
Cụ tỷ tên nó là j vậy cụ để em ra cửa hàng hỏi cho đỡ ngố

Thuoc lao

Xe tăng
Cụ tỷ tên nó là j vậy cụ để em ra cửa hàng hỏi cho đỡ ngố
Em ngố nên gọi nó là thiết bị chống giật bình nóng lạnh thôi cụ ạ. Còn thiết bị chống giật cho cả nhà thì nó có tên gì cụ chủ thớt nói em cũng quên mất rồi.

Nhật Hạ

Xe tải

kienvinh

Tháo bánh
Em chữa cái đầu đĩa đọc kém thì chữa ở đâu các cụ nhở?

kclang

Xe hơi
Cụ tư vấn cho e đấu mát cho cái bếp từ với. Em không biết đấu đi đâu cho nó an toàn. Nhà e ở chung cư, ổ cắm toàn 2 chân.
Thanks cụ!

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ tư vấn cho e đấu mát cho cái bếp từ với. Em không biết đấu đi đâu cho nó an toàn. Nhà e ở chung cư, ổ cắm toàn 2 chân.
Thanks cụ!
Chung cư đều có tiếp địa hết mà cụ, còn chất lượng tiếp địa thì em không biết :)). Cụ xem lại hộp điện tổng nhà cụ có khi có sẵn rồi đấy, mà có thể ngay trong ổ cắm có dây rồi, chăng qua "tiết kiệm chi phí" nên chủ đầu tư mới lắp ổ 2 chân thôi, cụ thử kiểm tra lại xem \m/

Ngo Rung

Xe lăn
Em ngố nên gọi nó là thiết bị chống giật bình nóng lạnh thôi cụ ạ. Còn thiết bị chống giật cho cả nhà thì nó có tên gì cụ chủ thớt nói em cũng quên mất rồi.
Gọi là atomat chống giật (chống dòng rò), viết tắt tiếng Anh là RCCB :))

Thuoc lao

Xe tăng
Chung cư đều có tiếp địa hết mà cụ, còn chất lượng tiếp địa thì em không biết :)). Cụ xem lại hộp điện tổng nhà cụ có khi có sẵn rồi đấy, mà có thể ngay trong ổ cắm có dây rồi, chăng qua "tiết kiệm chi phí" nên chủ đầu tư mới lắp ổ 2 chân thôi, cụ thử kiểm tra lại xem \m/
nhà đất thì có cách nào xử lý đơn giản không cụ. em biết có cách chuẩn là đào hố bao nhiêu mét, đổ muối hay những cái gì đó khác nữa để dẫn điện cho tốt, bla bla... Nhưng như thế thì phức tạp quá >"<

Ngo Rung

Xe lăn
nhà đất thì có cách nào xử lý đơn giản không cụ. em biết có cách chuẩn là đào hố bao nhiêu mét, đổ muối hay những cái gì đó khác nữa để dẫn điện cho tốt, bla bla... Nhưng như thế thì phức tạp quá >"<
Bài "bẩn nhất" là cụ mua cái cọc tiếp địa về, tìm chỗ đất ẩm mà đóng xuống, rồi nối dây vào cọc là ổn.
Cụ nên mua cọc tiếp địa chuẩn thì nó mới bền, vì nó có lớp mạ hạn chế được ăn mòn \m/
Cụ tham khảo cọc nhé: http://www.vatgia.com/home/cọc+tiếp+địa.spvg

vhy107

Xe buýt
Bài "bẩn nhất" là cụ mua cái cọc tiếp địa về, tìm chỗ đất ẩm mà đóng xuống, rồi nối dây vào cọc là ổn.
Cụ nên mua cọc tiếp địa chuẩn thì nó mới bền, vì nó có lớp mạ hạn chế được ăn mòn \m/
Cụ tham khảo cọc nhé: http://www.vatgia.com/home/cọc+tiếp+địa.spvg
sao giá nó ảo lòi ra vậy cụ, từ hơn 100k tới 600k

à có vấn đề này, cần cụ tư véo, ở quê nhà em mới mắc 3 pha ( lách luật) nhưng nhà em thì dùng chủ yếu đồng thời 2 pha thôi(2 lioa) , nhưng em sợ nhất lỡ có lúc nào dây mát nó lỏng hay đứt ngầm hay move thì lại tèo ít đồ trong nhà, . giải pháp em định dự phòng cho trường hợp này là nhà em đã chôn dây tiếp địa ở hố gas, em định nối 1 đường từ dây mass vào dây tiếp địa này,thì có ổn không nhỉ?

Trạng thái
Thớt đang đóng