[Funland] Thớt tư vấn và hỗ trợ các cụ sửa chữa thiết bị điện dân dụng

Trạng thái
Thớt đang đóng

Ngo Rung

Xe lăn
Nếu cụ thích nghịch cứ mở ra xem, gần chỗ mắt đọc thường có các vít là chiết áp chỉnh công suất mắt đọc hoặc chỉnh độ hội tụ của mắt đọc, vặn nhích tý một trước, khi chỉnh phải đánh dấu vị trí cũ để nếu không chỉnh được thì vặn về trí cũ nguyên bản, không sợ hỏng đâu.
Cái này không có chiết áp chỉnh cụ à, em đọc sơ đồ điện của nó roài, nó hơi dài nên em không post lên (235 trang lận) :D

Ngo Rung

Xe lăn
Hộp tổng e chưa kiểm tra nhưng các ổ ko có dây đất đâu cụ ạ. Nếu hộp tổng mà có thì giờ muốn đấu lại phải đục tường đi dây...
Oài, cái này thì khó rồi, nhưng chắc có tiếp đất tổng đấy cụ, phải nghĩ cách mà lôi từ tổng về thôi :D

DIỆP ANH CZ

Xe buýt
Hộp tổng e chưa kiểm tra nhưng các ổ ko có dây đất đâu cụ ạ. Nếu hộp tổng mà có thì giờ muốn đấu lại phải đục tường đi dây...
Oài, cái này thì khó rồi, nhưng chắc có tiếp đất tổng đấy cụ, phải nghĩ cách mà lôi từ tổng về thôi :D
Nếu có thì cụ lấy máy mài cầm tay,thay lưỡi cắt gạch rồi rạch và gim dây.Sau đó dùng matit hoặc xi măng trắng miết vào vết rạch ,đừng đục rồi trát lại mệt lắm.

kclang

Xe hơi
Nếu có thì cụ lấy máy mài cầm tay,thay lưỡi cắt gạch rồi rạch và gim dây.Sau đó dùng matit hoặc xi măng trắng miết vào vết rạch ,đừng đục rồi trát lại mệt lắm.
Vâng. Cách này ổn cụ nhỉ. Phết sơn vào nữa là như chưa có gì xảy ra :)

lovehd

Xe tải

Tủ lạnh nhà e có hiện tượng ngăn dưới k làm lạnh mặc dù ngăn trên vẫn chạy ầm ầm, e cũng hí hoáy tháo cái hộp điều chỉnh quật gió và độ lạnh nhưng e chưa tìm thấy cái quạt gió từ ngăn đá (trên) xuống ngăn mát dưới, cụ nào biết thì giúp e với ( e đã đánh số 1 và 2 để phân biệt )
tủ này là toshiba

Chỉnh sửa cuối:

vhy107

Xe buýt

Tủ lạnh nhà e có hiện tượng ngăn dưới k làm lạnh mặc dù ngăn trên vẫn chạy ầm ầm, e cũng hí hoáy tháo cái hộp điều chỉnh quật gió và độ lạnh nhưng e chưa tìm thấy cái quạt gió từ ngăn đá (trên) xuống ngăn mát dưới, cụ nào biết thì giúp e với ( e đã đánh số 1 và 2 để phân biệt )
tủ này là toshiba

Cái chỉnh khí lạnh xuống ngăn mát nó nằm trên ngăn đá cơ cụ ạ, chính là cái nút vặn chỉnh trên ngăn đá ấy, cụ mở nắp che trên ngăn đá ra coi.
Còn tủ nhà em em thấy họng số 2 nó nhả khí lạnh :D

Chỉnh sửa cuối:

Xe bọ xít

Xe container
Thưa các Cụ/Mợ, tình hình là dạo này mùa nóng thấy các thiết bị điện gia đình của các Cụ/Mợ dạo này hỏng nhiều, tình hình nắng nóng nên vấn đề gọi thợ sửa chữa cũng "khoai", nhiều cụ khổ sở chịu trận :((
Em cũng có tí "chiên môn" về điên-nặng nên cũng định lập thớt kiểu "dư lày" cũng lâu, tuy nhiên thời gian của em không được nhiều sợ không đáp ứng được cho các Cụ/Mợ, lại bị các cụ mắng thì chít :D.
Hôm nay em quyết tâm lập ra để các Cu/Mợ nào có vấn đề gì về các thiết bị điện vào đây thắc mắc, trong phạm vị "chiên môn" và thời gian cho phép em sẽ tư vấn cho các cụ phương án khắc phục tốt nhất có thể được.
Nhân đây cũng đề nghị trên diễn đàn các cụ nào có "chiên môn" về điện cùng vào góp sức với em để hỗ trợ mọi người các phương án khắc phục tốt nhất có thể được với tiêu chí "ngon-bổ-rẻ".
Để việc "tư véo" được thuận tiện, các Cụ/Mợ cố gắng cung cấp càng nhiều thông tin về thiết bị càng tốt:
- Tên, mã hiệu thiết bị, môi trường sử dụng...
- Biểu hiện thế nào? (âm thanh, đèn chớp, màu, mùi.....:D)
- Có ảnh minh họa càng tốt :)). Lưu ý hình ảnh các cụ Rezise cỡ (600x800) cho nhẹ :D
Việc sửa chữa sẽ tùy theo từng trường hợp:
- Tư vấn cách khắc phục với các bệnh nhẹ.
- Nặng hơn thì tư vấn các nơi có thể sửa chữa được, hoặc mua linh kiện thay thế ở đâu, hoặc cụ nào có thể giúp được (nếu tiện đường) thì bố trí tạt qua chỗ "khổ chủ" để xử lý.....:D
Lưu ý: tư vấn vô tư không vụ lợi, không "dìm hàng" nhau nhé :)), còn trong trường hợp cụ nào đến sửa tận nơi thì 2 bên tự thỏa thuận chi phí, em không chịu trách nhiệm đâu nhé :D
Nào mời các Cụ/Mợ :))
Cụ cho em hỏi, về nguyên tắc quạt gió ở ngăn mát tủ lạnh hoạt động 24/24h hay lúc chạy lúc nghỉ ạ ?

phamluan8x

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Con tủ lạnh đời tống nhà e nó có cái nút, ấn mới thấy quạt chạy...
Cái nút đấy là công tắc cánh cửa và quạt dàn lạnh. Khi mở cửa tủ ra thì đèn nó sáng và quạt dừng chạy và ngược lại

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ cho em hỏi, về nguyên tắc quạt gió ở ngăn mát tủ lạnh hoạt động 24/24h hay lúc chạy lúc nghỉ ạ ?
Lúc chạy lúc nghỉ cụ ạ! ngăn mát đủ lạnh thì nó "giải lao", bớt lạnh thì nó lại "ủn" hơi từ ngăn đá sang :D

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Lão @kiker độ nài đâu nhể?

vbn

Xe hơi
Tủ lạnh nhà em bị hiện tượng ngăn đá vẫn bình thường mà ngăn lạnh không mát.
Mặc dù em thấy đèn đóm vẫn bình thường.
Có cụ nào biết bệnh này không ah.
Cảm ơn các cụ.

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Nhà cháu đang dùng cái bàn là hơi nước kiểu đứng KG78 (hãng Kangaroo), tự nhiên bấm chả lên hơi nước, chỉ nghe tiếng "tạch, tạch" trong máy.

Cháu đã thay nước, đổi ống phun hơi trong bộ phụ kiện nhưng không được.
CỤ nào có thể mách cháu cách sửa không ạ? (cháu ở trên núi chưa mang đến chỗ bảo dưỡng sửa chữa được ạ).

Aziz Nesin

Xe tăng
Cụ chủ thớt cho em hỏi:
Cái monitor samsung LCD ông bác em nhờ sửa hộ, nếu để phân giải thấp thì ko sao, dưng cứ tăng độ phân giải lên là màn lại đen kịt, mặc dù điện vẫn vào, thì là bị nàm thao?

beomap2

Xe container
Cụ chủ thớt cho em hỏi:
Cái monitor samsung LCD ông bác em nhờ sửa hộ, nếu để phân giải thấp thì ko sao, dưng cứ tăng độ phân giải lên là màn lại đen kịt, mặc dù điện vẫn vào, thì là bị nàm thao?

Thường chỉnh độ sáng độc lập, nhưng có thể TV của cụ đặc biệt đòi chỉnh chương trình riêng của từng kênh, lúc tăng độ phân giải cụ thử chỉnh độ tăng sáng và tương phản lên rồi lưu (save, OK) lại.

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ chủ thớt cho em hỏi:
Có thể do đặt độ phân giải cao quá khả năng của monitor cụ ạ, cụ xem lại thông số phân giải tối đa của monitor xem thế nào?

Ngo Rung

Xe lăn
Thường chỉnh độ sáng độc lập, nhưng có thể TV của cụ đặc biệt đòi chỉnh chương trình riêng của từng kênh, lúc tăng độ phân giải cụ thử chỉnh độ tăng sáng và tương phản lên rồi lưu (save, OK) lại.
Cái này là monitor máy tính cụ ạ, không phải TV :D
Với TV độ phân giải thường là có vài mức cố định, nhưng với màn hình máy tính nó làm việc với nhiều độ phân giải khác nhau, có thể do đặt độ phân giải quá cao nên màn hình nó tắt....tuy nhiên thường khi bị vượt phân giải, trên màn hình máy tính nó sẽ có dòng chữ "out of ranger", còn của cụ Aziz Nesin không báo gì thì hơi lạ :-??

Aziz Nesin

Xe tăng
Trước khi ông ấy đem sửa thì bình thường. Bị sét đánh gì đó đem sửa xong mới bị cụ ạ!
Có thể do đặt độ phân giải cao quá khả năng của monitor cụ ạ, cụ xem lại thông số phân giải tối đa của monitor xem thế nào?

hainguyenhanoi

Xe buýt
Thớt hay quá, E đánh dấu theo dõi

Tigercub2010

Xe tải
Cụ ơi, nhà em có cái bình thuỷ Tiger tự nhiên bơm nước nó không chảy ra. Cụ tư vấn giúp em với ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng