Thớt tư vấn về mặt bằng bố trí công năng nhà đất và căn hộ

Megaton

Xe buýt
Chào các cụ. E nhớ mang máng hồi trước cũng có cụ nào đó lập thớt về vấn đề này. E tìm ko thấy nên lập thớt mới để các cụ vào trao đổi. Đồng thời mời các anh em đồng nghiệp vào tư vấn
Đợt này công việc cũng hòm hòm, e có chút rảnh rỗi hơn nên lập thớt này, cụ nào có nhu cầu xây nhà cần tham khảo tư vấn về mặt bằng bố trí công năng thì cứ đưa yêu cầu. E ko nói có thể hỗ trợ hết nhưng sẽ làm trong khả năng có thể
Để có được tư vấn tốt nhất, các cụ cung cấp cho e thông tin càng chi tiết và cụ thể càng tốt với nội dung như sau
1. Sơ đồ kích thước lô đất chi tiết (bao gồm hướng đất, mặt thoáng ra sao, đường đi thế nào, kích thước các cạnh... càng chi tiết càng tốt, nếu có sổ đỏ các cụ chụp ảnh sơ đồ lô đất trong đó up lên). Nếu là căn hộ thì có bản vẽ kích thước cơ bản hiện trạng.
2. Nhu cầu của gia đình: số người sử dụng, thông tin các thành viên ở trong căn nhà (rõ ràng năm sinh, giới tính, quan hệ trong nhà càng tốt). Một số yêu cầu thêm nếu có, càng chi tiết thì việc sẽ càng nhanh, nếu thích phong cách thiết kế nào có thể nói luôn
3. Phong thuỷ: nếu coi trọng phong thuỷ thì cho e thông tin rõ ràng về năm sinh và giới tính gia chủ, e sẽ xem qua khi vẽ
4. Chi phí đầu tư: cái này cần xác định rõ ràng để e dễ cân đong đo đếm cho các cụ dự trù trước, ko lại vọt xà lại mệt.
E cũng xin nói trước là e sẽ chỉ làm hộ, và sẽ up lên đây cho các cụ vào trao đổi phân tích và góp ý, để các cụ đã đưa đề bài có thể hình dung rõ ràng trước mình cần làm cái gì. Các bản mặt bằng sẽ chỉ có kích thước cơ bản, và e dùng app để vẽ cho nhanh để mn vào trao đổi nên nó sẽ chưa phải là bản vẽ thiết kế chi tiết. Vì mục đích thớt là để các cụ hình dung rõ ràng mình cần làm gì ở căn nhà của mình, là tiền đề chứ chưa thể đưa ra ngay bản thiết kế final. Nói chung nó sẽ như thế này

Chỉnh sửa cuối:

ti-toe

Xe đạp
Em xin mở hàng nhờ cụ giúp ạ, cám ơn cụ trước, tính dần thôi vì em mua đất đang nợ nhiều.
Mặt tiền 6,8, sâu 11m, hướng tây hơi chếch nam, mặt trước ngõ 3m, mặt sau thoáng ngõ 2m ko mở cửa được ạ.
Nhà em 4 người: em 1985, vợ 1988, 2 gái 2013 và 2017 ạ
Em định xây 2 tầng 1 tum
tầng 1: để xe, khách, bếp. Chưa có ô tô nhưng tính sau có thể cải tạo để cho xe vào nhà ạ.
Tầng 2: 3 ngủ
Tầng tum thờ và sân phơi, trồng cây ạ.

Em cám ơn cụ!

Sent from my iPhone using Tapatalk

soros

Đi bộ
Đầu tiên em cảm ơn cụ chủ về tinh thần chia sẻ, giúp đỡ của cụ!
Em có mấy vấn đề mong cụ chủ tư vấn, giải đáp giúp ạ.

Trước hết mời cụ xem bản vẽ em dự định làm:

+ Tầng 1

+ Tầng 2

1. Cụ xem hộ em chia các phòng + giao thông đã hợp lý chưa ạ? Về vị trí và kích thước đã đủ sử dụng chưa ạ?

2. Em đang phân vân 2 phương án mặt tiền như trên, vẫn nghiêng về phương án 2 hơn vì trông cứng cáp + hầm hố :D, tuy nhiên sợ không đảm bảo an toàn và không lợi dụng được lợi thế lấy sáng của gạch thông gió. Nếu theo phương án 2 thì vẫn có 1 cửa mở sau nó để lấy sáng. Nhờ cụ chủ cũng như các cụ khác phân tích giúp em 2 phương án này hoặc có phương án mặt tiền nào khác không! Nếu làm theo phương án 1 có giảm được chi phí nhiều không? Em ưu tiên sử dụng gạch thông gió ạ.

3. Ở sau bếp em sẽ làm cái sân vườn, không muốn xây tường hoặc che kính kín mít sau bếp, nhưng để trống như thế lại nhìn vào nhà vệ sinh. Lỡ như cụ nào vào em uống rượu xong li-vơ-phun ở nhà vệ sinh trong lúc gấu nhà em rửa át thì thật bất tiện. Vậy có cách nào để vừa thoáng phía sau bếp và vẫn vừa che được tầm nhìn vào nhà vệ sinh không?

4. Ngân sách em chỉ thu xếp được 400-450tr, vậy có đủ xây thô xong + hoàn thiện cơ bản không? Có thể hoàn thiện dần những mục chưa cấp thiết sau cũng được.

Về cá nhân em là không cầu kỳ, đưa càng nhiều ánh sáng và cây vào nhà càng tốt nên hy sinh 2m làm cái sân vườn sau; cầu thang dẹp vào tường cho đỡ chắn tầm nhìn.

Lần đầu xây nhà nên em chưa kinh nghiệm, mong nhận được cao kiến các cụ!
Rượu em đã rót sẵn kính các cụ ạ!

Chỉnh sửa cuối:

Megaton

Xe buýt
Em xin mở hàng nhờ cụ giúp ạ, cám ơn cụ trước, tính dần thôi vì em mua đất đang nợ nhiều.
Mặt tiền 6,8, sâu 11m, hướng tây hơi chếch nam, mặt trước ngõ 3m, mặt sau thoáng ngõ 2m ko mở cửa được ạ.
Em định xây 2 tầng 1 tum
tầng 1: để xe, khách, bếp. Chưa có ô tô nhưng tính sau có thể cải tạo để cho xe vào nhà ạ.

Em cám ơn cụ!

Lúc chiều e bận chút việc, vừa về mới xử lý đc cho cụ. Gửi cụ nhé. Cơ bản e vẽ sát với nhu cầu của nhà cụ. Phần gara khi xây cụ cứ làm trực tiếp như thế, khi chưa có oto thì làm khoảng sân, có rồi thì cứ cho vào như thường ko cần phải cải tạo làm gì, phía ngoài chỉ làm cổng sắt bình thường chống trộm thôi. Tầng 2 e vẽ ko đua ra, vì thấy nhà mình là gia đình trẻ nên e tự ý cho phòng ngủ nhỏ vừa đủ dùng, bù vào đấy thêm diện tích để làm khu sinh hoạt chung để tăng tính kết nối của các thành viên trong nhà, hoặc tuỳ theo nhu cầu của nhà cụ có thể thay đổi mục đích sử dụng cho linh hoạt, như làm chỗ học tập, đọc sách cho các cháu, xem phim, tập nhạc....

Megaton

Xe buýt
Em định xây 2 tầng 1 tum

Em cám ơn cụ!

Một phương án nữa cho cụ, với phương án này sẽ dễ co kéo kích thước phòng khách, garage và giếng trời hơn

ti-toe

Xe đạp
Một phương án nữa cho cụ, với phương án này sẽ dễ co kéo kích thước phòng khách, garage và giếng trời hơn

Em thích phuơng án 2 của cụ, rất thích tầng 2, nhưng tầng 1 mà đường trước nhà 3m, sợ để thế xe ok vào đuọc khụ ạ

Megaton

Xe buýt

+ Tầng 1

+ Tầng 2

+ Khung:

+ View trái:

+ View phải

+ Mặt tiền

1. Cụ xem hộ em chia các phòng + giao thông đã hợp lý chưa ạ? Về vị trí và kích thước đã đủ sử dụng chưa ạ?

2. Em đang phân vân 2 phương án mặt tiền như trên, vẫn nghiêng về phương án 2 hơn vì trông cứng cáp + hầm hố :D, tuy nhiên sợ không đảm bảo an toàn và không lợi dụng được lợi thế lấy sáng của gạch thông gió. Nếu theo phương án 2 thì vẫn có 1 cửa mở sau nó để lấy sáng. Nhờ cụ chủ cũng như các cụ khác phân tích giúp em 2 phương án này hoặc có phương án mặt tiền nào khác không! Nếu làm theo phương án 1 có giảm được chi phí nhiều không? Em ưu tiên sử dụng gạch thông gió ạ.

3. Ở sau bếp em sẽ làm cái sân vườn, không muốn xây tường hoặc che kính kín mít sau bếp, nhưng để trống như thế lại nhìn vào nhà vệ sinh. Lỡ như cụ nào vào em uống rượu xong li-vơ-phun ở nhà vệ sinh trong lúc gấu nhà em rửa át thì thật bất tiện. Vậy có cách nào để vừa thoáng phía sau bếp và vẫn vừa che được tầm nhìn vào nhà vệ sinh không?

4. Ngân sách em chỉ thu xếp được 400-450tr, vậy có đủ xây thô xong + hoàn thiện cơ bản không? Có thể hoàn thiện dần những mục chưa cấp thiết sau cũng được.

Về cá nhân em là không cầu kỳ, đưa càng nhiều ánh sáng và cây vào nhà càng tốt nên hy sinh 2m làm cái sân vườn sau; cầu thang dẹp vào tường cho đỡ chắn tầm nhìn.

1.Mặt bằng của cụ ko ổn, các phòng ko đc tối ưu diện tích, không gian chết và thừa trong nhà quá nhiều làm phí mất diện tích, ko tận dụng đc ko gian. Giao thông trong nhà rất vướng víu và ko thuận tiện, diện tích nhà cụ ko quá lớn mà để ngang hêt toàn bộ một phần phía sau làm sân vườn thì rất tốn ko gian và ko đủ cho các phần còn lại, cũng ko đc bố trí hợp lý. Cụ nên để một phần phía trước nhà khoảng 2m để dành riêng cho để xe, ko nên để chung trong phòng khách rất vướng và bẩn. Nhà vệ sinh hẹp cụ nên bố trí lavabo và xí một bên, để như hiện tại rất vướng víu và ko dùng đc đâu. Nói chung là quá nhiều lỗi, e khuyên cụ nên làm lại cẩn thận tất cả. Cụ tham khảo thêm mấy mẫu e mới up lên, thường e hay có không gian giếng trời và khoảng ko cây xanh trong nhà. Và tham khảo thêm mẫu 5x14.5m e vẽ dưới đây để lấy thêm ý tưởng

2. Tác dụng chính của gạch thông gió là lấy khí tươi cụ nhé. Cụ lên mạng và search tham khảo thêm các phương án mặt tiền xem sao. Và như e nói ở trên là nên vẽ và bố trí lại. Chênh lệch chi phí giữa hai phương án là ko đáng kể
3. Có nhiều cách, cụ làm vách hở, xây gạch hở hoặc chơi luôn gạch thông gió nếu cụ thích
4. Kinh phí như thế nếu cụ tự làm, cố cân đong đo đếm tiết kiệm và biết làm thì miễn cưỡng được. Hoàn thiện sơ sơ ở mức thấp, sau cụ hoàn thiện tiếp cũng đc

Megaton

Xe buýt
Em thích phuơng án 2 của cụ, rất thích tầng 2, nhưng tầng 1 mà đường trước nhà 3m, sợ để thế xe ok vào đuọc khụ ạ
Thế nên e mới phòng hờ, để một khoảng lùi tới 1,8m phía trước phòng khách làm tiền sảnh, sau có thể cải tạo nếu cần khoảng cua. Garage như thế cơ bản cụ để đc xe gia đình cỡ vừa thôi, bán tải với suv... thì phải thêm co kéo thêm chút. Hiện e đang để kích thước 3x5,5m thông thuỷ

nguyencongtiep

Xe đạp
Xin chào cụ thớt .
E dự định triển khai ccmn cho thuê muốn nhờ cu tư vấn thiết kế cơ bản cho e ạ
Diện tích đất nhà e là 8x16 có hai mặt thoáng trước và sau .
Tiền e có hạn nên chỉ định xây 4 tầng 1 tum , diện tích sàn 85m2
Tầng 1 làm nhà để xe và 1 phòng rộng để cho giáo viên thuê dạy học
Tầng 2,3,4 mỗi tầng 3 phòng khép kín( gồm bc phơi quần áo, wc , bàn bếp ) mỗi phòng rộng 25m2.
Cửa ra vào e định làm cửa gỗ ; cửa sổ , cửa ban công , cửa wc e làm nhôm kính việt pháp
E nhờ cụ tư vấn thiết kế và dự trù kinh phí giúp . Cảm ơn cụ trước nhé .

soros

Đi bộ
1.Mặt bằng của cụ ko ổn, các phòng ko đc tối ưu diện tích, không gian chết và thừa trong nhà quá nhiều làm phí mất diện tích, ko tận dụng đc ko gian. Giao thông trong nhà rất vướng víu và ko thuận tiện, diện tích nhà cụ ko quá lớn mà để ngang hêt toàn bộ một phần phía sau làm sân vườn thì rất tốn ko gian và ko đủ cho các phần còn lại, cũng ko đc bố trí hợp lý. Cụ nên để một phần phía trước nhà khoảng 2m để dành riêng cho để xe, ko nên để chung trong phòng khách rất vướng và bẩn. Nhà vệ sinh hẹp cụ nên bố trí lavabo và xí một bên, để như hiện tại rất vướng víu và ko dùng đc đâu. Nói chung là quá nhiều lỗi, e khuyên cụ nên làm lại cẩn thận tất cả. Cụ tham khảo thêm mấy mẫu e mới up lên, thường e hay có không gian giếng trời và khoảng ko cây xanh trong nhà. Và tham khảo thêm mẫu 5x14.5m e vẽ dưới đây để lấy thêm ý tưởng

2. Tác dụng chính của gạch thông gió là lấy khí tươi cụ nhé. Cụ lên mạng và search tham khảo thêm các phương án mặt tiền xem sao. Và như e nói ở trên là nên vẽ và bố trí lại. Chênh lệch chi phí giữa hai phương án là ko đáng kể
3. Có nhiều cách, cụ làm vách hở, xây gạch hở hoặc chơi luôn gạch thông gió nếu cụ thích
4. Kinh phí như thế nếu cụ tự làm, cố cân đong đo đếm tiết kiệm và biết làm thì miễn cưỡng được. Hoàn thiện sơ sơ ở mức thấp, sau cụ hoàn thiện tiếp cũng đc
Em cảm ơn cụ đã tư vấn và giải đáp từng câu hỏi của em! Vodka em đã kinhs cụ ạ. Nhờ ý kiến của cụ em đã mở mang ra được nhiều.
Em dân ngoại đạo, kiến thức kiến trúc bằng 0 nên mất 2 tháng rưỡi mới ra được bản vẽ này, cũng đã thử 1 vài phương án rồi cụ ạ... :-s, nên giờ để triển khai lại quả thwcj em rất bí ý tưởng. Vậy nên em nhờ cụ chỉ ra kĩ hơn giúp em về không gian chết và thừa, cộng với giao thông vướng víu (chỗ em gạch chân tô đỏ đậm phần comment của cụ) trong bản em vẽ để em có thể sửa.

Xin thông tin rõ hơn tới cụ thực tế nhà và nhu cầu của em:
- Nhà em hướng chính Bắc, hai bên nhà là hàng xóm, sau là rãnh 1m; vỉa hè rộng, ban công đua được 1,2m.
- Nhà em cần 3 phòng ngủ;
- Tầng 1 cần chỗ để xe, phòng ngủ, bếp, WC tách riêng phòng ngủ.
- Em mong muốn đưa được cây xanh vào bất cứ đâu trong nhà. Về mặt phong thủy thì em cần nước ở vị trí sân vườn em đã vẽ. Các vị trí và hướng khác (hướng nhà, cửa chính, bếp, ban thờ) đã đặt theo hướng của em (mệnh em thuộc Đông tứ)
- Để tiết kiệm chi phí thì mái trên em dự định dùng tôn 3 lớp, dưới là nhựa. Sau vài ba năm em đổ mái sau. Nhà em ở tỉnh, giá nhân công rơi vào 900K/m2.

Nếu có thể cụ bớt chút thời gian phân chia sơ bộ không gian giúp em ạ. Một lần nữa em cảm ơn cụ!

Megaton

Xe buýt
Em cảm ơn cụ đã tư vấn và giải đáp từng câu hỏi của em! Vodka em đã kinhs cụ ạ. Nhờ ý kiến của cụ em đã mở mang ra được nhiều.
Em dân ngoại đạo, kiến thức kiến trúc bằng 0 nên mất 2 tháng rưỡi mới ra được bản vẽ này, cũng đã thử 1 vài phương án rồi cụ ạ... :-s, nên giờ để triển khai lại quả thwcj em rất bí ý tưởng. Vậy nên em nhờ cụ chỉ ra kĩ hơn giúp em về không gian chết và thừa, cộng với giao thông vướng víu (chỗ em gạch chân tô đỏ đậm phần comment của cụ) trong bản em vẽ để em có thể sửa.

Xin thông tin rõ hơn tới cụ thực tế nhà và nhu cầu của em:
- Nhà em hướng chính Bắc, hai bên nhà là hàng xóm, sau là rãnh 1m; vỉa hè rộng, ban công đua được 1,2m.
- Nhà em cần 3 phòng ngủ;
- Tầng 1 cần chỗ để xe, phòng ngủ, bếp, WC tách riêng phòng ngủ.
- Em mong muốn đưa được cây xanh vào bất cứ đâu trong nhà. Về mặt phong thủy thì em cần nước ở vị trí sân vườn em đã vẽ. Các vị trí và hướng khác (hướng nhà, cửa chính, bếp, ban thờ) đã đặt theo hướng của em (mệnh em thuộc Đông tứ)
- Để tiết kiệm chi phí thì mái trên em dự định dùng tôn 3 lớp, dưới là nhựa. Sau vài ba năm em đổ mái sau. Nhà em ở tỉnh, giá nhân công rơi vào 900K/m2.

Nếu có thể cụ bớt chút thời gian phân chia sơ bộ không gian giúp em ạ. Một lần nữa em cảm ơn cụ!
Không gian chết và thừa ở những chỗ cụ để đó ko có tác dụng gì, như khu vực cầu thang trên tầng 2, góc trong phía trước nhà (mạn cầu thang bên kia ban thờ), khu để máy giặt và một số điểm khác... E nhìn cụ vẽ cũng thấy đc cụ là dân ngoại đạo, nhưng rất tâm huyết với việc muốn tự tìm hiểu và thiết kế. Nhưng e khuyên thật cụ nên tìm bên nào đó có chuyên môn họ thiết kế cho, để đào tạo một kts phải mất cả 5 năm trên giảng đg và nhiều năm làm việc thực tế, đấy là còn thường xuyên trau dồi cọ xát, đc người có chuyên môn hướng dẫn và tiếp thu biết bao kiến thức từ nhiều năm nay để lại. Cụ tự mày mò chỉ mất thời gian của cụ, và kết quả chưa chắc đã đc như ý. Nhiều ng tiếc tiền thuê cty chuyên nghiệp thiết kế để rồi sau này xây nhà xong tự nhận ra là mình đã ném cả đống tiền xây nhà qua cửa sổ. Kiến thức thì nó mênh mông, vài lời e ko nói hết đc. E vẽ luôn cho cụ mặt bằng này theo nhu cầu nhà cụ để cụ tham khảo, trong đó e có xem xét qua cho cụ cả vấn đề phong thuỷ luôn rồi. Cái nhà vệ sinh tầng 1 e cũng chuyển hướng cửa cho riêng tư ko bị nhìn thẳng ra khu vực phía ngoài. Thông tầng e cũng mở rộng nên nhìn trên mặt bằng vậy thôi chứ khu phòng khách, bếp, ăn trong thực tế sẽ rất thoáng. Nếu thích cụ có thể đổi chiều sofa và kệ tivi phòng khách thì view sẽ thoáng nữa

STARIUS

Xe buýt
Xin tham khảo giải pháp của chủ thớt, nhà e 5m x14m , định làm 5 tầng , có thang máy, tầng 1 , 2 làm văn phòng, nhu cầu 4, 5 p ngủ, 1 khách , bếp ăn, không gara , mặt trước sau thoáng, đường 11m, 1 nửa phía sau bên trái thoáng vì tiếp giáp sân trời nhà cũ, ban công phía trước có thể bay ra tối đa 1,2m.

soros

Đi bộ
Không gian chết và thừa ở những chỗ cụ để đó ko có tác dụng gì, như khu vực cầu thang trên tầng 2, góc trong phía trước nhà (mạn cầu thang bên kia ban thờ), khu để máy giặt và một số điểm khác... E nhìn cụ vẽ cũng thấy đc cụ là dân ngoại đạo, nhưng rất tâm huyết với việc muốn tự tìm hiểu và thiết kế. Nhưng e khuyên thật cụ nên tìm bên nào đó có chuyên môn họ thiết kế cho, để đào tạo một kts phải mất cả 5 năm trên giảng đg và nhiều năm làm việc thực tế, đấy là còn thường xuyên trau dồi cọ xát, đc người có chuyên môn hướng dẫn và tiếp thu biết bao kiến thức từ nhiều năm nay để lại. Cụ tự mày mò chỉ mất thời gian của cụ, và kết quả chưa chắc đã đc như ý. Nhiều ng tiếc tiền thuê cty chuyên nghiệp thiết kế để rồi sau này xây nhà xong tự nhận ra là mình đã ném cả đống tiền xây nhà qua cửa sổ. Kiến thức thì nó mênh mông, vài lời e ko nói hết đc. E vẽ luôn cho cụ mặt bằng này theo nhu cầu nhà cụ để cụ tham khảo, trong đó e có xem xét qua cho cụ cả vấn đề phong thuỷ luôn rồi. Cái nhà vệ sinh tầng 1 e cũng chuyển hướng cửa cho riêng tư ko bị nhìn thẳng ra khu vực phía ngoài. Thông tầng e cũng mở rộng nên nhìn trên mặt bằng vậy thôi chứ khu phòng khách, bếp, ăn trong thực tế sẽ rất thoáng. Nếu thích cụ có thể đổi chiều sofa và kệ tivi phòng khách thì view sẽ thoáng nữa

Cảm ơn cụ chủ đã dành thời gian và công sức giúp đỡ em! Em chưa có thời gian nghiền ngẫm giải pháp của cụ nhưng cảm giác ban đầu là em rất ưng ý và thích cách chia không gian của cụ! Vì thế em sẽ phát triển thêm ý của cụ cho phù hợp điều kiện thực tế và nhu cầu sử dụng của em.
Cảm ơn cụ và chúc cụ sức khoẻ, công việc thuận lợi và luôn phát triển!
(Em rót rượu mời cụ nhưng máy báo em thiên vị cụ ~o))

Megaton

Xe buýt
Xin chào cụ thớt .
E dự định triển khai ccmn cho thuê muốn nhờ cu tư vấn thiết kế cơ bản cho e ạ
Diện tích đất nhà e là 8x16 có hai mặt thoáng trước và sau .
Tiền e có hạn nên chỉ định xây 4 tầng 1 tum , diện tích sàn 85m2
Tầng 1 làm nhà để xe và 1 phòng rộng để cho giáo viên thuê dạy học
Tầng 2,3,4 mỗi tầng 3 phòng khép kín( gồm bc phơi quần áo, wc , bàn bếp ) mỗi phòng rộng 25m2.
Cửa ra vào e định làm cửa gỗ ; cửa sổ , cửa ban công , cửa wc e làm nhôm kính việt pháp
E nhờ cụ tư vấn thiết kế và dự trù kinh phí giúp . Cảm ơn cụ trước nhé .

Chiều nay e có chút việc. Tối về e xem của cụ nhé

ti-toe

Xe đạp

Đây là phương án khi đã có ô tô, lúc chưa có thì nên phối như thế nào hả cụ, chứ để cái phòng không đấy cũng chướng quá. hjhj

Cám ơn cụ rất nhiều, chúc cụ sức khỏe, công việc thuận lợi!

+ Tầng 1

+ Tầng 2

+ Khung:

+ View trái:

+ View phải

+ Mặt tiền

Em thấy cái khu bếp chưa được ổn và mặt tiền còn đơn điệu quá cụ ạ! em đang ngâm cứu rồi mới báo lại cụ :D

Megaton

Xe buýt
Xin tham khảo giải pháp của chủ thớt, nhà e 5m x14m , định làm 5 tầng , có thang máy, tầng 1 , 2 làm văn phòng, nhu cầu 4, 5 p ngủ, 1 khách , bếp ăn, không gara , mặt trước sau thoáng, đường 11m, 1 nửa phía sau bên trái thoáng vì tiếp giáp sân trời nhà cũ, ban công phía trước có thể bay ra tối đa 1,2m.
Của cụ tối mai e làm cho cụ nhé. Hnay e xem cái của cụ trên trước. E cứ từ từ từng cái một.
E hỏi trước cụ mấy cái: khu văn phòng có yêu cầu gì ko hay để trống thôi, các mặt thoáng có mở cửa sổ đc ko. Mặt thoáng sau nhac mở lối đi được không. Phía trước chỉ đc làm ban công thôi hay có thể xây đua đc. Ngoài ra một số vấn đề e nêu ở comment đầu tiên nếu ko có yêu cầu gì thì e sẽ tự vẽ theo ý e nhé, còn nếu có thì cụ báo e luôn

Megaton

Xe buýt
Cảm ơn cụ chủ đã dành thời gian và công sức giúp đỡ em! Em chưa có thời gian nghiền ngẫm giải pháp của cụ nhưng cảm giác ban đầu là em rất ưng ý và thích cách chia không gian của cụ! Vì thế em sẽ phát triển thêm ý của cụ cho phù hợp điều kiện thực tế và nhu cầu sử dụng của em.
Cảm ơn cụ và chúc cụ sức khoẻ, công việc thuận lợi và luôn phát triển!
(Em rót rượu mời cụ nhưng máy báo em thiên vị cụ ~o))
Vâng cảm ơn cụ. Ko có chi e khoái coffe hơn rượu :)))))))))

Megaton

Xe buýt

Đây là phương án khi đã có ô tô, lúc chưa có thì nên phối như thế nào hả cụ, chứ để cái phòng không đấy cũng chướng quá. hjhj

Cám ơn cụ rất nhiều, chúc cụ sức khỏe, công việc thuận lợi!
Thank cụ. Chỗ để oto đấy ko làm phòng cụ nhé, cụ để ko như là cái sân vào nhà thôi, làm khoảng đệm trước khi vào nhà, cho ko gian riêng tư hơn, phía ngoài làm cổng sắt bình thường chứ ko cần phải làm cửa cuốn cho nó bí, kể cả sau này để xe. Cụ xây thành phòng nó lại bí và ko để làm gì. Sau này xây chưa mua oto thì cụ cứ để xe máy, thích thì trồng cây ở đó, hoặc để mấy chậu cảnh, bon sai, làm sân vườn v.v... theo sở thích. Về cơ bản mình chỉ cần xây đủ dùng với nhu cầu của mình thôi, cứ xây cố hay xây hết làm gì cho phí tiền.