Thớt tư vấn về mặt bằng bố trí công năng nhà đất và căn hộ

Megaton

Xe buýt
Thực ra thì em cũng chưa xác định rõ về các phòng chức năng ngay bây h mà chỉ muốn layout thế nào để tối ưu khi sau nay lên công năng vì em chỉ đang nghĩ là
- Nếu chưa ở, em cứ để thông ko ngăn phòng vội rồi cho thuê
- Nếu sau này về ở thì chỉ để ở thôi, oto đỗ cửa ko đc thì chuyển phòng ngoài thành gara, còn ko thì chỉ là phòng khách
- Nếu kính tế eo hẹp thì cho thuê 1 đến 2 tầng (để thông) còn ở phía trên.

Nên có thể cụ thử tư vấn em phương án mà tầng 1 để thông cho thuê, tầng 2 trở lên là ở. Nhu cầu của em là 3 đến 4 phòng ngủ cố định, 1 khách, 1 bếp, tối thiểu 1 khu vực đa chức năng (có thể là phòng tập hoặc đọc sách hoặc làm việc,....)
Gửi cụ. E cũng ko rõ căn của cụ là 5 tầng full hay 4,5 tầng nên e vẽ theo hướng là 4,5 tầng vì dự án thường thế. E để phòng khách thông tầng cho thoáng, sang và đẹp, nếu ko thích cụ có thể chuyển thành 1 phòng ngủ tuỳ theo nhu cầu. Ngoài ra phòng trên tầng 5 e cũng đang để làm phòng đa năng, để tiện chuyển đổi mục đích sd nếu cần thiết biến nó thành phòng ngủ e đã bố trí vệ sinh để sau ko cần phải sửa nhiều (nếu cần thì xây thêm khu phòng tắm, wc như phòng đó dưới tầng 4) sảnh tầng 4 e cũng đã bố trí chỗ ngồi thư giãn và tủ sách.
Phần thang máy khi cụ làm thang kính thì xung quanh phải có khoảng không và cảnh quan thì mới đẹp và đáng làm. Phần đối diện cửa thang máy các tầng e làm vườn cây, giống kiểu vườn treo, trồng cây và trang trí chi tiết cẩn thận, vừa thoáng vừa đẹp, cụ hình dung đi qua mỗi tầng nhìn vào khu vườn đó sẽ có cảnh quan khác nhau, cái này tuỳ sở thích mỗi người, ý tưởng sơ bộ là vậy, chi tiết cần đi vào triển khai thực tế và bắt đầu thiết kế.
Khu vực tầng 1 e bớt phần diện tích bên trong, làm thành lối sảnh hành lang đi vào thang, và bên cạnh là thang bộ lên tầng 2, khu vực thang bộ làm thông tầng lên trên để có khoảng không gian tiền sảnh vào nhà thông thoáng và sang trọng, lối vào thang máy phía sau decor cho đẹp sẽ là khoảng không gian đắt giá, dưới thang bộ là wc cho tầng 1

mrbin2903

Xe đạp
Gặp Cụ ở đây tốt quá ạ,trc tiên E xin cám ơn Cụ đã giúp đỡ mọi ng ạ
- E có mảnh đất 5,29x15 và đã lên ý tưởng thiết kế ạ,vấn đề là kick thước các phòng phiền cụ chỉnh cho E hợp lý ạ
- P/S lên phối cảnh 3D thì giá cả như nào Cụ ibox dùm E ạ thank Cụ

Megaton

Xe buýt
Em hóng phương án của cụ và phản biện về thiết kế thay đổi hiện tại.
Với thiết kế cđt e thấy hơi khó chia phòng theo cách khác, vì hệ khung nó đã thế rồi.
Phương án thang của cụ gửi lúc trươc có thể dùng đc, nhưng e đưa ra cho cụ phương án khác hẳn. Với phương án của e thì thang máy và lối đi của cụ sẽ riêng biệt hẳn với khu vực cho thuê. Ngoài ra phương án cụ gửi e ko thích lắm vì nó cố tận dụng ko gian quá, các khu hơi chồng chéo nên thực tế vào nhìn sẽ vướng víu, cảm giác cầu thang từ tầng 1 lên tầng 2 phải chui rúc ko thoáng. E vào 1nhà làm đúng kiểu như thế ở vin gardenia, có thể nó phù hợp với gia chủ nên a ấy thích, và nhu cầu chủ yếu của a ấy là tăng diện tích tầng 1 tối đa để cho thuê, nhưng cá nhân e thì ko thích cho lắm. Quan điểm của e trong nhà giao thông đi lại phải thông thoáng và tiện dụng nhất có thể
Chưa kể thang máy phương án đó xoay ngang nhà, cụ đi thang máy xuống tầng 1 sẽ phải đi chung với khu vực cho thuê, sẽ hơi bất tiện

Megaton

Xe buýt
T1 em cần 1 phòng ngủ cho người già. Nhà gồm 2 ông bà, 2 vc và e con. Tầng hầm để 2 xe. 1 gầm cao và 1 gầm thấp. Tương lai có thể 2 gầm cao. Cá koi thì em muốn để ngoài sân. Khu nhà e an ninh cao không mất được cụ ạ vì nhiều nhà họ cũng đang nuôi rồi. Cảm ơn cụ nhiều.
E bắt đầu xem và lên ý tưởng cho cụ từ hôm kia rồi. Nhưng nhà của cụ diện tích sử dụng đang khá rộng, e đang muốn hỏi cụ e muốn thêm một số tiện ích sau vào ko biết ý cụ thế nào
1. Tầng hầm: thêm hầm rượu và phòng gym nhỏ hoặc phòng karaoke
2. Tầng 2 thêm phòng nhạc hoặc phòng thư viện đọc sách
3. Tầng 3 e định bố trí phòng ngủ thôi
4. Tầng 4 e định để phòng thờ, làm vườn BBQ hay chỗ ngồi thư giãn coffe tiếp bạn bè thân thiết, hoặc làm bể bơi thì đưa phòng thờ xuống tầng dưới
5. E tính bố trí thêm một thang máy loại nhỏ để sử dụng cho tiện nghi
Cụ ko thích cái nào hoặc muốn thêm vào cái nào thì bảo e nhé

Megaton

Xe buýt
Em có mảnh đất 5×20 nhờ cụ có mẫu nào xây 6 tầng có thang mây và giếng trời, bố trí được cành nhiều phòng càng tốt. Tầng 1 để kinh doanh
Mục đích nhà mình xây để làm gì hả cụ? (Cho thuê phòng trọ, cho thuê chung cư mini, hay để ở, hay kết hợp cả hai) Nếu kết hợp cả để ở thì cụ cho e xin nhu cầu cụ thể của nhà mình cùng thông tin cơ bản các thành viên trong nhà như e liệt kê ở comment đầu nhé

E bắt đầu xem và lên ý tưởng cho cụ từ hôm kia rồi. Nhưng nhà của cụ diện tích sử dụng đang khá rộng, e đang muốn hỏi cụ e muốn thêm một số tiện ích sau vào ko biết ý cụ thế nào
1. Tầng hầm: thêm hầm rượu và phòng gym nhỏ hoặc phòng karaoke
2. Tầng 2 thêm phòng nhạc hoặc phòng thư viện đọc sách
3. Tầng 3 e định bố trí phòng ngủ thôi
4. Tầng 4 e định để phòng thờ, làm vườn BBQ hay chỗ ngồi thư giãn coffe tiếp bạn bè thân thiết, hoặc làm bể bơi thì đưa phòng thờ xuống tầng dưới
5. E tính bố trí thêm một thang máy loại nhỏ để sử dụng cho tiện nghi
Cụ ko thích cái nào hoặc muốn thêm vào cái nào thì bảo e nhé
Em vừa lên phương án định t1 như này. T2 e chỉ làm 2 phòng ngủ. Còn tầng hầm em chỉ làm hầm để xe thôi. Thêm hầm rượu cũng được nhưng món rượu em không biết uống nên cũng không thích. Karaoke thì cũng không cần thiết cụ ạ vì nhà e cũng không ai thích cái này. T4 thì làm vườn và BBQ, cafe cũng đẹp cụ ạ.

Cụ góp ý giúp em xem như này có gì bất hợp lý không nhé. Cảm ơn cụ nhiều.

Kiều Chiến

Xe tải
Nhờ cụ Megaton giúp đỡ:
1. Thông tin mảnh đất:
- Nhà cháu có mảnh đất hiện đang ở: chiều dài mặt đường 30m, sâu 25m ở Thạch Thất, Hà Nội.
- Mặt tiền hướng đông nam.
- Phía trước mảnh đất là đường đã rải nhựa chiều rộng khoảng 11m
- Mảnh đất cao hơn mặt đường khoảng 1,2m (đã kè đá).
2. Nhu cầu gia đình:
- Thường xuyên ở nhà có: bà nội 90 tuổi, bố mẹ 60 tuổi.
- Ngoài ra nhà có 5 đứa con (bốn con gái, một con trai) đã ở riêng, khá xa bố mẹ, một năm các con gái và gia đình về nhà thăm bố mẹ khoảng 5 lần, thường có dịp hè và tết, giỗ. Em là con trai thì thường một tuần về một lần hoặc hai tuần mề một lần.
- Nhu cầu gia đình muốn xây một căn nhà:
+ Diện tích khoảng 10x12m (chiều dài song song mặt tiền 12m, chiều rộng 10m)
+ Tầng 1: có một phòng khách, một bếp, hai phòng ngủ (sử dụng thường xuyên cho bà nội và bố mẹ), một nhà vệ sinh chung rộng.
+ Tầng hai: ba phòng phủ (chỉ sử dụng khi các con về) và một phòng thờ.
+ Bên cạnh nhà chính có một nhà bếp đun củi và kho để sử dụng khi gia đình có việc thịt lợn, gà…
+ Nhà ở tại nông thôn nên cần thiết kế thật đơn giản, nhu cầu đủ dùng, dễ vệ sinh, dễ bảo dưỡng (gần như không có gì để hỏng), tầng 2 do ba phòng ngủ ít sử dụng nên chỉ thiết kế đơn giản.
+ Nhà không cần trang trí nhiều họa tiết, càng đơn giản càng tốt, tuy nhiên vẫn cần đảm bảo nhẹ nhàng và lịch sự.
+ Xung quanh nhà đã có cây xanh, giữ nguyên không thay đổi, sân gạch phía trước nhà khoảng 100m2.
3. Chi phí: khoảng 1.000.000.000đ (một tỷ đồng) hoặc thấp hơn thì càng tốt.
4. Bản thân cháu và gia đình không có ai biết về kỹ thuật và xây dựng, nhờ cụ giúp đỡ, cụ cho cháu xin số điện thoại cụ cháu xin tư vấn, giúp đỡ. Số điện thoại của cháu: 0978352699.
Cháu xin chân thành cảm ơn!

Zqk591

Xe hơi
Em chào cụ chủ thớt. Trước tiên xin cảm ơn cụ đã rất nhiệt tình giúp ae. E cũng có một mảnh đất 3,3mx20 hướng Nam, đường 4m ô tô đi, phía sau có rãnh thoáng 1m. E cũng đang nghiên cứu xây nhà 3 tầng, 3 phòng ngủ. Nếu cụ rảnh, lúc nào cụ cho e xin 1 mẫu thiết kế được không ạ. Em cảm ơn cụ chủ nhiều.

tung1311 .

Xe điện
Gửi cụ. E cũng ko rõ căn của cụ là 5 tầng full hay 4,5 tầng nên e vẽ theo hướng là 4,5 tầng vì dự án thường thế. E để phòng khách thông tầng cho thoáng, sang và đẹp, nếu ko thích cụ có thể chuyển thành 1 phòng ngủ tuỳ theo nhu cầu. Ngoài ra phòng trên tầng 5 e cũng đang để làm phòng đa năng, để tiện chuyển đổi mục đích sd nếu cần thiết biến nó thành phòng ngủ e đã bố trí vệ sinh để sau ko cần phải sửa nhiều (nếu cần thì xây thêm khu phòng tắm, wc như phòng đó dưới tầng 4) sảnh tầng 4 e cũng đã bố trí chỗ ngồi thư giãn và tủ sách.
Phần thang máy khi cụ làm thang kính thì xung quanh phải có khoảng không và cảnh quan thì mới đẹp và đáng làm. Phần đối diện cửa thang máy các tầng e làm vườn cây, giống kiểu vườn treo, trồng cây và trang trí chi tiết cẩn thận, vừa thoáng vừa đẹp, cụ hình dung đi qua mỗi tầng nhìn vào khu vườn đó sẽ có cảnh quan khác nhau, cái này tuỳ sở thích mỗi người, ý tưởng sơ bộ là vậy, chi tiết cần đi vào triển khai thực tế và bắt đầu thiết kế.
Khu vực tầng 1 e bớt phần diện tích bên trong, làm thành lối sảnh hành lang đi vào thang, và bên cạnh là thang bộ lên tầng 2, khu vực thang bộ làm thông tầng lên trên để có khoảng không gian tiền sảnh vào nhà thông thoáng và sang trọng, lối vào thang máy phía sau decor cho đẹp sẽ là khoảng không gian đắt giá, dưới thang bộ là wc cho tầng 1

Cụ cho em hỏi 1 chút
1. Cụ cho em kích thước của thang bộ và thang máy trong thiết kế của cụ nhé
2. Em thấy nhà vệ sinh mỗi tầng 1 vị trí thì vấn đề đi đường nước có hạn chế hay khó khăn gì ko cụ nhỉ?

Em đang ngâm cứu kĩ thiết kế của cụ 1 chút.

Megaton

Xe buýt
Gặp Cụ ở đây tốt quá ạ,trc tiên E xin cám ơn Cụ đã giúp đỡ mọi ng ạ
- E có mảnh đất 5,29x15 và đã lên ý tưởng thiết kế ạ,vấn đề là kick thước các phòng phiền cụ chỉnh cho E hợp lý ạ
- P/S lên phối cảnh 3D thì giá cả như nào Cụ ibox dùm E ạ thank Cụ

Chào cụ. Có lẽ cụ thích phòng ngủ rộng hay thế nào ạ. E từng up mấy mẫu 5x14 đã vẽ cụ tham khảo thử xem nhé

Bên e chỉ nhận thiết kế trọn gói kiến trúc hoặc nội thất hoặc cả kiến trúc và nội thất, chứ ko nhận làm một mảng riêng cụ ạ. Vì quan điểm làm phải cho nó tới và làm phải cẩn thận. Bên e rất coi trọng mảng thiết kế vì nó là bước quan trọng nhất quyết định ngôi nhà sau này sẽ thế nào, nên luôn cẩn thận trong khâu thiết kế là vì vậy.

Megaton

Xe buýt
Em vừa lên phương án định t1 như này. T2 e chỉ làm 2 phòng ngủ. Còn tầng hầm em chỉ làm hầm để xe thôi. Thêm hầm rượu cũng được nhưng món rượu em không biết uống nên cũng không thích. Karaoke thì cũng không cần thiết cụ ạ vì nhà e cũng không ai thích cái này. T4 thì làm vườn và BBQ, cafe cũng đẹp cụ ạ.

Thế e mới phải hỏi lại, vì ngôi nhà phản ánh một phần gia chủ. Như cụ ko thích rượu thì ko nên làm hầm rượu làm gì, cũng như nhà mình ko thích hát hò cũng ko cần phòng kara. Vì cơ bản làm để phục vụ nhu cầu và sở thích của cụ và gia đình cụ.
Cụ góp ý giúp em xem như này có gì bất hợp lý không nhé. Cảm ơn cụ nhiều.
E có vài góp ý cho PA của cụ thế này
1. Thiết kế đơn điệu quá, nhiều ko gian vì thế mà hơi tốn. Đất nhà cụ rất đẹp (cũng vì lý do này mà e hơi tiếc muốn ngâm cứu kỹ hơn chút), thiết kế hết đất kiểu này ko tận dụng và làm nó thoáng nhà đc. Đất nhà cụ nếu cần làm biệt thự cũng đc ấy chứ. Làm kiểu này cá nhân e thấy sẽ tốn tiền hơn vì cứ cố xây cho hết, mà phí ko gian hơi nhiều (khoảng truớc thang bộ, khoảng phòng khách trước cửa chính ra vào...)
2. Phòng ngủ trong ko có khoảng thoáng với khoảng ko ngoài trời. Lối đi từ hầm lên e thấy sẽ hơi vướng víu
3. Bể cá Koi thường nếu đc nên làm uốn quanh khu vực phòng khách, đặc biệt nên làm ghế ngồi phòng khách ở bên phía bể cá và làm thêm cửa kính để có thể dễ dàng ngắm cá khi ngồi trong phòng khách. Với cách thiết kế này e ko thấy sự kết nối của trong và ngoài nhà cũng như bể cá Koi. Kiểu nuôi cá thôi chứ ko thưởng thức nó mấy vậy
Sơ bộ vậy thôi ạ. Cái khác e bàn ko tiện vì ko rõ là cụ vẽ hay là thuê bên thiết kế. Vì tính e ko thích động đến bát cơm ng khác. Có mấy cái có thể có ảnh hưởng lớn đến việc sử dụng và sinh hoạt của gia đình cụ thì e nói thôi

Chỉnh sửa cuối:

Megaton

Xe buýt
Nhờ cụ Megaton giúp đỡ:
1. Thông tin mảnh đất:
- Nhà cháu có mảnh đất hiện đang ở: chiều dài mặt đường 30m, sâu 25m ở Thạch Thất, Hà Nội.
- Mặt tiền hướng đông nam.
- Phía trước mảnh đất là đường đã rải nhựa chiều rộng khoảng 11m
- Mảnh đất cao hơn mặt đường khoảng 1,2m (đã kè đá).
2. Nhu cầu gia đình:
- Thường xuyên ở nhà có: bà nội 90 tuổi, bố mẹ 60 tuổi.
- Ngoài ra nhà có 5 đứa con (bốn con gái, một con trai) đã ở riêng, khá xa bố mẹ, một năm các con gái và gia đình về nhà thăm bố mẹ khoảng 5 lần, thường có dịp hè và tết, giỗ. Em là con trai thì thường một tuần về một lần hoặc hai tuần mề một lần.
- Nhu cầu gia đình muốn xây một căn nhà:
+ Diện tích khoảng 10x12m (chiều dài song song mặt tiền 12m, chiều rộng 10m)
+ Tầng 1: có một phòng khách, một bếp, hai phòng ngủ (sử dụng thường xuyên cho bà nội và bố mẹ), một nhà vệ sinh chung rộng.
+ Tầng hai: ba phòng phủ (chỉ sử dụng khi các con về) và một phòng thờ.
+ Bên cạnh nhà chính có một nhà bếp đun củi và kho để sử dụng khi gia đình có việc thịt lợn, gà…
+ Nhà ở tại nông thôn nên cần thiết kế thật đơn giản, nhu cầu đủ dùng, dễ vệ sinh, dễ bảo dưỡng (gần như không có gì để hỏng), tầng 2 do ba phòng ngủ ít sử dụng nên chỉ thiết kế đơn giản.
+ Nhà không cần trang trí nhiều họa tiết, càng đơn giản càng tốt, tuy nhiên vẫn cần đảm bảo nhẹ nhàng và lịch sự.
+ Xung quanh nhà đã có cây xanh, giữ nguyên không thay đổi, sân gạch phía trước nhà khoảng 100m2.
3. Chi phí: khoảng 1.000.000.000đ (một tỷ đồng) hoặc thấp hơn thì càng tốt.
4. Bản thân cháu và gia đình không có ai biết về kỹ thuật và xây dựng, nhờ cụ giúp đỡ, cụ cho cháu xin số điện thoại cụ cháu xin tư vấn, giúp đỡ. Số điện thoại của cháu: 0978352699.
Cháu xin chân thành cảm ơn!
Em chào cụ chủ thớt. Trước tiên xin cảm ơn cụ đã rất nhiệt tình giúp ae. E cũng có một mảnh đất 3,3mx20 hướng Nam, đường 4m ô tô đi, phía sau có rãnh thoáng 1m. E cũng đang nghiên cứu xây nhà 3 tầng, 3 phòng ngủ. Nếu cụ rảnh, lúc nào cụ cho e xin 1 mẫu thiết kế được không ạ. Em cảm ơn cụ chủ nhiều.
Vâng các cụ cứ thư thư chút thời gian e giải quyết cho từng cụ một nhé

Megaton

Xe buýt
Cụ cho em hỏi 1 chút
1. Cụ cho em kích thước của thang bộ và thang máy trong thiết kế của cụ nhé
2. Em thấy nhà vệ sinh mỗi tầng 1 vị trí thì vấn đề đi đường nước có hạn chế hay khó khăn gì ko cụ nhỉ?

Em đang ngâm cứu kĩ thiết kế của cụ 1 chút.
Vâng
1. Kích thước thang bộ tầng 1 lên tầng 2 bề ngang là 1m, các tầng trên là 90cm cụ nhé
2. Đường nước vệ sinh dưới tầng 1 đi ko vấn đề gì cụ ạ, tầng 1 là chỗ đi đường nước thoải mái nhất vì nó ko cần hộp kỹ thuật nên ko phụ thuộc ông nào cả.
Cụ cứ ngâm cứu kỹ, cần hỏi gì thì cứ hỏi trên đây luôn để mn cùng thảo luận

nguyencongtiep

Xe đạp
E nhờ bác chủ thớt vẽ giúp e 2d thiết kế mặt bằng e tự vẽ này với ạ , nhà e xây cho thuê ạ

mimi0811

Xe đạp
E đã đi tìm cụ bấy lâu nay . Phong cách thiết kế đúng phong cách e mơ ước cho ngôi nhà con con của m, cũng như con ng nhiệt tình có tâm của cụ. Cụ cho e hỏi là cụ có thiết kế vs thi công trọn gói ở tỉnh ko ạ? E ở Thái Nguyên cụ ạ.

Megaton

Xe buýt
E đã đi tìm cụ bấy lâu nay . Phong cách thiết kế đúng phong cách e mơ ước cho ngôi nhà con con của m, cũng như con ng nhiệt tình có tâm của cụ. Cụ cho e hỏi là cụ có thiết kế vs thi công trọn gói ở tỉnh ko ạ? E ở Thái Nguyên cụ ạ.
Bên e có mợ ạ. Nhưng để nhận thi công thì còn tuỳ thời điểm trong năm bên e mới dám nhận, vì ko đảm bảo làm tốt đc thì bên e ko nhận. Đi tỉnh phải có một bạn kỹ thuật bên e lên giám sát. Thường đầu năm việc ko quá nhiều thì bên e mới dám chắc chắn nhận thi công. Còn thiết kế thì quanh năm đều làm đc, chỉ có điều nếu đúng đợt đông quá thì ko thể làm gấp đc cho mợ, cứ thư thư thời gian 1-2 tháng cho thiết kế thì thoải mái

Chỉnh sửa cuối:

Megaton

Xe buýt
Mấy hnay e bận chút. Xong việc e xử lý cho các cụ còn lại nhé. Hic

mimi0811

Xe đạp
Bên e có mợ ạ. Nhưng để nhận thi công thì còn tuỳ thời điểm trong năm bên e mới dám nhận, vì ko đảm bảo làm tốt đc thì bên e ko nhận. Đi tỉnh phải có một bạn kỹ thuật bên e lên giám sát. Thường đầu năm việc ko quá nhiều thì bên e mới dám chắc chắn nhận thi công. Còn thiết kế thì quanh năm đều làm đc, chỉ có điều nếu đúng đợt đông quá thì ko thể làm gấp đc cho mợ, cứ thư thư thời gian 1-2 tháng cho thiết kế thì thoải mái
Nhà e nhỏ thôi mà cụ, thiết kế chắc nhanh thôi, 4x33m. E định làm 2 tầng 3pn, ko biết làm phòng thờ trên tầng 3 thì có tốn thêm nh chi phí ko nữa cụ, tại lại có thêm cái sân thượng phơi phóng trồng rau, hic.
Vướng là vướng cái chuyển đổi sang thổ cư do ngxua bố e làm sổ lại ko để ý chuyển luôn nên ms phụ thuộc ntn, nhọc lắm cụ ah.

Thế e mới phải hỏi lại, vì ngôi nhà phản ánh một phần gia chủ. Như cụ ko thích rượu thì ko nên làm hầm rượu làm gì, cũng như nhà mình ko thích hát hò cũng ko cần phòng kara. Vì cơ bản làm để phục vụ nhu cầu và sở thích của cụ và gia đình cụ.

E có vài góp ý cho PA của cụ thế này
1. Thiết kế đơn điệu quá, nhiều ko gian vì thế mà hơi tốn. Đất nhà cụ rất đẹp (cũng vì lý do này mà e hơi tiếc muốn ngâm cứu kỹ hơn chút), thiết kế hết đất kiểu này ko tận dụng và làm nó thoáng nhà đc. Đất nhà cụ nếu cần làm biệt thự cũng đc ấy chứ. Làm kiểu này cá nhân e thấy sẽ tốn tiền hơn vì cứ cố xây cho hết, mà phí ko gian hơi nhiều (khoảng truớc thang bộ, khoảng phòng khách trước cửa chính ra vào...)
2. Phòng ngủ trong ko có khoảng thoáng với khoảng ko ngoài trời. Lối đi từ hầm lên e thấy sẽ hơi vướng víu
3. Bể cá Koi thường nếu đc nên làm uốn quanh khu vực phòng khách, đặc biệt nên làm ghế ngồi phòng khách ở bên phía bể cá và làm thêm cửa kính để có thể dễ dàng ngắm cá khi ngồi trong phòng khách. Với cách thiết kế này e ko thấy sự kết nối của trong và ngoài nhà cũng như bể cá Koi. Kiểu nuôi cá thôi chứ ko thưởng thức nó mấy vậy
Sơ bộ vậy thôi ạ. Cái khác e bàn ko tiện vì ko rõ là cụ vẽ hay là thuê bên thiết kế. Vì tính e ko thích động đến bát cơm ng khác. Có mấy cái có thể có ảnh hưởng lớn đến việc sử dụng và sinh hoạt của gia đình cụ thì e nói thôi
Cảm ơn cụ. Đây là phương án thằng em nó tư vấn hộ như vậy. Cụ có phương án nào hay hơn tư vấn giúp em với. Kiểu này em nhìn cũng không ưng lắm.