Thực trạng Thị trường bđs hà nội

GBM219

Xe tải
chẳng biết giảm thế nào chứ em tìm kiếm cái nhà ngõ nhỏ phố nhỏ mãi mà chưa xong, thấy có nhà rao 3t6 không xong lại rao lên 3t9 :D.
Cụ đang tìm khu nào thế? Em có cái nhà khu Hào Nam đang muốn bán. Cụ quan tâm thì ib nhé. Tks cụ.

Mr.zin09

Xe hơi
E vào hóng; thấy 2 còm này em like nên trích ra cho các cụ review ạ

Có mấy cái:
- Nhu cầu chỗ ở HN là rất lớn, còn lâu mới tạm đủ.
- Quy hoạch phò phạch và còn tiếp tục phò phạch.
- Tham nhũng tòe loe.
- Tâm lý đầu cơ, không muốn làm nhưng lại muốn ăn nhiều.
- Giá quá ảo, cao hơn rất nhiều lần giá trị thực và thu nhập TB xã hội.
- Do trước đây, chả có tiền, mọi hình thức đối ứng, cổ phần đều góp bằng giá trị đất, muốn vay được nhiều, cổ phần cao, cách dễ nhất là chủ động đẩy giá đất, bong bóng được thổi ngày càng to. Giờ là lúc trả giá, nợ xấu BĐS cực cao, nếu giá BĐS giảm sâu >ngân hàng sụp đổ dây chuyền> hệ thống thanh toán có nguy cơ sập> hoảng loạn XH> bình vỡ. Tủ lạnh sẽ cố duy trì tình trạng èo uột này kể cả vay LS cao để chờ vận may trên giời rơi xuống (vừa rồi đen, trượt bố nó cái TPP, vay càng ngày càng khó, tạm thời tăng thuế để bù đắp phần nào).
- Quy luật thị trường tất yếu xảy ra, nhưng do can thiệp ct nên sẽ bèo nhèo tương đối lâu.
Đằng nào chả chết. Muốn có chỗ an cư thì chấp nhận mua giá cao và 1 ngày đẹp giời nào đó sẽ mất giá thảm hại. Tiếc tiền thì chờ, nhưng không khéo đến lúc xuống lỗ nó vưỡn chưa hạ.
Tùy thuộc vào việc khi nầu chia lại bài.
Vào đâu hả cụ ?, danh sách thì lại càng nghi ngờ cụ à, bđs giờ cũng như chứng khoán ấy. Có đội làm giá đánh lên, đánh xuống, mua cần rất thận trọng:
- Khi đánh lên để tháo hàng chốt lời khu vực nào đó: cho đăng thật nhiều tin trên báo mạng (chi phí cũng rẻ mà) giá tăng ầm ầm, người mua tham khảo thì toàn thấy giá tăng nhưng thực chất thì không có hàng hoặc được lái sang chỗ nọ chỗ kia khác chứ không phải chỗ giao bán, tin không có địa chỉ cụ thể.

- Khi đánh xuống để gom hàng: cho đăng thật nhiều tin trên báo mạng (chi phí cũng rẻ mà) giá giảm ầm ầm, người bán tham khảo thì toàn thấy giá giảm nhưng thực chất thì không có hàng hoặc được lái sang chỗ nọ chỗ kia khác chứ không phải chỗ giao bán, tin không có địa chỉ cụ thể.

Không nắm vứng giá dao dịch thực mà chỉ tham khảo giá trên mạng thì ảo tung chảo, chả biết đường nào mà lần, trừ mua để ở thực, mua xong rồi chả quan tâm lãi lời, cứ thế ở thôi. Mua thì dễ, bán thì mới thấy khó khăn

cadan

Xe container
Thấy bạn bè, anh em, họ hàng nhà cháu chia sẻ thị truòng chung 1 chữ thôi ợ: Chậm. Ai nấy đều kêu bán chac chán lắm.

Thang N.

Xe tăng
Vào thời điểm này em thấy dân đầu cơ là đứt. Dân đầu tư họ nhìn dài hạn hơn, vào vốn sớm với giá rẻ thì vẫn có lời. Quan trọng là mua bán giờ không nhanh được, người mua với người bán đánh vật với nhau hơi mệt. Chủ đầu tư thì tuỳ nhưng đa phần là ốm vì thị trường giờ nhiều lựa chọn quá.

Duong tien sih

Xe tải
Câu hỏi số 3 của cụ là thực tế có thật. Hiện môi giới và giới đầu tư thực hiện mấy trò bựa sau đây:
- Mức 1: Đồng loạt giao giá cao hơn giá giao dịch thực 3-5 giá để tạo mặt bằng giá chung. Mục đích là lừa người mua gà mờ, thường là mua bán lần đầu.
- Mức 2: Mua đi bán lại lẫn nhau để đẩy giá lên.
Ví dụ: Mua gom 20, bán ra 22, lại mua vào 25 rồi bán cú chốt hạ 30. Người mua 30 sẽ là người mắc kẹt. Ở các dự án mới mở cò đang làm trò này, ví dụ Thanh Hà....
Xin các CỤ cho ý kiến với!
1. Giá nhà chung cư ở HN trong vòng năm tới có tăng hay giảm hay giữ nguyên?
2. Tại sao hầu hết người.mua chung cư HN trong khoảng 3 năm gần đây đều lỗ? Từ Golden land, imperial, Hyundai...gia thực tế giao dịch hiện nay thấp hơn nhiều so với lúc mua ban đầu...
3. Trên các trang giao bán bđs phổ biến để giá cao....như time city, royal....Có phải là để tạo tâm lý chung là giá khu đấy cao, khi những người mua tìm hiểu qua mạng rất rễ bị nhồi nhét một mức giá do vài cá nhân đưa lên thật cao....và rồi moị người hiểu đó là giá thị trường và chấp nhận đó là mức giá tham chiếu. Em có tham khảo thực tế giao dịch giá thấp hơn nhiều!
4. Thực trạng nhà HN hiện nay có dư cung o? Khi mà Văn phú victoria, Bảo Sơn, Đô nghĩa....và còn nhiều nhiều dự an khác để trống 5 năm này?
5. Giá thuê chung cư hoặc nhà hiện nay thấp hơn lãi suất ngân hàng, có nghĩa mua bđs cho thuê là thiệt, nhưng trong đầu chúng ta luôn có một tư duy bđs luôn tăng nên mua để giữ tiền, thực tế bđs liệu có tăng như các nhà đầu tư kỳ vọng?
Rất mong y kiến đóng góp của các CỤ!

Red Butler

Xe buýt
đầu tư dài hạn dân mình hiện tại đang suy nghĩ đất trước hay sau cũng lên. Ngắn hạn có thể kẹt vốn nhưng dài hạn kiểu gì cũng lên. Cái này là cái bẫy nguy hiểm nhất đấy. Các bác hãy nhìn xem nhà hộp diêm 30-40m2 chồng 4-5 tầng cái này trái quy luật phát triển nên sẽ bị đào thải. Còn biệt thự liền kề toàn trên 10 tỷ
Vâng em o thấy nơi nào trên thế giới này quy hoạch nhà liền kề o có lấy cái vườn....cả khu đô thị toàn bê tông....(hầu hết), khi hỏi thì họ bảo nước ta đông dân...., xây nhà kiểu này sau này con cháu đập đi mới mệt...

hetallica

Xe hơi
Cái nhà hộp diêm thì hợp lí tiền chứ theo em làm gì có nhiều người trên 10 tỷ mua liền kề, vì có 10 tỷ mua liền kề thì họ cũng dư xiền kha khá. Tính ra 30-40m2 nhà đất cũng xêm xêm chung cư 90-100m2 rồi ạ

Yeuotomec

Xe tải
sắp vỡ bong bóng đợt 2 rồi vì ngày cháu nhận ko dưới 2 cái tin nhắn bán cc
E thắc mắc giờ cá nhân làm sao SMS tin nhắn rác đc. Các nhà mạng đã có chính sách chặn tin nhắn rác. Nếu cụ vẫn nhận đc báo lên tổng đài tiếp nhận sim rác thì nó cũng đi luôn

Lý Thâm

[Tịch thu bằng lái]
em mua được nhà rồi, giờ e chỉ mong giá nó cứ tăng phi mã để nhà em có giá. các anh mô giới tích cực làm giá đi nào.

Honghen2008

Xe container
Thời điểm hiện tại lợi thế đang thuộc về người cầm tiền. Còn người bán đang thế bất lợi. Cụ nào đang margin thì cũng căng đấy.
Tóm lại theo em trong ngắn nên cầm tiền chưa giải ngân. Cụ nào cần nhà ở nên thuê 1 thời gian.
Cụ nào tiền nhàn rỗi đầu tư trung và dài hạn có thể săn hàng giá rẻ ép giá người bán thì mua với em thì không chơi trường phái này
Cụ lấy đâu ra mấy câu này đấy :)?

ManMiddle

Xe hơi
Nhận định của em:

Thị trường BĐS cuối năm nay và 2018 theo em sẽ cực kỳ khởi sắc, người Hàn người Nhật sẽ đổ xô mua chung cư chất lượng khá đến cao cấp ở HN-SG-ĐN-NT với lượng giao dịch khủng chưa từng có.
Đấy là trong trường hợp anh Ủn quyết định khai hỏa.

Còn cứ tiếp tục như hiện tại đến cuối 2017 và cả 2018 vẫn có chỗ hot, lướt lát tốt nhưng chỉ chiếm tỷ lệ % rất rất nhỏ. Khả năng cao thị trường không đến mức nổ bong bóng mà chỉ đi vào trạng thái bình lặng, yên ả rồi ảm đạm và đóng băng toàn diện.

Nguồn cung đang rất rất nhiều và còn tăng mạnh trong tương lai tại các thành phố lớn thì tiền nào hấp thụ cho đủ với 1 nền kinh tế không có gì khởi sắc đột phá như hiện nay? Chưa kể sắp tới nhà nước mà thu thuế đánh vào những người sở hữu nhiều BĐS hoặc BĐS có giá trị cao thì thực sự là đó cú đấm nốc ao với thị trường BĐS đang gồng mình giẫy dụa trong hơi tàn.

Cuối tuần em phét lác tí cho xôm, các cụ các mợ ném đá nhẹ tay nhé :D
Hàn Nhật nó sang Thái, chứ nó sang cái đất nước bụi bặm, thực phẩm ko an toàn, sắp vỡ nợ làm gì

kvboto

Xe container
đầu tư dài hạn dân mình hiện tại đang suy nghĩ đất trước hay sau cũng lên. Ngắn hạn có thể kẹt vốn nhưng dài hạn kiểu gì cũng lên. Cái này là cái bẫy nguy hiểm nhất đấy. Các bác hãy nhìn xem nhà hộp diêm 30-40m2 chồng 4-5 tầng cái này trái quy luật phát triển nên sẽ bị đào thải. Còn biệt thự liền kề toàn trên 10 tỷ
Cụ có cái nào 30-40m2 chồng 4-5 tầng trái quy luật thải ra không, cụ cho giá bán thải ra xem thế nào với ?

0978218998

Xe đạp
Hàn Nhật nó sang Thái, chứ nó sang cái đất nước bụi bặm, thực phẩm ko an toàn, sắp vỡ nợ làm gì
Em thấy khu người Nhật, người Hàn vẫn nhiều lắm mà cụ. Thị trường cho người nước ngoài thuê vẫn sôi động lắm ấy cụ ạ.

ManMiddle

Xe hơi
Em thấy khu người Nhật, người Hàn vẫn nhiều lắm mà cụ. Thị trường cho người nước ngoài thuê vẫn sôi động lắm ấy cụ ạ.
Thuê khác mua chứ cụ ơi, mà bọn nó thuê được trợ giá nên ko ngại giá cao