[Funland] Thu nhập + tiền lương bao nhiêu thì là cao???

Langthang_Mercedes

Xe container
Cụ thích so sánh em ghi cho cụ so:
- thu nhập từ kinh doanh : 400 triệu/tháng năm nay giảm còn 100 triệu/tháng
- thu nhập thụ động hiện tại: 400 triệu/tháng
- lạm phát năm : 5% năm
- tiêu gia đình du lịch: 2.5 tỉ 1 năm
;) ;) ;)
Bớt đi 1 số 0 thì có lẽ phù hợp với diễn đàn hơn.

3005

Xe tăng
Nếu trẻ khỏe độc thân, không có nghĩa vụ chu cấp hay trả nợ thì thu nhập 20tr/tháng là cao.
Vợ chồng có hai con nhỏ, đã có nhà xe thì thu nhập tổng cả gia đình là 50tr/tháng là sống khỏe rồi.
Giờ khó khăn nhất là có cái nhà thôi. Mua được cái nhà là dễ thở hẳn.
Cụ nào đang băn khoăn vay nợ người thân người quen để mua nhà thì em khuyên nên vay để mua sớm. Một là tránh nhà tăng giá. Hai là tâm lý cả gia đình yên tâm an cư lạc nghiệp.

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Em thu nhập văn phòng, làm thuê ... nên lương không cao. Nhưng em biết chút ít về nhiều người lương cao em quen. Tức tầm 30tr trở lên. Xin thưa rằng chúng ta sẽ không thể đánh đồng năng lực từng người với nhau được, ví dụ người năng lực vừa vừa , công việc không đặc thù .... thì kiếm 30tr sẽ bở hơi tai. Nhưng người có năng lực hoặc tính chất công việc đặc biệt chút, nhân sự ngành đó ít mà nhiều nơi cần... thì họ kiếm 50tr vẫn đầy thời gian chém gió ạ. Chị trưởng phòng của em là kế toán tài chính, sáng 9h đến chiều 3h-4h xong việc là về đốn con với thể dục, thi thoảng mới bận việc về muộn mà với từng ấy thời gian chị ấy kiếm 50tr/tháng đó ạ, làm một lúc 3 công ty . Một bạn kế toán viên chỗ em cũng 8h-5h chiều ôm một lúc 3 công ty kiếm 30tr/tháng, mà toàn nghỉ thứ 7 nhé. Và nhiều người quen khác em biết họ kiếm 50-100tr vẫn có thời gian về 4h chiều đón con đó ạ, mà đều làm thuê thôi chứ không làm chủ đâu ạ, nhưng mà có vị trí quản lý, sếp cũng tạo điều kiện cho thời gian chủ động.
Cháu em, bác sĩ ra trường 5 năm, lương trên 50tr/ tháng, nhưng làm từ 7h sáng đến 6h tối, gần như chỉ nghỉ ăn trưa hơn 1h, may là không phải trực đêm, làm cả thứ 7, rất hay phải làm cả CN. Hiện nó đang muốn tìm nơi làm việc thoải mái thời gian hơn, dù thu nhập giảm đi.

quangzizi

Xe buýt
total asset cụ. nửa lớp cấp 3 của em đạt được rồi, chung cư em ở thấy cũng đa phần khá
1 triệu nghe to chứ giờ đủ làm gì đâu? Cũng chỉ ở chung cư tầm khá, nhà 2 đứa mỗi đứa 5 tỷ đi học hoặc làm miếng đất xa làm vốn, thế là hết. Giờ cs cạnh tranh khoảng cách giàu nghèo ngày càng tăng, giàu càng giàu nghèo càng nghèo mà không cố gắng sau con cái chỉ có khổ, đến thời nó ko có nền tảng sao sống nổi?

Mytv

Xe điện
Cháu em, bác sĩ ra trường 5 năm, lương trên 50tr/ tháng, nhưng làm từ 7h sáng đến 6h tối, gần như chỉ nghỉ ăn trưa hơn 1h, may là không phải trực đêm, làm cả thứ 7, rất hay phải làm cả CN. Hiện nó đang muốn tìm nơi làm việc thoải mái thời gian hơn, dù thu nhập giảm đi.
Cháu cụ mới ra trường 5 năm mà lương trên 50 củ là rất giỏi & hiếm đó. Vất vả thì ko nói vì ngành này muốn thu nhập cao thì phải cày.

scorp8x

Xe container
Em thấy các cụ ở VN tiêu khiếp thật. Nhà em ở Nhật, trừ khoản học hành, thể thao của thằng nhóc không ra thì cả nhà chỉ tiêu tầm 30tr/ tháng, riêng em có khi chỉ tiêu hết tầm 2-3 triệu cho khoản ăn sáng, ăn trưa và cafe (em toàn uống cafe ở 7/11 chỉ tầm 20k/ly :D).
Những người thu nhập > 100 củ thì thường ko chém vấn đề cao thấp như trong thớt này :D xem cho vui cũng thư giãn tốt

Chắc trên 80 tr 1 tháng cụ ạ. Mới cảm thấy khá thoải mái

--Lamborghini--

Xe lăn
Cháu cụ mới ra trường 5 năm mà lương trên 50 củ là rất giỏi & hiếm đó. Vất vả thì ko nói vì ngành này muốn thu nhập cao thì phải cày.
Nếu có tiếng cộng biết quảnh cáo thì 50 củ là bt cụ.
E cho bọn trẻ đi khám loanh quanh nhẹ nhàng tý thuốc cũng vài trăm, mà mỗi cháu khám vài phút.
H giáo viên cấp một hai vài chục tháng là bt luôn.

--Lamborghini--

Xe lăn
Thế mà thằng cu nhà e nó đang đòi thi y đây, e đang khuyên k nên học vì học vất vả, chưa nghĩ lương bèo thế này. Thế k đi làm thêm dc hả cụ? Chắc thu nhập ngoài lương chưa tính chứ
Mợ nên hiểu đầu vào nó khó thì ắt nguồn cung nó ít so vs các ngành khác.
Ngành y hơi đặc thù một chút là thời gian học lâu ra trường phải công tác viện lớn để thêm kinh nghiệm.
Khi có kinh nghiệm có tiếng thì tiền chỉ sợ ko có sức để kiếm thôi.
Ngoài ra đặc thù làm ở viện nn thì lương theo bậc ko cạnh tranh vs thu nhập bên ngoài, chính vì vậy các bs vẫn cộng tác hay mở phòng khám bên ngoài.
Ngoài ra ngành y có thêm đặc thù tiếp xúc vs máu me nên cũng cần phải tợn.
E có thằng cu em học ở hv quân y ra nó xin ở lại làm giảng viên chứ ko làm bác sỹ hỏi ra thì nó bảo cảm thấy ko hợp, làm giảng viên chỉ giậy cơ bản trên giảng đường còn rảnh nó làm cái nó thích. Cả nhà ai cũng buồn vì đều hi vọng nó thành bác sỹ.

DonaldTrump79

Xe buýt
Em ko lan tỏa con số, em biết số tiền em có chả là gì chứ, điều này chả lẽ ko biết. Em chỉ muốn lan tỏa sự nỗ lực của em thôi :>

Chúc cụ một ngày hăng say và may mắn!!
Cụ thể là cụ muốn lan tỏa cái nỗ lực kiếm thật nhiều tiền có phải không, hay là phấn đấu cày cuốc để kiếm được nhiều tiền hơn nữa... Với cụ muốn lan tỏa điều đấy đến những ai và mục đích của sự lan tỏa để đạt được điều gì vậy... Góp phần cho đất nước pt? Tạo một thớt cho các cụ mợ đọ ts với nhau hay là lan tỏa nỗ lực phấn đấu kiếm cho được thật nhiều tiền đến giới trẻ?
Em không hiểu nên em hỏi thật, có gì thì cụ gạch đá nhẹ tay :D

Mytv

Xe điện
Nếu có tiếng cộng biết quảnh cáo thì 50 củ là bt cụ.
E cho bọn trẻ đi khám loanh quanh nhẹ nhàng tý thuốc cũng vài trăm, mà mỗi cháu khám vài phút.
H giáo viên cấp một hai vài chục tháng là bt luôn.
Bt j cụ. Bs muốn kiếm dc 50củ thì cũng phải tầm 35t đổ ra. Cụ kia nói học xong 5năm lương 50 củ thì phải nói là quá quá xuất sắc. ngành y e biết cũng ko ít. Thú thực là e chưa thấy ai 5 năm ra trường đạt dc mức lương đó.

Còn gv c1 2 thì bt thật. Dạy thêm tầm tầm tháng cũng đôi ba chục

--Lamborghini--

Xe lăn
Bt j cụ. Bs muốn kiếm dc 50củ thì cũng phải tầm 35t đổ ra. Cụ kia nói học xong 5năm lương 50 củ thì phải nói là quá quá xuất sắc. ngành y e biết cũng ko ít. Thú thực là e chưa thấy ai 5 năm ra trường đạt dc mức lương đó.

Còn gv c1 2 thì bt thật. Dạy thêm tầm tầm tháng cũng đôi ba chục
Nếu đúng chỗ quảng cáo thì kiếm cũng khá cụ ạ, đâu phải cứ trung tâm là kiếm nhiều đâu cụ, nh khi ở quê khám lại nh hơn ở phố lại ít cạnh tranh hơn ý chứ.
Còn ngành này vs gv thì phải cầy mới ra tiền nên vất vả phết :)

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Chưa xuất sắc bằng một đứa cháu khác của tôi. Lương cũng như vậy, mới ra trường 2 năm. Tuy nhiên, các cháu khác của tôi lương chỉ trên dưới 10 tr.
Thời nay phân hóa quá!

EpicPwnage

Đi bộ
Chào các cụ, em tạo thớt này vì e đang ko biết thu thập của em là thấp hay cao... Mời các cụ chia sẻ lương + thu nhập của mình nhá. Vẫn biết cao hay thấp là tùy nhu cầu của từng người, nhưng cứ tạm tính cao tức là đủ chi trả cuộc sống hàng ngày tại nơi mình sinh sống - ở mức độ thoải mái (mức sống cao) còn dư thừa để tiết kiệm hoặc làm việc khác; Em trước nhá: Nếu chia tổng cả năm ra hàng tháng thì tiền lương + thu nhập thêm tất tật là 30tr/tháng ợ..

Em lập thớt ko phải để khoe đâu các cụ, e còn đang phấn đấu thu nhập 50tr cơ; Quan trọng là e muốn lan tỏa sự nỗ lực của em đến các cụ ạ.......
Em thu nhập cũng same same cụ, mà đang có 2 F1 nên nhiều lúc vẫn thấy thiếu. Cũng đang phấn đấu lên cỡ 50-60/tháng mấy năm nữa mà thấy hơi đuối

lx125_black

Xe container
Mợ nên hiểu đầu vào nó khó thì ắt nguồn cung nó ít so vs các ngành khác.
Ngành y hơi đặc thù một chút là thời gian học lâu ra trường phải công tác viện lớn để thêm kinh nghiệm.
Khi có kinh nghiệm có tiếng thì tiền chỉ sợ ko có sức để kiếm thôi.
Ngoài ra đặc thù làm ở viện nn thì lương theo bậc ko cạnh tranh vs thu nhập bên ngoài, chính vì vậy các bs vẫn cộng tác hay mở phòng khám bên ngoài.
Ngoài ra ngành y có thêm đặc thù tiếp xúc vs máu me nên cũng cần phải tợn.
E có thằng cu em học ở hv quân y ra nó xin ở lại làm giảng viên chứ ko làm bác sỹ hỏi ra thì nó bảo cảm thấy ko hợp, làm giảng viên chỉ giậy cơ bản trên giảng đường còn rảnh nó làm cái nó thích. Cả nhà ai cũng buồn vì đều hi vọng nó thành bác sỹ.
Thế thì bác phải bảo cả nhà cậu giảng viên kia đi học mà làm bác sĩ chứ. Đi buồn rầu việc không phải của mình, cứ muốn người khác sống theo ý mình, quá mệt :D

caphale_89

Xe tải
Em một củ tỏi/ năm. Vẫn thấy chưa đủ..

Pela

Xe tăng
Cả 2 đứa nhà em đều trường tư cấp 1 và 2, lên cấp 3 thi vào chuyên thì sang trường công trải nghiệm vì cũng lớn rồi phải tập chịu áp lực thôi. Cơ sở vật chất hơi kém nhưng môi trường cũng sạch ko như các trường công khác nên áp lực vừa phải, ở đây thày cô cũng tôn trọng cá tính của học sinh
Cuối cấp 2 em cũng nói luôn: tiền học cấp 3 là 300 củ, thi đc vào chuyên thì vênh tầm 200-250, sẽ dùng hết cho sở thích của mày trong 3 năm đó, cố được thì hưởng. Thằng đầu em thực hiện đúng thế (60 tennis, 60 piano, 80 ielts) nên con em cày còn kinh hơn. Tuy nhiên giờ nó chưa đòi hỏi gì vì các CLB ở trường ngốn hết thời gian nên coi như em lãi
Tốt nhỉ, em thấy ổn cụ.

Pela

Xe tăng
cám ơn cụ 🍻

có mỗi cụ là ủng hộ em
Cảm ơn cụ.
Cũng nhờ cụ có topic mà em thấy rõ đúng nhân chi sơ tính ác cấm có sai.
Người ta nói sự thật trong bụng mình chút cũng không làm được.
Cứ phải gõ phím ác nhơn triệu đô trung bình này kia cho người như cụ đêm đêm nằm buồn cố công lao lực mà oẳng luôn
Cả thế giới hùa nhau quậy triệu đô đi cho trái đất nóng lên bằng lò thiêu rồi hả hê bụng dạ