[Funland] Thu nhập + tiền lương bao nhiêu thì là cao???

danotopskin

Xe hơi
Số 24 - Ngõ 70 Thái Hà (Tập thể 68) - Đống Đa- Hà
Website
pskin.vn
Lương (ít thay đổi), thu nhập ( có thể thay đổi, ví dụ thu nhập từ đầu tư CK, BDS, lúc cao thì có thêm, lúc xuống thì mất, hay đơn giản nhất là đánh con lô hôm nào trúng thì có thêm hôm nào trượt thì mất ). Thế nên tổng thu nhập 30tr nhưng lương chỉ 5tr còn đâu là thu nhập thì sẽ khó bền, và không đảm bảo được

Mss AN TÂM

Xe điện
Thu nhập của cụ mà tầm 30 tuổi trở xuống là cao lắm rồi, trên 30t là thấp nếu ở HN. So mặt bằng chung GDP cả nước thì ngất ngưởng cụ ạ

hsp2014

Xe đạp
nếu tay trắng lập nghiệp thì 30 tuổi có 1 tỷ; 35 tuổi có 5 tỷ, 40 tuổi có 20 tỷ là khả thi với những người có năng lực.
nếu gia đình nền tảng, có hồi môn, trợ giúp từ gia đình thì con đường đi dễ dàng hơn nữa.
cá nhân vẫn nghĩ trung bình ở các thành phố lớn phải tầm đó. 50 tuổi mà chưa có 2 triệu usd thì về già cũng đau đầu đó.
Em đồng ý với bác. Em có một đồng chí bạn 29 tuổi khởi nghiệp tay trắng 33 tuổi có cái nhà cỡ 3 tỏi nhưng nay 44 tuổi tài sản chắc cỡ 70 tỏi (không nợ). Bài học rút ra là chăm chỉ chịu khó là điều kiện cần còn điều kiện đủ là gặp thời và may mắn nữa.

vnvodoi

Xe tăng

Up tạm cho bác thớt cái số liệu điều tra thu nhập hộ gia đình ở Vn của Nielsen năm 2018 , copy bên VOZ . Sau đó là giai đoạn covid te tua nên chắc cái bảng này không thay đổi tăng lên được đâu.

Tự nhìn thì bác thớt cũng thấy có thể mình trong top mấy % dân số VN rồi đó. Nhưng vì bác ở HN thì sẽ thấy nhiều người hơn mình, vì dân giàu cả miền bắc hầu như tập trung phần lớn ở cái đất thủ đô này mà.

Airbus A350

Xe điện
Em lập thớt ko phải để khoe đâu các cụ, e còn đang phấn đấu thu nhập 50tr cơ; Quan trọng là e muốn lan tỏa sự nỗ lực của em đến các cụ ạ.......
Em lương không đủ ăn, ngồi hóng cụ lan tỏa sự nỗ lực của cụ xem có học hỏi được gì không.

Loss1982

Xì hơi lốp
Cụ chia sẻ giúp em xem làm sao mà từ 5 tỷ nó lên được 20 tỷ nhanh thế ạ?
làm ăn kd chân chính kiếm được chỗ đó khó cũng khó mà dễ cũng dễ. có nhiều cách thức để kd, phụ thuộc khởi điểm, kiến thức, tay nghề từng người.
chứng khoán chẳng hạn, cứ đều đều 1 năm lãi 50% cũng ok. cá biệt 2020, 2021 có thể lên vài chục lần nhưng phải có chuyên môn, kiến thức để hold lãi

namelis

Xe hơi
làm ăn kd chân chính kiếm được chỗ đó khó cũng khó mà dễ cũng dễ. có nhiều cách thức để kd, phụ thuộc khởi điểm, kiến thức, tay nghề từng người.
chứng khoán chẳng hạn, cứ đều đều 1 năm lãi 50% cũng ok. cá biệt 2020, 2021 có thể lên vài chục lần nhưng phải có chuyên môn, kiến thức để hold lãi
Hình như đất nước của cụ khác với đất nước của em.
Em nghe cứ như trên trời.

nowhereland

Xe điện
Thu nhập thấp hay cao không có mẫu số chung, nó tùy thuộc hoàn cảnh, nhu cầu, tham vọng.....của mỗi cá nhân/gia đình. Về con số có thể cao so với người này nhưng lại là thấp so với người kia.

Thu nhập cao là khi hàng tháng, hàng quý, hàng năm không phải nghĩ đến thu nhập được bao nhiêu, vì cuộc sống lúc nào cũng thấy ổn và đầy đủ. Thu nhập thấp là thu không đủ chi, luôn cảm thấy thiếu thốn dù con số có thể là 50-100 triệu mỗi cá nhân.

Maner Bolsol

Xe tăng
Em đồng ý với bác. Em có một đồng chí bạn 29 tuổi khởi nghiệp tay trắng 33 tuổi có cái nhà cỡ 3 tỏi nhưng nay 44 tuổi tài sản chắc cỡ 70 tỏi (không nợ). Bài học rút ra là chăm chỉ chịu khó là điều kiện cần còn điều kiện đủ là gặp thời và may mắn nữa.
Cái nợ ai nói😆

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Hôm trước em có mở một topic tương tự, vì thấy nhiều cụ trên of khoe giầu sang quá. Vào đấy thì em hơi giật mình, vì hóa ra thu nhập nhiều người rất thấp.
Em ko bàn đến các cụ sống nhờ kinh doanh, buôn bds, có nhà phố cho thuê..., chỉ bàn người làm công ăn lương.
Em phỏng đoán, trung bình thu nhập nhiều người trên of chỉ khoảng 10 - 20 tr./ tháng. Dưới mức ấy là thấp. Trên mức ấy là khá cao, cao, rất cao, siêu cao.

Tất nhiên là cao thì không giới hạn. Chỉ nói người làm thuê thì theo em 20-50 khá cao, trên 50 là cao, trên 100 là rất cao, dành cho chuyên gia, cỡ cơ trưởng. Siêu cao nữa cỡ vài trăm đến xấp xỉ 1 tỷ, thì cỡ tổng giám đốc NH lớn, HLV trưởng ĐTBĐ quốc gia...
Theo dự đoán của em, mức lương trên 30 tr thì ít người có thời gian chém trên of, chủ nó cũng bóc lột chứ.
Em dự đoán thôi, có thể ko phù hợp.

Chỉnh sửa cuối:

Pela

Xe buýt
Hôm trước em có mở một topic tương tự, vì thấy nhiều cụ trên of khoe giầu sang quá. Vào đấy thì em hơi giật mình, vì hóa ra thu nhập nhiều người rất thấp.
Em ko bàn đến các cụ sống nhờ kinh doanh, buôn bds, có nhà phố cho thuê..., chỉ bàn người làm công ăn lương.
Em phỏng đoán, trung bình thu nhập nhiều người trên of chỉ khoảng 10 - 20 tr./ tháng. Dưới mức ấy là thấp. Trên mức ấy là khá cao, cao, rất cao, siêu cao.

Tất nhiên là cao thì không giới hạn. Chỉ nói người làm thuê thì theo em 20-50 khá cao, trên 50 là cao, trên 100 là rất cao, dành cho chuyên gia, cỡ cơ trưởng. Siêu cao nữa cỡ vài trăm đến xấp xỉ 1 tỷ, thì cỡ tổng giám đốc NH lớn, HLV trưởng ĐTBĐ quốc gia...
Theo dự đoán của em, mức lương trên 30 tr thì ít người có thời gian chém trên of, chủ nó cũng bóc lột chứ.
Lương 30t trở lên thì đúng là mệt mỏi
Mà thế quái nào ở nước ngoài lương nó toàn 3.000 - 5.000 / tháng mà mua 1 chiếc xe 30.000 cũng mệt cũng góp cho phí lãi nhỉ
Rồi có đúng là ở nước ngoài lương 2.000 - 3.000 thì khổ không chứ sao thấy ai về nước cũng bết quá, toàn phải đi lừa đảo
Bố kia sống ở mỹ về kêu em đầu tư căn hộ Vin chung với bố, mỗi thằng nửa tiền.
Em có mỗi 2,5 tỏi cũng ráng đóng vào, còn phần bố hứa 2,5 luôn nhưng sao biến mất không tăm hơi gì

caisua

Xe lăn
Em nghĩ với mức sống ở Hà Nội, 2 vợ chồng 2 đứa con nếu có căn nhà rồi thì tu nhập vẫn phải ở 70tr trở lên mới dễ thở. Đó là mức vừa phải thôi ạ, gọi là đi chợ dân sinh không phải đắn đo thịt cá lên giá , con cái có thể học trường tư thục vừa vừa, có tí để ra phòng đau ốm. Mức này cũng khướt mới khá giả được nếu không phải biết đầu tư đợi trúng quả, chỉ là sống ổn thôi.
70 là thu nhập hộ gia đình hay 1 người ạ? Như nhà em mấy năm nay con nhóc học trường tư 10tr, thằng anh học RMIT 30tr, ông ngoại ở trại dưỡng lão 15tr, các chi phí ăn ở đi lại rất bình thường cho 4 người 20tr. Chưa tính phát sinh và mua bán gì thì tổng đã 75 mất rồi
Gần đây thằng nhóc học xong và đi làm, ông ngoại mất, con nhóc sang học trường công, chi tiêu hàng tháng giảm 2/3 còn 25tr

Chỉnh sửa cuối:

DonaldTrump79

Xe buýt
Chào các cụ, em tạo thớt này vì e đang ko biết thu thập của em là thấp hay cao... Mời các cụ chia sẻ lương + thu nhập của mình nhá. Vẫn biết cao hay thấp là tùy nhu cầu của từng người, nhưng cứ tạm tính cao tức là đủ chi trả cuộc sống hàng ngày tại nơi mình sinh sống - ở mức độ thoải mái (mức sống cao) còn dư thừa để tiết kiệm hoặc làm việc khác; Em trước nhá: Nếu chia tổng cả năm ra hàng tháng thì tiền lương + thu nhập thêm tất tật là 30tr/tháng ợ..

Em lập thớt ko phải để khoe đâu các cụ, e còn đang phấn đấu thu nhập 50tr cơ; Quan trọng là e muốn lan tỏa sự nỗ lực của em đến các cụ ạ.......
Với sự lan tỏa của ticktok như bây giờ thì phải 50 tỏi/ tháng thì mới gọi là đủ sống cụ ạ chứ 3-50tr bõ bèn gì :D

chichbong08

Xe buýt
Nghe các cụ nói tài sản tính bằng đơn vị triệu đô mà vẫn chỉ thường thường bậc trung em U50 thấy mình kém quá. Nhưng cũng mừng vì từ nay em sẽ giảm mức đóng góp từ thiện hàng năm, yên tâm đã có nhiều cụ OF lo liệu việc đó rồi.

Mytv

Xe điện

Cụ nói chỉ có chuẩn. E thu nhập hơn 11củ. Từ sáng đến tối lướt of. Còm trên có cụ j j nói 40t có 1tr đô, 50t có 2tr e giật m thon thót. Sắp 50t rồi mà 20tr vnd ko có nổi:((

despacitorico

Xe tải
Chào các cụ, em tạo thớt này vì e đang ko biết thu thập của em là thấp hay cao... Mời các cụ chia sẻ lương + thu nhập của mình nhá. Vẫn biết cao hay thấp là tùy nhu cầu của từng người, nhưng cứ tạm tính cao tức là đủ chi trả cuộc sống hàng ngày tại nơi mình sinh sống - ở mức độ thoải mái (mức sống cao) còn dư thừa để tiết kiệm hoặc làm việc khác; Em trước nhá: Nếu chia tổng cả năm ra hàng tháng thì tiền lương + thu nhập thêm tất tật là 30tr/tháng ợ..

Cụ thích so sánh em ghi cho cụ so:
- thu nhập từ kinh doanh : 400 triệu/tháng năm nay giảm còn 100 triệu/tháng
- thu nhập thụ động hiện tại: 400 triệu/tháng
- lạm phát năm : 5% năm
- tiêu gia đình du lịch: 2.5 tỉ 1 năm
;) ;) ;)

Cụ thích so sánh em ghi cho cụ so:
- thu nhập từ kinh doanh : 400 triệu/tháng năm nay giảm còn 100 triệu/tháng
- thu nhập thụ động hiện tại: 400 triệu/tháng
- lạm phát năm : 5% năm
- tiêu gia đình du lịch: 2.5 tỉ 1 năm
;) ;) ;)
Đỉnh quá cụ ạ, thu thập khủng khiếp

Với sự lan tỏa của ticktok như bây giờ thì phải 50 tỏi/ tháng thì mới gọi là đủ sống cụ ạ chứ 3-50tr bõ bèn gì :D
Em ko lan tỏa con số, em biết số tiền em có chả là gì chứ, điều này chả lẽ ko biết. Em chỉ muốn lan tỏa sự nỗ lực của em thôi :>

Chúc cụ một ngày hăng say và may mắn!!

ubisapro

Xe trâu
E còn ko hiểu đáp ứng mức chi tiêu thế nào là cao nữa. Chắc e lương thấp nên cái gì cũng thấy co kéo, chả đáp ứng nổi nhu cầu bản thân :D