[Funland] Thu nhập + tiền lương bao nhiêu thì là cao???

Hư Không

Xì hơi lốp
Quan trọng là cụ hiện giờ bn tuổi. Lúc mới ra trường lương em có 230$, đến 28t lấy vk thu nhập mới tầm 18tr tháng. Bây jo thì thu nhập tầm 300tr tháng.

Còn mong muốn thì vô cùng, có ít tiêu ít, có nhiều tiêu nhiều

Pela

Xe buýt
Sự ít cách biệt về vật chất, lại ai cũng khổ như nhau hoặc gần bằng nhau tự khắc người ta thấy không khổ nữa. Nên cụ so sánh làm gì ? Để ngạo nghễ hay tủi thân ?
Cụ chuẩn quá.
Không phải 30t là ít hay nhiều.
Mà bởi vì thằng nhà bên nó 50t nó lên mặt.
Chứ ai cũng khổ gần bằng nhau tự khắc sẽ không là khổ nữa.
Hoặc ai cũng tiền gần như nhau thì sẽ không ai tự cho mình là hay nữa.
Vì ghét mấy thằng khác nên mới có ngạo nghễ với tủi thân.

poiuy

Xe cút kít
Trưởng ban tham nhũng mà thu nhập có 30 củ ấy ạ? Mừng rơi nước mắt vì nước ta tham nhũng thấp nhất thế giới. =))

Vầng nghe rạo hết cả rực cụ ạ, chắc cụ đấy ở Đà Lạt nên thở nó khác ở Hà Nội :))
Cụ ơi, em đang sống ở Thủ đô , cái gì cũng đắt đỏ nha cụ, thu nhập 70tr cả gia đình cũng thoải mái chi tiêu thật nhưng tiêu mức trung bình và có thừa chút thôi chứ chua nhà cửa gì thì xác định thuê nhà gần hết thanh xuân, có được cái chung cư hơn trăm mét Hà Nội 1 cũng bạc mặt ,Có gì mà sống trên mây đâu. Tất nhiên cụ phải làm rất nhiều việc hoặc một việc thì tay nghề giỏi mới có thu nhập ấy, nhưng em khẳng định hai vợ chồng kiếm từng ấy quanh em cũng không phải ít.

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: UFA

linh.7

Xe buýt
Trong tổng số tiền ấy cụ có đóng bh hàng tháng hay gì ko ?? nguyên tiền mặt bằng ấy mà ko đóng bh các thứ này nọ thì cũng bth,

danleduc

Xe điện
Cụ chuẩn quá.
Không phải 30t là ít hay nhiều.
Mà bởi vì thằng nhà bên nó 50t nó lên mặt.
Chứ ai cũng khổ gần bằng nhau tự khắc sẽ không là khổ nữa.
Hoặc ai cũng tiền gần như nhau thì sẽ không ai tự cho mình là hay nữa.
Vì ghét mấy thằng khác nên mới có ngạo nghễ với tủi thân.
Tư duy kiểu này ....rồi lại sinh ta tư tưởng " Giàu - ghét, Nghèo - khinh, Thông minh - tiêu diệt " mất thôi. Bảo sao lại cứ loanh quanh, luẩn quẩn mãi không ai bứt lên nổi....đất nước không bứt phá lên nổi. :))
Giống hệt 1 chậu đựng những con cua, chả cần đậy, cua trong chậu cũng không thể chạy thoát, vì cứ con nào leo lên gần miệng chậu thì lại bị con ở dưới kéo xuống....cứ loanh quanh, luẩn quẩn ọp ẹp, nhóp nhép với nhau ở đáy chậu mãi thôi. =))

xitruman

Xe buýt
Em thu nhập 10 củ 1 tháng. Nguồn: Xin vợ.

Taihoatu

Xe lăn
Em mỗi tháng được gần 8tr
Lặng lẽ đi ra

thamvuky

Xe tăng
Chào các cụ, em tạo thớt này vì e đang ko biết thu thập của em là thấp hay cao... Mời các cụ chia sẻ lương + thu nhập của mình nhá. Vẫn biết cao hay thấp là tùy nhu cầu của từng người, nhưng cứ tạm tính cao tức là đủ chi trả cuộc sống hàng ngày tại nơi mình sinh sống - ở mức độ thoải mái (mức sống cao) còn dư thừa để tiết kiệm hoặc làm việc khác; Em trước nhá: Nếu chia tổng cả năm ra hàng tháng thì tiền lương + thu nhập thêm tất tật là 30tr/tháng ợ..

Em lập thớt ko phải để khoe đâu các cụ, e còn đang phấn đấu thu nhập 50tr cơ; Quan trọng là e muốn lan tỏa sự nỗ lực của em đến các cụ ạ.......
30 củ nuôi 2 đứa con ở hn là căng đét, thậm chí chỉ đầu tư học hành ở mức độ vừa phải mới đủ

quanggialai

Xe điện
Chào các cụ, em tạo thớt này vì e đang ko biết thu thập của em là thấp hay cao... Mời các cụ chia sẻ lương + thu nhập của mình nhá. Vẫn biết cao hay thấp là tùy nhu cầu của từng người, nhưng cứ tạm tính cao tức là đủ chi trả cuộc sống hàng ngày tại nơi mình sinh sống - ở mức độ thoải mái (mức sống cao) còn dư thừa để tiết kiệm hoặc làm việc khác; Em trước nhá: Nếu chia tổng cả năm ra hàng tháng thì tiền lương + thu nhập thêm tất tật là 30tr/tháng ợ..

Em lập thớt ko phải để khoe đâu các cụ, e còn đang phấn đấu thu nhập 50tr cơ; Quan trọng là e muốn lan tỏa sự nỗ lực của em đến các cụ ạ.......
Thu nhập cao hay thấp theo định mức chi tiêu. 2 vợ chồng, tổng thu nhập 60 tr/ tháng ( cách đây 5 năm )vẫn cảm thấy thiếu, hiện tại vẫn 2 vợ chồng đó thu nhập còn 30tr/tháng thì lại cảm thấy hài lòng hơn so với hàng ngàn gia đình khác.
Để làm được thì không phải là cứ so sánh mà phải là bớt sân si, bớt khoe mẽ, bớt lên mặt, an nhiên cuộc sống, ... chứ nói thế nào là đủ ? Ngàn tỉ vẫn thiếu, công nhân 10 tr vẫn đủ

Chỉnh sửa cuối:
Thu nhập cao hay thấp theo định mức chi tiêu. 2 vợ chồng, tổng thu nhập 60 tr/ tháng ( cách đây 5 năm )vẫn cảm thấy thiếu, hiện tại vẫn 2 vợ chồng đó thu nhập còn 30tr/tháng thì lại cảm thấy hài lòng hơn so với hàng ngàn gia đình khác.
Khả năng 5 năm trước còn lo nhà cửa, đầu tư này kia, con cái học hành lắm việc phải dùng tới tiền. Còn giờ còn lớn tự lập được rồi, nhà có rồi, bố mẹ già không cần con đỡ đần .. nên ít việc tiêu tới tiền chăng.

quanggialai

Xe điện
Khả năng 5 năm trước còn lo nhà cửa, đầu tư này kia, con cái học hành lắm việc phải dùng tới tiền. Còn giờ còn lớn tự lập được rồi, nhà có rồi, bố mẹ già không cần con đỡ đần .. nên ít việc tiêu tới tiền chăng.
5 năm trước đi ở thuê, gia đình chả lo được cái gì nữa cơ.

Loss1982

Xì hơi lốp
tùy vào việc sinh sống ở đâu nữa. nên lấy chỉ số tổng giá trị tài sản theo từng độ tuổi thì hợp lý hơn.
HN, Sài gòn, HPG: 40 tuổi tổng tài sản có khoảng 1 triệu usd; 50 tuổi có 2 triệu usd thì ở mức trung bình, 1 vợ 2 con sống ổn.

Quê bầm

Xì hơi lốp
tùy vào việc sinh sống ở đâu nữa. nên lấy chỉ số tổng giá trị tài sản theo từng độ tuổi thì hợp lý hơn.
HN, Sài gòn, HPG: 40 tuổi tổng tài sản có khoảng 1 triệu usd; 50 tuổi có 2 triệu usd thì ở mức trung bình, 1 vợ 2 con sống ổn.
Mức này Tây Tàu Nhật Hàn có đạt được ko ạ cụ