Thủ tục đổi bằng lái xe ở Cao Bá Quát

Anh Gia

Xe đạp
Các bác cho em hỏi 1 phát : nếu bằng của nước ngoài thì về VN có được sử dụng trong 1 thời gian ngắn nào đó ko ạ? ( Ví dụ như ở một số nước thì bằng nước ngoài được xài 3 tháng rồi phải đổi, dân nước khác qua du lịch, công tác thi được xài 6 tháng.. )

QUOCBAO

Xe buýt
Website
www.vnvista.com
ơ bác AnhGia lại sắp về VN rồi hả, mà sao lo lắng đến cái vụ bằng cấp nầy thế?
Dân ta có câu hát " đường ta - ta cứ đi, ruộng ta - ta cứ cày !". Đến lúc bác về không biết chừng bằng ta cũng dùng như bằng tây thui ( thê mới gọi là vào WTO chứ !)
Dạ em trộm nghĩ thế bác ạ !

2trung

Xe hơi
các bác nhắc chi đến chuyện buồn! Em co con vợ khủng lắm, nó làm mất 1 lúc cả hai cái bằng của em và của nọ Thế mà em ko những phải đưa nó đi thi mà còn phải nịnh nó. tệ tệ lắm các bác ạ. khổ thân đời trai của ẹm híc híc

thanhtinh

Xe hơi
Sáng nay vừa đi làm thủ tục , vẫn chưa xong các bác ạ, bây giờ khám sức khoẻ, ngoài các thao tác như cũ còn xét nghiệm máu, nước tiểu, tim phổi (qui định từ 1/1/07) Cả buổi sáng nay làm ở Xanh Pon mới xong phần tim phổi và máu, chiều đi làm tiếp nước tiểu, Chi phí hết 125n ạ

thanhtinh nói:
Sáng nay vừa đi làm thủ tục , vẫn chưa xong các bác ạ, bây giờ khám sức khoẻ, ngoài các thao tác như cũ còn xét nghiệm máu, nước tiểu, tim phổi (qui định từ 1/1/07) Cả buổi sáng nay làm ở Xanh Pon mới xong phần tim phổi và máu, chiều đi làm tiếp nước tiểu, Chi phí hết 125n ạ
Em cũng mới làm hôm tuần trước, chưa lấy bằng mới. Không phải khám xét, không xếp hàng làm thủ tục, phí tổn 3 loét :D

thanhtinh

Xe hơi
bác khám ở BV nào mà hay thế? Mình làm ở Xanh Pon nó hút màu làm vỡ ven giờ vẫn đau.

Tiện bác cho hỏi luôn chỗ Cao Bá Quát có làm buổi chiều khổng

milicaanj

Xe buýt
Em hỏi với, hồi đầu năm, công ty có làm cái Khám sức khoẻ ở Bạch Mai, bây giờ cầm cái ấy lên làm bằng có được không nhỉ?

thanhtinh

Xe hơi
milicaanj nói:
Em hỏi với, hồi đầu năm, công ty có làm cái Khám sức khoẻ ở Bạch Mai, bây giờ cầm cái ấy lên làm bằng có được không nhỉ?
Phải xin đúng mẫu rồi về khám bác ạ
Nhân đây mình có mấy điều mà mĩnh đã vướng mắc, post lên để anh em rút kinh nghiệm đỡ mất thời gian:
- Lên 16 CBQ xin mẫu khám sức khoẻ và đơn xin đổi bằng
- Ở đó có danh sách các BV để khám SK
- Xin dấu phường
- Khám SK mất 1 buổi vì khám nhiều thứ hơn trước đây
- Pho to CMT, bằng lái trên cùng 1 tờ giấy (2 mặt như bằng gốc) cắt vừa hình cái bằng , CMT.
-Pho to hộ khẩu
- Ngòai 2 ảnh dán vào giấy khám SK và đơn, mang theo 2 cái
- Mang theo hồ sơ gốc, CMT gốc, bằng gốc để đối chiếu
- Mang theo hồ sơ gốc.
- Đến cái nhớ ghi tên vào tờ giấy rồi chờ đến lượt

Vậy là đủ, như hôm nay mình đọc trên tờ đơn không thấy nhắc đến H khẩu, thế là phải quay về nhà lấy. Post lên cho các bác đỡ khổ như mình.

Ngoài ra bác nào chưa đến hạn nó cũng đuổi về đấy, thời gian đổi bằng la +-1 tháng kể từ ngày hết han.

@thanhtinh: Cảm ơn bác đã chia xẻ thông tin rất hữu ích cho anh em đỡ mất thời gian. Em tháng 5 hết hạn, định đi đổi sớm, may quá có bác mách +- 1 tháng nên khỏi ra.

@Uaz: Bác làm ở đâu thế cho anh em xin cái địa chỉ với?! Thanks

rgvmen

Xe container
Cám ơn các bác và bác "Thành tinh" :D, tháng này em cũng hết hạn rồi :(

Qtrung

Xe đạp
thủ tục xin cấp lại bằng bị mất ra sao các bác chỉ giùm em với

Khoai

Xe hơi
Các bác cho em hỏi là trong lúc mình đang chờ cấp bằng mới thì có giấy hẹn để chạy xe tiếp không ạ? Hay là phải nằm một chỗ hả các bác???

Khoai nói:
Các bác cho em hỏi là trong lúc mình đang chờ cấp bằng mới thì có giấy hẹn để chạy xe tiếp không ạ? Hay là phải nằm một chỗ hả các bác???
Bao giờ lấy bằng mới thì mới phải đưa bằng cũ ra để họ cắt góc (hủy) bác ợ :) Lúc đưa hồ sơ để làm thì không phải nộp bằng vào đó.

Khoai

Xe hơi
UAZ nói:
Bao giờ lấy bằng mới thì mới phải đưa bằng cũ ra để họ cắt góc (hủy) bác ợ :) Lúc đưa hồ sơ để làm thì không phải nộp bằng vào đó.
Cám ơn bác nhiều nhiều ợ.

vili

Xe tải
hachi nói:
Mất bằng gốc thì có phải thi lại ko bác? Thủ tục lằng nhằng là như thế nào hả bác? Vợ cả em bị mất bằng cách đây 3 năm, vẫn còn hồ sơ gốc, ko hiểu bây giờ số phận ra sao :^) bác biết thì chỉ cho em với, cảm ơn bác nhiều!
Phai học lại là cái chắc

none12345

Xe đạp
Website
www.vfr.vn
Một bài viết trên blog yahoo 360.

Hôm nay công nhận trời đẹp, thời tiết hanh khô, nắng vàng rực trên hè phố, trời không nóng cũng không lạnh, đi bộ thật khoái đôi chân. Sáng nay bụng bảo dạ, xuất hành không thèm xem giờ, cứ phải nhân định thắng thiên, mà cuối cùng cũng thắng thiên thật.

Ở ta lái xe ba năm là phải đổi bằng, mà đổi bằng là cực rách việc. Tuy nhiên nhờ phải đi đổi bằng phải khám sức khỏe lại mình phát hiện ra nhiều thứ an tâm phết. Hơi buồn một tí là phát hiện ra mắt lại tăng số mới bỏ mẹ, nếu không phải đi khám sức khỏe lại chắc mình đếch bao giờ biết là mình trừ cận, hói, béo ra lại khỏe mạnh đẹp giai đến thế. Vào phòng khám rõ đông, em à không phải chị Y tá cứ soi. Chị bảo cất cái điện thoại đi, úi giời cứ để thế kia rồi lại mất, lại tốn tiền. Soi tim soi phổi chị lại khuyên: giảm cân đi, giảm đi chục cân người đẹp cứ như Lý Đức. Cách đây 3 năm mình nhẹ hơn đúng chục cân, thế hóa ra ba năm trước mình là Lý Đức à, choáng váng nhỉ. Ngồi lấy máu và thử nước tiểu thì chị soi X-quang qua tán, lên gác đo huyết áp với nghe tim sờ phổi thì chị khám mắt góp vui. Câu chuyện cũng chỉ vì cái black goatee của mình. Một chị bảo: nhìn mặt chưa đủ dê hay sao mà còn mà còn… Chị kia góp vào, ui nhìn thế nó mới phong cách, người này mà giảm đi chục cân thì đi đâu gái cứ lăn ra đứ đừ đừ. Mình ngượng quá cứ cúi mặt vân vê tà áo chân di di như định gí chết một cơ số kiến dưới sàn nhà.

Đến đoạn đi nộp hồ sơ đổi bằng mới gọi là cú, hớn hở vui vẻ đến từ 9 giờ sáng, ghi tên đứng thứ 18, số hơi bị đẹp, ngồi chờ rất ung dung. Đến 11 giờ bảo khóa sổ, chuyển sang chiều, vớ vẩn nhỉ, mà thôi coi như xuất hành giờ xấu. Chiều lượn đến, đúng 1 rưỡi tăm tắp như nhà binh, 2 giờ 5 phút một chị õng ẹo đi vào. Chị tuyên bố, ghi tên lại, sáng bỏ, ơ hơ vui nhể, thế là thế nào. Sao không nói từ đầu để nãy giờ để còn ghi tên danh sách chiều. Thế là công phẫn, là quát tháo, mà mồm mình có bé đâu cơ chứ. Chị sợ hãi lại bảo, thôi để công minh tôi gọi một người sáng rồi một người chiều. Mình vẫn phản đối đe’o được, thế tớ lại mất cả buổi chiều à, đe’o được, mà hôm nay là the last day rồi, đúng một tháng sau khi bằng hết hạn, ngày mai đi nộp là phải cắp đít đi học lại luật. Tớ chuyên gia có trò nước đến chân mới nhảy, cứ phải có động lực giải quyết mọi việc nó mới quyết tâm. Dựng trận là phải quay lưng ra sông chỉ có liều chết chống cự mới có đường sống. Thế là cáu, mình hỏi giám đốc ngồi chỗ nào, lao ra ngoài rất là tuổi hai mươi tất cả vì công lý để đi tìm lẽ phải. Xông vào phòng thấy đề biển đang họp, cứ mở cửa vào hỏi xin lỗi cho tôi hỏi ở đây ai là người có trách nhiệm. Nói rồi trình bày luôn vấn đề bức xúc về chuyện xếp hàng buổi sáng chuyển sang chiều nhưng lại không được công nhận. Các đồng chí lãnh đạo nói chung là choáng vì có một thằng hùng hổ vào xin ý kiến mà trước khi ý kiến nó còn xin lỗi rất cẩn thận kèm theo lý do ấy quá rồi không thể dừng được. Các đồng chí bèn chỉ đạo luôn một đồng chí xuống dẹp loạn. May quá, công lý chưa hoàn toàn bị mù.

Trong form xin đổi bằng lái xe yêu cầu:

1. Đơn xin đổi bằng lái xe có chứng nhận của chính quyền sở tại ( tức là ra phường lấy dấu, mang theo hộ khẩu nhá, mất 2 nghìn nhưng không có chứng minh thư thay bằng hộ chiếu có được không ạ? Không. Ơ sao lại thế? Ơ cái gì mà ơ, quy định nó thế. Quy định ghi ở đâu ạ? Tôi không có thì giờ giải thích với anh. Cáu lên, lại quát, lại đòi gặp chủ tịch phường, thế mày con cháu nhà ai, tôi chả nhà ai cả, nói phải thì củ cải cũng nghe nhé, đừng có mà hành dân, lại có can thiệp, lại đóng dấu, đúng là già lừa ưa nặng.)
2. Phiếu khám sức khỏe, ra chỗ đoạn cuối Lý Thường Kiệt ấy, phòng khám của bệnh viện CAND, mình mắt mũi thế nào lúc đầu nhìn ra bệnh viện Canh hehe. Ra đây các chị y tá toàn hấp diêm bằng mắt, sợ.
3. Mang bốn ảnh 3x4 nhé, hai ảnh dán vào form, hai ảnh nộp còn làm thẻ lưu.
4. Hồ sơ thi bằng lái xe gốc, thi xong đừng có vứt đi, hôm nay có hai anh băn khoăn mãi là thi xong lấy bằng cần gì hồ sơ gốc nữa. Thi lại luôn. Mk ở xứ mình mới phải đổi bằng chứ ở tây thi xong là mãi mãi người lái xe nhân dân, trừ phi bị tội mới phải thu bằng.
5. Photocopies hộ khẩu, trong form không có ghi, nhưng người cán bộ nhân dân ghi thêm bằng bút dạ trên bảng thông báo, lại ra cổng photo 2 bản, lúc mang vào, không cần. Ô hô hay đe’o tả, lúc hướng dẫn thì bắt phải đi photo, lúc nộp thì lại không cần.
6. Photocopies bằng lái xe, sao bằng của anh lại bong hết cả plastic thế này. Dạ báo cáo chị cán bộ (nhíu mày vì biết nói đểu) chị thông cảm, bằng cấp cho em, em chỉ để trong ví thỉnh thoảng đưa ra cho các anh traffic patrol chứ có làm gì đâu, có chơi đồ hàng đâu ạ. Lỗi là tại sở mình (ý là sở GTCC) ép plastic đấy chứ. Ơ cái thằng này định chửi đểu à? Đã thế hẹn bình thường 7 ngày, tao hẹn mày luôn 14 ngày cho mày chết. Ờ, chả sao, giấy hẹn cũng có hiệu lực như bằng nhé.

Thôi gút bai cô em Mai, mà cũng tội cho em, làm việc ở chỗ ai cũng sấn vào hỏi trong khi bảng hướng dẫn thủ tục thì không ai đọc. Cũng chỉ vì các em lại để bảng trong cái phòng bé tẹo, giá các em để ngoài cửa thì có phải đuổi được một cơ số ra ngoài cho phòng nó thoáng không. Mà sao các em không làm một cái cuộn giấy số nhỉ. Cứ đến thì tự giác ra lấy số. Giải quyết theo số thứ tự chứ các em lại để một tờ giấy cho thiên hạ ghi tên, toàn chơi trò đánh đố nhau về thủ tục hành chính thế này lúc bị chửi hành dân là chính lại kêu oan.

Độ này hình như mình hơi nghiệt ngã thì phải, thông cảm, cứ coi như em nó không biết, lỗi nào của em nó, lỗi này là lỗi hệ thống, lỗi của lãnh đạo. Tối nay quyết định ngồi viết thư góp ý với sở GTCC chứ than thở trên blog ích gì.

Địa chỉ blog đây: http://blog.360.yahoo.com/blog-ZW44kKIlc6foelEA0TjUYw13CA--?cq=1&p=254

Chuoiday

Xe tăng
Website
stdthn.com
Fun vãi, văn của thằng cha đó hay thiệt, vốt cho bác nhé none12345!

belancer

Xe buýt
Sực nhớ ra là cái bằng của em sẽ hết hạn vào 1/8 này, các bác cho hỏi là thủ tục có gì mới thay đổi không, hay vẫn như các bác mô tả ở trên (topic này hơi cũ rồi mà).
Với lại em ngại nhất là vụ khám sức khỏe, mất thời gian, còn bị mấy chị già lạm dụng nữa, có cách nào kiếm cái giấy khám sức khỏe luôn =$ không?

tuanhaiha

Xe điện
http://www.otofun.net/forumdisplay.php?f=73
300 ngàn nhé
em vừa đổi hôm qua
4 ảnh 3x4
1 tờ đơn đóng dấu phường hoặc công ty

qua anh Hùng 11B Cao bá Quát nếu bác không dư dả thời gian
8436992/0904329764

mất 10 ngày
họ sẽ gọi mình đến lấy giấy hẹn rồi vào nhận bằng mới, mất thêm 30.000 lệ phí của Sở GTCC

mummyvn03

Xe máy
Website
họcpt.vn
Ý nghĩa của cái chứng chỉ nghề???

Em mới học xong cái bằng B1, trong chương trình học em có phải thi 1 cái là thi chứng chỉ. Thi xong được cấp 1 cái chứng chỉ nghề lái xe. Hic. Em có làm nghề lái xe đâu mà cần cái í, thía là em ném đâu mất rồi ấy. Đến hôm vừa rồi em nghe bạn em nó bảo là sau này đổi bằng phải chìa cái ấy ra thì "nó" mới đổi cho mình. Không biết có thật thế không các cụ? Nếu thật thế thì em phải là sao ạ?