Thủ tục nhà đất ? Cần các cụ tư vấn ???

hana147

Xe điện
Xã không công chứng Hợp đồng mua bán đất cụ ạ, công chứng mà ký thì công chứng đền vỡ mật
thế mà vưỡn ký và em sắp lấy đc sổ đỏ rùi... Nhưng em vẫn băn khoăn việc sau này con cái họ có kiện tụng gì ko?
Đất em mua thì qua một tay khác, tay này chưa sang tên, và nó giúp em làm thủ tục với nhà kia luôn, tức là ký hợp đồng mua bán với chủ cũ... nhưg chỉ có ông bà già ấy ký và lăn tay thôi!!!

Haibara82

Xe tải
Ký là nó ký cho bác thôi vì đã ăn tiền, chứ nếu đem ra kiện tụng thì ko phải là bằng chứng đâu ạ.
Bởi vì Bộ TP đã có công văn yêu cầu các UBND phường xã ko xác nhận vào giấy tờ mua bán viết tay, bởi vì trên thực tế thẩm quyền của UBND Phường khi xác nhận vào đấy chỉ là xác nhận đúng chữ ký này là của người này, sống ở phường thôi chứ ko liên quan gì tới nội dung mua bán hay tất cả các nội dung khác trên cái tờ giấy ý.
Hợp đồng mua bán thì phải qua các văn phòng công chứng thì mới đc coi là hợp lệ.
Bác mua đất như vậy thì cái đồng chí trung gian chắc là có 1 cái gọi là hợp đồng ủy quyền - ko sang tên để trốn thuế ý mà- rồi đến lúc bán thì nhờ chủ cũ bán thẳng cho bác luôn, còn tiền thì đồng chí đứng giữa thu.
Tuy nhiên, các bác lưu ý là hiện nay hợp đồng ủy quyền công chứng khi mua bán đất có sổ đỏ đang bị ngừng vì cục thuế có công văn yêu cầu các phòng TNMT xem xét các trường hợp đấy và giải quyết theo dạng từng trường hợp một.
Trường hợp bác hana 147 là như thế nào nhỉ?
Nếu chủ cũ vẫn còn sống và đã ký hợp đồng mua bán với bác thì có vấn đề gì đâu.
Tài sản chỉ thuộc về người đứng tên sổ đỏ và chồng - hoặc - vợ người đấy thôi.
Còn lúc chết rồi thì mới tính đến yếu tố thừa kế và di chúc bác ạ.
thế mà vưỡn ký và em sắp lấy đc sổ đỏ rùi... Nhưng em vẫn băn khoăn việc sau này con cái họ có kiện tụng gì ko?
Đất em mua thì qua một tay khác, tay này chưa sang tên, và nó giúp em làm thủ tục với nhà kia luôn, tức là ký hợp đồng mua bán với chủ cũ... nhưg chỉ có ông bà già ấy ký và lăn tay thôi!!!

quyetchua

Xe hơi
Theo e được biết, nếu cụ muốn mua căn nhà đó thì phài có đủ chữ ký của
1. Bà mẹ
2. Cô con gái
3. A nghẹo đang ỏ trong tù nhưng phái có xác nhận của lãnh đạo nhà tù nơi a nghẹo đang công tác thì thủ tuc mới hoàn tất
Cái số 3 rất quan trọng đấy cụ nhe'

Chúc cụ mua được nhà thành công

Getz5324

Xe điện
Con lạy cụ, cụ tư vấn kiểu này chết con người ta. Tài sản đấy bây giờ 50% thuộc bà mẹ, 50% còn lai của 3 mẹ con và ông bà Nội nếu còn sống (hàng thừ kế thứ nhất không có họ ký thì đố ai làm công chứng đấy)
em đang tư vấn trường hợp 1 mình bà chủ nhà đứng tên sổ đỏ và ông chồng đã mất, lúc đó không cần thiết các con phải kí mà 1 mình bà chủ nhà là đủ :-<

nongdanit

Xe buýt
ơ, cụ ơi trường hợp của em là sổ đỏ và ghi là hộ ông A ạh và tên địa chính xã em nhờ làm trọn gói vừa call cho em bảo đã có sổ mang tên em rùi!
Vậy sau này em có sợ bị con cái nhà ông A kiện tụng nữa ko ạh?
Theo em hiểu thì nếu ghi là hộ gia đình ông A thì tất cả các thành viên trong gia đình trên 18 tuổi phải đồng ý thì mảnh đất đó mới được chuyển nhượng. Còn trường hợp anh con trai đang chấp hành án có quyền công dân hay không, có cần đồng ý hay không thì em không rõ, theo em cụ nên nhờ tư vấn người có chuyên môn về luật. Địa chính xã nhiều khi còn lắm luật mơ hồ lắm, và nhiều khi cứ có xiền là làm thôi, vì người chịu tránh nhiệm trong trường hợp này là bên công chứng hợp động mua bán, chứ không phải địa chính xã.

meoluoi

Xe điện
Cụ Haibara82 trả lời rồi nhé

Haibara82

Xe tải
em đang tư vấn trường hợp 1 mình bà chủ nhà đứng tên sổ đỏ và ông chồng đã mất, lúc đó không cần thiết các con phải kí mà 1 mình bà chủ nhà là đủ :-<
Bác ơi, trường hợp thế này bác vẫn nói ko đúng.
bài e trả lời về trường hợp này thì ở đây ạ:
Theo như e hiểu thì là mảnh đất này đứng tên bà A còn ông A đã mất đúng ko ạ?
Nhưng cái vấn đề là mảnh đất này đứng tên bà A sau khi hay trc khi ông A mất? Nếu sau khi ông A mất thì okie.
Và nếu trc khi ông A mất thì lại còn vấn đề là đứng tên trc hay sau khi 2 ông bà lấy nhau.
Nếu sau khi 2 ông bà lấy nhau thì đương nhiên dù chỉ là tên bà A thì ông A vẫn có quyền sở hữu, ở đây ông A đã mất nên nó lại liên quan đến việc thừa kế và di chúc ạ.
Nếu di chúc là cho bà A hết thì okie,bác mua đi.
Còn ko di chúc thì theo qui định 1 nửa tài sản của ông A thuộc về bà A và nửa còn lại chia cho 3 người: bà A lại đc tiếp 1/3, cô con gái và đc ngẹo đang đi tù.
Thế cho nên khi làm hợp đồng mua bán thì con gái bà A cũng phải kí và đồng ý vào đấy.
Từ đoạn này thì e ko chắc lắm
Cả ông ngẹo kia cũng thế, vì đi tù rồi, bị tước 1 số quyền nhưng cái thời điểm đc hưởng tài sản thì đã đi tù đâu, quyền sở hữu tài sản vẫn còn mà. Cụ cứ thử nghĩ mà xem, chả lẽ tất cả những người đi tù thì tài sản của họ về mo ạ?
Sau này ra tù nó mà kiện thì mình cũng mệt.
Theo e là thế, e ko chuyên nhưng cũng có tí tay ngang và tìm hiểu về đất cát.
Cụ hỏi lại luật sư chuyên về đất đai cho chắc cụ ạ, ko lại mua dây buộc mình.

hungacad

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Nhà là nhà cháu tích góp được tí tiền , gần tết chả biết dùng vào việc gì nên đánh liều mua cái nhà để đấy !!!

Vấn đề cái chủ nhà bán cho cháu là 1 bà già 60 tuổi ,chồng bà ý về với tiên tổ hơn 10 năm rồi , có 1 cô con gái ( đã lấy chồng ) và 1 cậu con trai ( đang bóc lịch và nghe đâu nghẹo thâm niên rồi )

Giờ cháu mua nhà chỉ có bà ý và cô con gái ký nhận , còn cậu con trai đang mải trả 'nợ' trong trại !!! Xin hỏi các cụ liệu có hợp pháp không ? cháu chỉ ngại khi nó ra tù lại kiện cáo tùm lum nọ kia phiền phức ? Các cụ đã từng gặp trường hợp này cho cháu lời khuyên . Cháu mắc cái bệnh non gan lắm :-??
Cụ gặp nhà cháu thì đúng nghề rồi, nhà cháu 1 năm cũng đi chuyển hợp đồng sang sổ đỏ vài ba cái, nếu tên sổ đỏ là tên bà già hoặc ông già đã mất thì cụ yên tâm đi nhé, không cần chữ ký của 2 con ông bà già đâu, chỉ mất 15 phút cho việc làm hợp đồng công chứng và 2 ngày cho việc sang tên sổ đỏ. Chúc mừng cụ có nhà mới nhé.

small_best

Xe container
Các cụ cho em hỏi, năm 2002 em có mua 1 mảnh đất hơn 32m2, (1 mảnh lớn chia làm nhiều mảnh nhỏ, em lấy 1 mảnh) có sổ đỏ chung của mảnh lớn. Lúc đó mua bán có làm hợp đồng mua bán nhưng lại do UBND phường xác nhận (phường Hạ đình quận Thanh Xuân) có trích lục bản đồ của từng mảnh nhỏ do sở tài nguyên môi trường cấp. Liệu giấy tờ như thế em có làm sổ đỏ sang tên em được không? Sổ chung của mảnh lớn thì 1 nhà cầm. Trong các nhà cùng mua thì có 1 nhà làm luôn sổ đỏ thời điểm năm 2003 thì tách được rồi. Bây giờ thấy bảo hợp đồng mua bán do UBND phường xác nhận ko có giá trị phải ko các cụ.

vecute41

Xe tăng
Trên đỉnh..........tụt ! Lại lên đỉnh......tụt...
Cụ gặp nhà cháu thì đúng nghề rồi, nhà cháu 1 năm cũng đi chuyển hợp đồng sang sổ đỏ vài ba cái, nếu tên sổ đỏ là tên bà già hoặc ông già đã mất thì cụ yên tâm đi nhé, không cần chữ ký của 2 con ông bà già đâu, chỉ mất 15 phút cho việc làm hợp đồng công chứng và 2 ngày cho việc sang tên sổ đỏ. Chúc mừng cụ có nhà mới nhé.
Có nghĩa là cứ yên tâm sang tên sổ đỏ cầm chắc chính chủ tên mình ??? còn chú nghẹo kia , kệ chú ấy với dòng đời à cụ ????

Haibara82

Xe tải
Bác ơi, ra phòng CC thì nó cũng chả bắt con cái kí đâu.
Nhưng vấn đề là sợ sau này mình phiền hà thôi, e đã chứng kiến vài vụ lằng nha lằng nhằng vì di chúc với thừa kế rồi bác ạ. Kiện tụng đủ kiểu phát mệt lên.
Mà ví dụ bác đang nộp hs cấp số đỏ, có cái đơn kiện - tức là có tranh chấp- thì bác phải giải quyết xong vụ kiện tụng thì nta mới cấp cho bác.
Pháp luật bảo vệ quyền lợp hợp pháp của các bên thành ra là như e đã nói, bố chết mà ko có di chúc thì đương nhiên vợ, con, bố mẹ đẻ được hưởng tài sản ( phân chia thế nào thì luật cũng quy định cả rồi).
Nếu bác xác định mua để ở lâu dài thì để chắc chắn và kín nhẽ thì con cái cũng phải kí vào, ko sau này lại phiền phúc tiền nong mệt mỏi lắm.
Ngoài ra bác nhớ là ngoài cái hợp đồng công chứng bác vẫn phải có 1 cái giấy viết tay của bà cụ là đã nhận đủ số tiền này kia, tốt nhất bác thòng thêm vài điều để sau này nhỡ có gì thì mình còn có cái giấy viết tay- cũng có hiệu lực khi ra tòa.
Thôi chiều bác giao tiền rồi thì chúc bác mọi sự suôn sẻ.
Mà nhân tiện cho e hỏi là bác mua ở chỗ nào thế ạ?
Có nghĩa là cứ yên tâm sang tên sổ đỏ cầm chắc chính chủ tên mình ??? còn chú nghẹo kia , kệ chú ấy với dòng đời à cụ ????

oto4rent389

Xe buýt
Website
www.xetulai.com
Em có người quen cũng mua theo kiểu cụ chủ thớt giờ đang vỡ mặt đây. Đã sang tên sổ đỏ rồi nhưng giờ thằng con đi tù về nó chiếm lại nhà. đang nhà mái bằng nó xây thêm 2 tầng nữa ở trên. Sang đòi nhà nó bảo mẹ nó bán chứ nó không bán. Mẹ nó giờ té đi đâu mất rồi. Vừa rồi ông ý đưa người sang mua cả họ nhà nó ra đuổi khách chạy mất dép.

cukiss

Xe điện
Cụ cứ chén luân cho em cái, không cần con với cái gì cả. Ra phòng công chứng.......xong.>> Giấy CNQSDD mang tên Cụ và gấu.

Vote em cái nhá.. :-bd

vecute41

Xe tăng
Trên đỉnh..........tụt ! Lại lên đỉnh......tụt...
Bác ơi, ra phòng CC thì nó cũng chả bắt con cái kí đâu.
Nhưng vấn đề là sợ sau này mình phiền hà thôi, e đã chứng kiến vài vụ lằng nha lằng nhằng vì di chúc với thừa kế rồi bác ạ. Kiện tụng đủ kiểu phát mệt lên.
Mà ví dụ bác đang nộp hs cấp số đỏ, có cái đơn kiện - tức là có tranh chấp- thì bác phải giải quyết xong vụ kiện tụng thì nta mới cấp cho bác.
Pháp luật bảo vệ quyền lợp hợp pháp của các bên thành ra là như e đã nói, bố chết mà ko có di chúc thì đương nhiên vợ, con, bố mẹ đẻ được hưởng tài sản ( phân chia thế nào thì luật cũng quy định cả rồi).
Nếu bác xác định mua để ở lâu dài thì để chắc chắn và kín nhẽ thì con cái cũng phải kí vào, ko sau này lại phiền phúc tiền nong mệt mỏi lắm.
Ngoài ra bác nhớ là ngoài cái hợp đồng công chứng bác vẫn phải có 1 cái giấy viết tay của bà cụ là đã nhận đủ số tiền này kia, tốt nhất bác thòng thêm vài điều để sau này nhỡ có gì thì mình còn có cái giấy viết tay- cũng có hiệu lực khi ra tòa.
Thôi chiều bác giao tiền rồi thì chúc bác mọi sự suôn sẻ.
Mà nhân tiện cho e hỏi là bác mua ở chỗ nào thế ạ?
Chắc chắn cháu bắt bà ấy viết giấy viết tay chống tranh chấp rồi !!! Cháu mua ở tỉnh chứ không phải ở HN cụ ạ

Em có người quen cũng mua theo kiểu cụ chủ thớt giờ đang vỡ mặt đây. Đã sang tên sổ đỏ rồi nhưng giờ thằng con đi tù về nó chiếm lại nhà. đang nhà mái bằng nó xây thêm 2 tầng nữa ở trên. Sang đòi nhà nó bảo mẹ nó bán chứ nó không bán. Mẹ nó giờ té đi đâu mất rồi. Vừa rồi ông ý đưa người sang mua cả họ nhà nó ra đuổi khách chạy mất dép.
Có thật không cụ ? trường hợp của cháu người hiểu biết không sao ! đằng này chú em tù tội , lại con nghẹo nữa ........cháu đâm hoang mang

Cụ cứ chén luân cho em cái, không cần con với cái gì cả. Ra phòng công chứng.......xong.>> Giấy CNQSDD mang tên Cụ và gấu.

Vote em cái nhá.. :-bd
Chết cháu , loạn hết cả lên cháu biết lối lào mà lần ??? Cháu vừa fon cho bà già ấy , hẹn sáng mai đẹp ngày ( lấy lý do vậy ) mới giao nốt tiền

Chỉnh sửa cuối:

Bình Mía

Xe tăng
Vào trại đương nhiên mất quyền công dân rồi thì làm gì phải chờ chữ ký của anh ấy nữa. Cụ cứ mua đi dịp Tết bao giờ BĐS cũng mềm hơn các thời điểm khác.
Cụ sai hoàn toàn nhé
Tòa Án và pháp luật không tước bỏ quyền sở hữu tài sản hợp pháp (hợp pháp) cũng như quyền thừa kế của người bị kết án, bị Tù

Chắc chắn cháu bắt bà ấy viết giấy viết tay chống tranh chấp rồi !!! Cháu mua ở tỉnh chứ không phải ở HN cụ ạ
Việc viết giấy tay, hay kể cả giấy có xác nhận cũng sẽ không có tác dụng nếu người con (Tù + Nghẹo) chứng minh được là bản thân có quyền thừa kế.
Chết cháu , loạn hết cả lên cháu biết lối lào mà lần ??? Cháu vừa fon cho bà già ấy , hẹn sáng mai đẹp ngày ( lấy lý do vậy ) mới giao nốt tiền
Cụ cứ phone cho nhà Cháu theo chữ ký của nhà Cháu, nhà Cháu sẽ tư vấn cho Cụ chi tiết hơn. Từ sáng đến giờ Cháu định tư vấn cho Cụ ngay trên này nhưng dài quá, cứ gõ được 1 lúc thì lại phải đi có việc, giờ gõ lại ngại lém

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Sổ đỏ tên Bà mẹ thì k sao, nhưng đã tên 2 người thì bác chạy được kiểu chỉ cần Bà mẹ còn sống ký, các con k cần là sai hoàn toàn nhé, sau này kiện ngược thì sao?

Sổ đỏ tên 2 người Cha Mẹ, người Cha mất thì quyền thừa kế sẽ chia đều cho hàng thừa kế thứ nhất gồm Bà vợ, các người con.

Số đất người cha là 1 nửa sổ đỏ (vd tổng diện tích là 600m2) thì phần của người cha đã mất là 300m2 sẽ chia đều cho Bà Vợ, con trai và con gái, mỗi người đc 10m2. Thế nên khi Công chứng, bắt buộc phải có chữ ký của 2 người con vì họ có phần trong đó :|

Em mới làm sổ đỏ xong, không cho mình nhưng cho 1 trường hợp thủ tục và số người thừa kế còn nhiều gấp mấy lần như trường hợp Bác nên em nắm rõ lắm :))

pitbeo

Xe hơi
nếu sổ đỏ đứng tên ông bà A, thì khi sang tên phải có chữ ký của con bà (theo như em hiểu thì vẫn phải có chữ ký của 2 con bà A, dù con trai bà đã ở trỏng).

nếu sổ đỏ đứng tên 1 mình bà A, thì bà A vẫn được bán, và phải làm cái giấy xác nhận tình trạng hôn nhân với mục đích chuyển nhượng BDS để xác nhận là từ khi đứng tên sổ đó bà ý chưa lấy ai.

em xin hết.

pitbeo

Xe hơi
à, đọc tới mục "viết tay giấy tờ nhận tiền" thì ko cần ạ.

nếu cụ ra phòng công chứng nhà nước, trên tờ khai đề nghị làm HDCC chuyển nhượng BDS thì phải khai đã thanh toán chưa, và thanh toán bao nhiêu %. khi kí thì bên bán cũng phải ghi rõ là đã nhận của bên mua abc tiền. trong HDCC cũng sẽ có ghi rõ là cụ đã thanh toán được bao nhiêu % số tiền mua nhà. theo em hiểu thì như thế đã là đủ. nếu có tranh chấp kiện tụng gì, cụ chỉ cần ra PCC đề nghị cho sao y cái tờ khai đó để xác minh là cụ đã thanh toán thôi.

chứ cái giấy tờ viết tay kia em nghĩ ko có giá trị bằng tờ xác nhận đã thanh toán tiền ở HDCC.

Getz5324

Xe điện
nếu sổ đỏ đứng tên 1 mình bà A, thì bà A vẫn được bán, và phải làm cái giấy xác nhận tình trạng hôn nhân với mục đích chuyển nhượng BDS để xác nhận là từ khi đứng tên sổ đó bà ý chưa lấy ai.

em xin hết.
em tư vấn đúng như trường hợp này còn giề :-bd thực tế, em cũng mới mua một mảnh tình trạng đúng như trên và đang đợi lấy sổ đỏ.
@ kụ chủ thớt : nếu trường hợp của kụ như trên thì yên tâm mua nhé %%-

tazzan_man

Xe tăng
Giờ cháu vào đọc thấy giun quá.......may mà cháu mới đặt cọc , hẹn chiều mai trả hết tiền để giao nhà !!! Có lẽ cháu phải giữ lại vài trăm để bà ta vào thăm nuôi thèng nghẹo đó ký vào thì mới yên tâm mà tiến hành được !!! Có nghĩa là cả bà ta , cô con gái và ông công dân nghẹo kia cùng ký @-)
Xử lý như thế là ổn nhất đấy cụ ạ