[Luật] Thủ tục sang tên đổi chủ?

spyhunter88

Xe máy
Các cụ cho em hỏi là giờ em đang mua xe nhưng chưa muốn sang tên, vì hiện tại em đang hộ khẩu tỉnh, khoảng hơn nửa năm nữa em sẽ chuyển hộ khẩu nên không muốn thêm phiền phức. Người bán tư vấn là giờ làm giấy ủy quyền, xong lúc nào muốn sang tên thì sang.
Cơ mà em đọc qua thì cái ủy quyền có cái buồn cười như này, nếu người bán ủy quyền cho em, thì lại không thể sang tên cho em được, mà em có thể sang tên cho người khác (tất nhiên vẫn phải đi rút hồ sơ gốc tại tỉnh của ông bán cũ), anh em bạn bè ....
Còn muốn sang tên cho em thì lại phải nhờ ông bán hủy ủy quyền, rồi làm hợp đồng mua bán từ ông đó sang em, sau đó mới rút hồ sơ sang tên. Nhưng sợ tới lúc đó chả contact được ông đó luôn ấy ạ. :(
Các cụ nào rành vụ này tư vấn giúp em với. Em vẫn có một lựa chọn là sang tên cho thằng ku em ở HN trước, sau đó khi nào em chuyển xuống thì có thể lại sang tên về cho em sau. Em muốn chọn cách này hơn nhưng lại tốn kém hơn về cả chi phí ban đầu và sang lại tên sau này (2 tr cùng tỉnh thì phải, ko đổi biển). Nếu chi phí sang tên từ thằng em sang em (cùng TP HN) nhẹ nhàng thì em cũng muốn làm luôn cho xong việc).

TranThiBich

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi là giờ em đang mua xe nhưng chưa muốn sang tên, vì hiện tại em đang hộ khẩu tỉnh, khoảng hơn nửa năm nữa em sẽ chuyển hộ khẩu nên không muốn thêm phiền phức. Người bán tư vấn là giờ làm giấy ủy quyền, xong lúc nào muốn sang tên thì sang.
Cơ mà em đọc qua thì cái ủy quyền có cái buồn cười như này, nếu người bán ủy quyền cho em, thì lại không thể sang tên cho em được, mà em có thể sang tên cho người khác (tất nhiên vẫn phải đi rút hồ sơ gốc tại tỉnh của ông bán cũ), anh em bạn bè ....
Còn muốn sang tên cho em thì lại phải nhờ ông bán hủy ủy quyền, rồi làm hợp đồng mua bán từ ông đó sang em, sau đó mới rút hồ sơ sang tên. Nhưng sợ tới lúc đó chả contact được ông đó luôn ấy ạ. :(
Các cụ nào rành vụ này tư vấn giúp em với. Em vẫn có một lựa chọn là sang tên cho thằng ku em ở HN trước, sau đó khi nào em chuyển xuống thì có thể lại sang tên về cho em sau. Em muốn chọn cách này hơn nhưng lại tốn kém hơn về cả chi phí ban đầu và sang lại tên sau này (2 tr cùng tỉnh thì phải, ko đổi biển). Nếu chi phí sang tên từ thằng em sang em (cùng TP HN) nhẹ nhàng thì em cũng muốn làm luôn cho xong việc).
Em xin được tư vấn cho cụ cách đơn giản và đỡ tốn kém hơn ạ :
Cụ nhờ ku e của Cụ đứng ra ký hợp đồng với bên bán. Tạm thời cụ dùng hợp đồng mua bán đó để đi. Khi nào có hộ khẩu trên này thì cụ tiếp tục làm HDMB từ ku e cụ sang cho cụ và đi sang tên.
Cần tư vấn gì thì cứ alo e. E sẽ giải quyết thắc mắc cho cụ

AnDoST

Xe đạp
Cháu: nộp thuế muộn 60 ngày, sang tên muộn 60 ngày, thì bị phạt tổng thiệt hại bao nhiêu vậy cccm, thank. (Cháu ở HN)

kieninnova.vn

Xe điện
Website
www.dichvudanganh.net

anh huong

Xe tải
em muốn sang tên đổi chủ con xe của e thì làm như thế nào ạ?và phí cao không ạ?

Vũ Hoàng An

Đi bộ
cụ cho e thủ tục mua xe trả góp như nào...
Em xin trả lời cụ sơ sơ thế này:
Thông thường các showroom bán xe liên kết với các Ngân hàng. Khi cụ đi mua xe nếu không đủ tiền thì Ngân hàng sẽ đứng ra cho cụ vay trên cơ sở thẩm định hồ sơ, nguồn thu nhập, mục đích mua xe....
Cụ phải cung cấp các giấy tờ liên quan cho ngân hàng (cụ thể những hồ sơ gì thì dài dòng lắm)Khi Ngân hàng thẩm định xong hồ sơ sẽ gửi thông báo Đồng ý (hoặc không đồng ý) cấp tín dụng cho cụ, giấy này gửi đến người mua và gửi đến showroom. Nếu Ngân hàng đồng ý cấp tín dụng thì cụ phải ký giấy nhận nợ với ngân hàng và trả góp gốc lãi hàng tháng, Ngân hàng sẽ chuyển số tiền đó tới showroom và khi đó showroom sẽ bàn giao xe cho cụ. Nếu ngân hàng không đồng ý thì tạch
Chú ý: Nếu tài sản bảo đảm là chính cái xe cụ mua thì ngân hàng sẽ giữ giấy tờ gốc mua bán xe và giấy đăng ký xe, nếu cụ thế chấp bằng tài sản khác thì cụ sẽ được giữ những giấy tờ đó. Trong trường hợp ngân hàng giữ giấy tờ, để thuận tiện đi đường, ngân hàng sẽ cấp cho cụ một bản pho to giấy đăng ký xe và một giấy xác nhận là giấy đăng ký xe bản gốc ngân hàng đang giữ

TranThiBich

Xe tăng

myong

Xe tải
Rất nhiều thông tin bổ ích
Nhưng mà cứ phải thực tế nó mới vỡ nhẽ

yen_kia

Đi bộ
cụ nào không biết làm thuê các bạn sale xe cũ làm cho nhanh ạ không khéo mất tiền oan

TranThiBich

Xe tăng

xellus

Xe hơi
Cũng không phức tạp đâu bác
- Nếu là xe của cơ quan, doanh nghiệp thì cần
+ Biên bản họp thanh lý tài sản
+ Quyết định bán xe cho bác
+ Hóa đơn VAT
+ Giấy tờ xe (Đăng ký, đăng kiểm, bảo hiểm...)
- Nếu xe tư nhân
+ Giấy bán, cho tặng xe theo mẫu của CA
+ Giấy tờ xe
+ Công chứng việc mua bán (ra phòng công chứng hoặc thuê công chứng đến nhà) cái này hơi phức tạp vì đăng ký xe đứng tên 1 người nhưng khi bán lại phải mang cả vợ cả ra ký, nếu chưa có vợ thì phải xin giấy chứng nhận chưa có vợ ở phường sở tại. Phí công chứng 220.000đ tại phòng CC
- Xong bước trên rồi đi nộp thuế trước bạ (2% đối với xe cũ) giá trị xe có thể không theo hóa đơn hay giá thực mua mà căn cứ vào ba rem có sẵn ở Cục thuế.
- Tiếp theo mang ra CA làm thủ tục sang tên (Lý Thường Kiệt, Thanh Xuân, Cầu Giấy tùy quận bác đang ở rồi làm theo hướng dẫn tại chỗ)
lệ phí 150.000đ nếu giữ nguyên biển cũ, thích biển mới thì thêm 2.000.000đ bốc biển mới, biển đẹp độc thì tùy túi (cẩn thận không bị lừa)
(hình như có quy định mới không cho phép đổi biển nữa, bác Trọc mới làm confirm hộ cái)
- Lấy giấy hẹn 7-10 ngày ra lấy đăng ký mới.
- Quay lại nơi đăng kiểm (bắt buộc phải là trạm cấp sổ) đăng kiểm lại nó sẽ ghi thêm tên chủ mới vào bên dưới tờ đầu tiên, nếu bác yêu cầu sổ mới thì thêm xiền, bao nhiêu thì hỏi nhỏ bác Nho_vo.
- Làm luôn thủ tục đổi bảo hiểm nếu chưa hết hạn, rất đơn giản gọi nó đến là xong, số đt ở trên sổ BH đó.

* Thông thường (ngầm định) người mua phải trả thuế trước bạ, nhưng bác có thể thỏa thuận với người bán nếu bác là "gà" thì nó khuyến mãi trước bạ luôn cho bác đới.
hehehehe sắp có mông đau đi rửa roài
Thanks bác. Thông tin chi tiết!

hoanganho0o

Xe hơi
Em mới mua được cái xe cub 82 đã tìm thấy chủ cũ xin các bác hướng dẫn thủ tục để đổi sang tên em
Em hộ khẩu hà nội bác chủ xe cũng hộ khẩu hà nội
Em có tìm hiểu là cùng chủ cũ ra công chứng mua bán nhưng liệu vợ bác chủ cũ có phải ra cùng không?
Đang biển 4 số sang tên em đổi biển 5 số bấm biển 5 số có mất 2 triệu ko ạ
Xe em xe nát mà mất 2 triệu tiền biển thì hơi căng nhỉ!
Xin các bác hướng đẫn đường đi nước bước giúp em

Thank các bác đã đọc!

Huy091192

Đi bộ
CCCM cho em hỏi ba ruột tang xe cho em từ nha trang chuyển vào sài gòn thi em phải mất những phí gì ạ em phân vân quá (xe em là xe mazda 3 mua năm 2016)

ajax

[Tịch thu bằng lái]
Em mới mua được cái xe cub 82 đã tìm thấy chủ cũ xin các bác hướng dẫn thủ tục để đổi sang tên em
Em hộ khẩu hà nội bác chủ xe cũng hộ khẩu hà nội
Em có tìm hiểu là cùng chủ cũ ra công chứng mua bán nhưng liệu vợ bác chủ cũ có phải ra cùng không?
Đang biển 4 số sang tên em đổi biển 5 số bấm biển 5 số có mất 2 triệu ko ạ
Xe em xe nát mà mất 2 triệu tiền biển thì hơi căng nhỉ!
Xin các bác hướng đẫn đường đi nước bước giúp em

Thank các bác đã đọc!

Biển cũ hà nội hay ở đâu cụ
0936804148
Tư vấn free
And www.dichvutheoyeucau.com

Phương Nhỏ

Xe hơi
Em thấy làm thuê cho nhanh, vì mình giờ bận lắm, chạy theo mấy ông ý thì có mà còn ối mới xong