Thủ tục và chi phí tặng chung cư cho chị gái ruột.

FeAuto

Xe buýt
Chào các cụ, tình hình là em đang muốn để lại căn chung cư hiện tại cho chị gái ruột.
Phiền các cụ tư vấn giúp em để giải quyết thủ tục nhanh nhất ạ.
Có 1 bên báo em 6 triệu chọn gói mà em thấy hơi cao, dịch dã khó khăn nên cũng muốn tiết kiệm được đồng nào hay đồng ý.:D

Minh Quoc 79

Xe tải
Đọc đoạn đầu thì em thấy rất cảm phục cụ về việc cho tặng chị mình căn nhà. Việc làm này không phải gia đình nào cũng có thể đồng cảm cả hai vợ chồng để vui vẻ tặng nhà cho người thân.
Đoạn sau thì em hơi ngạc nhiên chút thôi, nhưng em khuyên cụ là cụ tự đi thực hiện việc này đi cụ, thủ tục sang tên Giấy CNQSDD hiện nay rất thông thoáng và đơn giản. Hơn nữa cụ và chị cụ sẽ càng thấy ấm áp hơn cho việc làm này.
Một lần nữa kính trọng cụ.

Cái này có cái gì mà phải báo.
Ra phòng công chứng họ làm cho hết.

Xe vài bánh

Xe điện
Không biết chị em tặng nhau có mất thuế không. Nếu mất thì cụ tặng cho mẹ, xong mẹ tặng cho chị là không mất đồng thuế nào.

vuanhanghi

Xe điện
Chào các cụ, tình hình là em đang muốn để lại căn chung cư hiện tại cho chị gái ruột.
Phiền các cụ tư vấn giúp em để giải quyết thủ tục nhanh nhất ạ.
Có 1 bên báo em 6 triệu chọn gói mà em thấy hơi cao, dịch dã khó khăn nên cũng muốn tiết kiệm được đồng nào hay đồng ý.:D
Nếu ko vội thì cụ cứ làm bình thường.
Chỉ mất phí công chứng và thuế, lệ phí theo quy định.
Em khuyên cụ nên ủy quyền cho bên vp luật sư đi nộp, mất 500k thì phải .

FeAuto

Xe buýt
Đọc đoạn đầu thì em thấy rất cảm phục cụ về việc cho tặng chị mình căn nhà. Việc làm này không phải gia đình nào cũng có thể đồng cảm cả hai vợ chồng để vui vẻ tặng nhà cho người thân.
Đoạn sau thì em hơi ngạc nhiên chút thôi, nhưng em khuyên cụ là cụ tự đi thực hiện việc này đi cụ, thủ tục sang tên Giấy CNQSDD hiện nay rất thông thoáng và đơn giản. Hơn nữa cụ và chị cụ sẽ càng thấy ấm áp hơn cho việc làm này.
Một lần nữa kính trọng cụ.
Vâng, cảm ơn cụ. Căn này ông cụ nhà em để lại cho em, bây giờ chị gái ở nước ngoài về không có chỗ ở nên em để lại ạ, cũng nhỏ nhỏ xinh xinh thôi.

FeAuto

Xe buýt
Nếu ko vội thì cụ cứ làm bình thường.
Chỉ mất phí công chứng và thuế, lệ phí theo quy định.
Em khuyên cụ nên ủy quyền cho bên vp luật sư đi nộp, mất 500k thì phải .
Bên luật gần nhà báo em 6 triệu tất cả chi phí. 6 triệu cũng không lớn nhưng em thấy nó hơi đắt vô lý, dạo này dịch đang không làm ăn được. Đằng nào cũng không vội nên em cũng muốn tiết kiệm. Trong đầu em nghĩ chỉ tầm dưới 3 triệu, cụ nào làm rồi cho em xin chi phí thực với.

Minh Quoc 79

Xe tải
Vâng, cảm ơn cụ. Căn này ông cụ nhà em để lại cho em, bây giờ chị gái ở nước ngoài về không có chỗ ở nên em để lại ạ, cũng nhỏ nhỏ xinh xinh thôi.
Quá tuyệt vời cụ ạ
Phụ huynh và chị cụ sẽ là những người đón nhận điều này một cách hạnh phúc nhất.
Việc tốt sẽ còn lan toả đến các thế hệ con, cháu trong đại gia đình nữa
Em thích và luôn cổ xuý cho những hành động nhân văn của con người với con người!

Bên luật gần nhà báo em 6 triệu tất cả chi phí. 6 triệu cũng không lớn nhưng em thấy nó hơi đắt vô lý, dạo này dịch đang không làm ăn được. Đằng nào cũng không vội nên em cũng muốn tiết kiệm. Trong đầu em nghĩ chỉ tầm dưới 3 triệu, cụ nào làm rồi cho em xin chi phí thực với.
Luật là bên nào?
Cụ ra phòng công chứng có cái bảng to bằng cái chiếu ghi cụ thể các mục và mức phí.

FeAuto

Xe buýt
Luật là bên nào?
Cụ ra phòng công chứng có cái bảng to bằng cái chiếu ghi cụ thể các mục và mức phí.
Vâng. Em mới chat zalo vs 1 bạn làm trong PV luật đó thì bạn ấy báo riêng em vậy. Chứ ra rồi đắt quá k làm cũng ngại. Em thấy cậu em kia chắc báo chênh để ăn % nhưng thấy hơi vô lý nên hỏi các cụ. :D

Vâng. Em mới chat zalo vs 1 bạn làm trong PV luật đó thì bạn ấy báo riêng em vậy. Chứ ra rồi đắt quá k làm cũng ngại. Em thấy cậu em kia chắc báo chênh để ăn % nhưng thấy hơi vô lý nên hỏi các cụ. :D
Em cảm giác cụ cày còm?
Đắt quá ko làm nữa là sao?
Ko tặng nữa ạ?
Chị gái ở nước ngoài về nhận cái nhà thằng em tặng mà không bỏ ra nổi (kể cả vài chục triệu) để làm thủ tục?

Minh Quoc 79

Xe tải
Em cảm giác cụ cày còm?
Ko tặng nữa ạ?
Chị gái ở nước ngoài về nhận cái nhà thằng em tặng mà không bỏ ra nổi (kể cả vài chục triệu) để làm thủ tục?
Em lính mới hỏi cụ tý ạ: em không hiểu cày còm để làm gì cụ?
Em thì lại toàn chịu khó tóm lấy cái mặt tích cực và khẩn trương bỏ qua mặt tiêu cực (nếu có), trừ phi cái gì hoặc hoạt động nào tác động trực tiếp đến mình mà có liên quan đến “chỗ ngồi” hay “nồi cơm”... thì mới xét thật “cẩn thận”.
Còn lại thì thế cho nó “nhẹ nhàng”
Ps: em vào of chơi, không có ý định làm sale, không có ý định buôn bán cái gì (tàu ngầm thì chỉ mua trên này thôi)

Em lính mới hỏi cụ tý ạ: em không hiểu cày còm để làm gì cụ?
Em thì lại toàn chịu khó tóm lấy cái mặt tích cực và khẩn trương bỏ qua mặt tiêu cực (nếu có), trừ phi cái gì hoặc hoạt động nào tác động trực tiếp đến mình mà có liên quan đến “chỗ ngồi” hay “nồi cơm”... thì mới xét thật “cẩn thận”.
Còn lại thì thế cho nó “nhẹ nhàng”
Ps: em vào of chơi, không có ý định làm sale, không có ý định buôn bán cái gì (tàu ngầm thì chỉ mua trên này thôi)
Theo như lời đồn thì cuối năm OF thưởng tiền theo km ạ.

FeAuto

Xe buýt
Em cảm giác cụ cày còm?
Ko tặng nữa ạ?
Là em muốn tự làm để giảm chi phí đó cụ. Cơ bản thì chị em đang ở nhà em, em đã chuyển qua nhà khác. Bây giờ em muốn sang tên cho chị gái em thôi. Đâu phải ai đi nước ngoài về cũng thành công đâu mà cụ phải gắt vậy, có người còn nợ đầm đìa ấy chứ.

Jetu

Xe điện
Đây cụ nhé, gồm:
- Phí công chứng: em ko rõ giờ nhiêu, chắc đôi ba triệu.
- Thuế thu nhập cá nhân: miễn.
- Phí sang tên: 0,65% giá trị tài sản theo giá nhà nước.

2congai

Xe tải
6tr trọn gói là vừa giá, vì khi cho tặng giữa cha mẹ và con cái hoặc anh chị em ruột sẽ được miễn thuế tncn và phí trước bạ nhưng vẫn phải nộp phí thẩm định 0,15%, phí địa chính, nếu đổi hẳn sang sổ mới thì mất thêm tiền phôi sổ, mấy khoản này đã khoảng 3tr rồi. Vậy công người ta đi làm sổ cho cụ, xếp hàng chỗ đông người mùa dịch này có 3tr thôi mà cụ còn kêu đắt. Ko muốn mất tiền thì cụ tự đi làm nhé. À cho tặng thì phải ra phòng công chứng làm nữa, tầm hơn 3tr nữa nhé. Tổng hết khoảng 10 củ nếu cụ thuê dịch vụ, tự làm thì cũng mất khoảng 6-7 củ.

2congai

Xe tải
Đây cụ nhé, gồm:
- Phí công chứng: em ko rõ giờ nhiêu, chắc đôi ba triệu.
- Thuế thu nhập cá nhân: miễn.
- Phí sang tên: 0,65% giá trị tài sản theo giá nhà nước.
Cho tặng được miễn luôn 0,5 phí trước bạ cụ ạ, chỉ mất 0,15% phí thẩm định thôi, ngoài ra còn mất hơn củ nếu thay hẳn sang phôi sổ mới, còn in luôn vào sổ cũ hình như 50k(lâu rồi em ko nhớ có lên giá ko), phí địa chính 15k thì phải

FeAuto

Xe buýt
6tr trọn gói là vừa giá, vì khi cho tặng giữa cha mẹ và con cái hoặc anh chị em ruột sẽ được miễn thuế tncn và phí trước bạ nhưng vẫn phải nộp phí thẩm định 0,15%, phí địa chính, nếu đổi hẳn sang sổ mới thì mất thêm tiền phôi sổ, mấy khoản này đã khoảng 3tr rồi. Vậy công người ta đi làm sổ cho cụ, xếp hàng chỗ đông người mùa dịch này có 3tr thôi mà cụ còn kêu đắt. Ko muốn mất tiền thì cụ tự đi làm nhé. À cho tặng thì phải ra phòng công chứng làm nữa, tầm hơn 3tr nữa nhé. Tổng hết khoảng 10 củ nếu cụ thuê dịch vụ, tự làm thì cũng mất khoảng 6-7 củ.
Vâng. Cảm ơn cụ, vậy là giá đó cũng phải chăng rồi. Em thuê luôn cho tiện.

Thanhvuóng71

Xe điện
Là em muốn tự làm để giảm chi phí đó cụ. Cơ bản thì chị em đang ở nhà em, em đã chuyển qua nhà khác. Bây giờ em muốn sang tên cho chị gái em thôi. Đâu phải ai đi nước ngoài về cũng thành công đâu mà cụ phải gắt vậy, có người còn nợ đầm đìa ấy chứ.
Nếu k gấp thì cụ nên chủ động vì dịch vụ thì cụ vẫn phải ra công chứng ký. Còn giá trị tài sản thì theo biểu của thuế qua dịch vụ thì cũng chẳng giảm đi được đồng nào cả . Tóm lại là nếu cụ tự đi làm thì mất khoảng 1 tr tiền công chứng ( cho tặng ), 0,65% của giá trị căn hộ cho tặng - ước khoảng 1 tr nữa , tiền đôur sổ mới khoảng vài trăm k + lặt vặt . Sát tay 2.5 - 3 tr. và một số ức chế + chạy đi chạy lại ( khai báo vài lần ). Lưu ý là phải đóng hết thuế phi nông nghiệp ( hỏi phường ) thì mới sang tên được. ( chỉ vài chục k/ năm nhưng thủ tục nó lằng nhằng - cái này phải tự làm chả duchj vụ nào làm thay được cả )