[Funland] Thú vui nhà vườn- em rất thích

onano69

Xe container
Phần lớn các cụ đầu tư nhà vườn thế hệ đầu tiên là các cụ 5x-6x (đầu) và cũng trả giá ở một loạt các khu Sóc Sơn, Đông Anh, Hoà Lạc, Xuân Mai, Hoà Bình, Ba Vì các đây cỡ 20 năm. Giờ thế hệ tiếp theo các cụ 7x-8x có tư duy mới hơn, có điều em sợ cũng nhiều ngừoi sẽ bước lại vết chân cũ của người đi trước.
Em nông dân chân đất, vậy mà có vườn có tược ngay ngoại ô còn chả muốn mò về vì oải. Mấy năm trước thì còn hứng thú nhà vườn ở quê, ham hố trồng cây ăn quả này nọ để ông bà nhà em ở đó dưỡng bệnh. Từ Covid đến giờ mới thấy bất tiện cho các cụ, chăm sóc y tế không với tới được, ở Hà Nội quen rồi, khó thích nghi với sống lâu dài ở quê. Mà giờ như em ngày một lười đi lại chăm sóc, vườn tược cây cối nhìn xuống cấp, toàn phải nhờ/thuê bà con họ hàng chăm hộ nên nhiều chuyện phát sinh.
Thực chất để chơi bời nghỉ ngơi thì chỉ căn nhà nhỏ có vườn loanh quanh 400-500m2, trồng mấy cây ăn quả lâu năm là đủ, rộng hơn nữa sẽ phát sinh nhiều thứ lằng nhằng, chăm lo không xuể.
Cụ nào quê xa thì đầu tư một cái nhà nghỉ nhỏ trong làng xóm ở ngoại ô loanh quanh bán kính 30km của Hà Nội là đủ đi lại không ngại, xa quá thì biết nhau ngay.
Nhiều cụ thích nhà vườn sinh thái rừng cây, mặt nước xen vườn cây hoa mà không có đủ đam mê và thời gian thì dù có điều kiện mấy cũng nhanh chán ạ.
Cuối cùng, trẻ con F1 của chúng ta có cùng sóng với bố mẹ không cũng là vấn đề khá quyết định. Nhiều khi như F1 nhà em về đến quê chỉ ngồi túm tụm lướt fb trong phòng điều hoà, ko ra ngoài vườn vì sợ muỗi dĩn, tự nhiên mình nhụt chí theo.:)
Em hỏi thật lòng là nhà Kụ đã bán bớt đất ở quê rồi phỏng ;))

bspvietnam

Xe điện
Website
lebiz.net
Gom được khoảng 10 nhà mua 1 khu khoảng 1 Ha, cùng nhau vận hành thì may ra được, hơn nữa diện tích 1 HA mới đủ để tạo ra thảm thực vật có hiệu quả về môi trường và đỡ công chăm sóc thường xuyên (trồng cây lâu năm, như dạng trồng rừng).
Cụ nói cực chuẩn. Em chỉ xin bổ sung thêm một câu đúc rút từ kinh nghiệm nhà vườn đàu thương của em và lũ bạn em: Nếu ông nào dân thành phố, tư bé đến lớn sống trên phố, thì nên cân nhắc vụ nhà vườn, bởi nó đòi hỏi không chỉ đam mê, thời gian mà còn cả kỹ năng và hiểu biết về cây cối vườn tược. Nếu không, các mợ sẽ phải thuê người địa phương chăm sóc nhà vườn thay mình, về điều này thì mợ nào thuê đi rồi biết. Em xin nói cho rõ hơn: Mấy cụ mợ dân thành thị chỉ nên mua "nhà vườn" trong khu resort là ổn nhất, mọi thứ đã có sẵn.

mingjun

Xe tăng
Công lao động ở vườn cụ thớt rẻ thật. Quê cháu cách big c có 16km, tháng vừa rồi mưa nhiều thuê người làm cỏ với đào khoai nước đã 500k 1 công rồi mà người ta còn chê ỏng eo.
Tuần nào e cũng về cuối tuần cuốc cái này trồng cái kia bở hơi tai. Vui chứ không thấy sướng 😅

Gỡ gạt được ít quả mời các cụ

quangkhunglong

Xe tăng
Phần lớn các cụ đầu tư nhà vườn thế hệ đầu tiên là các cụ 5x-6x (đầu) và cũng trả giá ở một loạt các khu Sóc Sơn, Đông Anh, Hoà Lạc, Xuân Mai, Hoà Bình, Ba Vì các đây cỡ 20 năm. Giờ thế hệ tiếp theo các cụ 7x-8x có tư duy mới hơn, có điều em sợ cũng nhiều ngừoi sẽ bước lại vết chân cũ của người đi trước.
Em nông dân chân đất, vậy mà có vườn có tược ngay ngoại ô còn chả muốn mò về vì oải. Mấy năm trước thì còn hứng thú nhà vườn ở quê, ham hố trồng cây ăn quả này nọ để ông bà nhà em ở đó dưỡng bệnh. Từ Covid đến giờ mới thấy bất tiện cho các cụ, chăm sóc y tế không với tới được, ở Hà Nội quen rồi, khó thích nghi với sống lâu dài ở quê. Mà giờ như em ngày một lười đi lại chăm sóc, vườn tược cây cối nhìn xuống cấp, toàn phải nhờ/thuê bà con họ hàng chăm hộ nên nhiều chuyện phát sinh.
Thực chất để chơi bời nghỉ ngơi thì chỉ căn nhà nhỏ có vườn loanh quanh 400-500m2, trồng mấy cây ăn quả lâu năm là đủ, rộng hơn nữa sẽ phát sinh nhiều thứ lằng nhằng, chăm lo không xuể.
Cụ nào quê xa thì đầu tư một cái nhà nghỉ nhỏ trong làng xóm ở ngoại ô loanh quanh bán kính 30km của Hà Nội là đủ đi lại không ngại, xa quá thì biết nhau ngay.
Nhiều cụ thích nhà vườn sinh thái rừng cây, mặt nước xen vườn cây hoa mà không có đủ đam mê và thời gian thì dù có điều kiện mấy cũng nhanh chán ạ.
Cuối cùng, trẻ con F1 của chúng ta có cùng sóng với bố mẹ không cũng là vấn đề khá quyết định. Nhiều khi như F1 nhà em về đến quê chỉ ngồi túm tụm lướt fb trong phòng điều hoà, ko ra ngoài vườn vì sợ muỗi dĩn, tự nhiên mình nhụt chí theo.:)
Em hoàn toàn đồng ý với cụ. Chính em là một người "thất bại " khi chơi nhà vườn. Bạn em cũng thế. Bỏ tiền không nhỏ mua mảnh đất hơn ngàn m Hòa Bình, mất bao công sức thiết kế xây dựng cái nhà "đẹp như Tây" (bạn em bảo thế) có bể bơi, có vườn hoa, có đủ thứ. Sau đó hơn 1 năm nhìn lại, nhận thấy: Bao công sức tiền bạc của mình hóa ra chỉ sướng khoảng 3 tháng đầu, sau đó cả nhà ai cũng ngãng ra vì nhàm quá. Cho thuê thì mấy tuần mới có một đội sv thuê, giá rất rẻ, mà ngày nào cũng phải trả phí cho hàng xóm trông coi lau dọn (không hề rẻ). Để được 3 năm thì bán, mua một mảnh khác vài trăm m SS để đấy giữ tiền. Giấc mơ nhà vườn vài ngàn m cuối tuần về ở, trong tuần cho thuê tan tành mây khói.

Chỉnh sửa cuối:

49ctt

Xe máy
Em hoàn toàn đồng ý với cụ. Chính em là một người "thất bại " khi choei nhà vườn. Bạn em cũng thế. Bỏ tiền không nhỏ mua mảnh đất hơn ngàn m, mất bao công sức thiết kế xây dựng cái nhà "đẹp như Tây" (bạn em bảo thế) bể bơi, có vườn hoa, có đủ thứ. Sau đó hơn 1 năm nhìn lại, nhận thấy: Cái công sức tiền bạc của mìn hóa ra chỉ sướng khoảng 3 tháng đầu, sau đó cả nhà ai cũng ngãng ra vì nhàm quá. Cho thuê thì mấy tuần mới có một đội sv thuê, giá rất rẻ, mà ngày nào cũng phải trả phí cho hàng xóm trông coi lau dọn (không hề rẻ). Để được 3 năm thì em bán, mua một mảnh khác vài trăm m để đấy. Giấy mơ nhà vườn vài nghàn m tan tành mây khói.
Cụ chắc ko thích trồng cây, chăm cây từ lúc cây bé rồi.

quangkhunglong

Xe tăng
Cụ chắc ko thích trồng cây, chăm cây từ lúc cây bé rồi.
Đúng vậy cụ ạ. Em xin thừa nhận điều này. Thực ra trước kia em tưởng em thích cây cỏ, sau rồi mới nhận ra việc chăm sóc cây cối phải có đam mê, thời gian va kỹ năng. Đặc biệt là thời gian phải nhiều một chút chứ nếu mình còn đi làm, con còn học phổ thông thì không đủ thời gian.

49ctt

Xe máy
Đúng vậy cụ ạ. Em xin thừa nhận điều này. Thực ra trước kia em tưởng em thích cây cỏ, sau rồi mới nhận ra việc chăm sóc cây cối phải có đam mê, thời gian va kỹ năng. Đặc biệt là thời gian phải nhiều một chút chứ nếu mình còn đi làm, con còn học phổ thông thì không đủ thời gian.
Cụ trồng 1 cái cây, chăm nó, đợi vài năm để có những quả ngọt đầu tiên, có bóng mát từ nó, cụ thấy niềm vui trong đó thì mới chơi đc.
E đoán cụ đông tiền, lùa thợ thuyền về làm nhà vườn, mua cây to sẵn về trồng, mang hoa đẹp sẵn về, mọi thứ ào một phát đẹp sẵn rồi, ko háo hức đợi cây lớn nên nhanh chán.
( e giờ chưa tới 40 mà đang tính trồng cau quanh vườn để khi về già và để đời con e nó thu hoạch đây cụ ạ, e đang đặt ươm 200 cây rồi - cau 10 năm thì có quả ạ). Xác định 20 năm nữa sẽ về ở hẳn, giờ kiên nhẫn trồng cây.

Chỉnh sửa cuối:

timeout

Xe điện
Có một mâu thuẫn là em với các cụ lúc còn trẻ sẽ máu đầu tư nhà vườn để refresh cuộc sống vừa để ủ mưu về già cũng là chốn nghỉ ngơi thoải mái. Có điều lúc bập vào mới thấy vui sướng ngắn hạn, vất vả mệt mỏi kéo dài. Em cũng học mót được chút ít về quy hoạch và chăm sóc cây ăn quả, nhưng nhiều khi cũng chán rồ với cái vườn nhà luôn, đúng là bỏ thì thương, vương thì tội- cứ giảm dần nội dung từ thả gà, ngỗng, chim, chó đến mức chỉ giữ lại cây lâu năm mà vẫn thấy mệt. Quan trọng nhất là nhu cầu chơi bời chỉ nhất thời, tổng thể thì cuộc sống gia đình công việc thực tế chưa cho phép toàn tâm toàn ý làm vườn được.

coolpix8700

Xe ngựa
Công lao động ở vườn cụ thớt rẻ thật. Quê cháu cách big c có 16km, tháng vừa rồi mưa nhiều thuê người làm cỏ với đào khoai nước đã 500k 1 công rồi mà người ta còn chê ỏng eo.
Tuần nào e cũng về cuối tuần cuốc cái này trồng cái kia bở hơi tai. Vui chứ không thấy sướng 😅
Bác show vườn bưởi. em cũng trồng mấy vườn, cả sau khu nhà hành chính lẫn bờ mấy cái ao.
Vì mục đích chính chỉ để tháng riêng - hai hàng năm ra hoa cho thơm nên cũng không chăm sóc.
Cái vườn này đất là nền nhà cũ nên rất cứng, khó đào, nhưng rất sai quả. Chắc sau vụ này em phải vun đắp gốc cho chúng!

KeanuR

Xe tăng
Mùa Na rồi các cụ

NGC

Xe tăng
Thay vì đi về hai ba nơi. Em ra ngoại ô mua căn nhà có đất rộng tha hồ mà làm vườn.
Nhưng em chỉ thích trồng hoa với cây kiểng. Không thích cây ăn trái. Ra chợ mua ăn vừa lẹ lại vừa ngon he he

timeout

Xe điện
Bác show vườn bưởi. em cũng trồng mấy vườn, cả sau khu nhà hành chính lẫn bờ mấy cái ao.
Vì mục đích chính chỉ để tháng riêng - hai hàng năm ra hoa cho thơm nên cũng không chăm sóc.
Cái vườn này đất là nền nhà cũ nên rất cứng, khó đào, nhưng rất sai quả. Chắc sau vụ này em phải vun đắp gốc cho chúng!

Đợt này mưa nắng xen kẽ nhau nhiều nên cỏ mọc tốt và kiến/ sâu đục gốc nhiều lắm. Cụ nhớ để ý chỗ nào vườn thấp thì làm cỏ kiểm tra cho sạch ạ. Nhà em nhãng mất 2 tháng vừa rồi không để ý mà bị mất một loạt cây, xót của mà không biết chữa kiểu gì cho hồi lại được.:(

coolpix8700

Xe ngựa
Mấy năm trước lên đấy em em hay ra chăm mấy vườn hoa, chủ yếu là mấy gốc hồng cổ, nhưng bây giờ lười rồi. Lên tới nơi cố làm nhanh cho xong việc là quay xe về HN!

bachanhpm

Xe tăng
Mỗi người mỗi hoàn cảnh sinh trưởng và phát triển khác nhau nên người nói không người nói có. Tựu chung điều kiện cần là có tiền có thời gian, điều kiện đủ là yêu cây ưa vận động chân tay toát mồ hôi. Lợi ích thì nhiều, nhưng làm vườn cơ thể khỏe thanh lọc tốt, uống chè và vang ngon hơn hẳn. Nhà vườn thì cách xa nhà sống trên 100km cho nó khác không khí chứ gần thì lên bờ hồ hay ra bờ sông cũng thế.

49ctt

Xe máy
E úp ít ảnh cho thêm màu sắc, na nhà e năm nay bói quả năm 2 rồi, năm đầu e chỉ để mỗi cây 1 quả, năm nay mỗi cây để 3 quả