[Funland] Thua UAE nên buồn hay vui

xelubabanh

Xe buýt
Quá vui cụ ạ. Vào V3 được thi đấu 10 trận với 5 đối thủ hàng đầu khu vực nó sẽ là 1 trải nghiệm ko phải lúc nào cũng được trải qua ^^
Có bỏ ra hàng chục triệu USD cũng chưa chắc có cơ hội này đâu, mời một CLB cỡ MU mang đội hình chính sang thi đấu nghiêm túc cũng không có cửa chứ đừng nói là tuyển quốc gia đấu tay đôi

Vui đi cụ ạ. Vui vì vẫn đi tiếp, vui vì sự cố gắng hết mình của các em và vui vì đỡ trên mây cả cầu thủ và khan giả ạ

rgbhis

Xe tăng
Thống kê đây cụ, tính đến 2020:
Hiện tại, cầu thủ Thái Lan thi đấu ở Nhật Bản và nước khác gồm Teerasil Dangda (tiền đạo 31 tuổi, Shimizu S-Pulse), Kawin Thammasajanan (thủ môn 30 tuổi, Consadole Sapporo), Chanathip Songkrasin (tiền vệ 26 tuổi, Consadole Sapporo), Teerathorn Bunmathan (hậu vệ 30 tuổi, Yokohama FC Marinos), Tawan Khotrsupho (tiền đạo 20 tuổi, Cerezo Osaka), Chayathorn Tapsuvanavon (tiển vệ 20 tuổi, U23 FC Tokyo – Nhật Bản), Achitpol Keereerom (tiền đạo 18 tuổi, TSV Rosenheim - Đức), Ben Davis ( tiền vệ 19 tuổi, U23 Fulham - Anh),Suengchitthawon (U23 Leicester), Anawin Jujeen (hậu vệ 33 tuổi, Petaling Jaya City - Malaysia), Dennis Buschening (tiền đạo 29 tuổi, Sabah FA - Malaysia).
Thành tích tại đấu trường châu lục của Thái Lan: 2 lần giành hạng tư ở ASIAD và 2 lần tham dự Olympic. là đội bóng Đông Nam Á duy nhất đã từng góp mặt ở vòng loại cuối cùng vào các năm 2002 và 2018. Là bá chủ các giải đấu thuộc khu vực Đông Nam Á, Thái Lan đã 5 lần giành ngôi vương tại giải vô địch khu vực với lần gần nhất là vào năm 2016. Ngoài ra đội cũng nắm giữ kỷ lục 9 lần vô địch SEA Games ở cấp độ đội tuyển quốc gia.
Thái Lan là đội bóng có nhiều lần đăng quang nhất ở cả hai sân chơi lớn nhất khu vực là SEA Games và AFF Cup.
Thống kê từ 1995-2019, đội tuyển quốc gia VN-TL gặp nhau khoảng 23 lần, TL thắng 14, thua 4 và hòa 5 trận.

Tại thời điểm khoảng 2 năm trở lại đây, bóng đá VN có sự tiến bộ vượt bậc, và không còn sợ Thái như thế hệ trước. Nhưng để thực sự thay thế vị trí của Thái, vẫn còn phải mất 5-10 năm nữa để khẳng định, chứ như báo chí tung hô bây giờ, em nghĩ là hơi sớm.
Cứ cho là cụ đúng đi, thì cụ cũng chỉ nhìn nhận vấn đề ở cái view cá nhân của cụ thôi. Lãnh đạo người ta nghĩ khác, người ta thích cổ xúy tung hô lên cho dân vui, hehe.

nhuataiche

Xe container
Trời đất tranh luận sao lại cứ phải đi hỏi người khác , không lẽ mình ông đó biết về bóng đá à ?
Em đã nói với cụ những cái học viện như vậy nó không phải là tất cả , đào tạo ở CLB nó mới là gốc dễ cụ nhé .
Đào tạo , phát hiệm cầu thủ trẻ chủ yếu do hệ thống clb cấp thấp , nhưng clb kiểu này thì mình gần như không có . Thế giới chắc chỉ duy nhất VN mà đội hạng nhất nhièu hơn hạng nhì , hạng 3 ?
Thái Lan họ phát triển bóng đá từ học đường , nên nguồn tuyển chọn cầu thủ của họ dồi đào hơn chúng ta rất nhiều , còn chúng ta thì kiểu chọn gà nòi , nên nhiều tài năng không có đk phát triển .
Cụ nên nhớ Hàn , Nhật cũng vậy , hay các nước châu Âu dân số chỉ vài triệu , nhưng nguồn cầu thủ của họ lại gần như vô tận , đâu phải họ có nhiều học viện bóng đá đâu ?
Ngoài lứa đang đá bây giờ cụ lấy gì khẳng định mình hơn Thái ? Các lứa U khác của VN cụ thấy đá giải nào chưa vậy ?
Lứa bây giờ thăng hoa do công lớn của HLV chứ trình độ thì không hề hơn được họ cụ ạ .
Đang nói hệ thống đào tạo trẻ của Thái mà, bác có số liệu thì đưa lên đây.

Con số của em rất rõ, VN 10, Thái chỉ có 1-2. Nếu bác biết Thái có gì khác ngoài học viện bóng đá, bác mang con số hoặc dữ kiện lên đây.

Con số ko biết nói dối, 17 điểm và 9 điểm là 2 con số rất rõ ràng, rất chênh lệch.

D nâu

Xe điện
Xem bóng hơn 2 chục năm nhưng chưa bao giờ thấy cánh media Việt Nam nó nhược tiểu đến thế này. Khi chưa đá với UAE, hầu như tất cả các bài báo đều tập trung vào chủ đề Việt Nam thua thì làm sao và cầu cho các đội kia thua để Việt Nam vào ?? Sao lại có thể loại báo chí kiểu gì nhược tiểu như thế ?

Rồi đến 2 tay bình luận viên thì bình luận thiên lệch 1 cách đầy trơ trẽn ? Bị ép hoàn toàn thì là tính toán lùi sâu từ trước, thua 3 quả thì là do đội bạn may mắn.

Còn về câu hỏi của cụ thì:
Buồn: Vì Việt Nam không thắng (với em đã vào sân là phải thắng, hòa cũng là thất bại rồi )
Vui: Vì thua nhưng không phải mất hết, trận thua này giúp ta hiểu rõ mình đang ở đâu hơn
Em thì ủng hộ 2 tay bình luận vì thế trận hiệp 1 em chưa thấy bao giờ. Chơi kiểu gì cũng không hiểu nổi Thấy Park thì bảo là chúng ta vào với tâm thế không được hoà, Nhưng chiến thuật hiệp 1 thì với tâm thế sợ hãi UAE ra mặt, chơi có 1/3 sân nhà..Chơi chơi sơ đồ 5-4-1. Cả đội 01 nổi một tình huống tấn công. Mới 15 phút mà toàn đội đã mệt phờ? Vậy thể lực thời U23 Châu Á khác hẳn do vậy huấn luyện viên thể lực và giám đốc kỹ thuật người Đức bị sa thải làm cho dội bóng của chúng ta thể lực ngày càng yếu đi. Mà thời tiết nắng nóng qua em thấy bình lận viên thể thao họ bảo đội tuyển UAE hôm trước họ không đến sân tập mà toàn đội chúng ta em tháy qua video tập rõ nhiều . Đá đã cang sức 4 ngày /01 trận mà còn tập với cường độ cao thì hôm đá thật sức đâu mà đá. Nói chung vì mình vào vòng 3 rồi nên trận với UAE cũng không cần suy nghĩ quá nhiều. Các cầu thủ Việt Nam vẫn chơi hay. Em vẫn yêu các cầu thủ và tin tưởng ở họ như trước.

Chỉnh sửa cuối:

Linn Xing

Xe hơi
thế là ok lắm rồi lượt đi mình thắng cơ mà

cưỡi chổi

Xe lăn
Em có 1 cách này giúp các cụ đang buồn sẽ trở lên vui vẻ hơn, đó là: Đổi vị trí của 2 trận gặp UAE cho nhau.
OK các cụ. Giờ cùng nhau phân tích vui vẻ nhé. Bây giờ cứ cho là trận lượt đi chúng ta thua UAE 2-3 trên sân nhà => các cụ sẽ buồn vì VN thua và xếp nhì bảng. Không sao vì khi đó 1 số cụ sẽ bớt ao tưởng + kỳ vọng quá, truyền thông cũng vậy. Đến trước trận cuối cùng chúng ta vẫn nhì bảng với 14đ, lúc này UAE đã nhất bảng với 18đ, dù trận cuối có thua thì họ vẫn nhất bảng. OK, chúng ta lúc này nhì bảng nhưng điểm số vẫn kém so với các nhì bảng khác (vì -6đ với Indo nên đang có 8đ) => Trận cuối buộc phải thắng nếu muốn đi tiếp. Và kết quả như mong đợi, VN thắng sát nút 1-0 qua đó giành thêm 3đ. Kết thúc vòng đấu VN nhì bảng với 17đ và vào V3.
Đấy các cụ thấy không, vẫn cái đích là VN nhì bảng với 17đ và vào V3 nhưng con đường đi khác nhau thì tâm lý các cụ cũng khác nhau đúng không ạ. Giả sử đi theo con đường mà em nói ở trên thì chắc chắn cả nước VN sẽ ăn mừng to hơn cả vô địch Seagame hoặc AFF ý chứ >:D<

Kia_fote

Xe điện
Cứ cho là cụ đúng đi, thì cụ cũng chỉ nhìn nhận vấn đề ở cái view cá nhân của cụ thôi. ******** người ta nghĩ khác, người ta thích cổ xúy tung hô lên cho dân vui, hehe.
Vầng, lần này thì cụ lại đúng ạ. Đấy mới là điều đáng lo. Haizz.

hnd30719

Xe máy
Thua là tốt đấy, vòng 3 còn có quyết tâm.

cascadabadboy

Xe buýt
Sao các cụ lại nghĩ là thua nhỉ, tổng bàn thắng lượt đi lượt về là 3:3
Theo luật bàn thắng sân khách thì mình còn win nó ấy chứ :D

Chauthanh11

Xe điện
Đang nói hệ thống đào tạo trẻ của Thái mà, bác có số liệu thì đưa lên đây.

Con số của em rất rõ, VN 10, Thái chỉ có 1-2. Nếu bác biết Thái có gì khác ngoài học viện bóng đá, bác mang con số hoặc dữ kiện lên đây.

Con số ko biết nói dối, 17 điểm và 9 điểm là 2 con số rất rõ ràng, rất chênh lệch.
Cụ lấy số liệu ở đâu mà nói Thái 2 , VN 10 ở đây ?
Đố cụ biết VN có mấy học viện bóng đá đấy ?
Và em đã nói quan trọng ở các clb chứ không phải các học viện cụ ạ . Clb họ tốt hơn thì nền tảng họ phải hơn chứ ?
Và lứa trẻ U kế tiếp của VN có thành tích gì chưa ? Chưa có 1 cái thành tích gì mà cụ nói hơn họ ?
Đây là thành tích của ĐTQG chứ không phải bóng đá trẻ cụ ơi . So như cụ chắc nền bóng đá Brazil thua Croatia vì Croatia hạng 3 TG mà , Ý , Hà Lan thua luôn cả Nga sao cụ ?
Muốn đánh giá nó tốt ít ra phải duy trì nhiều năm , chứ có 1,2 năm đã tuyên bố hơn người ta thì em thua cụ luôn .

nhuataiche

Xe container
Cụ lấy số liệu ở đâu mà nói Thái 2 , VN 10 ở đây ?
Đố cụ biết VN có mấy học viện bóng đá đấy ?
Và em đã nói quan trọng ở các clb chứ không phải các học viện cụ ạ . Clb họ tốt hơn thì nền tảng họ phải hơn chứ ?
Và lứa trẻ U kế tiếp của VN có thành tích gì chưa ? Chưa có 1 cái thành tích gì mà cụ nói hơn họ ?
Đây là thành tích của ĐTQG chứ không phải bóng đá trẻ cụ ơi . So như cụ chắc nền bóng đá Brazil thua Croatia vì Croatia hạng 3 TG mà , Ý , Hà Lan thua luôn cả Nga sao cụ ?
Muốn đánh giá nó tốt ít ra phải duy trì nhiều năm , chứ có 1,2 năm đã tuyên bố hơn người ta thì em thua cụ luôn .
Bác hỏi em lấy số liệu ở đâu, thì em cũng hỏi đúng câu đó với bác. Bác lấy số liệu ở đâu để phản bác con số 2 và 10 của em ?

Con số của em có thể ko chính xác, nhưng em có con số, bác thì không. Bác đố em số lượng học viện bóng đá của VN, em nói ngay từ đầu là em ko biết, phải đi hỏi người khác. Vậy bác biết hay ko ?

Bác bảo clb tốt hơn học viện, vậy vui lòng cắt nghĩa cho em nghe là tốt hơn ở những điểm cụ thể nào ? Nói luôn là các clb của VN đều có tuyến đào tạo trẻ từ xưa tới giờ, nhưng kém hiệu quả quá nên các học viện mới ra đời.

Ở đây đang nói chuyện đào tạo trẻ của VN và Thái, nói về con số rất cụ thể như số lượng học viện bóng đá hay số điểm mà VN và Thái đã đạt được ở vòng 2. Những chuyện thế giới ko liên quan gì thì để khi khác thảo luận đi.

Chauthanh11

Xe điện
Bác hỏi em lấy số liệu ở đâu, thì em cũng hỏi đúng câu đó với bác. Bác lấy số liệu ở đâu để phản bác con số 2 và 10 của em ?

Con số của em có thể ko chính xác, nhưng em có con số, bác thì không. Bác đố em số lượng học viện bóng đá của VN, em nói ngay từ đầu là em ko biết, phải đi hỏi người khác. Vậy bác biết hay ko ?

Bác bảo clb tốt hơn học viện, vậy vui lòng cắt nghĩa cho em nghe là tốt hơn ở những điểm cụ thể nào ? Nói luôn là các clb của VN đều có tuyến đào tạo trẻ từ xưa tới giờ, nhưng kém hiệu quả quá nên các học viện mới ra đời.

Ở đây đang nói chuyện đào tạo trẻ của VN và Thái, nói về con số rất cụ thể như số lượng học viện bóng đá hay số điểm mà VN và Thái đã đạt được ở vòng 2. Những chuyện thế giới ko liên quan gì thì để khi khác thảo luận đi.
.

Thôi để em với cụ thế này , gọi là học viện VN chính xác có 2 cái cụ ạ .
Cụ nói hv tốt , cụ thử kể tên cầu thủ nào đang đá ở tuyển VN bước ra từ học viện hả cụ ?
Cụ tranh luận thì cụ phải có số liệu chứ , tự nhiên tranh luận với cụ lại kêu em đi hỏi người này người kia ?
Cụ đùa hay sao vậy , cầu thủ trưởng thành ở clb tốt hơn , vì nhiều cầu thủ được thử lửa ở giải VĐQG , ở những giải do liên đoàn BĐ tổ chức . Có những đàn anh đầy kinh nghiệm dìu dắt nó không tốt hơn sao ?
Những cầu thủ như Quang Hải , Văn Hậu Văn Đức vv đều trưởng thành ở CLB ra chứ đâu hả cụ ?
Có điều các nước trên TG clb cấp nhỏ rất nhiều , cho nên việc tuyển chọn của họ rất dễ là vậy .

arch.zung

Xe tăng
Tối qua đội tuyển chúng ta đã thất bại trước UAE với tỷ số 2-3 . Theo các cụ mợ thì nên buồn hay vui về những gì thu được từ trận đấu này
dấu bài đá vòng tiếp theo, nghĩ vậy cho nó vui cụ ah

nhuataiche

Xe container
.

Thôi để em với cụ thế này , gọi là học viện VN chính xác có 2 cái cụ ạ .
Cụ nói hv tốt , cụ thử kể tên cầu thủ nào đang đá ở tuyển VN bước ra từ học viện hả cụ ?
Cụ tranh luận thì cụ phải có số liệu chứ , tự nhiên tranh luận với cụ lại kêu em đi hỏi người này người kia ?
Cụ đùa hay sao vậy , cầu thủ trưởng thành ở clb tốt hơn , vì nhiều cầu thủ được thử lửa ở giải VĐQG , ở những giải do liên đoàn BĐ tổ chức . Có những đàn anh đầy kinh nghiệm dìu dắt nó không tốt hơn sao ?
Những cầu thủ như Quang Hải , Văn Hậu Văn Đức vv đều trưởng thành ở CLB ra chứ đâu hả cụ ?
Có điều các nước trên TG clb cấp nhỏ rất nhiều , cho nên việc tuyển chọn của họ rất dễ là vậy .
Link đây bác, nếu bác chịu đọc.

Trong link liệt kê ra 7 học viện bóng đá, liên kết chặt chẽ với các clb. Họ cũng liệt kê ra những tên tuổi trong tuyển quốc gia xuất thân từ các học viện đó.

Con số 2 học viện của bác là ko chính xác.

Và bác cũng chưa đưa ra được con số học viện của Thái. Con số đó em đưa ra là 1 hoặc 2.

Bác liên tục yêu cầu em đưa ra số liệu trong khi bác thì ko có số liệu nào.

Nhắc lại cho bác nhớ là chúng ta đang tranh cãi xem VN và Thái hiện tại ai đang đào tạo trẻ tốt hơn. Thái đi trước nhưng hiện tại con số học viện của họ ít hơn, điểm số của họ ở vòng 2 càng ít hơn. Thế giới ko liên quan gì đến vấn đề chúng ta đang tranh luận.