[Funland] Thực tập không lương?

Dân Đông Lào

[Tịch thu bằng lái]
Bẩu dí b* làm nhé cháu, hồi trước ra trường chú cũng thế và giờ chú chạy Grab

Azeglio

Xe điện
Cụ cho em ý hiểu thế nào là cung cầu và giãn nở chưa
Hồi ý em cũng mới ra trường được 2, 3 năm, biết kiến thức uyên thâm gì đâu mà cho em ý hiểu. Giờ biết rồi thì éo ma nào nhờ hướng dẫn.

xecon

Xe điện
F1 bạn mình du học Can năm nay (năm 3) đi thực tập được 38k C$ một năm. Đây là một phần của chương trình đào tạo bắt buộc . Phải nộp đơn phỏng vấn . Nó học ngành kỹ thuật

hóng với

[Tịch thu bằng lái]
Mình chắc kong lương. Có khi còn phải chạy vạy, cảm ơn.
Bển có lương bán thời gian. Và cũng làm nửa ngày.
Chắc do luật.mỗi nơi mỗi khác.
Một phần cty mìng không cần. Thực tập sinh. Bển nếu cần mới nhận. Một số cty có quy định nhận năm mầy,
Nói chung nhiều quy định.loằng ngoằng.

PhongNhi1803

Xe hơi
Năm 2006 em đi thực tập được nuôi ăn ở,công ty trả cho 800k 1 tháng

matizvan2009

Xe ba gác
Hồi ý em cũng mới ra trường được 2, 3 năm, biết kiến thức uyên thâm gì đâu mà cho em ý hiểu. Giờ biết rồi thì éo ma nào nhờ hướng dẫn.
À, ý em là hệ số giãn nở của cụ là từ 10cm thành 18cm còn các em ấy từ fi20 mm thành fi30mm ấy....

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Trước khi hỏi phải phân biệt rõ thế nào là thực tập, thế nào là học việc/học nghề :))

matizvan2009

Xe ba gác
Thực tập được cty trả lương là chuyện bình thường, có gì sai mà các cụ vùi dập cháu nó? Vấn đề là bạn là gì để được nhận lương thôi, nếu thực sự bạn lao động, việc trả lương là công bằng, dĩ nhiên lương thực tập nó cũng ít thôi, vừa làm vừa học mà. Còn chả làm gì chỉ đến lượn lờ trà nước buôn chuyện, hoặc cty nó chả cần bạn làm gì, chả cho bạn tiếp cận số liệu, cv cúa nó thì noid chung nó éo trả tiền đâu
Thực ra giờ chúng ta cũng phải làm rõ thế nào là lương và thế nào là thù lao.
Thường chúng ta giờ cứ quen mồm bảo là lương nhưng thực ra giờ lương và thù lao khác nhau. Lương là tiền trả cho 1 ngày làm việc bình quân, nên có lương tháng, cứ chấm công là có lương còn thù lao thì thường là một khoản thu nhập sau khi hoàn thành một nhiệm vụ, một công việc (thường xuyên hoặc đột xuất).. thế nên có nhiều người chỉ có lương đó là đối tượng làm hành chính, một đội có lương và thù lao là đội kinh doanh, làm theo doanh số hoặc dự án (lúc này lương + thù lao= thu nhập), một số khác chỉ có thù lao vì đôi khi đi làm chả cần chấm công ví dụ như cán bộ quản lý, thành viên hội đồng quản trị, họ được trả thù lao 1 năm với xxx đồng cho nhiệm vụ quản lý điều hành công ty (thù lao đấy có thể theo KPI hoặc không).

j23

Xe container
Tùy từng doan nghiệp và công việc thôi, như chỗ em thì thực tập tức là vào học việc, kết quả làm được là gần như bằng 0, nên nuôi ăn trưa và nhậu nhẹt, các bạn cũng hiểu nên rất vui. Nhưng có nhũng chỗ phải trả thù lao, vì các bạn làm ra và đóng góp 1 phần nào đó cho 1 sản phẩm thực sự. Thường là do chủ nhưng bạn bè em thấy giờ trả hay không trả, đều do cách nhìn nhận vào đóng góp thực tế của thực tập sinh mà họ quyết :)
VD bên em thì các bạn thực tập vào là học được thêm rất nhiều thứ, và có những cái nếu ở ngoài thì thực tập sinh phải trả tiền để theo khóa học đó nhưng vào chỗ em thì được tiếp cận và được dìu dắt dạy dỗ và chỉnh sửa luôn..nên các bạn đều rất happy dù chỉ có ăn trưa, tiền gửi xe và nhậu cùng mỗi khi có dịp :) Có 1 số bạn được thưởng do kết quả tiếp thu và có 1 chút đóng góp vaò công việc chung

xebobabanh17201

Xe điện
Bắt làm việc rồi trả lương thì kêu bóc lột...Nhớ ngày xưa nhờ mãi mới xin được thực tập, thỉnh thoảng dẫn anh hướng dẫn đi uống rượu.

omerta77

Xe điện
Ở đây nhiều cụ già và lỗi thời rồi, chuyện thực tập được trả lương đã đi vào luật của nhiều nước, và được nhiều công ty trong và ngoài nước ngay tại VN áp dụng. Từ thời Nga Xô cách đây 40-50 năm sinh viên đi thực tập cũng đã được trả lương. Quan hệ thực tập/đào tạo đã vượt qua ranh giới giúp nhau, nhờ vả thông thường, hội nhập với thế giới.

Sau này các trường đại học cũng phải thay đổi lại nhận thức, thực tập không phải là việc đưa sinh viên vào doanh nghiệp xin số liệu làm luận án, luận văn nữa. Về phía sinh viên, thực tập là một kỳ học mà họ phải chứng minh năng lực của mình thông qua quá trình làm việc tại DN đó như 1 nhân viên thực thụ, được doanh nghiệp ghi nhận và trả lương. Với DN, họ không giúp ai cả, họ nhận một nhân viên thực tập được trả lương để làm cho họ, không đạt yêu cầu thì không nhận hoặc cho nghỉ không trả lương, thế thôi. Hiện tại nhiều DN ở VN (nhất là CNTT) coi nguồn sinh viên thực tập là lao động giá rẻ, lại là cơ hội để hai bên tìm hiểu nhau, làm việc với nhau trong tương lai. Nhiều cty còn cạnh tranh nhau quyết liệt các sinh viên thực tập, hứa hẹn đào tạo và nhận vào khi ra trường nếu đạt một trình độ nào đó. Sinh viên cũng có quyền chọn DN thực tập vì nó ít nhiều cũng là cơ hội đầu đời của các em, sẽ ảnh hưởng đến khuynh hướng sự nghiệp sau này.
Nói đi thì cũng phải nói lại. Nếu SV đi thực tập làm việc tốt thì DN còn muốn nhận vào làm việc chứ đừng nói đến việc ko trả lương. Nhưng nhiều SV vào thực tập chả biết làm gì, muốn làm được thì DN phải cử người đào tạo, hướng dẫn. Trường hợp này bảo trả lương thì DN chả muốn nhận. Ko quan hệ, quen biết có khi họ còn ko thèm nhận.
P/s: Làm việc e muốn nói ở đây là làm công việc liên quan đến chuyên môn mà SV đã học chứ ko phải làm những việc mà ko cần học cũng làm được cụ nhé.

Dở người

Xe điện
Bên em khá đặc biệt, bạn nào tới thực tập mà làm tốt đều có thu nhập. Bạn nào làm không tốt thì khỏi, chả có gì. Sản phẩm cá nhân, chả dính dáng tới ai.
Có điều thực tập trong công ty truyền thông mà bạn vào làm ca sỹ với người mẫu thì ngược lại, phải trả tiền cho công ty. Nhiều lắm, không ít đâu.
Tùy điều kiện thực tế thôi.

lexus315

Xe điện
Các bác cho em hỏi, em sắp đi thực tập Marketing tại 1 công ty giải trí khá lớn ở Sg, cơ mà lại không có lương. Theo các bác lợi hại khi thự tập có lương vfa không là gì ạ. Em có nên làm không? =((
Cụ mợ còn trẻ, cứ trải nghiệm rồi dần nhận ra giá trị!
Chúc cụ mợ vui vẻ!

Go on

Xe điện
Cụ ra quán cà phê thực tập là có lương ngay

seeyou

Xe điện
Nhiều DN thích tuyển thực tập sinh làm lương 100k/ngày. Tận dụng lao động giá rẻ những công việc mang tính thời vụ

chuotnuoc

Xe hơi
Bên cty em nếu là các cháu sinh viên vào thực tập thì buổi đầu tiên các cháu nó đến gặp mặt xin dữ liệu làm đồ án và sau đấy các cháu nó về đến cuối khoá lên xin cái tờ giấy chứng nhận thực tập là xong ;;);;);;). Còn đứa nào đến thử việc thì làm bình thường và sau 1-2 tháng thì đơn vị cũng hỗ trợ một chút tiền lương coi như lương thử việc hình như bằng 80% lương chính thì phải.

cusao

Xe lăn
Em thấy đó cũng là 1 câu hỏi hay ạ. Cứ đi tìm cty-tổ chức nào trả lương thì hãy thực tập còn chưa tìm thấy thì tìm tiếp. Lựa chọn cá nhân mà

hbu082

Xe container
với 1 vấn đề cá nhân đơn giản như này, lên of lập cái thớt để hỏi mà các cụ cứ loanh quanh có trả lương hay không? với tư duy thế này thì có thằng doanh nghiệp dở hơi nào nó bỏ tiền ra cho vào thực tập không mà các cụ cứ phải lo cho cháu nó. xin vào thực tập thì cũng phải phỏng vấn, tư duy nhanh nhạy chém gió đủ tốt thì mới mong có lương, chứ ngồi đợi gọi cháu ơi vào chỗ cô thực tập đi cô trả lương cho thì có mà đi tập gym nhá.

HauVBA

Xe hơi
Thực tập là học việc thì cụ đừng đòi hỏi gì. Họ nhận là mừng rồi ạ. Mỗi giai đoạn 1 mục đích