[Funland] Thực tập không lương?

hanoi1971

Xe tải
Công ty tôi vẫn nhận thực tập có trả lương. Mấy bạn đang du học về nước thực tập được trả tối đa 8 củ một tháng. Học trong nước mà được việc vẫn có thể thu nhập tới 6.5 củ. Đấy là chưa kể được ăn trưa miễn phí tại Cty.
Nói vậy để các cụ có cái nhìn đa chiều về vấn đề này.

hp220606

Xe tải
Các bác cho em hỏi, em sắp đi thực tập Marketing tại 1 công ty giải trí khá lớn ở Sg, cơ mà lại không có lương. Theo các bác lợi hại khi thự tập có lương vfa không là gì ạ. Em có nên làm không? =((
Cháu học Marketing mà viết lách, lập luận lủng củng như vậy thì họ nhận cho là tốt rồi! Thực tập lại đòi có lương, cuối cùng lại hỏi có nên làm không?

quy la tien

Xe điện
Ở đây nhiều cụ già và lỗi thời rồi, chuyện thực tập được trả lương đã đi vào luật của nhiều nước, và được nhiều công ty trong và ngoài nước ngay tại VN áp dụng. Từ thời Nga Xô cách đây 40-50 năm sinh viên đi thực tập cũng đã được trả lương. Quan hệ thực tập/đào tạo đã vượt qua ranh giới giúp nhau, nhờ vả thông thường, hội nhập với thế giới.

Sau này các trường đại học cũng phải thay đổi lại nhận thức, thực tập không phải là việc đưa sinh viên vào doanh nghiệp xin số liệu làm luận án, luận văn nữa. Về phía sinh viên, thực tập là một kỳ học mà họ phải chứng minh năng lực của mình thông qua quá trình làm việc tại DN đó như 1 nhân viên thực thụ, được doanh nghiệp ghi nhận và trả lương. Với DN, họ không giúp ai cả, họ nhận một nhân viên thực tập được trả lương để làm cho họ, không đạt yêu cầu thì không nhận hoặc cho nghỉ không trả lương, thế thôi. Hiện tại nhiều DN ở VN (nhất là CNTT) coi nguồn sinh viên thực tập là lao động giá rẻ, lại là cơ hội để hai bên tìm hiểu nhau, làm việc với nhau trong tương lai. Nhiều cty còn cạnh tranh nhau quyết liệt các sinh viên thực tập, hứa hẹn đào tạo và nhận vào khi ra trường nếu đạt một trình độ nào đó. Sinh viên cũng có quyền chọn DN thực tập vì nó ít nhiều cũng là cơ hội đầu đời của các em, sẽ ảnh hưởng đến khuynh hướng sự nghiệp sau này.
Kg phải già hay trẻ, lỗi thời hay hiện đại, thớt hỏi cụ thể về thực tập marketinh chứ có phải cntt, khoa học kt gì có thể có sp hay 1 phần sp gì đâu, trừ th có ý tưởng quá siêu về chính sách sp , bán hàng vvv, mà được thế thì chắc không phải hỏi.

bút hêt mực

Xe tăng
Có tạo ra giá trị gì cho công ty hay không, có thì thể hiện rồi đòi hỏi cũng không muộn.

5banhxe

Xe điện
Kg phải già hay trẻ, lỗi thời hay hiện đại, thớt hỏi cụ thể về thực tập marketinh chứ có phải cntt, khoa học kt gì có thể có sp hay 1 phần sp gì đâu, trừ th có ý tưởng quá siêu về chính sách sp , bán hàng vvv, mà được thế thì chắc không phải hỏi.
Nhà cháu ko bàn vụ bạn sv hỏi mà nói về cách trả lời của nhiều cụ cho thấy họ thuộc thế hệ nghĩ sinh viên thực tập chỉ có xin số liệu rồi về, lương lậu là ngớ ngẩn, ko biết thực tế đã khác xưa.

Hai_75

Xe điện
Chưa làm đã đòi hưởng. Sau cụ cháu không lên làm việc với Hiệu trưởng trường đang học là tôi đi học không phải đóng tiền mà ông phải trả tiền cho tôi xem Hiệu trưởng bảo sao nhá.

Các bác cho em hỏi, em sắp đi thực tập Marketing tại 1 công ty giải trí khá lớn ở Sg, cơ mà lại không có lương. Theo các bác lợi hại khi thự tập có lương vfa không là gì ạ. Em có nên làm không? =((
Cô này viết câu cú sai chính tả và lủng củng. Nếu cháu là chủ công ty thì cháu ko cho thực tập.

Nhiều bạn trẻ bây giờ có cách hành văn giống như...con của Chủ tịch thế giới vậy đó.

SUV1

Xe tải
Có làm ra gì ko đã ! Chứ cho vào thực tập là tốt lắm rồi.

Xechaybangcom

Xe điện
Công ty cũ của em toàn nhận mấy bạn nước ngoài sang Việt Nam thực tập.
Sếp cười hi hí bảo thuê nó rẻ quá, trả có 200$/tháng (trong khi nếu thuê chính thức thì ít nhất cũng gấp 10 lần như thế).
Nên các cụ cũng đừng có cười nếu thực tập viên có hỏi về lương thực tập, nó thấp hơn nhưng vẫn có.

• Vodka
Reactions: Kuu

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
Nhà cháu ko bàn vụ bạn sv hỏi mà nói về cách trả lời của nhiều cụ cho thấy họ thuộc thế hệ nghĩ sinh viên thực tập chỉ có xin số liệu rồi về, lương lậu là ngớ ngẩn, ko biết thực tế đã khác xưa.
Em ngồi phòng vấn 15 năm (ở 1 đơn vị kỹ thuật) thì em thấy điểm số thì "đẹp" thật, nhưng trình độ chuyên môn thì càng ngày càng yếu. Rất nhiều cháu dân kỹ thuật mà mấy cái phần mềm văn phòng, vẽ vời cơ bản: Word, Excel, AutoCAD mới ở mức sơ đẳng (Cá biệt 1 vài bạn chưa biết tí gì). Hỏi tiếp về luận văn (là cái mới làm nhất) thì trả lời cứ như là mới chuẩn bị làm.
Với kiến thức như vậy thì 90% các cty tuyển dụng phải đào tạo lại, vậy có đáng trả lương không ạ? Hay thu thêm học phí HỌC VIỆC?

5banhxe

Xe điện
Em ngồi phòng vấn 15 năm (ở 1 đơn vị kỹ thuật) thì em thấy điểm số thì "đẹp" thật, nhưng trình độ chuyên môn thì càng ngày càng yếu. Rất nhiều cháu dân kỹ thuật mà mấy cái phần mềm văn phòng, vẽ vời cơ bản: Word, Excel, AutoCAD mới ở mức sơ đẳng (Cá biệt 1 vài bạn chưa biết tí gì). Hỏi tiếp về luận văn (là cái mới làm nhất) thì trả lời cứ như là mới chuẩn bị làm.
Với kiến thức như vậy thì 90% các cty tuyển dụng phải đào tạo lại, vậy có đáng trả lương không ạ? Hay thu thêm học phí HỌC VIỆC?
Cái này do chiến lược công ty cụ. Nếu muốn dùng nhân viên từ nguồn thực tập thì phải thiết kế lại công việc phù hợp với các em.

TonyG

Xe hơi
Các bạn sv giờ đòi hỏi nhiều quá.

taychoitapsu

Xe buýt
Ở đây nhiều cụ già và lỗi thời rồi, chuyện thực tập được trả lương đã đi vào luật của nhiều nước, và được nhiều công ty trong và ngoài nước ngay tại VN áp dụng. Từ thời Nga Xô cách đây 40-50 năm sinh viên đi thực tập cũng đã được trả lương. Quan hệ thực tập/đào tạo đã vượt qua ranh giới giúp nhau, nhờ vả thông thường, hội nhập với thế giới.

Sau này các trường đại học cũng phải thay đổi lại nhận thức, thực tập không phải là việc đưa sinh viên vào doanh nghiệp xin số liệu làm luận án, luận văn nữa. Về phía sinh viên, thực tập là một kỳ học mà họ phải chứng minh năng lực của mình thông qua quá trình làm việc tại DN đó như 1 nhân viên thực thụ, được doanh nghiệp ghi nhận và trả lương. Với DN, họ không giúp ai cả, họ nhận một nhân viên thực tập được trả lương để làm cho họ, không đạt yêu cầu thì không nhận hoặc cho nghỉ không trả lương, thế thôi. Hiện tại nhiều DN ở VN (nhất là CNTT) coi nguồn sinh viên thực tập là lao động giá rẻ, lại là cơ hội để hai bên tìm hiểu nhau, làm việc với nhau trong tương lai. Nhiều cty còn cạnh tranh nhau quyết liệt các sinh viên thực tập, hứa hẹn đào tạo và nhận vào khi ra trường nếu đạt một trình độ nào đó. Sinh viên cũng có quyền chọn DN thực tập vì nó ít nhiều cũng là cơ hội đầu đời của các em, sẽ ảnh hưởng đến khuynh hướng sự nghiệp sau này.
Không biết ngành nghề nào, chứ ngành nghề xây dựng của chúng cháu, các giảng viên năn nỉ gãy lưỡi thì mới nhận sinh viên thực tập. Vì rất đơn giản là KS mới ra trường bèo nhèo cũng phải mất một năm tái đào tạo nữa là thực tập.

hanpham158

Xe buýt
Đa số bạn trẻ cũng đi thực tập cho có vì yêu cầu của đại học là phải có đi thực tập. Số giỏi vào được công ty lớn ít lắm, mà cũng qua sàng lọc chán mới vào được. Bọn nó muốn qua đó tìm nhân lực chứ cũng chẳng đơn giản là nó cần người làm lặt vặt vài ba tháng. Nếu thực tập mà phải trả lương thì phần lớn sinh viên hiện nay sẽ không có nơi nào nhận thực tập cả.

Ngày xưa em cũng học loại giỏi, ra ngân hàng thực tập cũng chạy đi chạy lại được tí, học chẳng được bao nhiêu và nó cũng không cần mình tham gia gì cả. Dĩ nhiên không đóng góp gì cho nó và cũng không có lương.
Ngay trong câu tl của cụ là thấy sự khác nhau đó ạ. Các cty có tư tưởng ban ơn thì khi SV vào đa số toàn phải làm vặt vãnh kiểu rót nước pha trà hay ngồi điền giấy tờ nhàm chán. Các cty thật sự muốn tuyển ng giỏi thì sẽ cho các bạn SV thử sức thật sự. Thực tập nghĩa là học việc nên đương nhiên các bạn SV (kể cả các bạn giỏi) phải được hướng dẫn nữa nhưng rất nhiều cụ quên chuyện này.

AT76

Xe điện
Ngay trong câu tl của cụ là thấy sự khác nhau đó ạ. Các cty có tư tưởng ban ơn thì khi SV vào đa số toàn phải làm vặt vãnh kiểu rót nước pha trà hay ngồi điền giấy tờ nhàm chán. Các cty thật sự muốn tuyển ng giỏi thì sẽ cho các bạn SV thử sức thật sự. Thực tập nghĩa là học việc nên đương nhiên các bạn SV (kể cả các bạn giỏi) phải được hướng dẫn nữa nhưng rất nhiều cụ quên chuyện này.
Vâng cụ. Theo em hiểu hầu hết công ty Việt nam chưa có thói quen tuyển thực tập sinh. Sở dĩ họ cho thực tập thường là vì người quen nhờ vả, hoặc nhà trường quan hệ đề xuất cho sinh viên thực tập thì họ tạo điều kiện cho có. Dĩ nhiên họ chẳng trông mong gì ở sinh viên, cũng không giao sinh viên làm việc gì cả và họ do đó, cũng không nghĩ đến việc trả lương.

Còn một số ít công ty có chương trình thực tập thường xuyên, thực tập không chỉ trong chương trình học mà cả người đã ra trường vào thực tập là bình thường. Loại này họ tự tuyển chứ không phải quen biết hay quan hệ nhét vào. Họ cần người thật, vào làm thật thì họ cũng sẵn lòng trả lương thôi cụ. Trước mình làm với NGO thì thể loại thực tập (intern) này nhiều lắm, cả sinh viên đang học hoặc tốt nghiệp của tây, cả sinh viên của Việt Nam tham gia. Có lương bình thường vì thực chất là tuyển người làm thật không khác nhân viên hợp đồng.

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Tùy chủ. Em trả lương sv thực tập.

5banhxe

Xe điện
Không biết ngành nghề nào, chứ ngành nghề xây dựng của chúng cháu, các giảng viên năn nỉ gãy lưỡi thì mới nhận sinh viên thực tập. Vì rất đơn giản là KS mới ra trường bèo nhèo cũng phải mất một năm tái đào tạo nữa là thực tập.
Cái này nên trách cả đại học đã đào tạo sinh viên xd kém thực tế quá (chỉ cần thạo AutoCad, biết đọc bản vẽ và ra công trường tầm 2 tuần có thằng giỏi chỉ bảo là ngon ngay) cũng như các công ty đòi hỏi các em hơi cao. Nhưng cũng phải thừa nhận với cụ, sinh viên bây giờ vẫn còn thụ động, và đám này ko đáng đc trả lương.

phuongmit

Xe cút kít

em nghĩ phương án này cũng rất hay và nên phát triển. Sinh viên và doanh nghiệp/cơ quan nên tạo ra 1 cuộc mua bán, đàm phán về quyền lợi của mỗi bên, nếu đạt ở ngưỡng nào đó thì hoàn toàn có thể nhận về dc những gì mình đóng góp. Không phải doanh nghiệp cứ mất tiền là lắc đầu và mặc định sinh viên thực tập là lương zero. Trả lương có thêm động lực cho sinh viên, kể cả chưa có kinh nghiệm nhưng biết đâu qua đó tìm dc nhân viên giỏi cho doanh nghiệp sau này. Và tất nhiên sinh viên kém lại còn lười chỉ cần có chỗ thực tập để hoàn thiện hồ sơ thì doanh nghiệp hoàn toàn có thể "sa thải" sau vài buổi

ung_sung_tu_tai

Xe container
Đúng ạ
Quan điểm của tôi rõ rết rệt rằng thực tập là một giai đoạn của việc đào tạo; là một phần của chương trình đào tạo; nó giống như những tiết học lý thuyết khác trên trường, mà ở đây giảng viên là người đang làm việc ở vị trí học sinh đến thực tập.
Ngay cả các trường cũng coi thực tập là giai đoạn của chương trình cơ mà.

Hỏi các trường là thời gian thực tập họ có tính là thời gian thù học phí không ?

Nên việc thực tập là phải trả tiền đào tạo cho bên nhận.

Ví dụ đơn giản như học may nhé; sau khi học lý thuyết trên máy không; vào may thật; thì cái thằng thợ thực tập có được làm ngay trên đúng sản phẩm người thợ kia đang làm không, hay cũng may trên các mảnh vải vụn cho đến lúc họ thấy được thì họ mới cho đụng vào sản phẩm. mà đến cái lúc được đụng vào sản phẩm thì cũng hết thời gian thực tập.

Thực tập mà còn đòi lương, họ cho thực tập là tốt lắm rồi cháu ạ
Thì bảo chủ là anh ko trả lương, em éo thực tập đâu:))
Đi học việc đòi lương
Nhiều chỗ xin thực tập không lương mà người ta không thèm nhận kia kìa! Cơ bản là khi đi xin việc toàn đòi hỏi phải có kinh nghiệm nên mục đích chính của thực tập là để tích lũy kinh nghiệm.
Cứ thẳng thắn với chủ dn xem. Bảo giờ tôi như vậy thì chế độ đãi ngộ của tôi như tn :D
Hài hước phết. Tự nhiên đến làm phiền người ta rồi còn định đòi thêm chế độ nữa và không khéo sau khi xong việc phát sinh thêm ngoài ý muốn lại kiện ngược nữa nhỉ. Nói bạn đừng buồn chứ người ta cho thực tập là ngon rồi ah vì bạn nghĩ mà xem Doanh nghiệp họ có được gì đâu ah nhưng trừ trường hợp biết đâu bạn là siêu tài lại phát hiện và kiến nghị gì đó thực sự cần thiết cho họ. Nghĩ sâu hơn thì có thể do việc dạy học của nước ta nó hình thức quá nên các công trình dạng THỰC TẬP chưa có giá trị thực tiễn cao nên chả Doanh nghiệp nào mặn mà cả.
Lương hay không dựa vào lợi ích mang lại. Không có lương nhưng vào công ty thể hiện được năng lực xuất sắc, giúp họ cải tiến được sản xuất chẳng hạn, lợi ra nhiều tiền thì họ chẳng trả tiền nhận vào làm vội. Còn nếu vào công ty còn chưa biết làm gì, chỉ tốn nước với điều hòa của họ thì với sự tự trọng cũng chẳng đến nỗi đòi tiền họ đâu nhỉ.
em nghĩ phương án này cũng rất hay và nên phát triển. Sinh viên và doanh nghiệp/cơ quan nên tạo ra 1 cuộc mua bán, đàm phán về quyền lợi của mỗi bên, nếu đạt ở ngưỡng nào đó thì hoàn toàn có thể nhận về dc những gì mình đóng góp. Không phải doanh nghiệp cứ mất tiền là lắc đầu và mặc định sinh viên thực tập là lương zero. Trả lương có thêm động lực cho sinh viên, kể cả chưa có kinh nghiệm nhưng biết đâu qua đó tìm dc nhân viên giỏi cho doanh nghiệp sau này. Và tất nhiên sinh viên kém lại còn lười chỉ cần có chỗ thực tập để hoàn thiện hồ sơ thì doanh nghiệp hoàn toàn có thể "sa thải" sau vài buổi