[Funland] Thực tập không lương?

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Bình thường :) được học đã tốt lắm rồi, nhưng cũng có chỗ vẫn trả lương, như cty cũ của em trả tương đương lương nv văn phòng làm nửa ngày :) 3-4tr 1 tháng cho các bạn sv năm cuối (mấy ông em cũng được việc dù phải chỉ bảo nhiều) để thu hút sv giỏi :) có hẳn dự án cho thực tập kiểu đó liên kết với Đh BK :)

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Th em của em thực tập SE ở VNG đc 7 củ một tháng và nó đi làm tuần có 4 ngày.
Nó là dân IT hay là gì thế? Cụ giỏi cụ yêu cầu được họ mà? Không ai tiếc tiền chi cho người giỏi cả.

AT76

Xe điện
Và cũng vì vậy nên SV giỏi đều muốn đầu quân vào các cty nước ngoài. SV giỏi, trẻ và năng động thì chả đứa nào muốn làm ở các nơi mà xem việc cho vào thực tập là ban ơn. Các nơi có tư tưởng ban ơn thì không vợt được các bạn giỏi nên than thở sao các bạn trẻ bây giờ chán thế :))
Đa số bạn trẻ cũng đi thực tập cho có vì yêu cầu của đại học là phải có đi thực tập. Số giỏi vào được công ty lớn ít lắm, mà cũng qua sàng lọc chán mới vào được. Bọn nó muốn qua đó tìm nhân lực chứ cũng chẳng đơn giản là nó cần người làm lặt vặt vài ba tháng. Nếu thực tập mà phải trả lương thì phần lớn sinh viên hiện nay sẽ không có nơi nào nhận thực tập cả.

Ngày xưa em cũng học loại giỏi, ra ngân hàng thực tập cũng chạy đi chạy lại được tí, học chẳng được bao nhiêu và nó cũng không cần mình tham gia gì cả. Dĩ nhiên không đóng góp gì cho nó và cũng không có lương.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Bên em công ty nhỏ nhưng thường năm nào cũng có thực tập viên mảng văn phòng, toàn qua người quen xin vào.
Các bạn ấy vẫn có lương, nhưng tầm vài triệu tới 3 triệu thôi. Em nhớ có bạn bên em trả đâu 4 triệu vì bạn ấy nắm bắt công việc nhanh lắm.

Hanoi1919

Xe tăng
Các cháu sang Nhật lao động đều với với tư cách thực tập sinh và có thu nhập 700$ ~ 1200$, chưa kể làm thêm. Thực tập đc trả lương là việc hết sức bình thường. Vấn đề là anh có phải làm việc ko? Nếu cty dùng anh với tư cách lao động học việc thì có trả thù lao hợp lý. Một số chỗ ko có việc để anh làm mà chỉ nhận anh đến “học việc” , rõ ràng là người ta đã phải dạy, đào tạo cviec không công cho anh thì sao lại phải trả tiền cho anh nữa?

matran241091

Xe tăng
thực tập không lương đơn giản là cùi bắp thôi
Điền Quân còn nợ be bét kìa. phông bạt là giỏi

matran241091

Xe tăng
Các cháu sang Nhật lao động đều với với tư cách thực tập sinh và có thu nhập 700$ ~ 1200$, chưa kể làm thêm. Thực tập đc trả lương là việc hết sức bình thường. Vấn đề là anh có phải làm việc ko? Nếu cty dùng anh với tư cách lao động học việc thì có trả thù lao hợp lý. Một số chỗ ko có việc để anh làm mà chỉ nhận anh đến “học việc” , rõ ràng là người ta đã phải dạy, đào tạo cviec không công cho anh thì sao lại phải trả tiền cho anh nữa?
đào tạo được bao nhiêu. có như ở trường không; trong khi làm cũng 8 tiếng 1 ngày chứ ít đâu

IP man

Tháo bánh
Các bác cho em hỏi, em sắp đi thực tập Marketing tại 1 công ty giải trí khá lớn ở Sg, cơ mà lại không có lương. Theo các bác lợi hại khi thự tập có lương vfa không là gì ạ. Em có nên làm không? =((
Thực tập cho công ty giải trí, dịch vụ thì nên yêu cầu lương nhé.

Azeglio

Xe điện
Chế độ như thế nào thì tùy thỏa thuận thôi và mục đích của thực tập sinh là gì.

Em hồi xưa lần đầu được giao hướng dẫn nghiệp vụ cho một em thực tập sinh, cháu sếp, nhiệt tình lắm, chỉ bảo từng tý. Sau vụ đó sếp rất tin tưởng giao thêm cho việc hướng dẫn thực tập.

Theo năm tháng công việc em bận hơn, bắt đầu thấy các em thực tập không còn đáng yêu nữa, mình thì đang đau đầu về công nợ mà cứ nhèo nhẽo hỏi cung dãn, cầu nở. Thật phiền phức.

Em thực tập sinh cuối cùng em hướng dẫn là một bạn người Hải Phòng. Kiên trì ngồi đợi em giải quyết công việc từ 8h sáng đến 4h chiều để hỏi một vấn đề mà em chỉ cần để mắt đến bạn ý thì có thể trả lời trong 2p. Từ hôm sau em cho bạn ý tham gia cùng công việc và chỉ bảo.

Sự nhiệt tình chỉ ở lần đầu và lần cuối.

bomong

Xe điện
Nghe bói có tình trạng một số BV ở miền bắc cứ đẩy cho sv thực tập làm đủ mọi việc của điều dưỡng, y tá.

Anhhungjp

Xe tăng
Cũng tùy doanh nghiệp thôi các cụ. Big4 thì họ tuyển intern thì cũng toàn chọn sinh viên hàng khủng và họ xác định là cơ hội để họ đào tạo trước khi nhận vào làm. Các công ty IT họ nhận intern cũng test trước, các bạn sinh viên năm 3,4 nếu chịu khó tìm hiểu hoặc kiến thức khá thì có thể làm ngang với fresher, vì thế họ trả lương cũng bình thường, ngoài ra nhân lực IT giờ thiếu, nên lực lượng intern được join vào dự án, có thể chưa làm được gì mấy nhưng sau khi ra trường nhận vào thì sẽ đỡ thời gian training.
Còn các công ty ví dụ marketing, xuất nhập khẩu....thì nói thật sinh viên ra trường 1-2 năm còn trả làm được, intern thì làm được gì, việc đòi hỏi trả lương thực tập thì khó.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com

matizvan2009

Xe ba gác
Nếu em không nhầm thì thực tập sinhở Nhật là lao động kiểu lách luật.

matizvan2009

Xe ba gác
Theo năm tháng công việc em bận hơn, bắt đầu thấy các em thực tập không còn đáng yêu nữa, mình thì đang đau đầu về công nợ mà cứ nhèo nhẽo hỏi cung dãn, cầu nở. Thật phiền phức.
Cụ cho em ý hiểu thế nào là cung cầu và giãn nở chưa

DaDieuchienxu

Xe container
Nghe bói có tình trạng một số BV ở miền bắc cứ đẩy cho sv thực tập làm đủ mọi việc của điều dưỡng, y tá.
BV Chợ Rẫy ở SG cũng đầy điều dưỡng thực tập của Đ.H Nguyễn Tất Thành đây cụ, nhưng ko có lương.
Thậm chí nhiều BS còn làm việc ko lương ở đây.

Ama-Kia

Xe buýt
Các bác cho em hỏi, em sắp đi thực tập Marketing tại 1 công ty giải trí khá lớn ở Sg, cơ mà lại không có lương. Theo các bác lợi hại khi thự tập có lương vfa không là gì ạ. Em có nên làm không? =((
Có lương: Họ cho mình việc nhiều hơn trải nghiệm tốt. Nước ngoài thực tập được trả mức lương tối thiểu hếch!
Ko lương : Họ chẳng ngó ngàng gì tới mình trong đám thực tập, phải lăn vào làm!
Nếu có cơ hội : Gặp Sếp và phân tích thử xem, nếu đàm phán tốt thì đó là kỷ năng, ko đàm phán tốt thì đó là kinh nghiệm cần cải thiện.
Khi đi làm thì chủ động tìm tòi học hỏi! Tiền nong ko quan trọng. Nếu trả ít hoặc ko trả mình đánh giá được công ty, trả nhiều mình cũng đánh giá được họ. Ví dụ như họ tử tế cần người.....
Chúc Cháu cô gắng!

LienPhuong

Xe điện
Cũng như đi làm có lương thấp lương cao, mà muốn được đi làm đã phải phỏng vấn cạnh tranh rồi. Thực tập muốn có lương phải deal với công ty, nếu họ cần mình và có nhu cầu dùng mình thì họ sẽ trả thôi. Thường các bạn hay đi làm từ lúc còn đi học sẽ có căn cứ để deal lương thực tập hơn, và khi đã nhận lương thì phải làm có trách nhiệm, không còn là học việc nữa.