[Funland] Thuế chuyển nhượng Bđs quy định mới

Linh 22 tỷ

Xe tải
chẳng liên quan!
Cho em hỏi cái khung bảng giá nhà nước ban hành dùng để làm gì ;)
Bảng giá ấy làm rất nhiều việc như tính tiền sử dụng đất, lệ phí trước bạ, ... nhưng riêng khoản thuế TNCN thì phải theo giá giao dich thực tế, tức là theo số tiền mà người bán thu đc. Đó mới là công bằng.

huyhung123

Xe điện
Cccm thông thái cho em hỏi: Em có cái chung cư,lúc mua giá 2 tỉ, nộp thuế ra sổ giả sử 10 triệu, còn đầy đủ giấy tờ nộp thuế, nay em bán giá thực là 1 tỷ 8, giờ em mang đur hồ sơ giấy tờ kia đi làm thuế, thì em có được tính theo kiểu 20% (em không nhớ chính xác %) giá chênh lệch hay không? Nếu được thì em sẽ không bị mất thuế vì em bán lỗ phỏng ạ? Hay bên thuế cứ áp cứng 2% giá bán ạ? Có cụ mợ nào làm kiểu % kia mà thành công chưa? Cho em xin kính nghiệm với ạ.
Tính 2% tất cụ ạ. Em mới mua và bán cái cc xong, ra thuế hỏi y như cụ, họ ko nghe.

Linh 22 tỷ

Xe tải
Nhiều người rất mong Nhà nước đánh thuế thật nặng vào BĐS thứ 2,... vì lòng căm thù lũ địa chủ có bao giờ phai được.
Mà ngay cả Nhà nước có muốn không?
Chắc chắn nếu thu được thêm tiền trong khi đang thiếu thì sao lại không muốn.
Nhưng kể cả Nhà nước cũng phải xem lại cái lũ địa chủ là ai. Họ chưa hoàn toàn phải quá lo vì rất nhiều là quan chức, tức là họ, đặt thuế ra là đánh vào túi của chính họ, mà cái chính là tiền thu được của cả Nhà nước và cá nhân từ cái thi trường BĐS này đang rất nhiều, nhiều hơn thuế có thể thu được từ thuế có thể đánh vào sở hữu BDS thứ 2,... rất nhiều.
Mà đâu có phải chỉ mỗi tiền thu trực tiếp từ thị trường BĐS, tiền gián tiếp thu được, sự tăng trưởng của nền kinh tế,... cũng đang phụ thuộc rất nhiều vào thị trường BĐS. Nếu sở hữu BĐS thứ 2 trở đi bị đánh thuế đủ nhiều để phần lớn phải từ bỏ ý định có cái nhà thứ 2 thì cả cái thị trường này sẽ sụp đổ. Sụp đổ vì tỷ lệ dân VN đủ tiền để mua cái nhà thứ nhất bằng thu nhập hàng ngày rất thấp. Lúc đó đất phân nền, nhà chia lô, chung cư làm ra không bán được, người ta không thèm lobby để mua đất nền. Dù mua giá rất rẻ cũng giúp vô số gia định nông dân đổi đời, cơ số tầng lớp ăn theo kiếm tiền...!
Mà cũng đừng lôi cách làm của tụi mũi lõ về. Chúng đã đi con đường này gần 2 trăm năm nay rồi, VN có muốn rút ngắn cũng phải vài chục năm chứ không phải ngay bây giờ!
Chắc chắn sẽ có Thuế tài sản (chí ít là Thuế BĐS thứ 2 trở đi). Luật Thuế tài sản đã được soạn thảo cách đây hơn 10 năm nhưng bị trì hoãn thông qua nhiều lần. Có lẽ lần này quyết tâm thông qua thật. :D :D

Linh 22 tỷ

Xe tải
Các anh hết sức vớ vẩn. Tuy rằng nhà nước có ban hành khung lương cơ bản nhưng khi tính thuế TNCN thì người ta căn cứ vào thu nhập thực tế hay vào khung lương cơ bản? Anh nào giỏi thì cứ giấu thu nhập thực tế đi để tránh thuế TNCN nhưng mà thuế họ phát hiện ra thì bị phạt cho lên bờ xuống ruộng nhé :D

Chỉnh sửa cuối:

Linh 22 tỷ

Xe tải
Em còn có vb tất cả ngân hàng, hãng chuyển phát phải phối hợp với thuế cơ.
Cái này là để đánh thuế mấy anh lai chim bán hàng qua mạng. Ông Thông tin truyền thông, công an cung cấp danh sách mấy anh chuyên lai chim, ông chuyển phát cung cấp số lượng hàng hóa vận chuyển, ông ngân hàng cung cấp số tiền giao dịch, cuối cùng ông thuế ngồi cộng trừ nhân chia rồi phát thông báo nộp thuế đến mấy anh lai chim :D

Chỉnh sửa cuối:

Linh 22 tỷ

Xe tải
Bọn nó làm sao thực hiện được chỉ đạo theo công văn mà vòi vĩnh ạ?
Khai giá theo đúng khung nhà nước ban hành, mà khung giá này giá trị pháp lý cao hơn công văn.
Thích hoạnh hoẹ thì ra toà.
Tiền hầu toà không tốn bằng tiền nộp thuế đâu.
Gớm, cụ cứ dọa. :D

Cụ giao dịch mua bán rồi thanh toán bằng tiền mặt hay chuyển khoản? Nếu thanh toán bằng tiền mặt rồi cụ có mang ra ngân hàng nộp vào tài khoản không? Nếu cụ ko làm 2 việc này thì hy vọng cụ thắng kiện (chỉ hy vọng thôi nhé :D) còn không thì cụ vi phạm tội trốn thuế đấy nhé.:D

SesameStreet

Xe điện
Gớm, cụ cứ dọa. :D

Cụ giao dịch mua bán rồi thanh toán bằng tiền mặt hay chuyển khoản? Nếu thanh toán bằng tiền mặt rồi cụ có mang ra ngân hàng nộp vào tài khoản không? Nếu cụ ko làm 2 việc này thì hy vọng cụ thắng kiện (chỉ hy vọng thôi nhé :D) còn không thì cụ vi phạm tội trốn thuế đấy nhé.:D
Lập luận của cụ yếu quá.
Chắc cụ chưa đi mua nhà bao giờ.

SesameStreet

Xe điện
Các anh hết sức vớ vẩn. Tuy rằng nhà nước có ban hành khung lương cơ bản nhưng khi tính thuế TNCN thì người ta căn cứ vào thu nhập thực tế hay vào khung lương cơ bản? Anh nào giỏi thì cứ giấu thu nhập thực tế đi để tránh thuế TNCN nhưng mà thuế họ phát hiện ra thì bị phạt cho lên bờ xuống ruộng nhé :D
Cụ này không phải nộp thuế thu nhập cá nhân bao giờ à?
Toàn còm nhảm nhí.
Cụ đọc luật thuế thu nhập cá nhân đi rồi hãy bi bô.

Linh 22 tỷ

Xe tải
Bộ Tài chính lại mới có công văn (2022) yêu cầu công an phối hợp . Các cụ chia sẻ kinh nghiệm nhé. Ở Lâm đồng thuế đang làm rất gắt , nhiều người phải làm phụ lục hợp đồng công chứng điều chỉnh giá , nhiều người đi lại mấy lần và giải quyết bằng phong bì . Cán bộ thuế lên đời thật sự trong năm mới rồi
Bố thằng thuế nào dám nhận phong bì vụ này. Nó tra trên ứng dụng quản lý thấy có lô đất chuyển nhượng giá gần sát với khung giá của UB mà ông nào xử lý hồ sơ đó bỏ qua là nó gọi lên nó vặt cho ra bã chứ ở đó mà nhận phong bì :D

Chỉnh sửa cuối:

Linh 22 tỷ

Xe tải
Lập luận của cụ yếu quá.
Chắc cụ chưa đi mua nhà bao giờ.
Thế cụ mua bán giao dịch với nhau bằng cách gì? Trả bắng tiền mặt thì sau đó cụ đem vào ngân hàng gửi hay đi sắm vàng? Chỉ cần cụ đem 1 khoản lớn tiền vào ngân hàng gửi là mệt với công an rồi cụ nhé (vì cụ phải chứng minh nguồn gốc thu nhập khi công an nó yêu cầu). Cụ đi sắm vàng hay làm gì đó thì hên xuôi vì công an có thể điều tra ra hoặc không ra. :D

Linh 22 tỷ

Xe tải
Cụ này không phải nộp thuế thu nhập cá nhân bao giờ à?
Toàn còm nhảm nhí.
Cụ đọc luật thuế thu nhập cá nhân đi rồi hãy bi bô.
Có vấn đề gì không cụ? Cụ nói rõ xem em đã sai chỗ nào để em rút kinh nghiệm :D

Cái khung lương cơ bản nó như cái khung giá đất mà UBND cấp tỉnh/thành ban hành đó cụ ạ. Nó ko phải là căn cứ để tính thuế TNCN đâu. Căn cứ tính thuế TNCN là phải theo số tiền thực tế mà anh thu được chứ ko có theo cái khung nào cả nhé. Có vẻ cụ hơi chậm tiêu đấy! =))

Chỉnh sửa cuối:

SesameStreet

Xe điện
Có vấn đề gì không cụ? Cụ nói rõ xem em đã sai chỗ nào để em rút kinh nghiệm :D
Đã gọi là thuế THU NHẬP cá nhân mà còn đặt câu hỏi như này "Tuy rằng nhà nước có ban hành khung lương cơ bản nhưng khi tính thuế TNCN thì người ta căn cứ vào thu nhập thực tế hay vào khung lương cơ bản?"

Thì không phải là nhảm nhí à?

Linh 22 tỷ

Xe tải
Đã gọi là thuế THU NHẬP cá nhân mà còn đặt câu hỏi như này "Tuy rằng nhà nước có ban hành khung lương cơ bản nhưng khi tính thuế TNCN thì người ta căn cứ vào thu nhập thực tế hay vào khung lương cơ bản?"

Thì không phải là nhảm nhí à?
Thế khi anh chuyển nhượng bất động sản thì nó tính thuế TNCN nó cũng phải căn cứ theo thu nhập thực tế của anh qua chuyển nhượng để đánh thuế chứ chả lẽ nó lại đi căn cứ vào cái khung giá đất mà UBND tỉnh/thành ban hành?

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
...
Giả sử em là người mua, năm ngoái mua 5 tỉ (hđ ghi 2 tỉ), giờ nó lên 15 tỉ rồi, thì người bán em kiện xong toà tuyên mua bán k hiệu lực, trả lại 5 tỉ lấy lại nhà để bán 15 tỉ dc ko? Có cơ hội ko? Em nghĩ chứng minh tốt vì có 2 hợp đồng + đa phần ck qua NH.
Xong rồi có ai lật lọng kiểu này ko? Xh có loạn ko?
Bác cứ trả tiền mua nhà 1 lần xong sẽ biết họ trả như thế nào, kể cả có trả qua ngân hàng!

Mt6366

Xe buýt
Bác cứ trả tiền mua nhà 1 lần xong sẽ biết họ trả như thế nào, kể cả có trả qua ngân hàng!
Em kể tình huống thật. Và e lo thật mà cụ. Em cũng mua mấy cái rồi cụ. Tiền em cũng ck thẳng cho người bán đủ 5 tỉ thôi (hợp đồng công chứng ghi 2 tỉ).

coolpix8700

Xe ngựa
Em kể tình huống thật. Và e lo thật mà cụ. Em cũng mua mấy cái rồi cụ. Tiền em cũng ck thẳng cho người bán đủ 5 tỉ thôi (hợp đồng công chứng ghi 2 tỉ).
Mua 5 tỷ mà bác khai được 2 tỷ cũng thuộc nhóm giỏi rồi.
Nếu chỉ buôn bán trao tay thì chắc không thành vấn đề.
Lúc đóng thuế chắc cũng không phải đắn đo lắm, nhưng khi làm lại sổ đỏ hội TN đọc vanh vách luôn.

Mt6366

Xe buýt
Mua 5 tỷ mà bác khai được 2 tỷ cũng thuộc nhóm giỏi rồi!
Ơ bên công chứng đợt đấy nó bảo thế xong áp đúng giá nhà nước. Em ko hiểu em hỏi thật mà cụ.
Chưa kể hợp đồng mua bán, thích ghi bn thì ghi. Em quý cụ em vừa bán vừa cho ghi 200 triệu còn được?
Quan trọng là "người ta" sẽ tra ra được ghi 200 triệu nhưng lại ck cho nhau 5 tỉ ko có mục đích gì. Ng ta quy hợp đồng giả che dấu giao dịch khác nên tuyên vô hiệu, quy về nguyên trạng thì bỏ mẹ.
Em là em lo thật chứ k phải hỏi chơi chơi ạ!

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Ơ bên công chứng đợt đấy nó bảo thế xong áp đúng giá nhà nước. Em ko hiểu em hỏi thật mà cụ.
Bác áp đúng giá Nhà nước ban hành thì lo cũng phải.
Kể cả cái Ban GPMB cũng khó áp được cái giá ấy!

trantien

Xe tăng
Gắt thế này chắc sẽ làm điểm vài vụ kiểu chuyển sang cơ quan điều tra.
Mịa. Đền bù thì như cướp. Thuế bds thứ 2 thì đíu dám đánh!