[Funland] Thuế chuyển nhượng Bđs quy định mới

coolpix8700

Xe ngựa
Giá đất trong khung của Nhà nước thấp hơn giá giao dịch nên không bán theo cái khung ấy là điều ai cũng biết (nhưng trong nhiều trường hợp cũng không cao như chênh lệch mua bán của bác).
Em còn viết là cái ban GPMB cũng khó áp cái khung giá ấy để đi đền bù (em cũng có 2 khu đang trong điện này, mà họ cắt 1 phần để làm đường->thu hồi cho công trình công cộng).
Em không biết họ sẽ rà soát như thế nào, nhưng nếu được lệnh đi làm, chắc chắn họ khó lôi tất cả ra để xem xét lại, nhưng có thể họ sẽ lôi vài ba trường hợp để làm điểm!

trantien

Xe tăng
Theo em thấy thì 99% giao dịch nhà đất (k nói chung cư mới) là khai giá thấp hơn nhiều giá trị giao dịch thực tế.
Giờ "người ta" doạ sẽ rà soát lại các giao dịch 5 năm trở lại đây.
Doạ thêm nữa là nếu chứng minh được là làm 02 hợp đồng, mà kiện cáo, nếu chứng minh làm 2 hợp đồng, toà sẽ tuyên phục hồi nguyên trạng.
Giả sử em là người mua, năm ngoái mua 5 tỉ (hđ ghi 2 tỉ), giờ nó lên 15 tỉ rồi, thì người bán em kiện xong toà tuyên mua bán k hiệu lực, trả lại 5 tỉ lấy lại nhà để bán 15 tỉ dc ko? Có cơ hội ko? Em nghĩ chứng minh tốt vì có 2 hợp đồng + đa phần ck qua NH.
Xong rồi có ai lật lọng kiểu này ko? Xh có loạn ko?
Người bán sẽ đi tù vì tội trốn thuế chứ cụ.

trantien

Xe tăng
Em biết một bà bán nhà, khai giá đúng theo QĐ 30 và cộng thêm chút ít giá trị nhà nữa . Thuế gọi bà ấy lên giải trình xác định giá bán, bà ấy hỏi: Tôi đã có hợp đông công chứng hợp lệ, thuế cũng công nhận hợp đồng ko có vấn đề pháp lý vậy tại sao lại yêu cầu tôi phải lên gặp thuế? Có văn bản nào quy định việc yêu cầu ng nộp thuế phải lên gặp ko? Đúng là bà già gân, thuế ko trình được văn bản cho bà ấy đấy.
Nó chuyển sang bên CA thì hết gân ngay. Dòng tiền điều tra dễ. Các ngân hàng vpcc đều gắn camera cả.
Nói chung bọn thuế ăn trên ngồi chốc hàng chục năm nay. Toàn cocc, vào vài năm là nhà giàu xe hơi, ăn của dân ko thiếu thứ gì. Và rất ít khi bị làm sao.

Chỉnh sửa cuối:

Mt6366

Xe buýt
Giá đất trong khung của Nhà nước thấp hơn giá giao dịch nên không bán theo cái khung ấy là điều ai cũng biết (nhưng trong nhiều trường hợp cũng không cao như chênh lệch mua bán của bác).
Em còn viết là cái ban GPMB cũng khó áp cái khung giá ấy để đi đền bù (em cũng có 2 khu đang trong điện này, mà họ cắt 1 phần để làm đường->thu hồi cho công trình công cộng).
Em không biết họ sẽ rà soát như thế nào, nhưng nếu được lệnh đi làm, chắc chắn họ khó lôi tất cả ra để xem xét lại, nhưng có thể họ sẽ lôi vài ba trường hợp để làm điểm!
Làm điểm hay ko thì em k nói vì khó mà trúng em dc. Em lo là ntn là các ảnh muốn tận thu thuế ko nói, em lo nó có mở ra cơ hội cho Bên Bán lật kèo đòi lại nhà ko hay ko? Em thì mua nhiều nhưng cũng... bán nhiều 😀

Ga_son

Xe điện
Nó chuyển sang bên CA thì hết gân ngay. Dòng tiền điều tra dễ. Các ngân hàng vpcc đều gắn camera cả.
Nói chung bọn thuế ăn trên ngồi chốc hàng chục năm nay. Toàn cocc, vào vài năm là nhà giàu xe hơi, ăn của dân ko thiếu thứ gì. Và rất ít khi bị làm sao.
điều tra vào mắt trừ phi 1 trong 2 ông mua bán khai ra.

Fortuner2019

Xe tải
Mua nhà 10 tỷ hợp đồng 4 tỷ còn 6 tỷ cho con ông bán ăn quà sáng gửi vào tài khoản thứ 2

VT Entertainment

Xe buýt
Xống ở sứ lày, mọi thứ chỉ mang tính thời điểm, lay đúng nhưng mai đổi thành xai, lay tôi đưa anh vào nò nhưng mai không biết ai đưa tôi vào nò...

Năm ngoái em cũng mua căn nhà, bên chủ bao phí, làm 2 hợp đồng (em hỏi sao lại làm 2 hợp đồng :D vì em chưa chơi món này bao giờ thì ông chủ bảo làm thể để giảm thuế phí) Ơ thế giờ lật lại thì em lại là người chịu trận cmnr...

Cứ chơi thẳng thắn, sòng phẳng ngay từ đầu thì ra một nhẽ, đằng này lại vẽ cong xong thấy bí lại ngồi nắn cho thẳng...nghĩ nó chán...

Thôi đến đâu hay đến đó, cố mà kiếm để bù lại vào cái phần bị mất cccm ạ!

SesameStreet

Xe điện
...nhưng có thể họ sẽ lôi vài ba trường hợp để làm điểm!
Làm điểm thì có vụ anh luật sư Trần Vũ Hải bị bắt vì giao dịch trong Nha Trang đấy cụ.
Trừ khi có bằng chứng rõ ràng, chứ điều tra ra mấy vụ này rất khoai.

Patriots

Xe lăn
Đã từng có ông luật sư nào ăn truy thu thuế vụ này rồi còn gì? Cháu ủng hộ làm kiểu này để thu ngân sách, nhưng NN phải điều chỉnh khung giá cho đúng với thực tiễn, để hàng năm thu phí xử dụng đất 2% đúng ,làm lợi cho ngân sách

coolpix8700

Xe ngựa
Làm điểm thì có vụ anh luật sư Trần Vũ Hải bị bắt vì giao dịch trong Nha Trang đấy cụ.
Trừ khi có bằng chứng rõ ràng, chứ điều tra ra mấy vụ này rất khoai.
Thì có khoai em mới viết họ khó lôi kho ra để xem từng tờ giấy!

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Vậy là các cá nhân mua bán bđs giờ khai giá thấp thì như tù nhân dự bị nhỉ?
Hàng triệu tù nhân dự bị.

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Những công văn này sau này cũng sẽ là con dao hai lưỡi cho nhà nước.

Ví dụ có ai đó mua bán nhà ở khu vực A, khai thuế theo khung giá nhà đất tại khu vực mà cán bộ thuế lại không đồng ý và yêu cầu theo giá trị thực tế thị trường truy thu theo giá trị thị trường (là giá trj mà cơ quan thuế xác minh) thì khu vực đó nếu sau này nhà nước lấy lại thì người dân sẽ khiếu kiện và không chấp nhận giá đền bù theo khung giá của nhà nước (vì nhà nước thừa nhận khung giá cao hơn, người dân đóng tiền qua chế tài thuế).

Vụ bỏ giá đấu thầu tại Thủ Thiêm cũng tương tự, vì giá trị công khai của thị trường lên đến 2,4 tỷ/m2 (nhà nước thu được tiền bán đấu giá công khai) thì sau này nếu có đền bù thì khung giá phải dựa trên giá trị những mua bán trước đó.

Hệ lụy lâu dài là nhà nước sẽ ko thể có tiền để đền bù, mà cưỡng chế khi khung giá nhà đất vênh nhau thì rất vô lý vì dân mua 10 đồng, đền bù 3 đồng thì dân khó chấp nhận.

Linh 22 tỷ

Xe tải
Theo em thấy thì 99% giao dịch nhà đất (k nói chung cư mới) là khai giá thấp hơn nhiều giá trị giao dịch thực tế.
Giờ "người ta" doạ sẽ rà soát lại các giao dịch 5 năm trở lại đây.
Doạ thêm nữa là nếu chứng minh được là làm 02 hợp đồng, mà kiện cáo, nếu chứng minh làm 2 hợp đồng, toà sẽ tuyên phục hồi nguyên trạng.
Giả sử em là người mua, năm ngoái mua 5 tỉ (hđ ghi 2 tỉ), giờ nó lên 15 tỉ rồi, thì người bán em kiện xong toà tuyên mua bán k hiệu lực, trả lại 5 tỉ lấy lại nhà để bán 15 tỉ dc ko? Có cơ hội ko? Em nghĩ chứng minh tốt vì có 2 hợp đồng + đa phần ck qua NH.
Xong rồi có ai lật lọng kiểu này ko? Xh có loạn ko?
Cái này thì "tùy thuộc vào hành động của bạn" :D

Liệp

Xe đạp
Đơn giá đất nhà nước ấn định, lúc đền bù thì muốn đền bù rẻ. Khi nộp thuế lại bắt nộp cao thì ai chơi lại cho được.
Từ từ rồi cào bằng cả thôi cụ ơi.

coolpix8700

Xe ngựa
Có phú mấy thì Nhà nước vẫn phải chấp nhận thu thấp rất lâu nữa...
Mềm hay cứng thì vẫn là những con người ấy!