Thuê kiến trúc sư thật khó!

Yeuphunu

Xe điện
Nghề nào cũng có hàng xịn và hàng dỏm.
Cụ gặp hàng loại 3, bản thân cụ lại có kiến thức nên thất vọng đúng rồi.

Quan điểm em khi làm nhà:
1- là theo hoàn toàn kts nếu thích phong cách của họ, biết về các sản phẩm của họ, tất nhiên dựa trên thực tế và sự hiểu biết của mình. Kiểu này mình ở trong nhà ông khác.
2- là đưa ý tưởng và nhờ kts hiện thực hóa, cái này cần bảo thủ chút một khi tin vào khả năng của mình. Kiểu này mình được ở trong nhà của mình.
Còn bản chất, công trình nhà ở hay kiến trúc cứ có vật liệu thi công hạng tốt tự khắc cho ra những sản phẩm tốt.
Còn kiến thức nhiều khi nó là những qui luật thông thường, phong thủy phổ thông tìm hiểu chút cũng không quá khó để biết.

KTS1406

Xe tải
Một cái nhà xây lên không "đẹp" thì lỗi tại ông KTS 6 phần thì lỗi tại ông chủ nhà ít cũng phải 4-5 phần!
Tìm 1 ông KTS giỏi rất khó nhưng ký HĐ được với 1 khách hàng tử tế & biết tôn trọng người KTS cũng không dễ.

LehmanBrothers

Xe điện
Em là dân ngoại đạo nhưng đọc chủ đề của cụ chủ thấy ko đồng ý lắm. Cụ chủ chắc chưa làm việc với đội ngũ kts giỏi nên có những đánh giá hơi phiến diện.
Những kts giỏi họ sáng tạo nên những công trình mà nhìn vào mình mới thấy phục tầm suy nghĩ của họ.
Còn những kts trình độ làng nhàng, sao chép cắt gọt này nọ thì em ko nói.
Vào web kienviet hay archdaily ko thiếu những công trình ở Việt Nam mang đẳng cấp quốc tế.
Phủ nhận trình độ của kts là 1 điều ko nên, nhất là khi bản thân mình còn chưa có dịp làm việc cùng họ.
:) :) :)
Chủ thớt nói về đánh giá chung các cty cơ bản , cụ lại nói về mấy team nét khác là đúng .
Kts giờ ko phải ai cũng lên công trường, xem gỗ, xem betong phụ gia để tích luỹ nên họ ko hiểu vật liệu, kĩ thuật. Em từng thôi một parter nữ sn80 từng vẽ ở cả morehome hay cty chất khác vì làm ko đạt. Còn chủ thớt gặp bạn trẻ em nghĩ giá vẽ của cụ thấp nên cty họ cử kts cơ bản làm cho cụ.

Glenfarclas

Xe tải
Nhưng cty ấy thực chất chủ yếu là thi công để lấy doanh thu nên thiết kế họ gần như đưa vào để free. Còn có rất nhiều cty làm việc nghiêm túc và đầu tư chất xám cụ a.:) tất nhiên giá cũng ko rẻ :)
Cụ cho em xin thông tin vài công ty như cụ nói đc ko ạ ?

VnUeT

Xe tăng
Khi tôi làm lại nhà, tôi đã phải phác thảo cấu trúc, cầu thang chỗ nào, giếng trời ở đâu, cửa giả ra sao ... KTS chỉ hiện thực hóa mà thôi, vì tôi là người hiểu rõ miếng đất tôi đang ở và các nhu cầu của tôi nhất.
Thế nên cụ tự làm thì hơn. Còn nếu thuê thì cụ phải để họ sáng tác. Cũng bộ com lê mà nhà may có tiếng nó vài chục, trong khi mua chỉ vài củ.

Red2010

Xe điện
Em nói các cụ là CĐT và KTS đừng phật ý nhé.
Cái mảng TK làm dâu trăm họ vậy. Phục vụ đủ kiểu khách hàng. Mà nói thẳng ra khách hàng cũng phân cấp: It tiền - Nhiều tiền, Yêu cầu cao - Yêu cầu thấp hoặc trung bình. 2 cái này nó luôn song song với nhau.
KTS cũng vậy, cũng phân cấp: Học việc - Ít kinh nghiệm - Nhiều kinh nghiệm, Giàu ý tưởng - Ý tưởng nghèo nàn.
Như trường hợp của cụ chủ. Nếu cụ yêu cầu cao từ Ý tưởng đến Chất lượng hồ sơ. Cụ có quyền tìm các cty lớn hoặc KTS có tiếng và hô to yêu cầu đó, chấp nhận mức giá TK 400-500k/m2. Em nghĩ mọi phiền muộn sẽ được giải quyết.
Mặc dù có sự phân cấp, nhưng ở VN nhu cầu và tài chính vẫn chủ yếu ở mức độ bình dân. Nói thẳng ra 100 CĐT ko có nổi 3-5 người chịu chi 300-500k cho 1m2 TK.
Mọi thứ đều có giá trị của nó, bất kể các cụ đứng ở phương diện là CĐT hay KTS.

anhkhoai

[Tịch thu bằng lái]
Hồi trước, khi chưa có internet thì thỉnh thoảng vẫn thấy cậu thanh niên, dừng 2b giữa đường, tay xoay xoay chỉnh ống kính, chụp những nhà nào vừa xây, ngoại thất có vẻ bắt mắt. :))
Xin lỗi quý anh, thời chưa có internet chụp bằng gì ah :)) nổ vui thôi đừng nổ quá

Cũng giống như cụ mua bất kỳ món đồ nào đó thôi, cần phải có kiến thức 1 chút, hoặc là mình có hoặc nhờ người chuyên về lĩnh vực đó, còn với thị trường nặng về marketing, truyền thông như hiện nay đôi khi ngân sách cũng không giải quyết được vấn đề, nhưng ít tiền quá thì cũng không thơm được. :D

Pumzen

Xe ba gác
Xin lỗi quý anh, thời chưa có internet chụp bằng gì ah :)) nổ vui thôi đừng nổ quá
Có lẽ cụ trẻ quá ít tuổi chưa trải qua thời kỳ đó. Thời những năm giữa với cuối 9x toàn chụp ngoại thất phối cảnh những ngôi nhà có kiến trúc bắt mắt bằng máy ảnh phim rồi đem phim đó đi tráng rửa ra ảnh để lấy làm tư liệu tham khảo mẫu mã.

moonlife

Xì hơi lốp
Thực ra vấn đề lớn nhất là chi phí. Các cụ đa số xây nhà lần đầu hoặc lầm 2 là cùng nên ít kinh nghiệm. Tiền nào của nấy thôi. Phần concept kiến trúc tưởng như ai cũng làm đc nhưng lại hay hỏng nhất. Do chiều ý chủ nhà, do chim lợn hàng xóm, do thợ vườn tư véo, do ông chú bà cô đồng bóng góp ý... KTS mà non tay là vỡ trận và trở thành cadman thợ vẽ. Chủ nhà lúc đầu hỷ hả lắm nhưng lúc xây xong về ở thì ăn đạn nên mới sinh ra mấy thớt kiểu này.
Nói qua cũng phải nói lại, rất nhiều chủ nhà lấy concept (1-2 p/a đầu có thể free) của kts xong về mang cho cadman đồ lại và làm nốt hồ sơ thiết kế với giá = 1/2. Bi kịch sinh ra từ đó vì khi ko phải sản phẩm của mình đơn giản là làm cho xong, làm nhanh lấy tiền nên sẽ rất chắp vá. Tiền nào của đó thôi.
Em chuyên đè chủ nhà đây, ko phải chủ nhà muốn gì e cũng nghe hehe đã thế giá lại cao :))

Chỉnh sửa cuối:

Jamebonds

Xe container
Nhà e nội thất e tự vẽ hết, chung cư thì e cũng tự chia lại phòng🤣
Vẽ xong phát hiện ra mấy bác kts sao mà phải vẽ phức tạp thế, của e mỗi phòng e vẽ chắc mất 2 trang là xong🤣

Chembao

Xe container
Em cũng là dân kỹ thuật, tôn trọng chất xám. Đợt rồi dành dụm được chút nên muốn xây cái nhà phố nho nhỏ để ở. Theo lời các cụ em thỉnh một công ty kiến túc có profile khá ổn. Bước đầu tiên các bạn hỏi: anh cần thiết kế kiểu gì, hiện đại, cổ điển, tân cổ điển. Em chỉ mẫu nhà em thích, vậy là xong mặt ngoài.
Về kiến trúc công năng chi tiết, về cơ bản nhà ống nên sau vài lần làm việc thấy các bạn ý đưa ra ý tưởng mãi cũng không phù hợp với sinh hoạt gia đình nên cuối cùng em cũng phải vẽ thay ra ý tưởng của mình anh định chia phòng thế này, chỗ này để cái này thì mới phù hợp với sinh hoạt ....
Cuối cùng kiến trúc cũng xong mình thanh toán hai bên vui vẻ, cám ơn nhau.
Cảm nhận của mình về nghề kiến trúc thì sao mà dễ vậy:
Về kiểu dánh nhà cơ bản là sao chép trên mạng, nói các bạn kts đừng buồn nếu chỉ cho thợ chắc họ cũng làm được.
Về thiết kế công năng, cái này quan trong nhất thấy các bạn ý trẻ ít kinh nghiệm cuộc sống hầu như chỉ vẽ cho đẹp thôi, gần như phần này mình phải giải thích lại cho các bạn ý hết. Thực ra các bạn ý học từ mình chứ chắc giúp mình được gì.
Có 2 cái các bạn ý làm được đó là
Tính toán kết cấu ( thực ra với kiểu nhà ống bây giờ thì nếu có bảng tra thì chắc cũng chẳng cần các bạn ý) Mình nói vậy vì khi xây nhà làm gì có số liệu nền móng gì đâu mà các bạn ý vẫn ra bản vẽ ầm ầm.
Phối mầu sơn , nội thất : Cái này thì đúng là mình chịu, các bạn ý làm tốt hơn mình. Nhưng liệu mấy bạn bán sơn có free dịch vụ này không nhỉ. nếu có thì .....
Túm lại đối cảm nhận của mình các bạn kts giờ chắc chỉ cần giỏi vẽ dựng hình phối màu một chút là ok.
Cũng tùy từng trường hợp thôi cụ, nghề nào cũng có người giỏi người chưa giỏi. Đồng ý với cụ kiểu dáng nhà (chủ yếu nhà tư) thường sao chụp cho nhanh ít có sáng tác, về công năng đòi hỏi kts phải có kinh nghiệm thực tế cái này tìm hơi khó, tính toán kết cấu ko phải của kts mà của kỹ sư xd, màu sơn, nội thất chủ yếu do gia chủ chọn. Kinh nghiệm của e thuê thiết kế cứ tìm các công ty kiến trúc mà thuê họ có nhiều người giỏi.

duckduckgoes

Xe máy
Không chỉ riêng KTS, hầu hết các ngành thì đa số là tạo ra sản phẩm mang tính sao chép mà.

Mt6366

Xe buýt
Chi phí chỉ là 1 vế. Vế còn lại là phải gặp dc người giỏi nghề có tâm.

Cty to to, làm dc công trình to to, đơn giá cao, nhưng lại chỉ bố trí mấy bạn bé bé làm việc với chủ nhà (kts to to chỉ duyệt p.a chả hạn). Vẫn là khó.

Kts giỏi sáng tác, kỹ thuật, làm việc có tâm, ko nhiều và ko dễ tìm một chút nào, dù có tiền.

suti

Xe buýt
KTS và chủ nhà là ghép đôi như kiểu kết hôn ấy mà, cũng đa dạng lắm, làm được sản phẩm thành công phải do cả 2 bên :)

Suachuabcc

Đi bộ
Em cũng dân xây dựng va khá nhiều, nhưng thực thế nghề thiết kế ở ta đang là nghề vẽ. Và vẽ theo cái chỉ của chủ nhà, vì chủ nhà ở mình luôn là to nhất. Người thiết kế không được thỏa sức sáng tạo. Đơn giản người kiến trúc sư mới đưa ra cái ý tưởng làm vòm ở đầu giường để sau trang trí Decor chủ nhà đã bảo như cái nhà mồ. Thì thử hỏi các cụ đang đòi hỏi gì ở người KTS. Mỗi người mỗi công việc, cụ muốn phòng Master như khách sạn nhưng lại không đồng ý làm vách thoáng ngăn cách nhà tắm...nói chung nghề làm dâu trăm họ. Nghề nào cũng có người này người kia, nên chúng ta không nên đánh đồng.

moonlife

Xì hơi lốp
Em cũng dân xây dựng va khá nhiều, nhưng thực thế nghề thiết kế ở ta đang là nghề vẽ. Và vẽ theo cái chỉ của chủ nhà, vì chủ nhà ở mình luôn là to nhất. Người thiết kế không được thỏa sức sáng tạo. Đơn giản người kiến trúc sư mới đưa ra cái ý tưởng làm vòm ở đầu giường để sau trang trí Decor chủ nhà đã bảo như cái nhà mồ. Thì thử hỏi các cụ đang đòi hỏi gì ở người KTS. Mỗi người mỗi công việc, cụ muốn phòng Master như khách sạn nhưng lại không đồng ý làm vách thoáng ngăn cách nhà tắm...nói chung nghề làm dâu trăm họ. Nghề nào cũng có người này người kia, nên chúng ta không nên đánh đồng.
Đúng rồi. Đó là cách nhanh nhất để làm 1 KTS trở thành cadman chân chính gọi dạ bảo vâng ngoan hiền dễ bảo ko cãi. :P Ranh giới giữa cadman và KTS rất mong manh, tiếp thu ý kiến và sửa đổi để có phương án tốt hơn phù hợp nhu cầu chủ nhà hơn thì là KTS. Còn nghe chủ nhà vô điều kiện, nghe cho xong việc, nghe ko có suy nghĩ ko có tiên liệu về sử dụng hiện tại và mở rộng tương lai, ko có ý đồ kiến trúc phù hợp, ko có so sánh thiệt/hơn với phương án cũ thì gọi là cadman.
Lâu dần thì nó cụt nghề, mất hết năng lực cảm xúc sáng tạo ko quay lại đc nghề KTS nữa.

Chỉnh sửa cuối:

issie

Xe tải
Đúng rồi. Đó là cách nhanh nhất để làm 1 KTS trở thành cadman chân chính gọi dạ bảo vâng ngoan hiền dễ bảo ko cãi. :P Ranh giới giữa cadman và KTS rất mong manh, tiếp thu ý kiến và sửa đổi để có phương án tốt hơn phù hợp nhu cầu chủ nhà hơn thì là KTS. Còn nghe chủ nhà vô điều kiện, nghe cho xong việc, nghe ko có suy nghĩ ko có tiên liệu về sử dụng hiện tại và mở rộng tương lai, ko có ý đồ kiến trúc phù hợp, ko có so sánh thiệt/hơn với phương án cũ thì gọi là cadman.
Lâu dần thì nó cụt nghề, mất hết năng lực cảm xúc sáng tạo ko quay lại đc nghề KTS nữa.
Vậy giá thiết kế của cụ cho một ngôi nhà 2 tầng ở nông thôn, em không muốn dùng từ nhà vườn hay biệt thự, mà chỉ là một ngôi nhà xây trên diện tích đất 100m2, trong một không gian khoảng 500m2 ở môt vùng thuần nông, khoảng bao tiền/m2 ạ? Em muốn xây nhà cho bố mẹ ở quê, đơn giản, bình dân, nhưng thoáng đẹp và tiện lợi. Cụ có thể inbox em nếu quan tâm.

Tankpl

Xe tăng
Em cũng là dân kỹ thuật, tôn trọng chất xám. Đợt rồi dành dụm được chút nên muốn xây cái nhà phố nho nhỏ để ở. Theo lời các cụ em thỉnh một công ty kiến túc có profile khá ổn. Bước đầu tiên các bạn hỏi: anh cần thiết kế kiểu gì, hiện đại, cổ điển, tân cổ điển. Em chỉ mẫu nhà em thích, vậy là xong mặt ngoài.
Về kiến trúc công năng chi tiết, về cơ bản nhà ống nên sau vài lần làm việc thấy các bạn ý đưa ra ý tưởng mãi cũng không phù hợp với sinh hoạt gia đình nên cuối cùng em cũng phải vẽ thay ra ý tưởng của mình anh định chia phòng thế này, chỗ này để cái này thì mới phù hợp với sinh hoạt ....
Cuối cùng kiến trúc cũng xong mình thanh toán hai bên vui vẻ, cám ơn nhau.
Cảm nhận của mình về nghề kiến trúc thì sao mà dễ vậy:
Về kiểu dánh nhà cơ bản là sao chép trên mạng, nói các bạn kts đừng buồn nếu chỉ cho thợ chắc họ cũng làm được.
Về thiết kế công năng, cái này quan trong nhất thấy các bạn ý trẻ ít kinh nghiệm cuộc sống hầu như chỉ vẽ cho đẹp thôi, gần như phần này mình phải giải thích lại cho các bạn ý hết. Thực ra các bạn ý học từ mình chứ chắc giúp mình được gì.
Có 2 cái các bạn ý làm được đó là
Tính toán kết cấu ( thực ra với kiểu nhà ống bây giờ thì nếu có bảng tra thì chắc cũng chẳng cần các bạn ý) Mình nói vậy vì khi xây nhà làm gì có số liệu nền móng gì đâu mà các bạn ý vẫn ra bản vẽ ầm ầm.
Phối mầu sơn , nội thất : Cái này thì đúng là mình chịu, các bạn ý làm tốt hơn mình. Nhưng liệu mấy bạn bán sơn có free dịch vụ này không nhỉ. nếu có thì .....
Túm lại đối cảm nhận của mình các bạn kts giờ chắc chỉ cần giỏi vẽ dựng hình phối màu một chút là ok.
Về phối màu sơn thì 100% các hãng sơn đều hỗ trợ free nếu cụ chủ mua sơn của họ 😃

Tuancap

Xe tải
Vậy giá thiết kế của cụ cho một ngôi nhà 2 tầng ở nông thôn, em không muốn dùng từ nhà vườn hay biệt thự, mà chỉ là một ngôi nhà xây trên diện tích đất 100m2, trong một không gian khoảng 500m2 ở môt vùng thuần nông, khoảng bao tiền/m2 ạ? Em muốn xây nhà cho bố mẹ ở quê, đơn giản, bình dân, nhưng thoáng đẹp và tiện lợi. Cụ có thể inbox em nếu quan tâm.
rất nhiều bạn xây nhà ,nhưng chưa biết chọn kts . để có một ngôi nhà đẹp và ưng ý từ trong ra ngoài ,các bạn nên chọn kts chuyên về không gian đã . họ sẽ sáng tạo theo ý chủ nhà . nhất là với biệt thự và khu nghỉ dưỡng.