[Funland] Tiềm năng Bất động sản Hà Nội cho chu kỳ phát triển mới từ 2023

luvsmile

Xe buýt
Ls thấp thế này đồng nghĩa với việc Ngân hàng phải chịu áp lực đẩy tiền ra ngoài nền kinh tế ạ, nghĩa là chấp nhận đánh đổi giữa lạm phát và tăng trưởng.
E đồ là ra tết sẽ sôi động lắm.
Vẫn quan điểm cũ thôi: thị trường đi lên trong sự nghi ngờ :D

magiczip031

Xe tải
Ls thấp thế này đồng nghĩa với việc Ngân hàng phải chịu áp lực đẩy tiền ra ngoài nền kinh tế ạ, nghĩa là chấp nhận đánh đổi giữa lạm phát và tăng trưởng.
E đồ là ra tết sẽ sôi động lắm.
Vẫn quan điểm cũ thôi: thị trường đi lên trong sự nghi ngờ :D
Tiền của ai thì phải biết tự cân đối. Các cụ ở Thổ Đu nên nhìn nhận quanh Thổ Đu, như e ở Hải Phòng, giá nhà đất thực sự là xuống thật, nhưng cũng chưa muốn mua vào vì dân cư không đông, e tò mò muốn biết quả thông tư 02 hết hạn vào tháng 6 tới nhảy nhóm nợ ntn.

Thanhvuóng71

Xe điện
Ra giêng sẽ có rất nhiều tin tức để làm bds sôi động , thu hút sự quan tâm của người dân ngoài việc lãi suất thấp .

Wellgym

Xe hơi
Ls xuống thì cũng có thể lên. Lỡ có biến lạm phát cái là chị Pink lại quay ngoắt 180o cho ls lên chóng mặt thì lại toi hết.

Thanhvuóng71

Xe điện
Thế cái loại vay lãi suất cố định trong 3 năm thì có sợ chị Pink lật kèo không nhỉ ?

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Thế cái loại vay lãi suất cố định trong 3 năm thì có sợ chị Pink lật kèo không nhỉ ?
Cố định 3 năm 7.5 là thấp tụt cmn quần rồi cụ ạ. 3 năm sau thả nổi thì mức ls thả bt của big4 khoảng 10.5-11% thôi. Có đợt vừa rồi ls cao nhất thả nổi big4 mới lên gần 13%. :)

BivaMin

Xe tải
BDS nhu cầu thật như CĂN HỘ, NHÀ NGÕ giá 5_6t vẫn cứ là xu thế

muabenem123

Xe container
Còn nhiều cụ băn khoăn gớm. ;)) . Quan điểm cá nhân e luôn đề cao sự phù hợp. Mọi người tự đánh giá sự phù hợp hoàn cảnh cá nhân mình.
-Mua chỗ nào giá có cao quá ko?
-Trước đó 6 tháng - 1 năm giá nó bao nhiêu?
-Có dư địa tăng nữa ko? Xung quanh đang làm dự án nào? Nếu khó tăng nhiều cho thuê đc ko?
-Nếu mua thì vay bank bn? Lãi suất hiện tại ưu đãi bn, sau ưu đãi bn. Nếu sau ưu đãi nó tăng lên 1 vài phần trăm thì tài chính mình chịu đc ko? Chịu đc bao lâu?
.......
Tính là tính và dự kiến những cái mình đang làm chủ tình hình đc, có sai số bất lợi để dự phòng. Chứ các cụ tính thế nào đc biến động thị trường các loại.
Bn cụ tính lãi suất cao làm vòng nọ vòng kia, nhưng chỉ cần 6 tháng vừa rồi thôi gia bds ở HN tăng chóng mặt. Đặc biệt chung cư.
Đến nay cụ nào có thể lý giải vì sao giá cc tăng ghê vậy ko? Nguồn cung thiếu? Dân về HN nhiều? Đẩy giá?....
Kể cả có tính và lý giải đc cũng ko thể đoán đc luca nào giá nó lên và mặt bằng lên. Chỉ ngay như 6 tháng vừa rồi thôi ko lấy đâu xa.
Và ngay cả khi ls cao nhất cuối 2022 đầu 2023 e cũng bảo cụ nào qtam bds thì cứ phải tìm hiểu giá và thực địa hàng tháng đi. PHÙ HỢP thì mua, còn chưa mua thì phải đi để cảm nhận thị trường và cập nhật thông tin để khi có biến động là mình có sự so sánh ngay.
Đó là một trong những kinh nghiệm và quan điểm cá nhân e khi đi sâu vào thị trường bds. Sẵn sàng chia sẻ vs các cụ để giao lưu. Chia sẻ vs mọi người nhưng ko phải ai cũng cùng chí hướng, vẫn có người chê người chửi e đó thôi. Thế nên cơ hội nhiều khi có trc mặt nhưng ko phải ai cũng tận dụng đc đâu.
NGHI NGỜ mà không TÌM HIỂU, dần dần sẽ tạo khoảng cách giữa người làm và người không làm.

muabenem123

Xe container
BDS nhu cầu thật như CĂN HỘ, NHÀ NGÕ giá 5_6t vẫn cứ là xu thế
Hiện tại chung cư, căn hộ chiếm ưu thế hoàn toàn về giá cụ ạ. Chung cư tăng giá quá mạnh.
Còn về nhà ngõ, trc e có đưa ra quan điểm, là phải chờ thêm con VF3. Nếu nó tốt, giá sau tốt sẽ tác động và làm thay đổi nhiều quyết định tiêu dùng đó.
Chung cư slot để xe bây h full hết r. Nếu nhà ngõ tầm 3m, ko ngóc ngách và mặt tiền rộng để VF3 hoặc xe mini như vậy vào đc nhà thì nhiều người trẻ sẽ xoay hướng sang mua nhà ngõ loại 5-6 tỏi như cụ nói. :). Loại nhà ngõ này lại tăng giá.
E vẫn đang chờ xem phản ứng ng dùng vs con VF3 xem tn. :))

Justforfuntoo

Xe container
Ls Shinhan còn có 6.5%, 2-3 năm thôi các cụ
Trong năm 2023 gửi tiết kiệm với ls trên dưới 10% là lựa chọn tốt nhất
Giờ ls cho vay giảm, bds giảm, ls gửi tiết kiệm về đáy thì cứ rút ra + vay thêm mua bđs có dòng tiền thôi
Em vừa rút hết các sổ đến hạn ls cao ra để mua chung cư giảm giá 20%. Mua xong phát nó tăng giá
Kể cũng hên 😍

muabenem123

Xe container
Ls Shinhan còn có 6.5%, 2-3 năm thôi các cụ
Trong năm 2023 gửi tiết kiệm với ls trên dưới 10% là lựa chọn tốt nhất
Giờ ls cho vay giảm, bds giảm, ls gửi tiết kiệm về đáy thì cứ rút ra + vay thêm mua bđs có dòng tiền thôi
Em vừa rút hết các sổ đến hạn ls cao ra để mua chung cư giảm giá 20%. Mua xong phát nó tăng giá
Kể cũng hên 😍
Chung cư nào giảm giá 20% thế cụ?

Justforfuntoo

Xe container
Oh. Tháng 10 e cũng sang mần bên này vs VOCP. Cuối cùng chốt bên VOCP. Ecopark ở thì xướng rùi. ;))
Hồi tháng 10 thì còn rẻ nữa
Em sang ocp thấy chỗ đỗ xe bất cập quá, nội thất và cảnh quan thì không đẹp bằng ecopark nên em chốt ecopark full nội thất xịn, cho thuê được luôn

muabenem123

Xe container
Hồi tháng 10 thì còn rẻ nữa
Em sang ocp thấy chỗ đỗ xe bất cập quá, nội thất và cảnh quan thì không đẹp bằng ecopark nên em chốt ecopark full nội thất xịn, cho thuê được luôn
VOCP e cũng cho thuê luôn mà. Cảnh quan các thứ thì Eco hơn đứt. Cơ mà bên VOCP thì dân đông như quân nguyên, nhu cầu thuê cao, dịch vụ mua bán thì full. E mua vứt đấy cho thuê nên rất care thanh khoản thuê và đặc biệt nó thuộc Hà Lội. :)). Đúng như tiêu chí của e. Còn giá thì lúc mua e đặt cửa tăng giá khoảng 7-80%, đi ngang 2-30%. Cuối năm cả 2 khu này tăng thật. Nhưng e thấy cũng bt. Tăng đôi ba giá chẳng đáng là bao. Mục đích ban đầu là lấy dòng tiền thôi.
Eco trên này trong chợ bds cũng có cụ bán cắt lỗ căn 1 ngủ mà e thấy giá hơi cao. Bán cũng lâu trôi. :(

Thanhvuóng71

Xe điện
Giai đoạn này lãi suất tiền gửi thấp thì đầu tư vào CC thì có lãi . Sau này khi lãi suất tiền gửi tăng thì giá CC chưa chắc đã giữ được giá như bây giờ.

Justforfuntoo

Xe container
VOCP e cũng cho thuê luôn mà. Cảnh quan các thứ thì Eco hơn đứt. Cơ mà bên VOCP thì dân đông như quân nguyên, nhu cầu thuê cao, dịch vụ mua bán thì full. E mua vứt đấy cho thuê nên rất care thanh khoản thuê và đặc biệt nó thuộc Hà Lội. :)). Đúng như tiêu chí của e. Còn giá thì lúc mua e đặt cửa tăng giá khoảng 7-80%, đi ngang 2-30%. Cuối năm cả 2 khu này tăng thật. Nhưng e thấy cũng bt. Tăng đôi ba giá chẳng đáng là bao. Mục đích ban đầu là lấy dòng tiền thôi.
Eco trên này trong chợ bds cũng có cụ bán cắt lỗ căn 1 ngủ mà e thấy giá hơi cao. Bán cũng lâu trôi. :(
Eco thì các toà chung cư phân bố rải rác xung quanh kđt nên view thoáng, yên tĩnh. Chứ nếu xây díu dít vào 1 chỗ như ocp thì nhìn cũng đông đấy, cuối tuần oto cũng đỗ kín đường, ăn uống mua bán cafe cà pháo tấp nập. Được cái chỗ nào cần đông thì vẫn đông, chỗ nào yên tĩnh thì vẫn yên tĩnh
Nhà em có mấy cái nhà trong Hn, hộ khẩu hn mấy đời rồi nên cũng không care cái Hn lắm
Chỉ cần cây xanh và không khí trong lành thì ecopark là no1 rồi. Nội thất của eco cũng sang xịn mịn hơn ocp ở cùng tầm giá

dog.fearless

Xe buýt
Ls xuống thì cũng có thể lên. Lỡ có biến lạm phát cái là chị Pink lại quay ngoắt 180o cho ls lên chóng mặt thì lại toi hết.
em lại mong ls lên, em có đủ bđs rồi, giờ tích thêm tiền, nó lên em phang cho phát 18 tháng lại ngon, cơ mà nói thế thôi, chị pink năm nay không manh động như năm ngoái đâu cụ, trừ khi kinh tế tốt hẳn, mà lúc đấy thì đất càng khó sập

MrTomCangTo

Xe buýt
Còn nhiều cụ băn khoăn gớm. ;)) . Quan điểm cá nhân e luôn đề cao sự phù hợp. Mọi người tự đánh giá sự phù hợp hoàn cảnh cá nhân mình.
-Mua chỗ nào giá có cao quá ko?
-Trước đó 6 tháng - 1 năm giá nó bao nhiêu?
-Có dư địa tăng nữa ko? Xung quanh đang làm dự án nào? Nếu khó tăng nhiều cho thuê đc ko?
-Nếu mua thì vay bank bn? Lãi suất hiện tại ưu đãi bn, sau ưu đãi bn. Nếu sau ưu đãi nó tăng lên 1 vài phần trăm thì tài chính mình chịu đc ko? Chịu đc bao lâu?
.......
Tính là tính và dự kiến những cái mình đang làm chủ tình hình đc, có sai số bất lợi để dự phòng. Chứ các cụ tính thế nào đc biến động thị trường các loại.
Bn cụ tính lãi suất cao làm vòng nọ vòng kia, nhưng chỉ cần 6 tháng vừa rồi thôi gia bds ở HN tăng chóng mặt. Đặc biệt chung cư.
Đến nay cụ nào có thể lý giải vì sao giá cc tăng ghê vậy ko? Nguồn cung thiếu? Dân về HN nhiều? Đẩy giá?....
Kể cả có tính và lý giải đc cũng ko thể đoán đc luca nào giá nó lên và mặt bằng lên. Chỉ ngay như 6 tháng vừa rồi thôi ko lấy đâu xa.
Và ngay cả khi ls cao nhất cuối 2022 đầu 2023 e cũng bảo cụ nào qtam bds thì cứ phải tìm hiểu giá và thực địa hàng tháng đi. PHÙ HỢP thì mua, còn chưa mua thì phải đi để cảm nhận thị trường và cập nhật thông tin để khi có biến động là mình có sự so sánh ngay.
Đó là một trong những kinh nghiệm và quan điểm cá nhân e khi đi sâu vào thị trường bds. Sẵn sàng chia sẻ vs các cụ để giao lưu. Chia sẻ vs mọi người nhưng ko phải ai cũng cùng chí hướng, vẫn có người chê người chửi e đó thôi. Thế nên cơ hội nhiều khi có trc mặt nhưng ko phải ai cũng tận dụng đc đâu.
NGHI NGỜ mà không TÌM HIỂU, dần dần sẽ tạo khoảng cách giữa người làm và người không làm.
Ko biết cụ là cò hay là big 4, e cũng chả quan tâm lắm. Quan điểm đầu tư của cụ cũng khá giống e, tương đối thận trọng. Với e đã đầu tư thì ko nên bảo thủ, nay đúng, mai sai, ngày kia lại đúng... Quan trọng nhất là thời điểm ra vào, ko cần vào đúng đáy, ra đúng đỉnh, cố gắng ăn non khúc giữa thôi cho nhẹ đầu. Cứ khăng khăng thị trường chỉ lên hoặc chỉ xuống dễ mắc kẹt lắm. E ko bao giờ đầu tư ở trạng thái all in, đặt bản thân và gia đình vào trạng thái mất thanh khoản, phân bổ vào các tài sản khác nhau, đa dạng nguồn thu, từ kinh doanh, cho thuê nhà, gửi tk,... cần cù bù thông minh, năng nhặt chặt bị.
Tết rồi, vào OF chém vui thôi các cụ, ko nên nặng nề quá, mang bực vào người. Thua thiệt tí cũng được. Chúc các cụ ăn tết vui vẻ !

muabenem123

Xe container
Ko biết cụ là cò hay là big 4, e cũng chả quan tâm lắm. Quan điểm đầu tư của cụ cũng khá giống e, tương đối thận trọng. Với e đã đầu tư thì ko nên bảo thủ, nay đúng, mai sai, ngày kia lại đúng... Quan trọng nhất là thời điểm ra vào, ko cần vào đúng đáy, ra đúng đỉnh, cố gắng ăn non khúc giữa thôi cho nhẹ đầu. Cứ khăng khăng thị trường chỉ lên hoặc chỉ xuống dễ mắc kẹt lắm. E ko bao giờ đầu tư ở trạng thái all in, đặt bản thân và gia đình vào trạng thái mất thanh khoản, phân bổ vào các tài sản khác nhau, đa dạng nguồn thu, từ kinh doanh, cho thuê nhà, gửi tk,... cần cù bù thông minh, năng nhặt chặt bị.
Tết rồi, vào OF chém vui thôi các cụ, ko nên nặng nề quá, mang bực vào người. Thua thiệt tí cũng được. Chúc các cụ ăn tết vui vẻ !
Cụ nào mà nghe theo thằng Cò như e từ 2015-2016 lên đây lùa các cụ múc đất 5 huyện quy hoạch lên quận thì bây h khéo phải trả e hàng tỏi tiền phần trăm rồi. Thời điểm đó cũng đưa ra luận điểm cụ thể để mua bds 5 huyện nhưng rồi cũng bị bn cụ vào chửi thằng cò nọ kia. :)).
Làm cò trong này khó quá. 10 năm mà chưa THÈM gạ cụ nào mua đất của mình. ;))