[Funland] Tiền lãi do đất đai đem lại quá lớn, chẳng ai thiết tha kinh doanh, sản xuất

Civic_2010

Xe tải
Cụ không xem xét vấn đề trong toàn cảnh nền kinh tế rồi.
VD cụ có 1tỷ. Cụ đi mua 1 miếng đất, sau đó cụ rao bán 2 tỷ cho em. Cụ lời 1 tỷ, cứ cho là cụ tiêu hết không găm lại vào bds đi, kích thích tiêu dùng
E mua miếng đất giá 2 tỷ, e dựng xưởng làm bàn chải, mỗi cái bàn chải đều chịu chi phí đất e đã mua. vd trong trường hợp mua đất 1 tỷ là 1 đồng, mua 2 tỷ là 2 đồng. Giá thành của e tăng 1 đồng. E bán ra thị trường thì người tiêu dùng sẽ phải bỏ ra thêm 1 đồng đó để bù vào chỗ lãi 1 tỷ của cụ. Còn nếu e xuất đi nước ngoài thì sản phẩm của e bị đắt lên 1 đồng, bị giảm sức cạnh tranh so với nước khác.
Em định quote lại comment mà cụ reply com. của em, nhưng em thấy ở đây có sẵn ví dụ em định nói nên em quote lại com này của cụ
Ví dụ trên cụ sai, ở chỗ (i) thị trường ko phải chỉ mình cụ sx bàn chải mà có những nhà sx khác, nhà sx này ko dại gì thuê/mua xưởng ở chỗ đất đắt (2 tỷ) như vậy, họ phải tìm chỗ đất rẻ hơn nhiều (100 triệu chẳng hạn) để sau khi sx + chi phí vận chuyển giá thành vẫn thấp hơn 1 đồng một chiếc
(ii) nếu cụ vẫn khăng khăng mua chỗ đất 2 tỷ để làm xưởng --> bản chải của cụ phải bán giá > 2đ mới có lãi --> ko ai mua bản chải của cụ cả, và doanh nghiệp của cụ phá sản. Hoặc, cụ vẫn muốn sx ở xưởng 2 tỷ mà vẫn muốn doanh nghiệp tồn tại --> cụ phải sản xuất cái có giá trị cao hơn--> ví dụ như tăm nước, bàn chải điện etc. thay vì chỉ mỗi cái bàn chải truyền thống --> động lực để R&D đấy cụ
Ví dụ điển hình nhất là, giá nhà ở phố cổ lên quá cao --> nên các nghề truyền thống phải nhường mặt bằng cho các hoạt động kinh tế khác được xã hội đánh giá/trả giá cao hơn như thương mại, quán cà phê, văn phòng etc..., các nghề truyền thông đóng cửa ở phố cổ ko có nghĩa là xã hội thiếu sản phẩm do ngành nghề này làm ra nhé, nó sẽ được sản xuất ở chỗ khác, nơi chi phí mặt bằng, nhân công rẻ hơn
Ý cụ nói về GTGT là do các công ty xây dựng, em không đồng ý, công ty xây dựng chỉ là người làm thuê và được trả công rồi, như công nhân trong nhà máy thôi, GTGT của một dự án BDS thành công phải thuộc về nhà phát triển dự án, người phát hiện ra, khu đất này sẽ mang lại giá trị nhiều hơn cho xã hội bằng việc phân lô xây liền kề/chung cư/tòa nhà văn phòng etc... hơn là để tiếp tục làm xưởng sx.
Tương tự, công nhân Foxcom là người trực tiếp sx iphone, nhưng GTGT thuộc về và do Apple làm ra

Dân Đông Lào

[Tịch thu bằng lái]
Em định quote lại comment mà cụ reply com. của em, nhưng em thấy ở đây có sẵn ví dụ em định nói nên em quote lại com này của cụ
Ví dụ trên cụ sai, ở chỗ (i) thị trường ko phải chỉ mình cụ sx bàn chải mà có những nhà sx khác, nhà sx này ko dại gì thuê/mua xưởng ở chỗ đất đắt (2 tỷ) như vậy, họ phải tìm chỗ đất rẻ hơn nhiều (100 triệu chẳng hạn) để sau khi sx + chi phí vận chuyển giá thành vẫn thấp hơn 1 đồng một chiếc
(ii) nếu cụ vẫn khăng khăng mua chỗ đất 2 tỷ để làm xưởng --> bản chải của cụ phải bán giá > 2đ mới có lãi --> ko ai mua bản chải của cụ cả, và doanh nghiệp của cụ phá sản. Hoặc, cụ vẫn muốn sx ở xưởng 2 tỷ mà vẫn muốn doanh nghiệp tồn tại --> cụ phải sản xuất cái có giá trị cao hơn--> ví dụ như tăm nước, bàn chải điện etc. thay vì chỉ mỗi cái bàn chải truyền thống --> động lực để R&D đấy cụ
Ví dụ điển hình nhất là, giá nhà ở phố cổ lên quá cao --> nên các nghề truyền thống phải nhường mặt bằng cho các hoạt động kinh tế khác được xã hội đánh giá/trả giá cao hơn như thương mại, quán cà phê, văn phòng etc..., các nghề truyền thông đóng cửa ở phố cổ ko có nghĩa là xã hội thiếu sản phẩm do ngành nghề này làm ra nhé, nó sẽ được sản xuất ở chỗ khác, nơi chi phí mặt bằng, nhân công rẻ hơn
Ý cụ nói về GTGT là do các công ty xây dựng, em không đồng ý, công ty xây dựng chỉ là người làm thuê và được trả công rồi, như công nhân trong nhà máy thôi, GTGT của một dự án BDS thành công phải thuộc về nhà phát triển dự án, người phát hiện ra, khu đất này sẽ mang lại giá trị nhiều hơn cho xã hội bằng việc phân lô xây liền kề/chung cư/tòa nhà văn phòng etc... hơn là để tiếp tục làm xưởng sx.
Tương tự, công nhân Foxcom là người trực tiếp sx iphone, nhưng GTGT thuộc về và do Apple làm ra
i) Ở đây nên xét về tác động của việc bơm thổi giá bds lên cả nền kinh tế, cụ thể là khối sản xuất kinh doanh sẽ phải trả thêm chi phí do giá bds tăng. Ngay cả việc mất khả năng thuê các vị trí tốt làm nhà xưởng do giá khu đó bị bơm thổi thì đã làm tăng chi phí sản xuất rồi. Các doanh nghiệp đơn giản dọn ra khu xa hơn ít nhất tốn tiền vận chuyển nguyên liệu hàng hóa hơn. Việc tăng giá bds cũng tạo áp lực thêm lên doanh nghiệp sx, làm họ phải giảm lợi nhuận, mất ưu thế cạnh tranh so với các doanh nghiệp khác. Còn cụ lôi R&D vào chả liên quan gì cả vì nguồn lực trả cho BDS hoàn toàn có thể dồn cho R&D, đằng này nguồn lực này bị các công ty bds và giới đầu cơ nuốt mất.
ii) Lý luận của cụ chỉ đúng trong trường hợp không có thổi giá bds, doanh nghiệp bds chỉ thu lợi hợp lý theo đúng gtgt họ đóng góp cho xh, nhưng trong điều kiện thực tế VN hiện nay ngành bds ngốn hết phần của cải của xh trong khi tạo ra giá trị rất nhỏ. Còn cụ so sánh cty bds phân lô bán nền với Apple thì e xin không dám ý kiến 8-|

Grand 2016

Xe tăng
Cụ ra vd về bãi đất trống thành nhà ở, biệt thự là giá trị gia tăng do các công ty xây dựng tạo ra, không phải các cty bds tạo ra. Cụ bị nhầm chỗ này
Vậy cụ nghĩ cty XD tự nhiên họ đi xây nhà à. Cty BDS (Chủ đầu tư) không thuê cty XD thì ai thuê?
Và có nghĩa cty BDS tạo ra giá trị cho XH

Lexus1977_2

Xe máy
tất cả bds đều là tiêu sản cả ạ. Kể cả bds làm nhà máy, cửa hàng đều phải tính chi phí đất, chi phí thuê mặt bằng vào giá thành sản phẩm.
Mà bds khách sản đáng lẽ cụ phải xếp vào nhóm trên thuộc loại bds kinh doanh chứ :-??
Bđs có thể vừa là tài sản vừa là tiêu sản tuỳ vào cách sử dụng chúng:
- 1 cái nhà để ở được tính là tiêu sản vì mình phải mất chi phí cho nó.
- 1 cái nhà cho thuê được tính là tài sản vì mình nhận được tiền thuê từ nó (thằng đi thuê mất chi phí k được tính, ở đây chỉ nhìn nhận dưới góc độ của thằng sở hữu bđs thôi)
- 1 mảnh đất tăng giá theo thời gian được gọi là tài sản.
- 1 mảnh đất giảm giá theo thời gian được gọi là tiêu sản.
- bđs hay máy móc nhà xưởng đều k tạo ra giá trị thặng dư (nguồn gốc của lợi nhuận), cái tạo ra giá trị thặng dư là hàng hoá sức lao động.

Dân Đông Lào

[Tịch thu bằng lái]
Bđs có thể vừa là tài sản vừa là tiêu sản tuỳ vào cách sử dụng chúng:
- 1 cái nhà để ở được tính là tiêu sản vì mình phải mất chi phí cho nó.
- 1 cái nhà cho thuê được tính là tài sản vì mình nhận được tiền thuê từ nó (thằng đi thuê mất chi phí k được tính, ở đây chỉ nhìn nhận dưới góc độ của thằng sở hữu bđs thôi)
- 1 mảnh đất tăng giá theo thời gian được gọi là tài sản.
- 1 mảnh đất giảm giá theo thời gian được gọi là tiêu sản.
- bđs hay máy móc nhà xưởng đều k tạo ra giá trị thặng dư (nguồn gốc của lợi nhuận), cái tạo ra giá trị thặng dư là hàng hoá sức lao động.
Đó là xét theo vi mô ạ, còn đã tính theo vĩ mô thì đất đai là công cụ sản xuất, cũng như máy móc và sức lao động, kết hợp lại mới tạo ra giá trị thặng dư. Chứ bảo mua miếng đất vứt đấy nó tự tạo ra giá trị thặng dư thì chỉ có thần kinh

Dân Đông Lào

[Tịch thu bằng lái]
Vậy cụ nghĩ cty XD tự nhiên họ đi xây nhà à. Cty BDS (Chủ đầu tư) không thuê cty XD thì ai thuê?
Và có nghĩa cty BDS tạo ra giá trị cho XH
Tạo ra chỗ nào ạ, bây giờ e giả sử NN cấm tiệt thành lập cty bds, tất cả quy hoạch đất đai đều do NN làm, NN thuê thiết kế, thuê cty xây dựng thì có gì thay đổi không ạ. Từ đó rút ra cty BDS chả đóng góp cái vẹo gì vào chuỗi giá trị ấy, chỉ tham gia bơm thổi giá

Cái đó e thấy chỉ đúng ở VN, ở các nước dân số ít, độ tập trung vào tp lớn không cao thì bds chỉ chạy theo phục vụ nhu cầu người dân, không phải là kênh đầu cơ, đầu tư hay tích trữ tài sản.
VD nếu ở VN NN đánh thuế đất miếng thứ 2 cực cao, thì dòng tiền sẽ đổ sang khu vực sản xuất dịch vụ thương mại, từ đó thúc đẩy tăng trưởng thực chất. Còn đầu cơ bds thì e cho vd khu nhà của cụ bọn cò vạc thổi giá từ 2 tỷ lên 4 tỷ. Về lý thuyết thì tài sản của cụ tăng 100% nhưng khi cụ bán đi thì phải dọn ra khu xa hơn mới mua nhà khác được.
Người ta vứt tiền vào bds là do ko có kênh đầu tư an toàn. Tạo môi trường kinh doanh tự do lành mạnh thì tự dòng tiền nó sẽ chảy sang kinh doanh sản xuất thôi. Chả ai thích đầu tư vào nơi rủi ro cao cả.

SƠN CƯỚC

Xe điện
vấn đề là người có tiền, gọi là có vốn, toàn đầu tư vào bds để giá lên thì bán kiếm lời chứ không đầu tư vào các ngành sản xuất, dịch vụ thực sự tạo ra giá trị gia tăng cho xh. BDS chỉ là vay mượn của tương lai. XH sẽ phải trả giá cho khoảng lời của dân đầu cơ bds bằng chi phí tăng thêm khi sử dụng bds vào sản xuất
Khi nào hết đất để buôn , họ sẽ làm thí nghiệm để sx con ốc , cụ yên tâm ...kkk

Grand 2016

Xe tăng
Tạo ra chỗ nào ạ, bây giờ e giả sử NN cấm tiệt thành lập cty bds, tất cả quy hoạch đất đai đều do NN làm, NN thuê thiết kế, thuê cty xây dựng thì có gì thay đổi không ạ. Từ đó rút ra cty BDS chả đóng góp cái vẹo gì vào chuỗi giá trị ấy, chỉ tham gia bơm thổi giá
Chức năng của Nhà nước là gì???
Là quản lý đất nước, là quản lý nhà nước đối với các ngành kinh tế.
Cụ đừng bắt Nhà nước đi làm việc của Doanh nghiệp. Như vậy là trái với quy luật kinh tế thị trường.
Quản lý cho tốt vào, tạo hành lang pháp lý cho doanh nghiệp hoạt động.

Dân Đông Lào

[Tịch thu bằng lái]
Chức năng của Nhà nước là gì???
Là quản lý đất nước, là quản lý nhà nước đối với các ngành kinh tế.
Cụ đừng bắt Nhà nước đi làm việc của Doanh nghiệp. Như vậy là trái với quy luật kinh tế thị trường.
Quản lý cho tốt vào, tạo hành lang pháp lý cho doanh nghiệp hoạt động.
Vì hiện nay đất đai là tài sản toàn dân do NN quản lý, thì NN thực hiện chức năng quản lý là đương nhiên. Việc NN giao chức năng này cho 1 số doanh nghiêp là tạo điều kiện cho các doanh nghiệp trục lơi trên cơ chế 1 miếng đất 2 giá như hiện nay. Việc các cty bds VN tồn tại và hoạt động mới là thứ trái với quy luật thị trường

Grand 2016

Xe tăng
Chuẩn cụ.
Giá trị đóng góp của các DN Bất động sản là:
1. Tạo ra quỹ nhà ở đáp ứng nhu cầu của XH
2. Tạo ra công ăn việc làm cho công nhân, người lao động, cty XD, cty môi giới, các nhà cung cấp...
3. Đóng góp vào nguồn thu của NN, thông qua việc nộp thuế
4. Chỉnh trang, xây dựng bộ mặt đô thị, phát triển các khu đất trở thành các khu nhà ở, hiện đại và đồng bộ.
Riêng mục 4 này cần rất nhiều chất xám của Chủ đầu tư và các Nhà tư vấn thiết kế, quy hoạch, quản lý sau đầu tư.

Grand 2016

Xe tăng
Vì hiện nay đất đai là tài sản toàn dân do NN quản lý, thì NN thực hiện chức năng quản lý là đương nhiên. Việc NN giao chức năng này cho 1 số doanh nghiêp là tạo điều kiện cho các doanh nghiệp trục lơi trên cơ chế 1 miếng đất 2 giá như hiện nay. Việc các cty bds VN tồn tại và hoạt động mới là thứ trái với quy luật thị trường
Cụ không trả lời em: Nhà nước có nên cấm như cụ giả sử không. Cụ nói: "Nhà nước cấm tiệt thành lập cty bds, tất cả quy hoạch đất đai đều do NN làm, NN thuê thiết kế, thuê cty xây dựng thì có gì thay đổi không ạ. Từ đó rút ra cty BDS chả đóng góp cái vẹo gì vào chuỗi giá trị ấy, chỉ tham gia bơm thổi giá..".

Cụ nói NN nhảy vào làm như Giả sử là rất sai chức năng của nhà nước.

Phuonglinh99

Xe tải
Lợi nhuận khi đầu tư BDS cao hơn tất cả các loại hình đầu tư khác thì tội gì em không đầu tư? :))

Dân Đông Lào

[Tịch thu bằng lái]
Cụ không trả lời em: Nhà nước có nên cấm như cụ giả sử không. Cụ nói: "Nhà nước cấm tiệt thành lập cty bds, tất cả quy hoạch đất đai đều do NN làm, NN thuê thiết kế, thuê cty xây dựng thì có gì thay đổi không ạ. Từ đó rút ra cty BDS chả đóng góp cái vẹo gì vào chuỗi giá trị ấy, chỉ tham gia bơm thổi giá..".

Cụ nói NN nhảy vào làm như Giả sử là rất sai chức năng của nhà nước.
Chuẩn cụ.
Giá trị đóng góp của các DN Bất động sản là:
1. Tạo ra quỹ nhà ở đáp ứng nhu cầu của XH
2. Tạo ra công ăn việc làm cho công nhân, người lao động, cty XD, cty môi giới, các nhà cung cấp...
3. Đóng góp vào nguồn thu của NN, thông qua việc nộp thuế
4. Chỉnh trang, xây dựng bộ mặt đô thị, phát triển các khu đất trở thành các khu nhà ở, hiện đại và đồng bộ.
Riêng mục 4 này cần rất nhiều chất xám của Chủ đầu tư và các Nhà tư vấn thiết kế, quy hoạch, quản lý sau đầu tư.
E không tranh luận với cụ, vì cụ mang các tính chất, chức năng của doanh nghiệp BDS trong thị trường nước khác vào gán ghép cho thị trường bds VN. E đã trả lời cụ ở còm trên và sẽ không trả lời nữa vì đã hết ý tranh luận với cụ

billyjone

Xe tăng
e có nghe đồn, nghe kể về việc bds là 1 kênh rửa tiền cực kì hiệu quả, kiểu ông quan chức A mua 1 lô lốc đất ở 1 chỗ ất ơ nào đấy, ai muốn hối lộ A thì đến chỗ đó mua lại với giá trên trời. Tất nhiên chỉ là tin đồn thôi chả có chứng cứ gì cả.
bac đúng là không có chuyên môn hối lộ :D trong nghề bds.

Bác nên tập trung vào cái giá trị thặng dư của bds nó chảy vào đâu.

Ví dụ thế này từ đất nông nghiệp chỉ có giá dưới 100k/1m2 ông ký quyết định chuyển đổi mục đích sử dụng đất lên luôn 10tr/1m2. Đấy là đất dự án ( Vụ quốc cường và đất thủ thiêm là một ví dụ)

hoặc như vụ Bắc An Khánh, ông Vinaconex được chia cho một khu to đùng hơn 250ha chả mất xu mịa nào, ông vác mịa đi đặt ngân hàng lấy tiền về triển khai 1/10 dự án, còn lại phần chính vác đi đầu tư lung tung.

Chỉnh sửa cuối:

Grand 2016

Xe tăng
E không tranh luận với cụ, vì cụ mang các tính chất, chức năng của doanh nghiệp BDS trong thị trường nước khác vào gán ghép cho thị trường bds VN. E đã trả lời cụ ở còm trên và sẽ không trả lời nữa vì đã hết ý tranh luận với cụ
Vâng, chào cụ. Mặc dù em không đồng ý với ý kiến của cụ.

Dipi Store

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Đất nước muốn phát triển bền vững, phải chú trọng vào sản xuất và xuất khẩu, thay vì đầu cơ BĐS hay tài chính. Cụ lấy ví dụ Thái Lan rất hay, giờ hàng Thái xuất khẩu đi các nước, chất lượng được đánh giá rất cao nhé. Việt Nam mình thì hay có tư tưởng ăn xổi thôi.

hieumas

[Tịch thu bằng lái]
Vớ vẩn, em éo tin cái trò nghiên cứu, sản xuất ở VN.

1. Về hàng hóa thì sang hẳn Quảng Đông, Quảng Tây....nhập hàng, gán mác là thành sản phẩm rồi bán kiếm lời. Ngay từ đơn giản là hoa, giống cây trồng cũng nhập về bán.

Đầu tư sx làm ra còn đắt hơn việc mua về bán đấy. :))

2. Sx làm gì !!!! Cứ đi thuê thằng hàng xóm hết, chỉ cần nuôi đủ lợn, trồng đủ rau để ăn là ngon rồi.:))

3. Cứ hô hào sản xuất làm gì !!!! VN ta định hướng phát triển ngành nghề BĐS du lịch thì cứ thế mà làm nhỉ.:))

4. Sx làm gì !!!! cứ mang máy ra hút cát, lôi xe ra chạy grab, đấu tư cốc + ghế về bán trà đá, vào rừng chặt gỗ ra bán cũng không hết việc.:))

....

Chốt lại là không nên sx dù dư tiền. Nghiên cứu mà ra tiền thì OK !!!(Tiền ngân sách nên cứ thoải mái nhá).

Dân Đông Lào

[Tịch thu bằng lái]
Vớ vẩn, em éo tin cái trò nghiên cứu, sản xuất ở VN.

1. Về hàng hóa thì sang hẳn Quảng Đông, Quảng Tây....nhập hàng, gán mác là thành sản phẩm rồi bán kiếm lời. Ngay từ đơn giản là hoa, giống cây trồng cũng nhập về bán.

Đầu tư sx làm ra còn đắt hơn việc mua về bán đấy. :))

2. Sx làm gì !!!! Cứ đi thuê thằng hàng xóm hết, chỉ cần nuôi đủ lợn, trồng đủ rau để ăn là ngon rồi.:))

3. Cứ hô hào sản xuất làm gì !!!! VN ta định hướng phát triển ngành nghề BĐS du lịch thì cứ thế mà làm nhỉ.:))

4. Sx làm gì !!!! cứ mang máy ra hút cát, lôi xe ra chạy grab, đấu tư cốc + ghế về bán trà đá, vào rừng chặt gỗ ra bán cũng không hết việc.:))

....

Chốt lại là không nên sx dù dư tiền. Nghiên cứu mà ra tiền thì OK !!!(Tiền ngân sách nên cứ thoải mái nhá).
1. Vì trước h ta toàn đầu tư bds, nhà nhà làm cò, người người buôn đất nên không có ngành sx nào ra hồn.
2. Sx để tự chủ được hàng hóa, nhu yếu phẩm, công nghệ. Cái gì đi mua thì cũng phải nuôi lãi từ thằng phân phối đến thằng sản xuất.
3. Các nước phụ thuộc hết vào du lịch, dịch vụ khi có biến động rất dễ tổn thương, vd như trong khu biển đông xảy ra chiến tranh thì làm gì có ma nào dám đến du lịch, các resort sân gôn đói mốc meo hết, lúc đó ăn cỏ thay cơm, tắm biển thay áo à.

:))